Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mỗi ngày một kinh nghiệm cho người dùng Android (Bài mới: Acer Liquid)

jianqiang172
25/4/2011 9:21Phản hồi: 397
Mình lập topic này với mục đích là chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Android của bản thân cũng như là để học hỏi thêm những kinh nghiệm khác từ phía cộng đồng Android. Trong quá trình sinh hoạt trong diễn đàn, cũng như trong quá trình sử dụng mình thấy các ứng dụng của Android là rất đa dạng và phong phú. Nhưng chính vì nó có quá nhiều nên đôi khi người dùng cũng không tận dụng hết được tính năng cũng như dễ dàng bỏ qua những điểm hay của nó. Chính điều này thôi thúc mình lập ra topic này để có thể chia sẻ những kinh nghiệm trong quá trình sử dụng cho mọi người với mong muốn mọi người có thể hiểu một cách chi tiết những ứng dụng bạn đã và đang dùng. Những bài viết của mình có thể đến từ nhiều nguồn, do mình thu thập từ trước tới nay, hoặc chính từ kinh nghiệm của mình. Rất mong nhận được sử ủng hộ của anh em.

Mình sẽ mục lục lại tất cả các bài viết của mình ở đây để mọi người tiện theo dõi

A

Ẩn file ảnh, video trong Gallery
--------------------------------------------------------------------​
C

Cách khắc phục lỗi "tam giác vàng" trên Samsung Galaxy S II

L​

Làm thế nào để sử dụng LauncherPro một cách hiệu quả nhất?

M​

Malware trên Android - Cái nhìn tổng quan và các cách phòng chống.
R​

Root là gì?
Hướng dẫn cách Root Samsung Galaxy SL.
Hướng dẫn cách Root Samsung Galaxy S II
Hướng dẫn cách root Samsung galaxy Gio
Hướng dẫn cách root LG G2X T-Mobile
Hướng dẫn cách root Acer Liquid Metal
T​

Quảng cáo

Từ điển Thuật ngữ về Root.
Hướng dẫn tự chế theme không dùng phần mềm.
Theme Win mobile 7 cho Android
Cách nhận biết điện thoại của bạn đã root hay chưa?

Bài viết đầu tiên của mình là cách sử dụng LauncherPro sao cho hiệu quả nhất. Bài viết này mình lấy từ blog của TonyP, và mình sẽ chia làm 3 phần cho đỡ dài, phần đầu tiên viết tổng quan về Launcher pro, các phần tiếp theo sẽ hướng dẫn các bạn cách thay đổi giao diện màn hình Home, Dock, icons…của LauncherPro.

LAUNCHER PRO​

Quảng cáo

Có rất nhiều câu hỏi được hỏi về việc sử dụng LauncherPro, với cách viết theo dạng FAQ, tôi hy vọng có thể giải đáp hết các thắc mắc của bạn.

Android là một hệ điều hành (OS) trên điện thoại của bạn, nhưng hầu hết những gì mà mọi người nhìn thấy trên màn hình của mình không thực sự là Android - đó chỉ là giao diện dành cho người dùng (UI user interface, thường được gọi là "launcher") có vị trí nằm giữa hệ điều hành và bạn, và nó có nhiệm vụ trình bày hệ điều hành đó sao cho trở nên đẹp hơn, thân thiện với người dùng và có khả năng tùy chỉnh cao. Một số hãng điện thoại trên thế giới hiện nay cũng tự phát triển riêng cho mình những giao diện dành cho người dùng. Ví dụ như HTC thì có giao diện HTC Sense, Motorola thì có Motorola Blur, hay Sony thì có giao diện Timescape.

Một trong những điểm tốt nhất của Android là dễ dàng tuỳ chỉnh mọi thứ trên chiếc điện thoại của bạn, và thay thế giao diện người dùng có lẽ là sự thay đổi lớn nhất mà hầu hết mọi người đều có thể làm. Có một vài ứng dụng Launcher đang có sẵn trên thị trường, và Hướng dẫn này là dành cho một trong những ứng dụng phổ biến nhất, LauncherPro.

Sự khác nhau giữa các phiên bản free và phiên bản Plus là gì?

LauncherPro và LauncherPro Plus về cơ bản là giống nhau, ngoại trừ các phiên bản Plus bao gồm các widget cho người dùng như Bookmarks, Lịch, Tin nhắn SMS, Twitter, Facebook và bạn bè. Nhìn chung các widget này hoạt đồng rất tốt và thân thiện với người dùng.

Các phiên bản Plus cũng cung cấp cho bạn tùy chọn để thay đổi kích thước bất kỳ tiện ích, ví dụ bạn có thể tạo một widget 2x1 nằm chính giữa một ô 3x2. Đó là một tính năng hữu ích nếu bạn cần điều chỉnh vị trí của một icon hoặc 1 widget bên ngoài màn hình Home của điện thoại.

Điện thoại nào sẽ hoạt động tốt với LauncherPro?

LauncherPro làm việc với bất kỳ điện thoại Android 2.0 trở lên, và với custom ROMS. Những phiên bản trước không được hỗ trợ và có thể gặp phải vấn đề nếu bạn cố gắng cài đặt nó.

Khi tôi cài đặt LauncherPro, HTC Sense (hoặc stock launcher của máy) sẽ bị xóa phải không?

Khi bạn cài đặt LauncherPro, bạn không bị mất launcher hiện tại của bạn - không có gì bị xóa ở đây cả, bạn chỉ đang sử dụng một laucher khác (ở đây là Launcher Pro) để sử dụng . Bạn có thể quay trở lại laucher cũ của bạn bất kỳ lúc nào, và có thể dễ dàng chuyển đổi giữa các launcher khác nhau.

Tôi đã cài đặt LauncherPro, làm thế nào để tôi chuyển đổi giữa LP và HTC Sense (stock launcher)?

Có một vài lựa chọn ở đây, cách thứ 1 ở dưới đây là cách mà tôi đang sử dụng:
1. Tải về và cài đặt “Home Switcher” từ Market. Mở ứng dụng và ứng dụng này sẽ hiện ra một danh sách các launcher có sẵn trên điện thoại của bạn, bao gồm LauncherPro và HTC Sense (hoặc stock launcher của máy bạn). Bạn có thể tùy chọn để thiết lập hoặc bỏ đặt launcher mặc định, hoặc đơn giản chỉ là mở một launcher bạn chọn. Sau khi thiết lập mặc định, điện thoại của bạn sẽ sử dụng launcher bạn lựa chọn khi khởi động lên và khi nhấn nút Home.

2. Nếu bạn không muốn cài đặt Home Switcher,, nhấn nút Home, lúc này màn hình sẽ hiện ra một danh sách những launcher đang cài trong máy bạn, và bạn lựa chọn một launcher trong danh sách đó. Trên cửa sổ danh sách đó có một ô “Set as default”, nếu ô này chưa được đánh dấu có nghĩa là mỗi lần bạn nhấn nút Home thì cửa sổ danh sách này sẽ luôn được hiện ra. Nếu bạn đánh dấu vào ô này và chọn 1 launcher bạn muốn dùng thì lúc này launcher đó sẽ là launcher mặc định của máy bạn. Sau đó mỗi lần bạn ấn nút Home, thì chương trình sẽ quay về màn hình Home của launcher đã được đặt làm launcher mặc định.

Tôi đặt LauncherPro là launcher mặc định và tôi muốn chuyển sang HTC Sense một lúc, làm thế nào để tôi làm điều đó?

Bạn có thể mở ứng dụng Home Switcher (nếu bạn đã cài đặt), bỏ chọn ô mặc định và bắt đầu với HTC Sense. Nếu bạn không có chủ Switcher sau đó bạn có thể làm theo cách này:

Menu > Settings > Applications > Manage Applications > Running/Downloaded.

Hãy tìm LauncherPro, chọn nó, và bấm vào ô "Clear Default". Sau đó thoát khỏi setting, nhấn nút Home và chọn HTC Sense.

Điều gì sẽ xảy ra với HTC Sense khi cài đặt LauncherPro?

Không có gì, nó vẫn còn trên điện thoại của bạn. Vấn đề là sẽ có một vài widgets, hoặc một số ứng dụng vẫn đang chạy, đồng bộ và làm mới trên Homescreens của HTC Sense vẫn tiếp tục chạy ở chế độ nền trong khi bạn sử dụng LauncherPro, việc này sẽ làm tốn data (nếu bạn dùng 3g) hoặc tốn pin của bạn. Vì vậy, dưới đây là giải pháp là để loại bỏ tất cả những thứ hoạt động từ trước khi sử dụng Sense LauncherPro:

Menu > Scenes > Clean slate

Điều này sẽ xóa Homescreens của bạn và có nghĩa là không có gì chạy nền sau khi bạn chuyển sang LauncherPro, ngoại trừ các ứng dụng và các widget bạn thiết lập thêm vào màn hình chính LauncherPro của bạn.
397 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hieudd
TÍCH CỰC
13 năm
Có hình mình họa và hướng dẫn chi tiết các tính năng thì bài viết sẽ sinh động hơn.
Vote cho tình thần chia sẻ.
Chào mọi người, mình là jianqiang172, hôm qua do mình mới tạo acc này mà mãi không nhận được email kích hoạt của admin nên mình đành dùng tạm nick cá nhân, hôm nay kiêm tra hòm thư rác mới thấy nên mới kích hoạt được để viết bài.

Từ giờ những bài viết của mình sẽ được viết dưới nick này. Đây cũng sẽ là nick chung của nhóm ApsTech của mình, về nhóm APS thì chắc mọi người cũng đã có dùng thử qua 1 số ứng dụng của bọn mình như SmartBar, App2SD, Quick Setting, Quick Exit. Bọn mình sẽ chia sẻ tất cả những kinh nghiệm bọn mình có được trong quá trình phát triển ứng dụng, từ kinh nghiệm về lập trình, về cách sử dụng máy, cách root, cài đặt firmware...Nói chung là tất tần tật những gì liên quan đến Android.

Vì vậy nếu bạn nào có vấn đề gì không hiểu, hoặc không khắc phục lỗi gì đó , các bạn có thể PM vào nick này hoặc gửi thư theo địa chỉ support[MENTION=42223]congnghe[/MENTION]-aps.com. Bọn mình sẽ trả lời mọi người sớm nhất trong điều kiện có thể. Rất mong nhận được sự ủng hộ của anh em.

Sau đây mình sẽ post tiếp phần còn lại của bài trước. Có điều gì chưa rõ hoặc chưa đúng thì cũng mong nhận được sự phản hồi từ phía mọi người.

LauncherPro (phần 2)​

Homescreens

Tôi đã bắt đầu sử dụng LauncherPro. Tôi nên làm những gì đầu tiên?

Nâng cấp lên phiên bản Plus! Nghiêm túc, nếu bạn thích phần mềm và có ý định tiếp tục sử dụng nó, nâng cấp lên phiên bản plus bạn sẽ nhận được những giá trị tốt nhất và được hỗ trợ bởi các developer đã làm ra Launcher Pro.

Làm thế nào để thay đổi cài đặt trong LauncherPro?

Nhấn nút Menu và bạn sẽ thấy một cửa sổ mới, bạn nhấn vào nút "Preferences" , đây là nơi cài đặt các setting của LauncherPro. Thông thường thì nút Preferences nằm bên phải góc dưới màn hình.

LauncherPro có thể giúp tôi ẩn những ứng dụng trong máy của tôi?
Có.
Menu > Preferences > General Settings > Hidden Apps

Đánh dấu vào các ứng dụng bạn muốn ẩn. Chúng sẽ không bị xóa hoặc bị gỡ bỏ, nó chỉ không xuất
hiện trong drawer ứng dụng của bạn cho đến khi bạn bỏ chọn chúng.

Có bao nhiêu Homescreens tôi có thể có?
Menu > Preferences > Homescreen Settings > Number of screens
Bạn có thể chọn bất kỳ từ 1 đến 7

Menu > Preferences > Homescreen Settings > Default screen
Điều này giúp bạn đặt mặc định một màn hình chính - màn hình chính là màn hình bạn nhảy vào khi bạn nhấn phím Home. Màn hình được đánh số theo thứ tự từ 1-7 tính từ trái sang.

Tôi quá lười di chuyển từ màn hình 7 về màn hình 1, chắc chắn có một cách dễ dàng hơn?

Menu > Preferences > Homescreen Settings > Enable virtual looping

Điều này cho phép bạn di chuyển màn hình Homescreen theo 1 vòng tròn, bạn có thể di chuyển dễ dàng từ màn hình cuối cùng sang màn hình đầu tiên.

Tôi có thể tùy chỉnh số hàng và số cột trên màn hình Home?

Có.

Menu > Preferences > Homescreen Settings > Number of rows / columns
Số mặc định của các hàng và cột là 4 hàng và 4 cột. Các thiết lập này cho phép bạn thay đổi bất kỳ số hàng và số cột từ 1 đến 10.Nhưng bạn được cảnh báo nên dùng 5 rows mà thôi, điện thoại của bạn sẽ hoạt động tốt ở chế độ này, nếu bạn đặt hơn số này thì các widger hay icons sẽ hoạt động không được tốt. Các bạn nên thử trước khi sử dụng.

SpeaKlip - Ứng dụng Dịch và Đọc đa ngôn ngữ + chức năng quản lý Clipboard tiện lợi
download: https://market.android.com/details?i....speakanything
Call Notes - Ứng dụng tạo ghi chú, nhắc việc cho các cuộc gọi, contact
download: https://market.android.com/details?id=com.aps.callnote

APS Technology
birdcuccu
ĐẠI BÀNG
13 năm

Máy của mình lại không có phần Preferences, Menu - edit (bị thay của preferences). Nên tiếp theo không biết mò tiếp cách nào ?
LauncherPro (phần 3)​

DOCK

Dock là gì?

Dock là một dải dọc theo phía dưới của màn hình có các phím tắt của bạn thường sử dụng nhất, và dock được hiển thị vào mọi lúc ngay cả khi bạn di chuyển qua Homescreens khác nhau.

Vậy tôi có thể làm gì với các Dock trong LauncherPro?

Rất nhiều điều! Một dock tùy chỉnh giúp cho chiếc điện thoại của bạn có một cái nhìn hoàn toàn độc đáo và khác biệt so với người khác. Dưới đây là những gì bạn có thể làm và làm thế nào để làm được điều đó:
Menu > Preferences > Dock Settings > Number of docks

Một dock thông thường, thường có 5 shortcuts để bạn đặt các phím tắt lên trên đó, nhưng bạn lại muốn có nhiều shortcut hơn nữa để đặt các phím tắt. Thiết lập số lượng dock là 2 hoặc 3, điều này giúp cho bạn có thêm nhiều shortcut để đặt phím tắt, mỗi một dock bạn có thêm 5 shortcut. Bạn di chuyển sang trái hoặc phải để thay đổi các dock, cũng giống như bạn làm với Homescreens.

Menu > Preferences > Dock Settings > Enable loop scrolling

Cho phép bạn di chuyển các dock trong một vòng lặp vô tận.

Menu > Preferences > Dock Settings > Unread SMS count

Bạn đã bao giờ thay đổi icons cho ứng dụng tin nhắn SMS của bạn bằng cách sử dụng FolderOrganizer và bạn đã thất vọng khi thấy rằng các icons tùy chỉnh không hiển thị số lượng tin nhắn chưa đọc? Nếu ứng dụng tin nhắn SMS của bạn được thêm vào trong LauncherPro dock, tính năng này sẽ cho phép hiển thị số tin nhắn chưa đọc và không có vấn đề gì với biểu tượng mà bạn chọn.

Menu > Preferences > Dock Settings > Missed call count / Unread Gmail count

Tính năng tương tự như đối với ứng dụng SMS, cái này được áp dụng cho số cuộc gọi nhỡ và Gmail.

Làm thế nào để thay đổi các Icon trên Dock?

Longclick bất kỳ biểu tượng trên thanh dock và bạn nhận được một menu với các tùy chọn sau:

1) Change Shortcut - gán một phím tắt mới vào vị trí đó trên thanh dock.
2) Change Icon - cho phép bạn thay đổi icons cho shortcut đó, bạn có thể dùng các Icon của LauncherPro cung cấp, hoặc một icon bất kỳ được lưu trữ trên thẻ SD của bạn.

3) Swipe gesture Action - tính năng này hiệu quả cho phép bạn tăng gấp đôi số phím tắt trên dock của bạn. Thông thường bạn click vào một biểu tượng và một ứng dụng sẽ mở ra. Nhưng với tính năng này bạn sẽ thấy một điều hoàn tác khác biệt chỉ với một động tác vuốt lên.

Tôi sẽ lấy một ví dụ để các bạn dễ hiểu: tôi chọn biểu tượng SMS để làm mẫu, nếu bạn click đơn thuần vào biểu tượng này, nó sẽ hiển lên ứng dụng SMS. Nhưng tôi chọn thêm cho biểu tượng này tính năng Swipe getsure Action, chương trình sẽ cho bạn lựa chọn bất kỳ một ứng dụng, hay một action nào đó trong máy. Ở đây tôi chọn ứng dụng Market trong Application. Sau khi lựa chọn bạn vuốt vào biểu tượng SMS theo hướng từ dưới lên, lúc này màn hình của bạn thay vì hiện ra ứng dụng SMS thì ứng dụng Market được hiện lên.

Tôi có thể download các biểu tượng dock khác?

Tin hay không, có một trang web tuyệt vời gọi là LauncherPro Icons ở đây có một danh sách của các biểu tượng cho từng ứng dụng và cài đặt trên điện thoại của bạn.

Bạn có thể làm gì với hình nền của dock?

Cũng giống như hình nền, bạn có thể thay đổi hình nền của dock (hoặc loại bỏ nó hoàn toàn). Có một lựa chọn nhỏ của hình nền dock trong LauncherPro, hoặc bạn có thể tải về một số từ các trang web và đặt chúng trong một thư mục trên thư mục gốc của thẻ SD của bạn và chọn chúng từ đó. Hình nền của Dock có thể là bất cứ cái gì miễn là chúng có định dạng 480x84 pixel.

Để thay đổi nền dock:
Menu > Preferences > Appearance Settings > Dock background
Chọn "Không" hoặc một trong các tùy chọn LauncherPro từ danh sách, hoặc chọn "Custom" để mở Gallery và chọn một hình ảnh từ thẻ SD.

Tôi có thể tìm các hình nền cho dock trên web?

Có, trang web LauncherPro Icons cũng có cả hình nền dành cho dock. Sao chép tập tin ảnh vào một thư mục trên thẻ SD của bạn và Gallery sẽ tự tìm thấy chúng.

Tôi có thể tự làm hình nền dock cho mình được không?

Được, bạn có thể sử dụng bất kỳ hình ảnh hoặc tác phẩm nghệ thuật nào như là một hình nền dock, miễn là kích thước ảnh là 480x84 pxl.

---------- Post added at 02:34 PM ---------- Previous post was at 02:33 PM ----------

LauncherPro (phần 4)

Misc

LauncherPro có thể thay đổi chức năng của các nút trên chiếc điện thoại Desire của tôi?

Có. Có một vài thứ bạn có thể thay đổi:
Menu > Preferences > Homescreen Settings > Enable trackball scrolling
Chức năng này sẽ giúp bạn tắt hoặc mở khả năng di chuyển Homescreen khi sử dụng trackpad.

Menu > Preferences > Behaviour Settings > Home key action
Những gì xảy ra khi bạn thay đổi nút Home. Các option của nó bao gồm:
1) Do Nothing - Không có gì
2) Open/Close Screen Previews - Mở / Đóng xem trước màn hình
3) Open/Close App Drawer - Mở / Đóng App Drawer.
4) Open/Close Notification - Mở / Đóng Notification - giống như cách kéo thanh Notification xuống màn hình
5) Show/Hide Status Bar - Hiện / Ẩn thanh Status Bar.

Tôi có thể ẩn tên của các ứng dụng phía dưới Icons ở màn hình Home?

Menu > Preferences > Appearance Settings > Hide icon labels
FolderOrganizer cho phép bạn thay đổi các Icons ứng dụng và chỉnh sửa tên của nó, nhưng LauncherPro còn cho bạn tùy chọn để loại bỏ các nhãn hoàn toàn chỉ để lại biểu tượng trên màn hình.

Tôi sử dụng hình nền thực sự” Cool” và một hình nền cho dock rất đẹp nhưng thanh Thông báo ở trên cùng của màn hình trông rất xấu xí. Tôi có thể loại bỏ nó?

Có. Như đã đề cập ở trên, bạn có thể hiển thị hoặc ẩn thanh thông báo bằng cách thay đổi chức năng của nút Home, hoặc bằng cách thêm một action Show / Hide cho một biểu tượng nào đó bằng tính năng “Swipe getsure” . Nếu bạn muốn ẩn nó hoàn toàn thì làm theo cách sau:
Menu > Preferences > Appearance Settings > Hide notification bar

Làm thế nào để ngăn chặn hình nền chuyển động khi tôi vuốt qua Homescreens của tôi?

Menu > Preferences > Appearance Settings > Disable wallpaper scrolling

Điều này rất thuận tiện nếu bạn có những widget và các biểu tượng nằm trên một phần hình ảnh của hình nền và chúng sẽ bị mất đi nếu di chuyển hình nền.

Tôi đã thử một số LauncherPro theo một stlyes mới, nhưng tôi thực sự thích những gì tôi có, tôi có thể trở lại homescreen hiện tại của tôi?

Được, bạn làm theo cách sau:
Menu > Preferences > Backup homescreens & settings

Điều này không chính xác những gì nó nói, LauncherPro sẽ không lưu được các widget bạn đã cài đặt trên màn hình Home. Nếu bạn đã từng backup và restore, mọi thứ sẽ được khôi phục nhưng widget thì khong, khi restore xong, trên màn hình Home sẽ hiện ra những khung trống, nó có ý nghĩa như là nhắc nhở cho bạn chỗ đấy bạn đã từng đặt widget mà thôi. Đây không thực sự là một vấn đề lớn - thêm các widget là rất dễ dàng, chỉ hơi mất thời gian để tạo lại mà thôi.

Nhưng LauncherPro chỉ có thể thực hiện một sao lưu! Nếu tôi muốn lưu hai hoặc nhiều chủ đề khác nhau?

LauncherPro sẽ backup dữ liệu trên SD theo đường dẫn sau / sdcard / launcherpro_backup. Kết nối với PC và copy file vào ổ cứng của bạn và đặt cho nó một cái tên mà bạn muốn. Các tập tin trên điện thoại của bạn sẽ được thay thế bằng bản sao lưu tiếp theo của bạn . Nếu bạn muốn restore một file backup nào đó mà bạn đã lưu trên PC, bạn hãy xóa file backup trên điện thoại đi rồi đổi tên file backup bạn muốn khôi phục thành "launcherpro_backup" và copy nó trở lại trên thẻ SD của bạn. Sau đó, restore nó theo cách sau:
Menu> Preferences> Khôi phục sao lưu .

Màn hình Home của tôi đôi khi gặp một số vấn đề, tôi nghĩ rằng do LauncherPro bị crash, tôi phải làm gì?

Menu > Preferences > Restart LauncherPro
Sự bất ổn định có thể xảy ra trong tất cả các ứng dụng, vì vậy hãy thử làm điều nàyđầu tiên này nếu bạn thấy có bất kỳ vấn đề gì.

" Elastic Scrolling" là gì?

Menu > Preferences > Advanced Settings > Elastic scrolling

Điều này thêm một chút hình ảnh động 'lung lay' khi bạn di chuyển giữa các Homescreens

Hiệu ứng” Transition Effects” là gì?

Đây là những hình ảnh chuyển động khi di chuyển giữa các Homescreens.
Menu > Preferences > Homescreen Settings > Transition effect

Các tùy chọn:
1) None – không làm gì cả
2) Scale - làm giảm kích thước màn hình sau đó hiện thị lên một lần nữa trên màn hình kế tiếp
3) Xoay - cuộn màn hình dọc sang ngang, giống như nó gắn ở phía trên bên trái
4) Flip - lật màn hình như bạn đang ở trong một khối lập phương
5) Cube – giốn như các màn hình được hiển thị trên một khối lập phương, nó sẽ xoay khi bạn vuốt qua lại.

Hãy thử hiệu ứng trên với Elastic Scrolling đã được tắt (Menu> Preferences> Advanced Settings) khi tắt hiệu ứng Elastic Scrolling, thì hiệu ứng Transition Effect sẽ chuyển động trơn tru hơn.

SpeaKlip - Ứng dụng Dịch và Đọc đa ngôn ngữ + chức năng quản lý Clipboard tiện lợi

APS Technology
LauncherPro (phần 3)​

DOCK

Dock là gì?

Dock là một dải dọc theo phía dưới của màn hình có các phím tắt của bạn thường sử dụng nhất, và dock được hiển thị vào mọi lúc ngay cả khi bạn di chuyển qua Homescreens khác nhau.

Vậy tôi có thể làm gì với các Dock trong LauncherPro?

Rất nhiều điều! Một dock tùy chỉnh giúp cho chiếc điện thoại của bạn có một cái nhìn hoàn toàn độc đáo và khác biệt so với người khác. Dưới đây là những gì bạn có thể làm và làm thế nào để làm được điều đó:
Menu > Preferences > Dock Settings > Number of docks

Một dock thông thường, thường có 5 shortcuts để bạn đặt các phím tắt lên trên đó, nhưng bạn lại muốn có nhiều shortcut hơn nữa để đặt các phím tắt. Thiết lập số lượng dock là 2 hoặc 3, điều này giúp cho bạn có thêm nhiều shortcut để đặt phím tắt, mỗi một dock bạn có thêm 5 shortcut. Bạn di chuyển sang trái hoặc phải để thay đổi các dock, cũng giống như bạn làm với Homescreens.

Menu > Preferences > Dock Settings > Enable loop scrolling

Cho phép bạn di chuyển các dock trong một vòng lặp vô tận.

Menu > Preferences > Dock Settings > Unread SMS count

Bạn đã bao giờ thay đổi icons cho ứng dụng tin nhắn SMS của bạn bằng cách sử dụng FolderOrganizer và bạn đã thất vọng khi thấy rằng các icons tùy chỉnh không hiển thị số lượng tin nhắn chưa đọc? Nếu ứng dụng tin nhắn SMS của bạn được thêm vào trong LauncherPro dock, tính năng này sẽ cho phép hiển thị số tin nhắn chưa đọc và không có vấn đề gì với biểu tượng mà bạn chọn.

Menu > Preferences > Dock Settings > Missed call count / Unread Gmail count

Tính năng tương tự như đối với ứng dụng SMS, cái này được áp dụng cho số cuộc gọi nhỡ và Gmail.

Làm thế nào để thay đổi các Icon trên Dock?

Longclick bất kỳ biểu tượng trên thanh dock và bạn nhận được một menu với các tùy chọn sau:

1) Change Shortcut - gán một phím tắt mới vào vị trí đó trên thanh dock.
2) Change Icon - cho phép bạn thay đổi icons cho shortcut đó, bạn có thể dùng các Icon của LauncherPro cung cấp, hoặc một icon bất kỳ được lưu trữ trên thẻ SD của bạn.

3) Swipe gesture Action - tính năng này hiệu quả cho phép bạn tăng gấp đôi số phím tắt trên dock của bạn. Thông thường bạn click vào một biểu tượng và một ứng dụng sẽ mở ra. Nhưng với tính năng này bạn sẽ thấy một điều hoàn tác khác biệt chỉ với một động tác vuốt lên.

Tôi sẽ lấy một ví dụ để các bạn dễ hiểu: tôi chọn biểu tượng SMS để làm mẫu, nếu bạn click đơn thuần vào biểu tượng này, nó sẽ hiển lên ứng dụng SMS. Nhưng tôi chọn thêm cho biểu tượng này tính năng Swipe getsure Action, chương trình sẽ cho bạn lựa chọn bất kỳ một ứng dụng, hay một action nào đó trong máy. Ở đây tôi chọn ứng dụng Market trong Application. Sau khi lựa chọn bạn vuốt vào biểu tượng SMS theo hướng từ dưới lên, lúc này màn hình của bạn thay vì hiện ra ứng dụng SMS thì ứng dụng Market được hiện lên.

Tôi có thể download các biểu tượng dock khác?

Tin hay không, có một trang web tuyệt vời gọi là LauncherPro Icons ở đây có một danh sách của các biểu tượng cho từng ứng dụng và cài đặt trên điện thoại của bạn.

Bạn có thể làm gì với hình nền của dock?

Cũng giống như hình nền, bạn có thể thay đổi hình nền của dock (hoặc loại bỏ nó hoàn toàn). Có một lựa chọn nhỏ của hình nền dock trong LauncherPro, hoặc bạn có thể tải về một số từ các trang web và đặt chúng trong một thư mục trên thư mục gốc của thẻ SD của bạn và chọn chúng từ đó. Hình nền của Dock có thể là bất cứ cái gì miễn là chúng có định dạng 480x84 pixel.

Để thay đổi nền dock:
Menu > Preferences > Appearance Settings > Dock background
Chọn "Không" hoặc một trong các tùy chọn LauncherPro từ danh sách, hoặc chọn "Custom" để mở Gallery và chọn một hình ảnh từ thẻ SD.

Tôi có thể tìm các hình nền cho dock trên web?

Có, trang web LauncherPro Icons cũng có cả hình nền dành cho dock. Sao chép tập tin ảnh vào một thư mục trên thẻ SD của bạn và Gallery sẽ tự tìm thấy chúng.

Tôi có thể tự làm hình nền dock cho mình được không?

Được, bạn có thể sử dụng bất kỳ hình ảnh hoặc tác phẩm nghệ thuật nào như là một hình nền dock, miễn là kích thước ảnh là 480x84 pxl.

APS Technology
LauncherPro (phần cuối)​

Misc

LauncherPro có thể thay đổi chức năng của các nút trên chiếc điện thoại Desire của tôi?

Có. Có một vài thứ bạn có thể thay đổi:
Menu > Preferences > Homescreen Settings > Enable trackball scrolling
Chức năng này sẽ giúp bạn tắt hoặc mở khả năng di chuyển Homescreen khi sử dụng trackpad.

Menu > Preferences > Behaviour Settings > Home key action
Những gì xảy ra khi bạn thay đổi nút Home. Các option của nó bao gồm:
1) Do Nothing - Không có gì
2) Open/Close Screen Previews - Mở / Đóng xem trước màn hình
3) Open/Close App Drawer - Mở / Đóng App Drawer.
4) Open/Close Notification - Mở / Đóng Notification - giống như cách kéo thanh Notification xuống màn hình
5) Show/Hide Status Bar - Hiện / Ẩn thanh Status Bar.

Tôi có thể ẩn tên của các ứng dụng phía dưới Icons ở màn hình Home?

Menu > Preferences > Appearance Settings > Hide icon labels

FolderOrganizer cho phép bạn thay đổi các Icons ứng dụng và chỉnh sửa tên của nó, nhưng LauncherPro còn cho bạn tùy chọn để loại bỏ các nhãn hoàn toàn chỉ để lại biểu tượng trên màn hình.

Tôi sử dụng hình nền thực sự” Cool” và một hình nền cho dock rất đẹp nhưng thanh Thông báo ở trên cùng của màn hình trông rất xấu xí. Tôi có thể loại bỏ nó?

Có. Như đã đề cập ở trên, bạn có thể hiển thị hoặc ẩn thanh thông báo bằng cách thay đổi chức năng của nút Home, hoặc bằng cách thêm một action Show / Hide cho một biểu tượng nào đó bằng tính năng “Swipe getsure” . Nếu bạn muốn ẩn nó hoàn toàn thì làm theo cách sau:

Menu > Preferences > Appearance Settings > Hide notification bar

Làm thế nào để ngăn chặn hình nền chuyển động khi tôi vuốt qua Homescreens của tôi?

Menu > Preferences > Appearance Settings > Disable wallpaper scrolling
Điều này rất thuận tiện nếu bạn có những widget và các biểu tượng nằm trên một phần hình ảnh của hình nền và chúng sẽ bị mất đi nếu di chuyển hình nền.

Tôi đã thử một số LauncherPro theo một stlyes mới, nhưng tôi thực sự thích những gì tôi có, tôi có thể trở lại homescreen hiện tại của tôi?

Được, bạn làm theo cách sau:
Menu > Preferences > Backup homescreens & settings

Điều này không chính xác những gì nó nói, LauncherPro sẽ không lưu được các widget bạn đã cài đặt trên màn hình Home. Nếu bạn đã từng backup và restore, mọi thứ sẽ được khôi phục nhưng widget thì khong, khi restore xong, trên màn hình Home sẽ hiện ra những khung trống, nó có ý nghĩa như là nhắc nhở cho bạn chỗ đấy bạn đã từng đặt widget mà thôi. Đây không thực sự là một vấn đề lớn - thêm các widget là rất dễ dàng, chỉ hơi mất thời gian để tạo lại mà thôi.

Nhưng LauncherPro chỉ có thể thực hiện một sao lưu! Nếu tôi muốn lưu hai hoặc nhiều chủ đề khác nhau?

LauncherPro sẽ backup dữ liệu trên SD theo đường dẫn sau / sdcard / launcherpro_backup. Kết nối với PC và copy file vào ổ cứng của bạn và đặt cho nó một cái tên mà bạn muốn. Các tập tin trên điện thoại của bạn sẽ được thay thế bằng bản sao lưu tiếp theo của bạn . Nếu bạn muốn restore một file backup nào đó mà bạn đã lưu trên PC, bạn hãy xóa file backup trên điện thoại đi rồi đổi tên file backup bạn muốn khôi phục thành "launcherpro_backup" và copy nó trở lại trên thẻ SD của bạn. Sau đó, restore nó theo cách sau:
Menu> Preferences> Khôi phục sao lưu .

Màn hình Home của tôi đôi khi gặp một số vấn đề, tôi nghĩ rằng do LauncherPro bị crash, tôi phải làm gì?

Menu > Preferences > Restart LauncherPro
Sự bất ổn định có thể xảy ra trong tất cả các ứng dụng, vì vậy hãy thử làm điều nàyđầu tiên này nếu bạn thấy có bất kỳ vấn đề gì.

" Elastic Scrolling" là gì?

Menu > Preferences > Advanced Settings > Elastic scrolling

Điều này có nghĩa là sẽ thêm một chút hình ảnh động 'lung lay' khi bạn di chuyển giữa các Homescreens

Hiệu ứng” Transition Effects” là gì?

Đây là những hình ảnh chuyển động khi di chuyển giữa các Homescreens.
Menu > Preferences > Homescreen Settings > Transition effect

Các tùy chọn:
1) None – không làm gì cả
2) Scale - làm giảm kích thước màn hình sau đó hiện thị lên một lần nữa trên màn hình kế tiếp
3) Xoay - cuộn màn hình dọc sang ngang, giống như nó gắn ở phía trên bên trái
4) Flip - lật màn hình như bạn đang ở trong một khối lập phương
5) Cube – giốn như các màn hình được hiển thị trên một khối lập phương, nó sẽ xoay khi bạn vuốt qua lại.

Hãy thử hiệu ứng trên với Elastic Scrolling đã được tắt (Menu> Preferences> Advanced Settings) khi tắt hiệu ứng Elastic Scrolling, thì hiệu ứng Transition Effect sẽ chuyển động trơn tru hơn.

APS Technology
Cám ơn nhóm Apstech. Tinh thần của các bạn thật đáng được hoan nghênh. Mình nghĩ đây sẽ là một topic rất bổ ích cho nhiều người nếu các bạn có thể duy trì tinh thần này. Mình đề nghị các bạn viết bài cơ bản về root, flash, ROM, ... các vấn đề cơ bản nhất về phần cứng cho android. Vì mình nghĩ tuy ở đây mọi người đã thực hiện thao tác đó nhiều nhưng thực sự hiểu sâu, hiểu rõ mình đang làm gì thì không có nhiều người hiểu được đâu nhỉ 😃
Cảm ơn bạn rất nhieù vì bài viết rất hay và chi tiết.
Cám ơn bạn rất nhiều.Bạn cần phát huy hơn nữa.Đồng tình với bạn Nahuy87,bạn viết thêm các phẩn mục như:root,flash,rom...Rất nhiều bạn cần hiểu rõ hơn Android.Cụ thể tôi vẫn còn thắc mắc:tại sao Android không có nút thoát cho các pm.Nhiều diễn đàn đã giải thich nhưng trong quá trình sử dụng tôi vẫn thấy bất tiện.Và còn vấn đề nên "End'' hoặc kill hay không?
Cám ơn mọi người đã ủng hộ, thể theo yêu cầu của mọi người mình sẽ viết một bài về root và flash. Mình sẽ hoàn thành bài viết trong hôm nay và cố gắng post lên cho mọi người.

APS Technology
hieudd
TÍCH CỰC
13 năm
Bài viết rất công phu và tỉ mỉ. Hi vọng sẽ sớm được xem các bài khác của bạn.
ROOT​

Root là gì?
Mọi người thường nói luôn có hai lớp người sử dụng công nghệ: Lớp người thứ nhất là những người sử dụng thiết bị công nghệ một cách đơn thuần, họ chỉ sử dụng những gì mà nhà cung cấp đưa ra, không thắc mắc hoặc không khiếu nại. Trong khi đó lớp người thứ hai thì đối lập hoàn toàn, họ có nhu cầu tìm hiểu sâu vào cốt lõi của những thiết bị công nghệ được cung cấp, và họ muốn được trao quyền cao nhất để tự làm với tất cả mọi thứ bên trong thiết bị được cung cấp đó. Nhu cầu tìm hiểu của lớp người này luôn cao hơn rất nhiều so với người sử dụng bình thường.

Quay lại thời kỳ huy hoàng của Windows Mobile, thời kỳ mà những bản Rom được công đồng người dùng đưa lên hàng ngày, người ta đã đặt ra câu hỏi về sự hạn chế của các thiết bị và tìm cách để giải quyết chúng. Khi iPhone đã được đưa ra vào năm 2007, người sử dụng điện thoại thuộc lớp thứ 2 (còn gọi là hacker và chuyên viên máy tính) nhanh chóng nhận ra tiềm năng thực sự của thiết bị, và những hạn chế về phần mềm mà Apple đã niêm phong nó. Những gì chúng ta gọi là 'Jailbreaking' trên iPhone đã nhanh chóng được áp dụng sang các nền tảng khác, và khi thế giới nhìn thấy chiếc điện thoại Android đầu tiên vào năm 2008, thì khái niệm này cũng đã cộng đồng người dùng quan tâm tới.

Hệ điều hành Android, dù được gọi là mã nguồn mở, nhưng vẫn không làm cho người dùng hoàn toàn kiểm soát thiết bị. Điều này đặt cơ sở cho nhiều khả năng còn có rất nhiều tiềm năng không hoạt động, và sau đó các lập trình viên nhảy vào nghiên cứu, tìm hiểu, cuối cùng thiết bị Android đã bắt đầu bị “root”. Bây giờ chúng ta lại đưa ra câu hỏi, tại sao phải “root”? Với rất nhiều điện thoại dựa trên hệ điều hành Android đang có bây giờ, câu hỏi này đã trở nên quan trọng hơn.

Root về cơ bản có nghĩa là có được “toàn quyền” truy cập sâu vào thiết bị của bạn. Những người đã sử dụng hệ điều hành Linux sẽ dễ dàng hiểu được điều này, nhưng đối với người dùng như chúng ta đã quá quen với hệ điều hành của Microsoft thì vấn đề này vẫn còn gì đó khá mơ hồ. Nói một cách dễ hiểu thì “Root” có nghĩa là bạn sẽ được điều khiển hoàn toàn và chủ động những gì có trong chiếc điện thoại của bạn và những gì mà nhà cung cấp đã ẩn nó đi. Khi bạn “Root”, bạn chính thức là người chủ và kiểm soát hoàn toàn chiếc máy điện thoại của bạn.

Điều này về bản chất sự việc nó giống như việc bạn là người đi thuê nhà và là chủ nhân của một ngôi nhà. Nếu là người đi thuê, bạn chỉ quyền được sử dụng trên những gì mà chủ nhà cung cấp, còn với tư cách là chủ nhân ngôi nhà thì bạn có toàn quyền làm mọi thứ như: sơn nhà, sửa nhà, lắp thêm thiết bị này thiết bị khác… Việc root máy khiến bản trở thành một chủ nhân đích thực.

Dưới đây mình sẽ nêu lên 10 lý do để root máy nhằm giúp các bạn có cái nhìn trực quan hơn và cũng dễ hiểu hơn. Có một số lí do hiện đã được các nhà sản xuất khắc phục nhưng mình vẫn nêu ra ở đây để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về hệ điều hành chúng ta đang dùng.

Firmware.
Hiện nay trên thị trường, điện thoại Android có nhất nhiều loại máy của rất nhiều hãng sản xuất điện thoại cũng như của các nhà cung cấp. Trong khi đó với mật độ phát hành ra thì trường lại quá dày đặc, gần như tháng nào trên thị trường cũng xuất hiện một chiếc điện thoại mới. Điều này ảnh hưởng rất lớn đến việc support cho 1 dòng máy cố định nào đó. Bạn đã bao giờ rơi vào tình huống chiếc điện thoại của mình mới mua nhưng chưa biết đến bao giờ mới được nhà cung cấp nâng cấp lên phiên bản hệ điều hành mới nhất? Lấy ví dụ như chiếc điện thoại G1, sẽ không bao giờ có phiên bản 2.1 Éclair chính thức, nhưng nhờ một nhà phát triển nổi tiếng như Xyanogen làm việc trên các Custom Rom, thì những người sử dụng điện thoại G1 mới có cơ hội được tiếp cận với phiên bản này. Ngoài ra những bản Rom này còn có khả năng hoạt động hiệu quả hơn so với các phiên bản chính thức do nhà sản xuất cung cấp.

Phần Cứng / Phần Mềm Tương Tác
Hầu hết các thiết bị Android đều có phần cứng rất tốt, nhưng hệ điều hành giới hạn chúng và gây ra hiện tượng nút cổ chai như lag, crash. Với root, bạn thực sự loại bỏ các nút cổ chai và vì thế có thể tận dụng đầy đủ các yêu của bạn. Ví dụ, "ép xung" CPU là một thao tác khá đơn giản và khá an toàn nhờ có nhiều ứng dụng của bên thứ ba, nhưng các hệ điều hành không cho phép làm việc đó, và do đó chỉ có thể thực hiện việc ép xung được với một chiếc điện thoại đã được root. Hoặc giả sử bạn muốn sử dụng màn hình LED điện thoại di động của bạn như một chiếc đèn pin. Nhưng điều này là không thể bởi HTC sẽ không cho phép làm như thế. Root sẽ cho phép bạn để vượt qua giới hạn này!

APPS2Sd
Một trong những hạn chế lớn nhất của Android chính là bộ nhớ trong quá bé, vấn đề này hiện đã được các nhà sản xuất điện thoại khắc phục, nhưng các thiết bị đầu tiên thì không. Bộ nhớ trong của điện thoại quá bé làm cho người dùng khi cài ứng dụng bị hạn chế, chính vì thế một giải pháp được đưa ra là cài đặt ứng dụng lên thẻ SD của điện thoại. Nhưng vì lí do nào đó Google không cho phép làm điều đó (vấn đề này cũng đã được khắc phục trên phiên bản 2.1 Éclair), có thể họ cho rằng tốc độ của thẻ SD chậm chạp và không thể chạy các ứng dụng hiệu quả như bộ nhớ trong. Nhưng với những ứng dụng của hãng thứ 3, thì việc này đã được giải quyết, một số ứng dụng như App2sd, Apptocard hoạt động khá hiệu quả. Tuy nhiên để chạy được ứng dụng này bạn cũng phải root máy đã.

Không Có Sẵn Tính Năng
Khi Google đưa ra Nexus One, một trong những tính năng thẩm mỹ mà Google đem lại chính là Wallpapers Live. Thật không may, hầu hết các điện thoại Android khác đều không dùng được tính năng này, cho dù về phần cứng là tương thích với nền Live, phần mềm sẽ không cho phép chúng chạy. Tôi lấy Samsung Galaxy Spica là một ví dụ hoàn hảo. Cấu hình phần cứng của thiết bị có thể dễ dàng xử lý Wallpapers Live, nhưng Samsung đã chọn để loại trừ nó. Nhờ root bạn có thể có chạy chúng trên điện thoại của bạn miễn là phần cứng cho phép.

Các ỨNG DỤNG Đặc biệt
Thành viên Folks trên diễn đàn XDA đã tạo ra một ứng dụng tuyệt vời, SetCPU, cho phép dễ dàng ép xung của CPU cho các thiết bị Android. Tuy nhiên, do các điều khoản cần thiết để đạt được mức độ hoạt động, bạn phải có quyền superuser, và nó chỉ thực hiện được khi bạn đã root máy. Đây chỉ là một ví dụ.Internet tràn ngập những ứng dụng như vậy mà vẫn vô dụng trừ khi bạn root chiếc máy điện thoại.

Cảm Ứng Đa Điểm
Nếu bạn đã từng đánh máy trên iPhone, bạn sẽ luôn luôn nhớ những cảm giác mịn nhanh chóng. Hay như cảm giác bạn zoom một bức ảnh hoặc một trang web, bạn cũng thấy nó thật. Đấy là sản phẩm của một màn hình cảm ứng đa điểm.

Trong khi hầu hết Androids đều có thể đối phó với cảm ứng đa điểm, tuy nhiên các nhà sản xuất khác nhau đã quyết định bỏ qua nó trong các thiết bị của họ. Điều này không phải vì phần cứng không có khả năng, mà do phần mềm không để cho nó xảy ra. Điều này trở nên khó chịu hơn khi bạn thấy rằng HTC Hero đã hỗ trợ đầu vào cảm ứng đa điểm từ 1,6, nhưng những chiếc điện thoại hiện đại hơn, mạnh hơn trên phiên bản 2,1 thì không có nó (ví dụ như Samsung Spica của tôi).
Nhờ root, mà chiếc điện thoại Spica của tôi đã có cảm ứng đa điểm.

WIFI Và Bluetooth Tethering
Sau khi root thiết bị của bạn, bạn cũng có thể sử dụng WiFi hoặc Bluetooth để chia sẻ kết nối dữ liệu của bạn với máy tính xách tay hoặc máy tính của bạn. Các ứng dụng làm việc thông qua ad-hoc và sẽ giúp bạn kết nối online trên máy tính xách tay của bạn. Tương tự như vậy, tethering cũng có thể đạt được qua kết nối Bluetooth , nhưng hãy nhớ, nó chỉ làm được khi bạn đã root.

Bàn Phím Tốt Hơn
Tôi thực sự không thích bàn phím của Android lắm. Không phải vì nó kém mà thực chât nó chỉ là không đủ. HTC, với SenseUI của họ, mang đến các thiết bị của HTC bàn phím HTC IME cho phép tiên đoán những gì bạn đang gõ, và điều này đã giúp người dùng gõ một cách dễ dàng. Nhưng những thiết bị của các hãng khác thì không. Một lần nữa, các developer đã phát triển chuyển bàn phím đó cho tất cả các thiết bị khác, và điều này cũng sẽ chỉ thực hiện được trên các điện thoại đã được root.

Chia sẻ

Mỗi một nhà sản xuất điện thoại đều tự xây dựng cho mình một hề điều hành riêng dựa trên nền trang Android OS. Chính vì vậy những application mặc định trên mỗi máy là khác nhau. G1 đã không có những thứ tương tự như myTouch 3G; Nexus One khác với HTC Desire. Hơn nữa, các ứng dụng này lại không thể được chuyển sang cho người khác. Lúc này bạn sẽ có tâm lý là: “À, thằng kia có sao mình lại không có”. Tuy nhiên, với các Custom ROM, các nhà phát triển thường tập trung những ứng dụng tốt nhất của tất cả các dòng máy vào một bản ROM, giúp cho người dùng hài lòng. Và để có được các Custom ROM này chạy trên điện thoại của bạn, bạn cần root.

Backup
Máy của bạn đã bao giờ đã có đến hàng trăm ứng dụng trong máy chưa? Chắc có lẽ có nhiều người ở đây đã từng cài nhiều như thế. Và một hôm đẹp trời nhà cung cấp tung ra một phiên bản mới của hệ điều hành, bạn muốn nâng cấp máy, điều đầu tiên bản nghĩ tới là làm sao bạn có thể sao lưu toàn bộ dữ liệu cũng như toàn bộ các file apk mà bạn đã cài đặt. Nhưng rất tiếc là tính năng này không hiện diện trên các phiên bản gốc của nhà cung cấp. Chỉ có một cách để giải quyết vấn đề, root máy!

Bởi Vì Bạn Có Thể!
Tôi đang nghiêm trọng, tôi coi đây là một lý do. Bạn có một thiết bị mạnh mẽ, một thiết bị thông minh mà bạn đã trả tiền cho nó. Bạn cần phải có quyền sửa đổi hoặc thay đổi nó bằng bất kỳ cách nào bạn muốn. Thiết bị này là tài sản của bạn, và bạn đương nhiên sẽ muốn nhìn thấy nó làm việc một cách tối đa tiềm năng của nó. Đó chính điểm mấu chốt của việc root.
Cuối cùng, hãy nhớ rằng việc root máy không được các hãng điện thoại khuyến khích. Mặc dù bạn luôn có thể quay trở lại phiên bản gốc của hệ điều hành, nhưng nó vẫn chứa nhiều rủi ro, do đó hãy tiến hành thận trọng và luôn luôn đọc kỹ hướng dẫn trước khi làm gì đó.

APS Technology
Nhân tiện đây mình cũng hỏi ý kiến mọi người một chút, các bài viết của mình có nên tách thành từng thread không, hay mình cứ để gộp chung lại như thế này. Để gộp chung thế này thì được cái tập trung, các chủ đề không bị loãng, nhưng lại khó cho các bạn khi tìm kiếm. Mọi người cho mình ý kiến nhé.
thì mỗi lần bác làm 1 cái subject thì bác insert cái link của nó lên trang nhất để mọi người nhấp vô link để move tới trang xx mà xem .
tốt nhất là chung trong 1 topic, trong topic đầu tiên sẽ dùng link trỏ đến các bài con bên trong topic. việc này sẽ dễ dàng hơn cho stick topic và khi tìm cũng không bị lộn xộn!
Tiếp theo bài viết về "Root", mình viết tiếp một bài nói về các thuật ngữ thường gặp khi bạn Root máy. Trong bài viết có thể còn nhiều điều sơ sót, rất mong nhận được sự góp ý trực của các bạn để chúng ta có những khái niệm chính xác về những thuật ngữ này.

A​

-----------------------------------------------------​

A2SD +
A2SD + là một ứng dung mở rộng của phiên bản Froyo 2.2, giúp bạn cài đặt các ứng dụng trên thẻ SD. Ứng dụng này chỉ chạy được khi bạn đã phân vùng chiếc thẻ nhớ của bạn.Hầu hết các bản ROMS hiện nay của Android đều đã hỗ trợ chức năng này.

AOSP
AOSP là viết tắt của từ Android Open Source Project, dịch nôm na là dự án mã nguồn mở Android. AOSP là một bản ROM cơ bản do Google cung cấp, mỗi một phiên bản mới của hệ điều hành do Google phát triển đều có một AOSP riêng, các hãng sản xuất điện thoại sẽ dựa trên AOSP Google cung cấp mang về tự phát triển thành những hệ điều hành mang bản sắc riêng dành cho mỗi dòng máy của mình. Bạn có thể dễ dàng nhận thấy điều này khi dùng thử 2 máy điện thoại cùng một phiên bản (ví dụ: Froyo) nhưng khác hãng sản xuất, bạn sẽ thấy giao diện và cách thức hoạt động của chúng có những điểm khác nhau. Điểm chung duy nhất của nó ở đây chỉ là nó cùng chung một AOSP do Google cung cấp.

B​

Bootloader
Bootloader là chương trình khởi động hệ thông và hệ điều hành, được lập trình sẵn và cài đặt trên ROM. Một định nghĩa khác rộng hơn: đó là một đoạn mã được thực thi trước khi hệ điều hành bắt đầu chay. Trên thiết bị Android, Bootloader thường bị khóa vì các nhà sản xuất muốn bạn sử dụng phiên bản của Android mà họ đã cung cấp. Với một Bootloader bị khóa trên điện thoại Android, các Custom Rom có thể không flash được.

BusyBox
BusyBox là một ứng dụng trên điện thoại của bạn mà nó sẽ cung cấp cho bạn quyền truy cập để bổ sung một số lệnh cơ bản của Linux / Unix. Bạn có thể cần cài đặt BusyBox để thực hiện một số tác vụ khi root máy, và một số ứng dụng khác yêu cầu phải root, vì vậy cài đặt BusyBox là cần thiết.

C​

ClockworkMod Recovery
Tôi không biết phải định nghĩa thuật ngữ này như thế nào, nhưng bạn có thể nghĩ về chế độ Recovery của Android tương đương với chế độ BIOS trên máy tính. . Đó là một trình đơn khởi động được hiển thị, và nó cho phép bạn truy cập vào một số tính năng nhất định như backup ( Nandroid backup) và cài đặt Custom ROM. ClockworkMod là ứng dùng Recovery phổ biến nhất hiện này, và nó được cài đặt cùng với ứng dụng ROM Manager .

CyanogenMod hoặc CM
CyanogenMod , thường viết tắt là CM , là một phiên bản tùy biến của Cyanogen. CyanogenMod là Custom ROM phổ biến nhất cho Android - một nỗ lực của cả cộng đồng, và rất nhiều bản ROM khác đều dựa trên CyanogenMod.

D

Dalvik & Dalvik cache
Dalvik là tên của máy ảo (VM) trong Android, và nó là cơ sở cho việc chạy các ứng dụng (với các tập tin .apk mở rộng). Trước khi một ứng dụng Android được tung ra, chúng được convert sang định dang Dalvik Executable (. dex), được thiết kế để phù hợp với hệ thống bị hạn chế về bộ nhớ và tốc độ xử lý. Dalvik ban đầu được viết bởi Dan Bornstein, người đã đặt tên cho nó theo tên của ngôi làng Dalvik trong vùng Eyjafjörður của Iceland, nơi mà một số tổ tiên của ông sống tại đây.
Dalvik cache là một bộ nhớ cache đơn giản được sử dụng bởi Dalvik , và đó là kết quả của việc Dalvik làm tối ưu hóa các ứng dụng đang chạy. Một số ROM Android cho phép bạn di chuyển các bộ nhớ Dalvik cache vào thẻ SD của bạn, để giải phóng bộ nhớ trong của bạn.

Data2SD / D2EXT / D2SD
Nếu một ROM hỗ trợ data2SD , D2EXT , hoặc đơn giản chỉ là D2SD , có nghĩa là thư mục / data nằm trong bộ nhớ trong của điện thoại có thể được di chuyển đến thẻ nhớ của bạn. Đó là một điều tốt, bởi vì nó sẽ giải phóng bớt dung lượng trong bộ nhớ trong và để lại nhiều khoảng trống hơn cho các ứng dụng và trò chơi.

Deodexed
Đây có thể là thuật ngữ khó nhất để giải thích trong từ điển thuật ngữ root, nhưng tôi sẽ làm tốt nhất có thể để giải thích cho các bạn.
Khi ROM đã được deodexed , có nghĩa là các ứng dụng của nó đã được chuẩn bị để họ có thể được sửa đổi. Ứng dụng ROM Deodexed đã được đóng gói theo một cách nhất định. Các ứng dụng Android . APKs. , chứa tập tin .odex mà các nhà phát triển được cho là sử dụng để tiết kiệm khoảng trống bộ nhớ. Những tập tin .odex được trích xuất từ các gói ứng dụng và đưa vào thư mục //system trên điện thoại của bạn, để tăng tốc quá trình khởi động và để cho phép một phần của ứng dụng được cài load trước.

E

EXT2/3/4
Chúng ta đang nói đến phân vùng ext2 , ext3 và ext4 trên thẻ SD của bạn. EXT là hệ thống tập tin mở rộng của Linux có thể được sử dụng cho Android. Nhiều Custom ROM yêu cầu bạn phải có một ext3 hoặc ext4 phân vùng ext2 trên thẻ nhớ của bạn. Ext2 là loại cổ nhất của hệ thống tập tin mở rộng, và ext4 là mới nhất và ext3 hệ thống tập tin hiện đang là phổ biến nhất. Để sử dụng một trong các hệ thống tập tin, bạn cần tạo một phân vùng đặc biệt trên thẻ SD của bạn với Manager ROM hoặc GParted.
Vậy chính xác phân vùng là gì? Đó là một phần của một đĩa cứng hay thẻ SD trong trường hợp này, nó được tách ra từ các phần khác. Hãy suy nghĩ như là thẻ SD của bạn được chia thành hai phần có mục đích khác nhau.

F

Firmware
Trong lĩnh vực điện tử và máy tính firmware là một chương trình cố định để liên kết các phần cứng và phần mềm, nó cũng hay được gọi là phần sụn. Nó có cấu trúc khá nhỏ, liên kết chặt chẽ với phần cứng để kiểm soát mọi quá trình hoạt động
của thiết bị điện tử
Firmware android cũng vậy, nó là chương trình điều khiển phần cứng của thiết bị android, mọi người vẫn hiểu nó như là hệ điều hành. Firmware android quản lý, điều khiển thiết bị từ lúc khởi động thiết bị đến lúc thiết bị hoạt động, trong khi hoạt động,.. nó giám sát thiết bị bạn 24/7. Khi bạn gọi điện, nó quản lý các phần cứng liên quan phục vụ việc gọi điện của bạn,... bất kỳ mọi thao tác của bạn trên điện thoại firmware đều quản lý.

Stock Firmware là firmware gốc của một hãng sản xuất điện thoại phát triển cho một dòng điện thoại nào đó. Với Stock firmware thì bạn không thể chỉnh sửa được.

Flash và Flashing
Flash đơn giản là một động từ dùng để chỉ hành động cài đặt một custom ROM, hoặc một phần của firmwar, đơn giản chỉ có nghĩa là bạn cài đặt nó. Vì vậy, flashing là quá trình cài đặt phiên bản mới của hệ điều hành Android, hay một phần của nó . Flash một ROM mới được thực hiện thông qua chế độ Recovery, thường là với ClockworkMod Recovery .

H

HBoot
HBoot được nạp ngay lập tức khi điện thoại của bạn được bật lên, và trách nhiệm chủ yếu của nó là kiểm tra phần cứng và khởi động phần mềm điện thoại. HBoot có thể được so sánh với BIOS trên máy tính.

I

IME
Từ viết tắt này chỉ có nghĩa là "bàn phím ảo”.

K

Kernel
Kernel là thành phần trung tâm của hầu hết các hệ điều hành: đó là một cầu nối giữa các ứng dụng và thực hiện xử lý dữ liệu thực tế (data proccessing) ở cấp độ phần cứng. Các Kernel Linux ban đầu được tạo ra bởi huyền thoại máy tính người Phần Lan Linus Torvalds vào năm 1991. Android Kernel thường được tùy chỉnh, tối ưu hóa và sửa đổi cho nhiều mục đích khác nhau, chẳng hạn như over-clocking bộ vi xử lý hoặc kéo dài tuổi thọ pin. Custom ROM thường bao gồm một Kernel mới.

M

MIUI ROM
MIUI là một phiên bản custom firmware 2,2 Froyo, của một nhóm lập trình người Trung Quốc, và nó đã gây nên một cú shock mạnh trong cộng đồng Android vào tháng Chín năm 2010. MIUI có những phần tốt nhất của Froyo, giao diện TouchWiz của Samsung và IOS, và biến đổi các yếu tố khác nhau thành một cái gì đó khá độc đáo. Rất nhiều developer đã phát hành phiên bản riêng của họ về MIUI, và có sẵn nhiều ROMS cho nhiều thiết bị khác nhau. Và nó có hẳn một diễn đàn riêng về MIUI trên trang chủ của nhóm.

N

NANDroid & NANDroid Backup.
NANDroid sẽ cho phép bất cứ ai có quyền root thực hiện sao lưu hoàn toàn hệ thống. Nó cho phép bạn tạo ra một bản sao lưu của tất cả thông tin trên điện thoại của bạn, và nó có thể được phục hồi sau này bất cứ khi nào bạn muốn. NANDroid Backup thường được thực hiện trước khi flash ROM mới, trong trường hợp có bất cứ điều gì sai, hoặc nếu bạn muốn quay trở lại thiết lập trước đó của bạn. NANDroid Backup được thực hiện trên chế độ Recovery, thường với ClockworkMod Recovery .

O

Odexed
Xem deodexed .

R

Radio
Đây không phải là đài phát thanh bạn vẫn nghe trên sóng FM. Đây là Radio trên điện thoại của bạn để xử lý việc truyền thông tin, Radio có thể gửi và nhận được giọng nói và dữ liệu. Flash (cài đặt) một Radio mới có thể cải thiện chất lượng cuộc gọi của bạn, và mang lại lợi ích khác. Một Radio được cài đặt thông qua chế độ Recovery, cũng giống như một ROM Android đầy đủ khác.
Radio Interface Layer (RIL)
Android cung cấp một giao diện vô tuyến (RIL) giữa các dịch vụ điện thoại Android và Radio của phần cứng. Nhà phát triển và những người đam mê thưởng không hài lòng với mọi thứ của Android, và một số trong số họ đã sửa đổi các RIL để làm cho nó tốt hơn.

RC1, RC2 vv
Khi nói đến Android ROM, RC là viết tắt của từ Release Candidate . Đó là những phiên bản ROM thử nghiệm cuối cùng trước khi đưa ra chính thức, nó cũng được coi là bản Rom beta.

Recovery Mode
Như đã giải thích theo ClockworkMod , các chế độ Recovery là một menu mà bạn có thể khởi động vào cho phép bạn thực hiện sao lưu toàn bộ điện thoại của bạn ( Nandroid Backup), cài đặt Custom ROM và nhiều hơn nữa. ClockworkMod là một Recovery Mode rất phổ biến hiện nay , và bạn có thể có được nó thông qua ứng dụng quản lý ROM dưới đây.

ROM Manager
ROM Manager là một ứng dụng vô cùng phổ biến cho người dùng root, và nó cho phép bạn cài đặt ClockworkMod Recovery, cài đặt ROM từ thẻ SD của bạn, thực hiện sao lưu và thậm chí tải ROM mới..
Root
Nói một cách dễ hiểu thì “Root” có nghĩa là bạn sẽ được điều khiển hoàn toàn và chủ động những gì có trong chiếc điện thoại của bạn và những gì mà nhà cung cấp đã ẩn nó đi. Khi bạn “Root”, bạn chính thức là người chủ và kiểm soát hoàn toàn chiếc máy điện thoại của bạn. Các bạn đọc thêm bài viết về Root của mình ở trên.

S

S-OFF
Trên Desire HTC và một số điện thoại Android HTC khác, HTC đã thực hiện một hình thức an ninh. "Nó được gọi là" @ secuflag , và nó theo dõi điện thoại của bạn đã flash NAND hoặc mở khóa chưa. S-ON (bảo mật mở) chế độ sẽ đọc và khóa phân vùng /system và /recovery của bạn lại, ngăn chặn bạn thực hiện những hành vi root Android.
Bạn có thể vô hiệu hóa các biện pháp an ninh này với S-OFF, mặc dù bạn có nguy cơ bị brick điện thoại.

SetCPU
Đây là một ứng dụng phổ biến cho việc ép xung bộ vi xử lý của điện thoại, làm cho nó nhanh hơn hoặc chậm hơn. Nó có thể đòi hỏi một Kernel đặc biệt để làm việc.

SuperUser
Android là một hệ điều hành dựa trên Linux, và trong Linux, có một thứ gọi là quyền root . Khi bạn root điện thoại Android của bạn, bạn sẽ có quyền root. Những superuser hay những người có quyền root là người chiếm vị trí admin của máy, và họ có quyền sửa đổi bất cứ thứ gì trên chiếc điện thoại của họ. SuperUser cũng là tên của một ứng dụng, cho phép bạn cấp hoặc từ chối quyền root đối các ứng dụng khác.

T

Terminal và Terminal Emulator
Terminal dịch ra tiếng Việt nghĩa là thiết bị đầu cuối. Nó là một chương trình dùng để điều khiển mọi hoạt động của máy tính bằng dòng lệnh. Nếu ai đã từng sử dụng hệ điều hành Windows của Microsoft sẽ thấy Terminal na ná như Command Prompt (gọi tắt là cmd) hay cũng giống như một môi trường DOS thu nhỏ. Và nó chủ yếu là hữu ích cho các lập trình viên và cho những người có quyền root. Ví dụ, gõ dòng lệnh sau trong Terminal Emulator khi a2sd được cài đặt sẽ chuyển Dalvik cache vào thẻ SD:
su (cho ứng dụng superuser có quyền truy cập)
a2sd cachesd (di chuyển Dalvik cache vào thẻ SD)

Titan Backup
Titan Backup là công cụ sao lưu tốt nhất cho người dùng root, vì nó cho phép bạn sao lưu tất cả các ứng dụng của bạn cũng như dữ liệu của nó.

Z

Zipaligned
Zipalign là một tiện ích tối ưu hóa một ứng dụng Android (APK.) được đóng gói. Nó cho phép Android tương tác với ứng dụng hiệu quả hơn, và khi làm như vậy, nó có khả năng để làm cho các ứng dụng và toàn bộ hệ thống Android nhanh hơn nhiều. Ứng dụng Zipaligned hoạt động nhanh hơn, và sử dụng ít bộ nhớ RAM.

APS Technology
Bạn đang dùng LauncherPro gì, standard hay Plus? Tốt nhất là bạn post màn hình Home sau khi ấn nút Menu của bạn cho mình xem được không, có một số bản Rom khi cài LaucherPro thì nút Preference sẽ nằm chung với nút Setting. Bạn thử click vào Setting xem.
Bạn apstech cho hỏi SS Galaxy SL bán chính thức tại VN có Root được không? Cám ơn bạn trước!
roselove09
ĐẠI BÀNG
13 năm
thaks nhé hay quá.mình dùng cũng nhìu rùi nhưng vẫn có cai pai tham khảo
Chào bạn hungdunghcmc! Samsung Galaxy Gl I9003 hiện đã root được bằng ứng dụng "Super One click" được rồi. Sáng mai mình sẽ viết bài hướng dẫn bạn cụ thể sau nhé.
Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cách root Samsung Galaxy SL.

Những thứ cần chuẩn bị trước:

1. Samsung Kies (bạn download trên trang chủ của samsung)
2. Driver cho Samsung galaxy SL (cái này chỉ cần cài Samsung Kies và kết nối với điện thoại với PC, chương trình sẽ tự động cài driver cho bạn)
3. Ứng dụng SuperOneClick. Bạn có thể download theo file đính kèm bên dưới.

Các bước tiến hành:

B1: Cài đặt Samsung Kies
B2: kết nối điện thoại với PC, bật chương trình Kies lên để nó tự động cài đặt Driver cho điện thoại.
B3: Vào mục Setting ----> Wireless & Networks ---->USB setting----> chọn Ask On Connection

B4: Bật chế độ USB Debugging lên trong Setting ----> Application ---->Development

B5: Vẫn giữ nguyên cable đấy và chạy SuperOneClick trên PC. Sau khi khởi động chương trình xong nhấn vào tab Root.

Công việc của bạn giờ chỉ là ngồi đợi cho chương trình tự root. Bạn có thể kiểm tra điện thoại của mình đã root được hay chưa theo cách sau:

B1: Bạn lên Market download ứng dụng Terminal Emulator. Cài đặt xong và bật ứng dụng lên.
B2: Lúc này bạn sẽ thấy một cửa sổ màu xanh. Bạn gõ câu lệnh sau: "su".

B3: Nếu sau khi gõ xong câu lệnh màn hình hiện lên dấu "#" thì có nghĩa là bạn đã cài đặt thành công. Còn nếu không, chương trình sẽ báo "permision deny".

Vậy là mình đã giới thiệu xong cách root cho dòng máy Samsung Galaxy SL. Nếu bạn nào còn chưa rõ ở đâu thì có thể hỏi mình. Chúc các bạn thành công!

APS Technology
SuperOneClickv1.9.1-ShortFuse.zip
anh ơi cho em hỏi cách umroot máy i9003 thì làm ntn vậy anh hjhjhj
Xin hỏi bạn là bạn đã root máy của bạn bằng phần mềm root nào, Super Oneclick hay One Click. Nếu bạn root bằng 2 ứng dụng này thì chúng đều có chức năng unroot. Bạn để ý là sẽ thấy.
SPOC có dùng được cho các loại máy khác ko bạn cụ thể là optimus black yk'

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019