Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mời dùng thử GBoard: bàn phím của Google cho iOS, hỗ trợ tìm thông tin nhanh, chưa có tiếng Việt

Duy Luân
12/5/2016 15:23Phản hồi: 45
Mời dùng thử GBoard: bàn phím của Google cho iOS, hỗ trợ tìm thông tin nhanh, chưa có tiếng Việt
GBoard là bàn phím của Google dành cho iOS. Mục đích của Google khi ra mắt bàn phím ảo này đó là giúp chúng ta tìm kiếm thông tin nhanh hơn mà không cần phải rời bỏ ứng dụng đang xài, sau khi tìm thấy thì gửi thẳng cho người mà bạn đang liên lạc bằng chữ, ảnh tĩnh hoặc ảnh GIF. Ví dụ, bạn đang chat với bạn gái trên Facebook Messenger và cả hai bạn hẹn sẽ gặp nhau tại quán chè mới mở, tuy nhiên không ai biết rõ địa chỉ nơi đó cả. Trước đây bạn buộc phải thoát Messenger, mở trình duyệt hoặc Google Search, tìm kiếm, copy địa chỉ rồi mới paste qua bên khung chat nên mất thời gian. Còn bây giờ, bạn chỉ việc tìm kiếm ngay từ giao diện bàn phím ảo, sau đó ấn một cái là địa chỉ sẽ được gửi lên khung chat ngay. Việc này khá là tiện. Đáng tiếc GBoard chưa hỗ trợ tiếng Việt nên chưa có nhiều giá trị với anh em chúng ta.

Tải về GBoard dành cho iOS (lưu ý phải chuyển qua Store Mỹ)

Nói thêm về tính năng của GBoard, ngoài việc dùng để gõ như bao bàn phím khác thì bạn sẽ thấy có một nút tròn với logo Google luôn xuất hiện thường trực. Lúc nhấn vào nút Google, một giao diện tìm kiếm khá giống trên web sẽ hiện ra cho bạn nhập từ khóa muốn search.

Kết quả trả về hơi khác với Google nền web một chút, đó là nó sẽ xuất hiện trong các thẻ riêng biệt chứ không phải là một danh sách dài từ trên xuống dưới. Thiết kế này cũng dễ hiểu và hợp lý bởi trên điện thoại với một không gian hạn hẹp thì các card lớn như thế này sẽ giúp chúng ta tìm, đọc và chọn thông tin dễ hơn so với cách hiển thị bình thường của Google.

Khi đã thấy được mẫu thông tin vừa ý, bạn chỉ cần chạm vào card chứa thông tin đó là ngay lập tức nội dung sẽ được copy và tự động paste vào ô gõ chữ của chúng ta. Thông tin sau khi paste có thể chỉ là một đoạn văn bản thuần túy, cũng có thể là một văn bản kèm theo link dẫn đến web mà Google tìm được (nếu search quán ăn hay địa điểm thì có link tới Google Maps). Ngoài cách tìm bằng chữ, GBoard còn cho phép bạn tìm kiếm bằng hình ảnh lẫn hình GIF, sau khi có kết quả rồi thì gửi thẳng ảnh tĩnh hoặc ảnh GIF đó cho bạn bè. Mình đã thử chức năng gửi ảnh với cả Facebook Messenger lẫn iMessage thì cả hai đều chạy ngon lành.

Cái hay của GBoard đó là khả năng này áp dụng cho tất cả mọi ứng dụng của iOS, bất kể đó là app cài sẵn, app bên thứ ba hay app của Google. Đơn giản là do chúng ta đang search từ bàn phím ảo chứ không phải từ một ứng dụng bình thường nào đó, và miễn là app có cho bạn gõ chữ thì bạn sẽ search được. Và bởi vì tính năng copy paste tự động, bạn sẽ tiết kiệm được thời gian hơn nữa.

Rõ ràng đây là một giải pháp tìm kiếm rất thông minh và thú vị của Google. Nó cũng cho thấy tham vọng của Google trong việc mở rộng mảng kinh doanh search của mình. Hiện tại mình chưa thấy card quảng cáo nào xuất hiện trong GBoard cả, nhưng trong tương lai rất có thể chúng ta sẽ thấy các quảng cáo Adwords xuất hiện tương tự như Google nền web. Và lúc đó, Google sẽ thêm một nguồn doanh thu nữa từ bàn phím ảo này.

Đáng tiếc, bàn phím hiện tại chưa hỗ trợ tiếng Việt nên nó vô dụng với mình, và mình tin là nhiều anh em Tinh tế khác cũng sẽ cảm thấy điều tương tự. GBoard rất tốt, nhưng mình rất tiếc. Mình sẽ phải đợi cho tới khi nào GBoard có tiếng Việt đầy đủ thì nó mới thay được bàn phím mặc định của iOS, còn ở thời điểm hiện tại mình sẽ chỉ đơn giản dùng GBoard để tìm kiếm khi cần search thông tin chứ không dùng để gõ được.
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

longdao0429
ĐẠI BÀNG
8 năm
món này hay nè, mỗi tội mỗi lần chuyển đổi Việt Nam-US mất công quá
Google ăn gian quá, làm bàn phím mà tận dụng luôn làm kết quả tìm kiếm và một đống dịch vụ của Google vô luôn. Coi chừng anh Cook ảnh kêu gở ra đó.
chắc không có chuyện gắn quảng cáo trong bàn phím đâu
@Methylamine Chắc QC như search trên web thôi
@Methylamine Gắn vô kết quả search chứ không gắn vào bàn phím đâu bạn
saiback
CAO CẤP
8 năm
@Methylamine Nó theo dõi những gì mình gõ để cải thiện kết quả tìm kiếm, nếu hay chat xxx chắc nó sẽ quảng cáo toàn web xxx luôn nha =)
Chắc phai thử. Nhìn Cũng ngon
Klq dang sai flow cua mrs củng ổn
K có tiếng việt nên chưa sài.
rosejaooh
TÍCH CỰC
8 năm
Dùng thay cái US mặc định đc mà 😁
Trên android hình như chưa có nhỉ 😁
Vaanres
CAO CẤP
8 năm
Tức là cái bàn phím bình thường với chức năng tìm kiếm, mình thích nàm phím hướng tới việc tăng tốc độ cũng như tiện dụng khi gõ như swiftkey hay bàn phím của microsoft
Dùng Gboard thay được luôn bàn phím mặc định US và Emoji sẵn của ios, thấy ổn,
được phết.
Đù, anh Google ưu tiên ios trước Android à -.-
Smowtion
TÍCH CỰC
8 năm
Quá nhọ
thanh phuoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mai mốt các bạn đừng bất ngờ vì thấy các quảng cáo liên quan tới những gì mình gỏ xuất hiện nhan nhản nha . Lúc đó tự hiểu là những gì mình chát hay gửi mail ko phải là bí mật
thanh phuoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanh phuoc Anh google sẽ thanh minh là chúng tôi chỉ cố gắng cải tiến dịch vụ của mình dựa trên thói quen và sở thích của ng dùng
@thanh phuoc Nói nghe nguy hiểm quá chừng :3 Câu trên đâm câu dưới: Nó chỉ hiển thị những quảng cáo liên quan đến những gì bạn search, gọi là Remarketing. Bạn chat bằng gì, Hangouts hả, không Remarketing nha, gửi mail hả, cũng không có Remarketing nha.

Nó cũng không rảnh để rêu rao là bạn có thông tin bí mật gì cho mọi người, và cũng không rảnh để đi bán cho bên thứ 3 khi Google đang có Adwords.

Bọn mẽo nó quan tâm tới vấn đề riêng tư nhiều hơn bác mà nó vẫn dùng thì biết là Google vẫn chưa xâm phạm quá nhiều vào những cái như tin nhắn hay mail mà bạn nói đâu 😃

Tạm kết là thành niên bày đặt nói về quyền riêng tư trong khi không biết gì.
@mrsugarvn Bạn dùng GMail thì bạn chưa kịp đọc mail nó đã đọc hộ để hiện quảng cáo rồi ấy 😃
@Hổ Báo Cáo Chồn Thực sự là những quảng cáo đó mình thấy chả liên quan gì đến mail của mình. Mình học CNTT ở Cần Thơ, nó đang hiện 2 quảng cáo về Mũi khoan và học liên thông tại TP. HCM 😃
@thanh phuoc Bây giờ đồng chí chat hay gửi mail là bí mật?:eek::eek:
thientama19
ĐẠI BÀNG
8 năm
AE chỉ giúp bàn phím nào cho Ios mà có thể đánh Vni (hiện hàng phím số) như trên laban key mình đang dùng cho Android . Thanks a e
thanh phuoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thientama19 https://www.thegioididong.com/hoi-dap/huong-dan-go-ban-phim-vni-tren-iphone-ipad-743796
Xem hướng dẫn ở đây
@thientama19 dùng Typiora có thể gõ được VNI, có hàng phím số phía trên nhé bác
https://itunes.apple.com/app/typiora/id953854512?ls=1&mt=8
ReamsX
TÍCH CỰC
8 năm
@Methylamine Ô hay quá bạn. Thank nhé, để test thử xem độ chính xác khi gõ thế nào xD
M.A.T
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang xài swype hỗ trợ tiếng việt chính xác , dùng 1 tay quẹt lên quẹt xuống rất nhanh 😁
ý mình là Apple sẽ không cho phép việc hiển thị quảng cáo trong bàn phím
Xem mục 25.3:
https://developer.apple.com/app-store/review/guidelines/#extensions
Có bác nào có tk id mà đã mua swype rồi k. Cho e sài ké để tải với ạ.
@Gấu trúc 95 Bây giờ chắc ai cũng xài bảo mật 2 lớp rồi, mà xài thì không cho mượn được nhé. 😁:D
@finalmagic Đăng nhập appstore nó đâu bắt xác minh 2 bước mk đâu. Chỉ đăng nhập icloud mới xác minh thôi mà
@Gấu trúc 95 Có nhé 🆒🆒 thử đi thì biết
itunesfreeaccount@icloud.com
Freeaccount123
ủa mod @Duy Luân xài app gì để chiếu android lên Mac vậy, share cho em biết với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019