Mỗi ngày có 2 tỉ lượt dịch status trên Facebook, hằng tháng có 800 triệu người dùng

Duy Luân
23/5/2016 22:38Phản hồi: 31
Mỗi ngày có 2 tỉ lượt dịch status trên Facebook, hằng tháng có 800 triệu người dùng
Facebook cho biết rằng mỗi ngày có 2 tỉ lượt dịch thuật các status trên mạng xã hội này với hơn 40 ngữ ngữ khác nhau và hỗ trợ đến 1800 cách dịch (ví dụ, từ Anh qua Pháp, Đức, Ý và ngược lại). Khoảng 800 triệu người, tức là gần phân nửa lượng người dùng tích cực của Facebook, sử dụng tính năng dịch mỗi tháng. Hồi năm ngoái hãng cũng vừa mua lại Wit.ai, một startup chuyên về phân tích và hiểu ngôn ngữ tự nhiên trong các văn bản và giọng nói để dùng cho giao diện của mình. Facebook cho biết thêm nhiệm vụ của hệ thống dịch thuật mà họ đang triển khai là để tháo gỡ rào cản về ngôn ngữ nhằm giúp thế giới trở thành một nơi mở hơn và mang tính kết nối cao hơn. Đây cũng là cách mà người dùng có thêm nhiều bạn và được tiếp xúc với nhiều khái niệm, nền văn hóa mới. Chưa hết, Facebook còn nói rằng khi họ thử tắt tính năng dịch thuật với một số người dùng, họ "cảm thấy như phát điên".

Nguồn: TechCrunch
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không có em trong đó.
The_pirates
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có chức năng này sao? Ae nào biết chỉ dùm.
@The_pirates khi mà bạn bè đăng stt bằng một ngôn ngữ khác không phải ngôn ngữ mình sử dụng thì có hiện dòng chữ see translation ở ngay phía dưới, tiếng việt thì nó ghi chữ gì mình ko rõ 😁
Razor11
CAO CẤP
8 năm
Các bạn có thể ăn vua cua và tôm hùm... Ôi trời ơi, giết tôi ngay bay giờ.. Đây không phải là sự thật 😔:(:(
-> Chuẩn GG dịch
@Razor11 Cái này là do Bing dịch rồi 😁
@Razor11 Chuẩn là Bing dịch, nhưng Bing dịch hay hơn GG bạn à. Dự nếu GG dịch đoạn trên thì chữ "U" nó sẽ không dịch là chữ bạn như Bing 😁
@Thiên Hoàng upload_2016-5-24_12-29-14.png
Có chắc là không dịch chữ "u" không bác? Lần sau nói nhớ kiểm tra lại nha 😆
@Thiên Hoàng upload_2016-5-24_12-31-29.png
Bonus cho bạn thêm cái này 😆
@Lưu Hoàng Bắc Trước từng dịch lần nó không hiểu thật 😁 chơ ko phải mình chưa ktra. Nhưng nói chung vẫn thấy Bing dịch ổn hơn
lonely202
ĐẠI BÀNG
8 năm
cả tháng nay chưa post cái stt nào lên fb
Lên page nước ngoài học từ mới rất tiện
Suốt ngày face face. Sống ảo lắm thì chết lũ trẻ trâu à.
@minhanh199 t thích sống ảo đấy...sống ảo giãi bày các thứ làm con ng thoải mái hơn có vấn đề gi k? việc gì cứ phải che giấu giả tạo =))
Dịch ngu khó tả. Kiểu word by word ấy. Nhiều lúc đọc buồn cười vỡ bụng.
@Tiffany89 công việc bởi công việc? RIP English, vỡ bụng 😁
Syter
TÍCH CỰC
8 năm
@Tiffany89 Anh làm như Tiếng Việt của anh nó dễ dịch lắm ấy mà đi chửi thằng Google ngu 😔
@chân mây tím Bác vỡ chưa. Vỡ rồi thì mau mau vào viện đi k là mua oto đấy.
@Syter Mình dùng tiếng hàn vs tiếng trung. Đều ngu như nhau thôi.
1 năm nay không đăng stt nào
letung4699
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình là mình sợ mấy cái auto translate này lắm rồi. Thật sự mà nói, các hệ thống dịch tự động của Google hay Facebook đã cải tiến rất rất nhiều so với cách đây 5,6 năm, đã dịch thoát nghĩa hơn rồi.
Nhưng các khó của ngôn ngữ là ở hoàn cảnh và giọng điều, cùng 1 hoàn cảnh nhưng giọng điệu khác nhau thì ý sẽ khác nhau, cái này thật sự làm đau đầu các lập trình viên nhỉ ?
Mình thấy FB dịch hay hơn GG 😃
anhtuan96lt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy nay có bao nhiêu stt về Obama nhỉ 😁
cái này dùng để dịch stt của mấy đứa "make color". Stt bày đặt anh iếc trong khi bạn bè toàn ng đọc viết TV -_-
em có sử dụng dịch, nhưng mà nó dịch ngu ngu quá, nói chung là phải dùng tạm thôi
Xem mấy bản dịch xong thấy hoang mang hơn với trình độ tiếng anh của mình
leon_1234
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái FB trong hình là của người Việt hay người Tây thế?
letung4699
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nói make color cũng không đúng. Như mình vì đi giao lưu nhiều, nên quen được (ngoài đời thật) nhiều người nước ngoài, họ thường dùng tiếng của họ như Nhật hoặc Đức, nên mình phải dùng auto- translate dù biết nó hơi bựa 1 tí, nhưng cũng hiểu được đại khái ý của người ta.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019