MolecuLight: thiết bị cầm tay dùng để đánh giá vết thương tại chỗ

Hassler
19/12/2017 8:35Phản hồi: 15
MolecuLight: thiết bị cầm tay dùng để đánh giá vết thương tại chỗ
MolecuLight i:X, một thiết bị được sử dụng để đánh giá nhanh vết thương đã đạt tiêu chuẩn CE của châu Âu để bán ra thị trường. Thiết bị này được coi là một giải pháp nhanh gọn và chính xác với các bác sỹ khi muốn kiểm tra mức nhiễm khuẩn của vết thương thông qua cách hiển thị vi khuẩn khi soi đèn huỳnh quang mà không cần đến chất cản quang.
Vào thời điểm hiện tại việc đánh giá vết thương thường chỉ bằng mắt thường, vì vậy bác sỹ sẽ không thể biết được mức độ vi khuẩn chính xác là bao nhiêu. Thường thì họ sẽ dùng tăm bông hoặc gạc để thấm vào vết thương rồi đem đi xét nhiệm xem có bị nhiễm khuẩn không, tuy nhiên cách làm này cũng có thể đúng mà cũng có thể sai vì khá nhiều vết thương có chỗ này ít bị nhiễm khuẩn hơn chỗ khác.
Chính vì vậy MolecuLight i:X ra đời, cách sử dụng là bác sỹ sẽ chiếu lên vết thương bằng ánh sáng nền đặc biệt của thiết bị trong phòng tối, trong khi các hình ảnh khác sẽ được chụp trong điều kiện ánh sáng bình thường. Sau đó thiết bị sẽ hiển thị đường rìa ngoài của vết thương và cũng tự động thể hiện diện tích của vết thương. Cuối cùng, thiết bị sẽ gợi ý nơi nào mật độ vi khuẩn nhiều nhất để lấy mẫu.

Dưới đây là video promo của sản phẩm, mời các bạn xem:

Tham khảo MolecuLight, Medgadget
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Với ánh sáng phòng mổ tại Việt Nam một bác sĩ có thể cắt cái chân lành của bệnh nhân thì khi dùng máy này để chụp trong phòng tối cho bệnh nhân nữ bị thương ngón tay út rất dể bị chụp nhầm vết thương ở giữa hai ngón chân cái lắm!
@ptp49 Bác nói làm đội bác sỹ tủi thân quá ạ
@ptp49 "vết thương ở giữa hai ngón chân cái lắm" : Đề nghị bạn mô tả rõ ràng và chi tiết hơn :p:p😁:D
@adagioleonard chắc là vết rách khá sâu :D
@kixx Có vẻ Vết rách khá sâu và khó lành hẳn vì thấy thường bị rỉ máu.
@ptp49 Mô Tả Bằng Hình Cho Dễ Hiểu 😁
CHONG CAY CHUOI8.jpg
qtgalaxy
TÍCH CỰC
6 năm
Nên có trong túi áo công tác của mấy bác chuyên Ngoại/ Chấn thuương 😁
bigbangn91
TÍCH CỰC
6 năm
Theo như bài viết thì nó chỉ giúp khoanh vùng có nhiều vi khuẩn nhất để bác sĩ lấy mẫu đi xét nghiệm. Và theo như video thì cái vùng đó là viền của vết thương, có đúng ko? Thế có ai quan tâm cách máy hoạt động ko?
Molecu cái tên nói lên tất cả 😁
datledo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phải công nhận máy móc càng ngày càng hiện đại nhưng vai trò của Bác sĩ là ko thể nào thay thế được. Nếu các bác có người nhà là bác sĩ chuyên khoa (đặc biệt là người có tay nghề cao sẽ hiểu rõ điều này). Có thứ gọi là nhạy cảm lâm sàng thì khó có máy nào học được.
@datledo giờ thấy toàn bác sĩ "google" phán như thật ko àh 😁 :D Sợ lắm Ahihi
@datledo 'nhạy cảm lâm sàn ' ,mình thích dùng từ kinh nghiệm 😃
@datledo trông ai quen quen, hóa ra anh Đạt nhà mình 😁
datledo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Không Giới Hạn Anh em đi chỗ nào cũng gặp mặt nhau :3333

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM