Mới chơi nên chọn canon 750d hay nikon d5300

Căng da ra coi
11/11/2017 6:27Phản hồi: 13
Mới chơi nên chọn canon 750d hay nikon d5300
Như tiêu đề là e đang phân vân giữa 2 con 750d và d5300 ạ. Mục đích là phục vụ sở thích chụp ảnh chứ ko theo đuổi chuyên nghiệp,các Bác tư vấn dzùm e là nên chọn con nào và ưu điểm của con đc chọn là gì với ạ,e là dân mới nên chưa biết gì ráo,chỉ mới tham khảo thông số trên web nên chọn đc 2 con này thôi ạ,xin cảm ơn
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kinh phí của bác bao nhiêu? Khả năng kinh tế theo đuổi được hay chỉ có thể đầu tư 1 lần?
@Penguin Pingu Dzạ tình hình kinh tế thì đủ mua body và thêm cái len tầm 5tr trở lại thôi ạ. Và e chỉ đam mê và mới tập chơi nên định hướng là đầu tư 1 lần thôi ạ. Nhờ Bác chỉ giáo thêm
@Căng da ra coi Kinh phí chắc cũng tầm 13 ~ 15tr, nếu vậy thì ngoài 2 lựa chọn kể trên có thể ngó qua Sony A6000 kèm 16-50. Ưu điểm là gọn nhẹ, đi du lịch thoải mái; nhược điểm là giá lens nếu sau này muốn mua thêm mắc vãi nồi ra :p

Nikon D5300 giá đang rất tốt nhưng cũng tương đối lâu nên tùy chổ mà còn hay hết hàng, tầm 11tr bán kèm ống 18-55mm. Nếu muốn mua thêm 1 lens dưới 5tr thì chọn 1 trong 2: fix 35mm f/1.8G để chụp ảnh đường phố rất ngon; hoặc fix 50mm f/1.8G để chụp chân dung bán thân (tốt trong tầm giá). Hoặc tiễn luôn lens 18-55mm theo máy (cái này thương lượng với cửa hàng coi có mua lại hay không và mua bao nhiêu) rồi lấy 18-140mm.

Canon thì mình không rành nên không có ý kiến 😁
@Penguin Pingu Cảm ơn Bác lắm đã tư vấn nhiệt tình,dzậy tình hình là e hốt con d5300 và đầu tư thêm len thì ổn phải ko ạ
@Căng da ra coi Bộ D5300 và 18-140 đủ để bác tìm hiểu, học hỏi trong thời gian dài vì có đủ các loại tiêu cự phổ biến (phong cảnh 18mm, đường phố 35mm, chân dung bán thân 50mm, chân dung tầm xa 85mm hay 105mm...v.v) mặc dù chất lượng quang học chỉ ở mức xài được 😁. Hơn nữa đem đi du lịch rất tiện vì khỏi mất thời gian thay ống kính.
@Penguin Pingu Cám ơn ý kiến của Bác nhé,e cũng kết con d5300 này vì thấy thông số và kiểu dáng đẹp,nghe Bác tư vấn thì chắc e sẽ hốt con này. Chứ sony A6000 e ko ưng lắm vì body nhìn ko chất,thích kiểu giống dslr cho nó ngầu. Thanks Bác nhé
750D canon em thấy mới chơi bác dùng canon nó dễ dùng hơn đó ah
@khonglamduoc Ko rõ lý do nhưng e cũng thích dòng canon,chưa xài cái dslr nào hết nên rất phân vân ạ. Bác có xài qua thì cho e thêm nhận xét nhé,thanks Bác
@Căng da ra coi Thực tế mà nói 750D của Canon có thế cầm nắm thoải mái hơn D5300 😁, lại có lợi thế hơn một chút xíu về quay video (lens kit dòng STM lấy nét tự động cực êm, rất khó lọt vào video những tiếng rít hay rẹt rẹt do lấy nét tự động).

Chọn hãng nào, thứ nhất là vấn đề sở thích thương hiệu, thứ hai là mong muốn theo đuổi về lâu dài với hãng nào. Mỗi hãng có một hệ thống máy móc và ống kính với ưu, nhược điểm khác nhau. Vì vậy mà chơi giữa chừng đổi hãng là cả một vấn đề vì phải đổi toàn bộ số ống kính đang có :D

Nói chung nếu bác vẫn đang phân vân thì cứ phi ra tiệm cầm nắm coi thử, thích con nào mua con đó (Canon có lens 18-135mm STM có thể coi là xêm xêm với Nikon 18-140 đấy). Kiểu gì bác cũng sẽ đầu tư thêm sau khi đã nghịch chán cái máy ban đầu vì chơi ảnh một cách nghiêm túc rất dễ... nghiện (trừ khi bác chán luôn chụp ảnh thì khác) :D. Vì vậy lựa chọn một hãng ban đầu cũng quan trọng.
@Penguin Pingu Vì thông số e tham khảo thấy 2 con này ngang nhau,giá cũng chênh nhau xíu nên e cũng rất phân vân. Ko rõ là giữa 2 con có gì khác biệt về tính năng và hiệu số ko ạ
@Penguin Pingu Bác ơi combo canon750 lens18-135 giá bao nhiêu ạ và bán ở đâu giá hợp lí ạ?
Em ở Hà Nội ạ
Biofrost
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vote 750D nhé 😃 vi Canon dễ chọn lens
@Biofrost Thanks Bác nhé,tại còn phân vân quá,dự là tết sẽ hốt 1 con

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095