Mojave quá chậm và hao pin

TienD92
27/9/2018 12:24Phản hồi: 50
Máy em macbook pro 2014 high sierra chay phè phè mà up lên mojave đúng là sai lầm. Sleep mode mà vẫn hao pin như thường. Chua up thì pin xài 4-5 tiếng. H chỉ còn dc 1-2 tiếng.
Máy lag kinh khủng
Có ai bị nữa khong a
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HNC001
TÍCH CỰC
6 năm
Mình nghĩ bạn nên clean install. Kinh nghiệm là làm vậy ít lỗi hơn upgrade thẳng.
TienD92
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HNC001 E coi tren apple forum thi thay rat nhieu nguoi cung bi y chang. Haiz. Gio xuong high sierra cung khó chac phải đơi bản update
qloved
CAO CẤP
6 năm
chắc có xung đột gì rồi, bạn check trong activity monitor xem có vấn đề gì không
tuan19955
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cũng bị vậy. Mới xuống high serria xong. Ổn định hơn hẳn
Newbieson
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuan19955 Cứ update lên Mojave bạn ạ
Newbieson
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuan19955 Bác cứ update lên Mojave, nếu xảy ra vấn đề hao pin thì làm như hướng dẫn của em bên dưới
Mình chạy từ bản beta mojave mà. Ngon mượt hơn high sierra nhiều
xtruongiu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy mình rút sạc lúc 7:30 tới 21:00, đi ngoài đường cả ngày, pin vẫn còn 100%. Trước đó ở High Sierra thì sau khi rút sạc khoảng 1-2 tiếng là mất khoảng 2-5% pin.

Tuy nhiên là đang bị tình trạng không cắm sạc nhưng icon pin vẫn đang hiển thị là charging.
Screen Shot 2018-09-27 at 9.14.19 PM.jpg
dr.nvl
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chắc không phải do mojave đâu bạn ơi. Máy mình MBP2015, khi lên mojave sử dụng từ 6:00am đến 10:30am, gập lại đến 19:00pm thì còn 61%. Tổng thời lượng sử dụng hầu như vẫn như phiên bản cũ thôi.
Atomics
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thấy sử dụng bình thường mà bạn
mình từ seria lên thẳng mojave thấy ngon hơn quá nhiều luôn.
cũng pro 2014 như thớt
vtnsc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy mình late 2013 đây, gập máy sleep không hao % nào luôn, trước sleep sao, mở ra y chang vậy, không hao 1% nào luôn nè 😃
bolovely99
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vtnsc Sleep có cần tắt hết app đang chạy ko bạn, mbp 2017 của mình sleep hao pin lắm.
cabasa1133
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bolovely99 mình cũng vậy 2013, từ lúc lên moja đến h, sleep không tốn pin luôn, chỉ bị mõi caí gõ tiếng việt lâu lâu lỗi, ức chế vl
vtnsc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cabasa1133 Lỗi thế nào? mình dùng bộ gõ của mac OS luôn. không thấy lỗi.
vtnsc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bolovely99 Không tắt gì hết, chỉ cần gập máy lại thôi bạn 😃
Newbieson
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bolovely99 Bác làm theo hướng dẫn của em nhé
kimho11222
ĐẠI BÀNG
6 năm
reset smc va pram xem sao bạn
TienD92
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kimho11222 E vua reset sms va pram thì thấy có vẻ ok nhanh mượt hơn a. ĐỂ coi xem pin the nao à. Truoc day vent chạy suốt, máy nóng kinh
thấy anh em ai cũng nói hao pin khi sleep và dùng với bản Ós mới nhỉ, mình dùng ko quan tâm pin lắm, cứ đi đâu có chỗ sạc là cắm, nhiều khi lười mang sạc vì nặng mới ko, mình dùng mac gray 2k7 13".
@thaido_design con pro 17 của mình giờ dùng được 2 tiềng hết pin từ khi cập nhật mojave
Newbieson
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BugBi Bác làm theo hướng dẫn của em nhé
ductuan1980
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình gập máy lại mà sao quạt vẫn chạy vậy.
TienD92
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình vua thử. Truoc khi gập sleep máy còn 81%. 40 phút sau quay lại còn có 75%.
black_pearl
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình xài macbook pro 2016 non touch lên mojave theo hình thức update cũng gặp tình trang hao pin khi sleep còn xài thì cũng bị tụt pin rất nhanh! Đã thử làm các cách ở trên mà ko thấy ăn thua!
@black_pearl Với kinh nghiệm của mình từ lần lên High Sierra và cũng có thể chỉ đúng với trường hợp của mình thôi nhé là bạn đừng căn chỉnh hay làm bất cứ điều gì hay cách gì như các bạn khác chia sẻ, sau khoảng 3 ngày, máy của bạn sẽ được tối ưu lại hay sao ấy nên sau 3 ngày máy trở lại là em nó và thậm chí còn cảm giác ngon lành hơn xưa nữa 😁
black_pearl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@smartphone261 Mình đang nghĩ hệ thống đang tối ưu lại các file cho nó phù hợp với hệ điều hành mới!
@black_pearl Mình không dám chắc có phải hay không vì cũng chưa tìm thấy tài liệu nào của Apple xác nhận về điều này 😁 Tuy nhiên, kinh nghiệm của mình thì thấy thế. Ps: Mình sẽ chưa update vội mà chờ khoảng sau 03 tháng nữa, bởi kinh nghiệm chỉ ra từ High Sierra là mới ra còn có nhiều bug chưa thể fix và mình thì hướng đến mac os vì cần 1 cỗ máy ổn định và bền bỉ cho quá trình sử dụng nên không muốn trở thành chuột bạch :D
TienD92
ĐẠI BÀNG
6 năm
@black_pearl Mình tắt chế độ power nap di la lai ok roi. Ko van de gi het. Ban thu xem
Newbieson
ĐẠI BÀNG
5 năm
@black_pearl Bác làm theo hướng dẫn của em bên dưới nhé
em thì lại không gặp các lỗi như bác, chỉ hơi nóng thôi, macbook pro 15 2014 max options
TienD92
ĐẠI BÀNG
6 năm
Quá mệt mỏi với Apple em đã clean install mojave. Giờ thì ngon lắm chạy vù vù
Newbieson
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TienD92 Đây là lỗi có quá nhiều máy bị luôn. Chắc do update qua appstore. Tôi cũng update con macbook pro mid2014 lên mojave thì bị pin tụt khi gập máy ở chế độ sleep mode. Trung bình qua đêm mất 20%-30% pin. Các phiên bản macos trước cũng update thẳng, thì không bị lỗi này. May là đã sửa được lỗi này. Gập máy qua đêm vẫn nguyên 100% pin. Nói chung, ae nên update lên Mojave, dùng darkmode sướng
jaytran259
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TienD92 bác xài mac đời nào thế ah??? có phải lên mojave xong là máy bị chậm hản k ???
@jaytran259 em lên mojave thấy mát chạy mượt hơn tí mà bác
caoranhma
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tôi đoán là mới lên thì có phần mềm cũ không tương thích làm hao pin thôi...tôi lúc mới lên cũng bị nhưng sau tắt app smcfancontrol đi là lại bt, chắc do mình để sleep rồi nhưng quạt bên trong vẫn chạy gây hao pin
Đang thất vọng quá, gập máy qua đêm nó ngốn 30% pin. Làm theo hướng dẫn của các bác mà không thấy ổn. AE nào dò đường chưa?
Newbieson
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vietanh19583 Bác làm thế này đảm bảo khắc phục được 100% nhé:
Mở ứng dụng "Terminal" và đánh dòng lệnh:

pmset -g
(lệnh này mở cài đặt chi tiết quản lý năng lượng)

Sau đó, để thay đổi các thông số, thì đánh các dòng lệnh sau, từng cái một (nhập passworw hệ thống khi được yêu cầu):

sudo pmset -a hibernatemode 25
sudo pmset -a standby 1
sudo pmset -a standbydelaylow 60
sudo pmset -a standbydelayhigh 60

Kết quả là: bạn có sleep máy cả ngày cũng ko hao tí % pin nào
@Newbieson Hay, lên để anh em thấy
TienD92
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Newbieson Thank you bac. Fix 100%
@Newbieson Bác giải thik giúp e lệnh trên là ntn nhỉ 😁
tks,
camaros
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Newbieson câu lệnh để quay về như cũ thì như nào hả bạn?
xtruongiu
ĐẠI BÀNG
5 năm
gập máy từ 8h tối thứ 6 tới 6h chiều CN, pin còn 55%.
Newbieson
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xtruongiu Bác làm theo hướng dẫn ở trên nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019