Mời các bạn tải về Ubuntu trực tiếp từ Windows Store

zyzy1908
10/7/2017 19:27Phản hồi: 118
Mời các bạn tải về Ubuntu trực tiếp từ Windows Store
Tại sự kiện Build 2017, Microsoft đã "nhá hàng" về việc cho phép anh em developer tải về 3 bản distro Ubuntu, SUSEFedora ngay từ Windows Store hoàn toàn miễn phí. Vào lúc đó, chúng ta thậm chí còn không biết chính xác bao giờ thì Microsoft mới thật sự mang nó lên Windows Store. Giờ thì Ubuntu đã sẵn sàng để tải về, còn hai bản distro SUSE Linux và Fedora sẽ sớm xuất hiện trong thời gian tới.

Để tải về Ubuntu, các bạn bấm vào đây. Chúng ta sẽ phải vào Control Panel và chọn menu Turn Windows features on or off", sau đó chọn "Windows Subsystem for Linux," là được.

Cũng cần lưu ý rằng nó chỉ ở dạng command line only - giao diện dòng lệnh chứ không có UI. Tuy nhiên, nó sẽ giúp anh em dùng được các công cụ developer của Linux trên Windows một cách dễ hơn mà không cần dành nhiều thời gian đi kiếm bản riêng cho Windows hay set up phức tạp.

Tham khảo: The Verge
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chippro 2.0
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vậy thì tuyệt vời
3 năm rồi k xài linux
@chetdichoroi chắc 8 năm rồi chia tay Ubuntu
@tetepro Trước mình là fan cua linux mint
@chetdichoroi mình chơi bên ubuntu-vn.org 😁
Trí_Cùa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tetepro mình thì ubuntu studio 😁:D:D
Ko biết dùng Ubuntu😃
lehongxuan
TÍCH CỰC
7 năm
Ngon
mrhung111
ĐẠI BÀNG
7 năm
chỉ cài ubuntu cho VPS 😁
Hoà nhập mà ko hoà tan. Mic đc
nhưng ubuntu là hệ điều hành mà
nó chạy kiểu máy ảo hả bác
diepvien0010
ĐẠI BÀNG
7 năm
@soncon_cuchuoi9x -- cùng câu hỏi ???
lochuynh2307
ĐẠI BÀNG
7 năm
@diepvien0010 Bình thường bạn chạy CMD màn hình đen đen cũng là 1 hệ điều hành có tên MS-DÓS. nghĩa là bây giờ Window nó tích hợp thêm hệ điều hành Ubuntu bash shell vào windows thôi bạn.
@diepvien0010 Hệ điều hành thì đầu tiên nó là một phần mềm nhé "Software".
mr.chunglv
TÍCH CỰC
7 năm
Vừa cài xong và thử cài RemixOS lên đó chạy ngon lành và gỡ ngay Bluestacks
:p:p:p:p:p
Hải6791
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mr.chunglv Hay thằng blu nặng quá
@huy639 Hi bác, cho e hỏi vụ cài remix os trên Linux? Còn Win10 e cài dual boot ngon bằng tool mặc định mà.
@0917424568 Đã cài đâu.. Đang hỏi mà ..
hoanglongrua
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhquypy thím search trên mạng Remix OS về cài 😃 ngon mà
trdat
ĐẠI BÀNG
7 năm
dùg bash trên windows là thấy đủ. Mong MS ra thêm highlight cho phần này.
Zoro kun
TÍCH CỰC
7 năm
@trdat Bạn giỏi quá, bạn viết hộ mình câu lệnh tìm chuỗi "abc" trong các file có đuôi .dat bằng bash window xem nào??
trdat
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Zoro kun thưa bố em bảo thấy đủ chứ đ** bảo là thừa như bố dùng. Nghe kiểu nói khó chịu.
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
Ubuntu có thắng được Windows k các bác
Gates
TÍCH CỰC
7 năm
@tyller end Cái câu nói trên của bạn chứng tỏ không chỉ bạn mà cha mẹ bạn là loại vô học và ngay cả kiến thức cơ bản về sức khỏe sinh sản cũng không có nên lỡ đẻ ra bạn trong điều kiện không mong muốn để giờ đây gánh cái hậu quả nặng nề là thêm một thế hệ vô giáo dục như bạn đấy.
@Gates Tỏ bố đời hiểu biết không đưa ra lý lẽ chứng minh được thì quay sang chửi bới ở tất cả các topic mình tham gia, mình đã quên bạn là loai vô học núp sau con bàn phím, chính thức ngả mũ nhận thua bạn nhé :rolleyes:
hoatongoc
TÍCH CỰC
7 năm
@princez Cái này tùy thuộc bạn dev cái gì nữa, như cty bên mình có bộ phận 100% linux, có chỗ thì 100% win, có chỗ dev ios thì 100% mac. Linux nó khó làm quen khoảng thời gian đầu, nhưng khi quen rồi thì chỉ muốn dùng nó mãi thôi
Gates
TÍCH CỰC
7 năm
@tyller end Hãy xem lại chính lời nói mang tính xúc phạm của bản thân trước khi nói người khác nhé! Trên đời này ko ai im lặng nghe bạn chửi đâu. Muốn ko bị người khác chửi chỉ có cách duy nhất đừng chửi người khác. Tôi tuy có chỉ trích 1 vấn đề nào đó thường khá nặng lời nhưng tuyệt đối ko đem cha mẹ hay bất kì cá nhân ko liên quan nào vào câu chuyện, tính ra văn minh hơn thể loại của bạn nhiều.
Muốn tôi chứng minh? Hãy lịch sự nhờ vả, tôi sẽ dạy cho những điều bạn chưa biết mà ko tốn thời gian tra Google!
Hãy văn minh khi trò chuyện, hãy chỉ nói về chúng ta nếu bạn có học. Thế nhé!
hnmdiep
TÍCH CỰC
7 năm
Tại sao ko đưa Mac Os lên store nhỉ
hnmdiep
TÍCH CỰC
7 năm
@Lumisur Em vừa cài win 10 trên mac os hôm kia xong
viku09
ĐẠI BÀNG
7 năm
Terminal/Command line thôi

apps.45149.13510798887446365.8d97051e-f678-4062-97d8-7fd38ad96ef2.png
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
7 năm
@viku09 Linux chỉ cần hỗ trợ full Terminal là đủ xài rồi 😁
Mới xoá ubuntu hôm kia
2 phiên bản opensuse và suse enterprise đã có trên store lâu rồi.
CÔNG TY e đang xài cái này...hại não lắm mấy bác
tunglinh10a2
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không biết có lag không nhỉ? Dạo trước cài docker-composer trên windows lag kinh khủng
.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019