Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Mời dùng thử] App Âm Lịch + Sự kiện đơn giản, gọn nhẹ

huuthanhdtd
13/1/2017 7:3Phản hồi: 51
[Mời dùng thử] App Âm Lịch + Sự kiện đơn giản, gọn nhẹ
Sau một thời gian cài và dùng thử các app âm lịch trên android tôi không thấy cái nào có thể gọn nhẹ, chạy độc lập với tài khoản google nên quyết định tự làm cho mình 1 cái. Sẵn tiện mời mọi người dùng thử
Link: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.huuthanhdtd.calendar

Chức năng
1) Xem lịch âm dễ nhìn theo phong cách lịch của google
2) Chạy HOÀN TOÀN ĐỘC LẬP với tài khoản google, không yêu cầu bất kỳ quyền truy cập nào.
3) Tạo sự kiện lặp lại mỗi tuần/tháng/năm theo âm lịch. Bạn có thể tạo ngày giỗ, lễ của tộc, ngày ăn chay, ngày kỷ niệm theo ÂM LỊCH,...
Chú ý là nếu sự kiện ngày 30 của tháng thì nếu tháng tiếp theo chỉ có 29 ngày thì sự kiện đó sẽ được chuyển sang ngày 29 của tháng tiếp theo. Tương tự cho lặp lại theo năm.
4) Hỗ trợ widget theo lịch tháng và sự kiện sắp tới (sẽ đẹp hơn trong phiên bản tiếp theo)
5) Hỗ trợ tùy chỉnh nhắc lại theo giờ hoặc ngày.
6) Hoàn toàn miễn phí, không có quảng cáo (No-ads)

Mong nhận được đánh giá góp ý từ mọi người để có thể hoàn thiện hơn. Xin cảm ơn
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã update version mới
<Tính năng mới>
1) Thêm lịch vạn niên như: Ngày tốt/xấu, sao, trực của ngày, các công việc nên làm và kiêng cử trong ngày
2) Sửa widget hiển thị ngày âm lịch và sự kiện
3) Thêm ngày hoàng đạo/hắc đạo vào giao diện lịch tháng và lịch ngày
4) Sửa bug
5) Cải thiện hiệu năng
Narga
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cám ơn bạn đã bỏ công làm phần mềm cho mọi người mà lại không có quảng cáo. Mình đã dùng thử và có một số góp ý như sau :
  • Nên hiển thị thông tin chi tiết ngày hiện tại ngay khi vào app, vì ai cũng muốn xem thông tin ngày hiện tại trước. Hoặc là có tuỳ chọn để bật.
  • App chưa có hướng xuất hành
  • Thông tin ngày chưa trực quan về giờ đầu tiên, tiết khí, bạn làm danh sách việc nên làm rất hay.
  • Nên làm và Kiêng cử (sai chính tả thì phải) có thể đổi thành Nên và Tránh là đủ nghĩa.
  • Nếu bạn có quảng cáo hy vọng có thể cho người dùng tắt đi bằng cách mua hoặc là cho tắt 1 ngày.
Một lần nữa cám ơn bạn, mình dùng khá nhiều app âm lịch và hài lòng với App của bạn nhất, ko tìm thấy trên CH Play, hôm nay rảnh muốn thay App khác, tìm qua Google mới biết App của bạn.
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Narga Cảm ơn bạn đã góp ý. Tôi sẽ nhanh chóng cập nhật trong các phiên bản tiếp theo. Bản thân tôi cũng ko thích sài app có quảng cáo nên chắc chắn sẽ ko quảng cáo, nếu có sẽ thêm nút donate thôi.
Hi vọng bạn sẽ giới thiệu nhiều người sài vì tôi mới release nên ít được biết đến. Trân trọng
vdluong
ĐẠI BÀNG
7 năm
chữ nhỏ quá bác, nên có thêm tính năng đổi âm dương lịch.
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vdluong Bạn có thể nói rõ chỗ nào nhỏ giúp tôi đc ko? Phần xem chi tiết ngày pk nhỉ. Phần xem chi tiết ngày thì thông tin nào ít quan trọng hơn tôi muốn để chữ nhỏ hơn để có thể hiện thị đủ thông tin cần biết mà ko tốn thêm thao tác kéo xuống. Thanks
Narga
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huuthanhdtd Phần thông tin chi tiết ngày theo m nên để 2 cột, một bên là chi tiết ngày, một bên là sao và xuất hành.
Trên màn hình 5inch thì lịch bị to choáng màn hình rất xấu, chữ lại bé

ngày dương lịch to lên, ngày âm cho xuống dòng và đậm màu hơn, ngày hiện tại nên tô màu cả ô
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ghi nhận ý kiến của các bác. Tôi sẽ xem và cập nhật trong thời gian tới nhé.
nguyenson_44
ĐẠI BÀNG
7 năm
1/ Lịch ngày, càng giống lịch truyền thống (Có bán trên thị trường) càng tốt.
2/ Khả năng backup Sự kiện (sinh nhật, giỗ...) lên SD card. Các sự kiện đó phải được hiển thị trên Tờ Lịch Ngày (điều này ít có app nào làm được).
3/ Các sự kiện văn hóa, lịch sử... tương ứng với ngày hiện hành (hiện trên lịch Ngày).
4/ Khả năng chạy Foreground (nếu không sẽ bị Android System killed dễ dàng, khi đó mọi thứ là: Vứt đi, hiện nay có quá ít ứng dụng Lịch trên GP chạy được Foreground).

PS: Nếu bạn làm được những điều trên, tôi tin mọi người sẽ ủng hộ bạn. Tôi vẫn đã và đang sử dụng Lịch Ngày Tốt (https://play.google.com/store/apps/details?id=com.iccom.lichvansu) từ 2015, vì tới giờ vẫn chưa có App nào đáp ứng được 2/4 tiêu chí ở trên. Có lẽ ứng dụng tôi đang dùng là ứng dụng duy nhất về Lịch Việt có thể chạy ForeGround.
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenson_44 Theo quan điểm cá nhân của tôi
1> Lịch ngày không nhất thiết phải giống lịch truyền thống có bán trên thị trường
2> Các sự kiện đó chắc chắn được hiển thị trên Lịch ngày (điều hiển nhiên) và cả Lịch tháng. Vấn đề backup tôi đang làm việc để có thể dùng google firebase
3> Các sự kiện cơ bản của âm lịch như Tết Nguyên Đán, Tết Đoan Ngọ, Vu Lan,... là hiển nhiên phải hiện thị trên Lịch ngày và Lịch tháng. Các sự kiện khác sẽ được cập nhật trong các phiên bản tiếp theo.
4>Khả năng chạy foreground của ứng dụng: No comment ><
Nhưng theo tôi nếu chạy foreground sẽ ăn pin nhiều + không cần thiết. Điều quan trọng là đến lịch nhắc thì phải thông báo ra màn hình là được.
Tôi hướng tới sự giản đơn nhất có thể nên có thể không đồng quan điểm với nhiều người. Trân trọng
Narga
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huuthanhdtd Đúng, tôi đồng ý là ko chạy background vì ko cần thiết, một ngày xem một lần hoặc là vài ngày mới phải xem đến.
Hầu hết điện thoại bây giờ đều từ 5inch trở lên, bác có thể cân nhắc xem để thông tin chính của ngày hiện tại và lịch tháng trong cùng một trang khi mở App. Hiện tại là lịch tháng toàn màn hình, mỗi một thiết bị hiển thị một kích thước, co dãn ko thẩm mĩ.
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Narga Cảm ơn bạn đã góp ý. Tôi sẽ xem xét cập nhật trong các phiên bản tiếp theo.
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã nâng cấp version mới. Mời các bạn cập nhật
Version 2.3.0
1) Thêm tùy chọn đổi màu chủ đề
2) Cải thiện hiệu năng
3) Sửa vài lỗi nhỏ
Version 2.1.0
1) Sửa hiển thị widget + config
2) Sửa lỗi khi cài đặt ngày đầu tiên của tuần
3) Sửa lỗi việc nên/kiêng sao Tất và Chủy
4) Thêm tùy chọn hiện/ẩn ngày hoàng đạo
5) Cải thiện hiệu năng
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xin chia sẻ thêm một chút.
Đây chỉ là 1 pet project tôi làm trong thời gian rảnh rỗi và nhu cầu bản thân là lưu ngày giỗ kỵ lặp lại theo lịch âm.
Tôi làm xong cũng muốn chia sẻ cho mọi người dùng nên có vào tinhte giới thiệu mà có 1 bác bảo spam tinhte cho review 1*. Nếu tôi có lỡ spam thì bác không góp ý thẳng với tôi mà lại review trong ch play, nơi mà lẽ ra dành cho đánh giá chất lượng + mức độ hài lòng đối với app. Buồn...
Nhân đây cũng xin lỗi vì đã lỡ spam diễn đàn. Thân!
Narga
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huuthanhdtd Ở đâu cũng có kẻ phá đám và sợ người khác hơn mình. Họ làm lịch nhưng chèn quảng cáo để kiếm tiền, bạn làm ko chèn quảng cáo gây khó chịu cho người dùng và có nhiều cập nhật phù hợp nên họ phá chọc là đúng thôi. Mặc dù bọn họ cũng lấy Code free từ người khác về làm, đó là những kẻ vô ơn.
Không cần quan tâm đến những kẻ như vậy bạn ơi cho phí thời gian, những đóng góp của bạn cho cộng đồng luôn được ghi nhận và đánh giá cao.
dxkien
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Narga
Thế Hhack app chèn quảng cáo để cộng đồng dùng adsfree có được đánh giá và ghi nhận ko bạn :p
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Narga Cảm ơn bạn đã động viên!
dxkien
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình nghĩ bạn nên tham khảo Lịch Việt - họ đã làm quá tốt rồi. Thân!

Ah, có điểm bạn có thể làm tốt hơn đó là: hỗ trợ màn hình ngang, android TV - cái này chưa app nào có nhé.
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dxkien Cảm ơn bạn đã liệt kê. Tôi sẽ tham khảo với tinh thần cầu thị nhưng như tôi đã nói, tôi hướng tới sự giản đơn nhất có thể, không tích hợp quá nhiều tính năng.
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Narga Quan điểm của tôi cũng giống bác @Narga . Lịch âm thì chỉ nên là lịch + sự kiện theo lịch âm. Người Việt Nam nói chung và bản thân tôi nói riêng vẫn còn xem ngày tốt xấu cho các việc quan trọng như cưới hỏi, động thổ,... nên tôi thấy cần thiết không thể bỏ qua tính năng này. Còn tính năng ngày hợp với tuổi của người dùng tôi đang cân nhắc có nên tích hợp vào không.
Về phần trang home như các bạn đã nói, khá đơn điệu nên tôi sẽ cập nhật trong thời gian tới theo hướng hỗ trợ tablet, màn hình ngang (hiển thị thông tin ngày hiện tại ở home)
Tôi cũng thấy cái châm ngôn và thời tiết là không cần thiết nên tương lai cũng không tích hợp vào.
(Riêng thời tiết thì app google có sẵn rồi)
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dxkien Bạn có thể là người vô thánh nhưng không thể vô thần vì bạn còn thờ ông bà
Âm lịch thì chắc chắn không dành cho công việc, công việc tôi dùng google calendar. Còn cái nào best thì tuỳ quan điểm cá nhân của từng người. Tôi là người theo trường phái tối giản nên tôi thấy google calendar đúng ý tôi nhất.
Âm lịch thì theo tôi chỉ xem ngày giờ tốt xấu + lưu sự kiện giỗ, chạp, kỵ, kỷ niệm theo ngày âm.
Còn bạn nghĩ khách quan nó là như thế thì nó không phải là khách quan nữa mà là chủ quan của bạn. Thân
dxkien
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huuthanhdtd Ok chúng ta sống bằng quan điểm mà. Khác nhau là dễ hiểu. Các nghệ nhân, kỹ xd,... cũng có phong cách quan điểm khác nhau. Và Dev cũng thế thôi 😁

Mà bạn hãy trải nghiệm cái Digiacal và Business Calendar đi. Mình nghĩ nó cũng hữu ích đấy. [emoji4]
zungnntt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu cho đổi màu chữ widget và thay đổi thông tin hiển thị trên widget (chỉ cho hiển thị mõi lịch âm_ thì hay quá. Cảm ơn bạn đã bỏ công sức cho mọi người được sử dụng miễn phí
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@zungnntt Đã cho đổi màu chữ widget ở widget nhỏ nhưng do chưa có thời gian nhiều nên tôi dùng config của widget lịch tháng. Tạm thời bạn muốn đổi màu chữ widget nhỏ thì có thể tạo 1 widget lịch tháng để config màu chữ sau đó thêm 1 widget nhỏ sau nhé. Tôi sẽ cập nhật để tiện lợi hơn trong các phiên bản tiếp theo. Xin cảm ơn.
btc2003
ĐẠI BÀNG
7 năm
Pm của bác rất hay, nhỏ gọn đủ dùng. Bác đừng cho thêm quá nhiều tính năng như xem quẻ, văn khấn.. vì đầy pm có rồi. Bác đi theo hướng đơn giản hiệu quả là chuẩn. Góp ý thêm mấy thứ sau:
- thêm sự kiện thì có cả lựa chọn theo lịch âm, vì lúc vào chọn ngày tháng thì chỉ có dương lịch
- danh sách sự kiện sao cái thì có cái không,tức là thiếu sự kiện đã nhập
Tks bác và chờ bản cập nhật trên play.
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@btc2003 Cảm ơn bạn đã góp ý. Xin ghi nhận ý kiến của bạn
- app này luôn luôn lưu sự kiện theo ngày âm nhưng lúc chọn ngày tôi dùng datepicker mặc định của android nên ko có ngày âm. Sau khi chọn xong mới đổi qua ngày âm cho bạn. Hơi bất tiện nên tôi sẽ bổ sung ngày âm vào mục chọn ngày khi tạo sự kiện trong các phiên bản tiếp theo.
- danh sách sự kiện hiện tại chỉ liệt kê sự kiện sắp diễn ra của 6 tháng tiếp theo chứ không phải hiển thị tất cả nên bạn thấy cái có cái không. Tôi sẽ nghiên cứu thêm chỗ này coi thử có cần thiết phải hiển thị tất cả các sự kiện không.
Trân trọng
vietchovui
ĐẠI BÀNG
7 năm
Theo mình ứng dụng này nên cấp quyền truy cập vào calendar của google. Mỗi khi tạo thêm sự kiện thì ứng dụng sẽ thêm trực tiếp vào calendar của google và như vậy mọi người có thể truy cập từ bất kỳ nơi đâu (máy tính, điện thoại).
Trước đây mình thấy ứng dụng Lịch (https://play.google.com/store/apps/details?id=com.ageofmobile.calendar) có thể làm được việc này nhưng hiện mình đang sử dụng trên Lollipop thì nó lại báo lỗi khi thêm sự kiện.
https://nguoibaotin.blogspot.com
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vietchovui Tính năng đồng bộ với google tôi không thích nên ngay từ đầu ko tích hợp vào và cũng ko có ý định tích hợp trong tương lai. App Lịch bạn nêu ko phù hợp với nhu cầu của tôi và có quyền truy cập:" thêm hoặc sửa đổi các sự kiện lịch và gửi email cho khách mà chủ sở hữu không hề biết" khá nguy hiểm. Giao diện thiết kế cũng ko hiện đại. 😃
mrqd
TÍCH CỰC
7 năm
Mình cũng hay tí toáy, các ứng dụng nào cần dùng cũng thử của vài nhà phát triển, xem ra âm lịch có ứng dụng Lịch (của Age of Mobile) là rất tốt: nhẹ (1.4MB sau khi cài); xem ngày, chọn ngày âm sang dương và ngược lại, tạo sự kiện âm dương và sự kiện được link tới Calendar của điện thoại để hiển thị trên cả Calendar và widget của Lịch. Nói tóm lại: nó hoàn hảo.
vietchovui
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mrqd Thì đó là cái app mà mình nói đấy. Nhưng dạo này khi mình thêm sự kiện thì nó lại bị đứng (crashed). Chẳng biết có fải do máy mình (Rooted Android 5 lollipop) hay là do app nữa. Trước đây mình dùng trên Android 4 thì bình thường.
https://nguoibaotin.blogspot.com
mrqd
TÍCH CỰC
7 năm
Các sự kiện của LỊCH được link sang CALENDAR, bạn sao lưu CALENDAR hoặc đồng bộ CALENDAR với Gmail, gỡ LỊCH ra rồi cài lại. Tôi từng bị và xử lí như vậy là được/hoặc gỡ, cài lại nhưng đừng update.
vietchovui
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mrqd Cảm ơn bạn. Mình đã làm thử nhưng app vẫn bị treo bạn ạ. [emoji26]

Using TapaTalk
nguoibaotin.blogspot.com
mrqd
TÍCH CỰC
7 năm
Phương pháp cuối cùng (cái này hạ sách): uprom lại. Cái gì đã từng chạy trên nền rom này luôn chạy được khi được làm mới rom, mình nghịch ngợm nhiều app cho đến khi nó không chạy được, mình uprom lại và chúng lại chạy.
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Phiên bản trả phí mới publish. Mời các bạn trong thớt này dùng (sale từ ngày 8 - 12/9 nhé). Xin cảm ơn

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.huuthanhdtd.calendarpro

Chức năng chính trong phiên bản PRO:
1) Xem lịch âm dễ nhìn theo phong cách lịch của google
2) ★Tùy chọn đồng bộ với tài khoản google,...(Dùng caldav nên không yêu cầu quyền kết nối mạng, chỉ hỏi để yêu cầu quyền đọc/ghi lịch) hoặc xuất/nhập lịch từ file .ícs (Sẽ hỏi yêu cầu quyền truy cập bộ thẻ nhớ)
3) ★Tạo sự kiện lặp lại mỗi tuần/tháng/năm theo âm lịch. Bạn có thể tạo ngày giỗ, lễ của tộc, ngày ăn chay, ngày kỷ niệm theo ÂM LỊCH,...
Chú ý là nếu sự kiện ngày 30 của tháng thì nếu tháng tiếp theo chỉ có 29 ngày thì sự kiện đó sẽ được chuyển sang ngày 29 của tháng tiếp theo. Hết tháng có 29 ngày thì sẽ quay lại ngày 30. Tương tự cho lặp lại theo năm.
4) Hỗ trợ Lịch vạn niên như: Ngày tốt/xấu, sao, trực của ngày, các công việc nên làm và kiêng cử trong ngày, Hướng xuất hành, tuổi xung với ngày cần tránh xuất hành
5) Hỗ trợ chọn lịch để hiển thị ở các giao diện
6) Hỗ trợ widget theo lịch tháng, lịch ngày có thông tin cơ bản và sự kiện sắp tới
7) Hỗ trợ tạo sự kiện với nhiều danh mục khác nhau.
8) Tùy chọn hiện/ẩn sự kiện đã qua.

Lưu ý. Tôi vẫn tiếp tục cập nhật phiên bản miễn phí nhé. Thân!
Narga
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huuthanhdtd Vậy qua tháng 29 ngày thì có trở về ngày 30 không bạn
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Narga Qua tháng 29 ngày thì về lại ngày 30 nhé bạn @Narga
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang khuyến mãi 0đ cho phiên bản trả phí nên các bạn cài đặt dùng thử nhé. Xin cảm ơn!
mrqd
TÍCH CỰC
5 năm
@huuthanhdtd Bạn ơi, mình đã dùng bản Pro mới nhất của bạn, (mình tậu Pro từ lâu nhưng do chưa phù hợp với mình nên chưa xài đến, nay thấy có version mới thử lại), nhưng mỗi khi sync với Google Calendar các sự kiện tạo ra bị mất luôn!. Thứ nữa nó chỉ có thể đưa sự kiện tạo ra lên G.C. thôi, nó không kéo được các sự kiện từ trước trên G.C. về Cuối cùng các sự kiện do nó tạo ra không hiện được trên các widget calendar của các nhà phát triển khác. Vì lẽ đó, tôi cho là app LỊCH của Age Of Mobile sử dụng thuật toán của Hồ Ngọc Đức là hoàn hảo bởi lẽ:

1. Cho phép xem hay tìm đến bất kì ngày tháng âm hay dương nào theo 3 dạng hiển thị ngày, tháng, năm; (Tính năng chọn ngày);

2. Cho phép tao sự kiện âm (và dương) và được lặp lại theo ngày, tuần, tháng, năm... Sự kiện này được hiện trên trang lịch ngày (thay thế cho hiện các danh ngôn nếu không có sự kiện nào) của ngày, tuần, tháng, năm... hiện nay và sau này (Tính năng Tạo sự kiện);

3. Hiện tất cả các sự kiện được tạo ra (cả âm và dương) cũng như sự kiện nhà phát triển lập trước trong vòng vài chục năm (Tính năng Quản lí sự kiện);

4. Nó đồng bộ được với tất cả các sự kiện với G.C. theo 2 chiều (sự kiện nó tạo ra lên G.C. và sự kiện trước từ G.C. hiện trên nó), các ngày sinh nhật trong Contacts cũng được hiện trong nó (cái này tôi không rõ từ G.C. hay nó có chức năng này)

5. Cuối cùng (tôi ưng nhất): các sự kiện của nó hiện trên các Widget của các ứng dụng khác như Simple Calendar, Simple Calendar Widget, Mi Calendar... nên không bắt buộc phải dùng widget của của ứng dụng.

Nhưng LỊCH của Age Of Mobile có lẽ không dùng được từ Android 6, mấy phone mình thử đều không được nên bắt mình phải lấy cái phone cũ chạy Android 4.4 mỗi khi cần sự kiện âm mới.

Mình cũng rất muốn được sử dụng app của bạn với những tính năng như mong muốn bạn ạ. Cảm ơn!
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mrqd Tôi sẽ kiểm tra sớm nhé. Xin lỗi vì sự bất tiện này
tethien
CAO CẤP
5 năm
Mới cài bản Pro mà lỗi quá bạn ơi.
huuthanhdtd
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tethien Tôi sẽ kiểm tra sớm nhé. Xin lỗi vì sự bất tiện này