Mời các bạn xem ảnh màu về bề mặt sao Hỏa chụp bởi Curiosity

Duy Luân
14/8/2012 8:42Phản hồi: 318
318 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngothuydu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Định không comment nhưng đọc cái comment của vincentgreen54 nghe mà ngứa cái lỗ tai nên phải login mà comment thôi!bạn bảo "mình chữa bệnh cho những người trên mặt đất này" mình đoán bạn là bác sĩ?nếu bạn học tới bác sĩ mà suy nghĩ kiểu như thế thì mình pó tay,bạn không có cái nhìn rộng hơn một chút sao?dân số của thế giới khoảng bảy hay tám tỷ người,nếu tất cả mọi người đều lo chữa bệnh cho người khác thì ai là người nghiên cứu ra các dụng cụ,thuốc men,cơ sở vật chất,quản lý...?Trời sinh ra con người chúng ta mỗi người một khả năng,người thì là bác sĩ,kĩ sư,phi hành gia,nhà thiên văn,nhà chính trị,công nhân,nông dân...tất cả các lĩnh vực này đều phục vụ cuộc sống loài người,làm xã hội loài người .........nếu nghĩ như bạn thì liệu Christopher Columbus có tìm ra Châu Mỹ không?
Còn việc Nasa Nói riêng,chính phủ nói chung bỏ cả tỷ usd ra mà nghiên cứu vũ trụ bạn cho là vô ích sao?không lẽ cả nước Mỹ nó thua bạn sao?đã đầu tư tiền của vào khoa học thì không khi nào là không có lợi cả,nhờ những nghiên cứu của Nasa mà bao ứng dụng đã được đưa vào thực tế cả quân sự lẫn dân sự,cả y tế nữa.
Vấn đề Mỹ đã lên mặt trăng hay chưa?mà nhiều bạn trong diễn đàn này nghi ngờ,tôi thấy được chia làm hai thành phần,thành phần thứ nhất đọc một số bài báo nhằm gây sự chú ý,kiếm tiền hay muốn nổi tiếng của một số tác giả,thấy hợp lý rồi không tin là Mỹ đã lên mặt trăng(đại loại như trên mặt trăng không có gió sao lá cờ bay đươc,hình chụp có những vết kì lạ hay ấu trĩ hơn như Liên Xô biết Mỹ bịp bợm nhưng vì thoả thuận gì đó nên không nói ra....).thành phần thứ hai:cái này hệ thống hơn do lúc đi học các thành phần này được dạy(nói nặng hơn là...nhồi sọ) phải ghét Mỹ và thân Liên Xô nên cho dù biết sự thật là Mỹ đã lên mặt trăng nhưng không muốn công nhận,rồi tìm cách mọi người không công nhận với mình càng nhiều càng tốt(nếu tôi nhớ không lầm thì sự kiện người Mỹ lên mặt trăng 1969 thì toàn bộ các nước thuộc khối XHCN không được truyền hình trực tiếp và tin tức về sự kiên này hầu như không đăng lên báo chí)...
@Ngothuydu Việc tung tin "Mỹ gỉa lập sự kiện lên MT" là do một vài cá nhân nào đó muốn chứng tỏ mình "giỏi" nhưng nhanh chóng được hưởng ứng bởi một nhóm người mang nặng tư tưởng bài Mỹ. Họ là những thành phần tự xưng là chuyên gia, có tài phân tích vật lý học hơn cả ngàn nhân viên NASA cộng lại. Và để chứng tỏ tính chính đáng của mình, họ còn lôi kéo theo Liên Xô vào cuộc, bảo rằng LX đã thỏa thuận với Mỹ. 😁

Tội nghiệp cho Liên Xô vốn là một siêu cường nhiều tự hào không bao giờ làm cái chuyện tào lao đó. Là người giỏi thật sự nên LX chưa bao giờ chối cãi việc Mỹ đã đổ bộ thành công lên MT, không chỉ 1 lần mà tới 6 lần. Cuộc đổ bộ đầu tiên bằng Apollo 11 cũng được họ theo dõi và lấy làm hân hoan cho thành quả mới của nhân loại:

Theo lời tuyên bố của nhà phi hành không gian nổi tiếng của LX: "Tôi có thể thấy Armstrong nhảy bật trên Mặt Trăng...":
http://www.rt.com/news/i-armstrong-bouncing-moon/

tò mò quá, k biết bao giờ mới có tour du lịch sao hỏa đây!?
cố lên ! mình ước mau chóng tìm thấy hành tinh trẻ có sự sống để di cư ! Cho bọn tàu khựa ở lại tđ - hơn 3tỷ năm nữa là dải ngân hà có nguy cơ good bye rùi
Trên này lạnh mà mấy bác cứ tưởng là nóng :p
Nếu nói là nghĩ đơn giản thì 2 bạn nên nghĩ xem mình có đang nghĩ đơn giản không.
Đầu tiên là nói theo ngôn ngữ khoa học viễn tưởng nhé, chắc các bạn thích như thế. Bạn nghĩ là chuyện tìm được 1 hành tinh có thể sống và việc đưa cư dân lên hành tinh đấy đơn giản vậy sao 😃 Và bạn có nghĩ là trên đấy liệu đã có ai chưa, liệu đã có ai để mắt chưa, liệu trên đấy cõ những mối nguy hiểm gì ? Và nếu các bạn đã bị nhiễm quá nhiều phim khoa học viễn tưởng thì hãy đọc tiếp ý thứ 2 của mình.
Một điều quan trọng trong nghiên cứu khoa học là biết nghi ngờ, biết lật lại những sự thật hiển nhiên. Nên nếu mình có nghi ngờ về những thứ NASA công bố thì đấy chứng tỏ mình là người có học bạn 999doahong ạ, chứ mình không chỉ xem TV và tin rằng nước Mỹ đã đưa người lên mặt trăng thành công đâu. Và nói thật, mình cũng chả thân Liên Xô hay LX, cá nhân mình vẫn thích chủ nghĩa tư bản hơn chủ nghĩa cộng sản, nhưng mà sự việc gì cũng phải nhìn nhận khách quan. Nếu các bạn còn nhớ vụ chó nhân bản vô tính của Nhật cách đây vài năm bị phát hiện là giả, hay nhiều nghiên cứu khoa học khác bị vạch trần, các bạn sẽ có cái nhìn thận trọng hơn về cái các bạn đang tôn thờ.
Mình thì vẫn thích đọc truyện của Dan Brown, vẫn thích tưởng tượng, nhưng mà tư duy của mình chắc là gần và thực tế hơn với các bạn. Mình chưa lo vội cho nhân loại sau này sống ở đâu. Mình chỉ muốn cuộc sống những thế hệ kế cận mình tốt đẹp hơn. Trái Đất vẫn còn có thể là mẹ của tất cả chúng ta nếu biết bảo vệ Trái Đất. Đừng nghĩ có thể xả mọi thứ vào nó như một bãi rác rồi lên tàu lên Sao Hỏa coi như thoát nợ. Nếu các bạn nghĩ như thế. Thì thật sự là các bạn còn quá non nớt. Thân
Ngothuydu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vincentgreen54
Bao giờ có loạt bài : trên tay sao hoả by tinhte nhỉ 😆
tienvinh137
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nước Mỹ giàu có lại đi so với Vietnam cơ sở y tế yếu kém vì bác sỹ,y sỹ,....sỹ toàn ăn đút lót,lót tay ,người ta lo dưới đất chu toàn thì ngươi ta tính đến chuyện trên trời,thế mà cũng nói,cũng ko tin,cũng.....
Khoa học vũ trụ + khoa học quốc phòng là 2 ngành có nhiều cống hiến và phát minh nhất,đa số công nghệ tiên tiến toàn từ đây mà ra đấy.
@tienvinh137 Và nước mình còn nghèo, còn lạc hậu là do có những người suốt ngày ko lo làm việc, không lo nghiên cứu mà chỉ ngồi xuýt xoa ôi sao Mỹ làm cái này giỏi thế, làm cái kia giỏi thế ? Chỉ riêng việc quy kết tất cả bác sĩ, y sĩ đều yếu kém chứng tỏ bạn chỉ là một con ... ngồi đáy giếng thôi bạn ạ. 😃
Ngothuydu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hầu hết những người có học không bao giờ la lên "tôi là người có học, các bạn hãy nhìn suy nghĩ của tôi".bạn có thể không thích những nghiên cứu của Nasa nhưng bạn cũng không thể nói "Nghe bạn nói mà mình thấy thương cho nhiều người có thể thoát khỏi bệnh tật nếu NASA ngừng phóng 1 cái bệ tinh lên để nhặt sỏi. =.=",bạn nói như vậy chẳng khác nào nói họ làm chuyện vô ích hay "ném tiền qua cửa sổ",có vô ích hay không thì cả tôi và bạn chưa thể kết luận được vì lợi ích của nó là gì thì người ta không thể nói cho mình được,có thể họ tính cho mấy chục hay mấy trăm năm sau....thế nên Tàu Khựa bỏ cả núi tiền ra mà nghiên cứu vũ trụ phóng phi thuyền đấy thôi.Còn bạn nói theo kiểu thà để số tiền đó mà giúp chữa bệnh mấy người nghèo thì bạn thiển cận quá,nếu nói về mặt quản lý thì "cái nào ra cái đó",quỹ người nghèo đã có,quỹ khoa học là cho khoa học không thể cái này lấn sang cái kia như thế thì không quản lý được
@Ngothuydu Thân gửi bạn : http://www.baomoi.com/NASA-doi-dien-voi-tuong-lai-khong-sang-sua/79/7928607.epi NASA chẳng phải là một trong những chỗ ném tiền ra cửa sổ nhiều nhất sao ? Kính Hubble chẳng phải từng là trò lố lớn nhất ?
Chuyện Tàu nghiên cứu để phóng phi thuyền liệu để phục vụ cho mục đích khoa học hay là mục đích chính trị 😃
Mình nghĩ nếu muốn khai thông đầu óc của một số bạn thì rất khó vì các bạn đang nghĩ ở một tầm rất cao, nhưng mà các bạn cũng nên hạ cánh xuống đất đi. Làm gì đấy có ích nhé.
Ngothuydu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vincentgreen54 Bài báo ấy chỉ nói là cắt giảm ngân sách của Nasa thôi mà, với tình hình kinh tế thế này thì lĩnh vực quân sự còn phải cắt giảm nữa mà,cái này bình thường thôi,bạn bảo kính Hubble là trò lố lớn nhất?cái này tự bạn nói hay có dẫn chứng gì k?và bạn cũng cho rằng bạn đã đủ kiến thức và vốn sống để khai thông một số bạn theo cách suy nghĩ của bạn thì bạn quá bảo thủ và áp đặt rồi đó.mỗi người có khả năng và sở thích khác nhau,không lẽ ai cũng đi "cứu nhân độ thế" hết sao.

Liệt kê một số ứng dụng cho bạn thấy nhé,có một số bên y tế nữa đó nếu đúng bạn là bác sĩ chắc bạn biết:

Công nghệ xử lý hình ảnh trong kính viễn vọng Hubble giúp phát triển các thiết bị phát hiện ung thư ngực (phụ nữ) ngay trong những giai đoạn đầu tiên.
Một con chip Silicon được phát triển cho kính này cũng giúp tạo ra phương thức chữa trị ung thư ngực mới ít đau đớn và rẻ hơn.
Bộ đồ bơi Speedo bị cấm sử dụng ở Olympic vì quá nhanh cũng là một nguyên mẫu phát triển từ NASA.
Xe lăn siêu nhẹ có thể gấp được cho người tàn tật
Máy kích tim
Loạt vệ tinh GOES của NASA giúp chúng ta dự đoán thời tiết mỗi ngày (dữ liệu cho accu-weather hay ie weather)
Giúp bánh xe ô tô bền hơn khoảng 16.000km so với trước kia (ứng dụng đầu tiên trên bánh xe Goodyear).
Bộ áo làm lạnh (tăng thời gian chịu đựng của người mặc thêm 300%) cho phi hành gia và công nhân.
Tạo ra pin sạch, dung lượng cao hơn và rẻ hơn từ 10-20 lần so với pin Lithium Ion và pin tế bào.
Tạo ra phần mềm giúp các chuyến bay ngắn và nhanh hơn, tiết kiệm hàng chục triệu lít nhiên liệu mỗi năm.
Tạo ra công nghệ ghép nối các bức hành panoramaic photographic
Công nghệ GPS hiện tại dựa trên vệ tinh của NASA
Pin Lithium trên các xe điện hiện nay cũng là nghiên cứu của NASA
Phương pháp chụp cộng hưởng từ (MRI)
Xem thêm http://www.wtfnasa.com/#
tienvinh137
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Ngothuydu Bác ấy nói ng khác đọc ko hiểu,ko có não,não bé,là đủ biết loại người nào rồi. Đàn gẩy tai trâu,tự cao tự đại,ko bik đến đâu,cũng là mem lên tinhte chém gió mà cứ ra vẻ ta đây,áp đặt người khác theo chủ nghĩa ta đây còn nghèo thì lo mà chữa bệnh,lo mà ăn lót tay của bệnh nhân 😆 ( nếu là bác sỹ,trĂm thằng bác sỹ ở VN như một,chửi thẳng là thằng lun,vì miệng thì nói nhân nghĩa,nhưng làm thì như rắn độc).
@vincentgreen54 - Ông nên khai thông đầu óc hơn là họ đấy, tất cả cái đầu ở đây chỉ để comment cho vui, người Mỹ, Liên xô hay ai đang tiếp tục nghiên cứu để du hành vũ trụ là những cường quốc với những bác học cả họ đang " Ném tiền " ( theo cách gọi của bạn ) qua cửa sổ , kính hubble từng là trò lố đều là không nghĩ được là nó cực kỳ tốn kém sao, đầu bạn rất thông minh có học, nhưng so với những bác học như thế cũng gần bằng hạt táo thôi, Nếu không có những thử nghiệm, nghiên cứu hoặc lố bịch và tốn kém thì bạn cũng chẳng được kế thừa những thứ bạn đã được học trên giảng đường về cái ngành y của bạn đâu ( Chắc đến giờ chả ai nghĩ là có thể dùng dao kéo để mổ con người quá )- Thế người ta đang ngày đêm nghiên cứu " ném tiền " qua cửa sổ để tìm thuốc chữa bệnh AIDS mà chưa khả quan sao, Cái này cũng là trò lố à, hay là theo bạn nó rất cần thiết, hay liên quan đến chữa bệnh mới là quan trọng, vậy người ta có thể hy sinh tính mạng để du hành nữa đó,
- Dù chính trị hay mục đích gì thì nó vẫn sẽ được tiếp tục nghiên cứu và " Ném tiền "- không hiện tại thì tương lai
- Ném tiền để nhặt vài viên sỏi - Nghe là bạn đang mỉa mai khoa học rồi -
- Chữa bệnh là quan trọng, nhưng thế giới vẫn có những công việc khác cũng vô cùng quan trọng không kém
- Bảo mọi người hãy hạ cánh và thực tế hơn, - Ở đây chỉ là quan tâm, và xem thông tin mà thôi, và thấy hứng thú với nó , thế thôi, mọi người vẫn làm công việc của mình
- Bạn tâm huyết với nghề, và cũng để các nhà khoa học cũng vất vả tâm huyết với cái họ đang theo đuổi, bây giờ bạn ít thấy nó thực tế - nhưng các nhà khoa học nghiên cứu nó là để cho tương lai
- Nếu không nghiên cứu những thứ bạn tưởng là lố bịch thì chẳng ai biết được có ngày cái " lố bịch" cứu sống cả 7 tỷ người ở trái đất, và cơ sở hạ tầng của hàng triệu năm của loài người- chứ không phải cứu từng người như ngành Y đâu
- Khoa học Nasa đang theo đuổi góp phần ko nhỏ cho ứng dụng y học
- Cái bạn nghĩ chỉ là vi mô so với cái vĩ mô của NASA đang tìm cách " Nhặt được viên sỏi trong không gian "
- Edison thử khoảng 3000 vật liệu mới tìm được 1 vật liệu dùng được làm dây tóc bóng điện, 2999 cái kia toàn "ném tiền" qua cửa sổ và lố bịch mới có được một vật liệu chuẩn- Hay cái này là không quan trọng
- Mệt quá , nói không hết....
zenkichi153
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko thấy cây cối gì hết => nhìn xung quanh cứ như trái đất ấy nhỉ => đưởng đất đỏ =))
Hình như hình này mới đúng nè, có cộng tác của Apple thì phải.😃
rover_13_gallery_post copy.png
Không biết trên đó qui hoạch, cấp sổ Đỏ chưa ta 😁
Trông đúng là như đất ở sa mạc trên trái đất nhỉ, mà chẳng may chụp được có bóng người nữa thì tuyệt 😃
nhin toan cat ntn thi k co su song r

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019