Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

MoMo và Timo khác nhau ra sao và bạn có nên dùng cả hai?

Duy Luân
14/11/2017 23:11Phản hồi: 260
MoMo và Timo khác nhau ra sao và bạn có nên dùng cả hai?
Mình hay nhận được câu hỏi này khi nói về một trong hai dịch vụ tài chính TimoMoMo, một phần vì tên hơi giống nhau, phần khác vì Timo cũng định vị mình như một giải pháp tài chính online nên nhiều bạn thường nghĩ rằng hai thứ này giống nhau. Nhưng không, Timo và MoMo rất khác, khác từ bản chất. Timo là một ngân hàng đúng nghĩa, có điều họ không mở nhiều chi nhánh mà thôi. Trong khi đó, MoMo lại là một ví điện tử để giúp bạn thanh toán nhiều dịch vụ khác nhau hoặc sử dụng khi đi mua hàng mà không cần thẻ và tiền mặt.

Nói trước về Timo, vì họ là một ngân hàng nên họ sẽ có chức năng phát hành tài khoản và thẻ cho bạn. Thẻ Timo cũng là một loại thẻ ATM, cũng nằm trong hệ thống cổng thanh toán liên ngân hàng NAPAS, và cũng có thể dùng để rút tiền mặt hay cà thẻ thanh toán ở các địa điểm hỗ trợ y như chiếc thẻ của Vietcombank, Vietinbank, Agribank, Techcombank... mà bạn đang sử dụng. Mình biết có một số công ty đã bắt đầu chuyển lương cho nhân viên thẳng vào tài khoản Timo nữa kìa.

Với Timo, bạn có thể nạp tiền mặt vào ở ngay cây CDM / ATM của Timo hoặc thông qua ngân hàng VPBank, bạn cũng có gửi tiền tiết kiệm vào trong đó và hưởng lãi suất, mở thêm thẻ tín dụng Mastercard nếu cần... Điểm mình thích ở Timo đó là bạn có thể rút tiền ở bất kì cây ATM nào trong nằm trong hệ thống NAPAS mà không bị tốn phí. Bạn cũng được miễn phí cho việc nhận các thông báo biến động tài khoản, miễn phí luôn cả Internet Banking, nói chung là cái gì cũng miễn phí.

Trong khi đó, MoMo lại là một dịch vụ ví điện tử hay ví tiền di động, không phải là ngân hàng. Và như cái tên đã gợi ý, vì là ví tiền nên bạn có thể dùng nó để thanh toán cho các giao dịch của mình, từ việc mua ly cà phê ở tiệm The Coffee House, mua vé xem phim ở rạp Galaxy hay BHD, mua vé xe từ VeXeRe, mua mã thẻ cào điện thoại cho đến nạp tiền điện, nước, Internet hay đóng các khoản vay tài chính.

Danh sách các dịch vụ mà MoMo có hỗ trợ thanh toán:

· Đóng khoản vay Tài chính Prudential Finance, Home Credit, FE Credit, Doctor Dong.

· Mua mã thẻ các mạng di động Mobifone, Vinaphone, Viettel, Gmobile, Vietnamobile

· Mua mã thẻ các dịch vụ: Diệt Virus Kaspersky, BKAV, ...

· Nạp tiền điện thoại trả trước của tất cả nhà mạng

· Mua vé máy bay Jetstar, VietJet Air (toàn quốc)…
Ủa vậy những thứ này có mua bằng Timo được không? Được, hoàn toàn bình thường, tuy nhiên bạn sẽ cần chiếc thẻ của mình để cà ở cửa hàng vật lý hoặc nhập số thẻ khi thanh toán online. Trong khi đó, nếu bạn ra tiệm The Coffee House mà không mang cả thẻ lẫn tiền mặt, bạn vẫn có thể dùng MoMo để trả tiền như bình thường. Khi ấy nhân viên thu ngân sẽ scan một mã QR trên điện thoại và tiền sẽ được trừ vào tài khoản MoMo, đơn giản vậy thôi. Tương tự khi đi mua vé xem phim ở rạp, quét QR phát là có vé, dẫn gấu đi chơi với 100.000 đồng trong túi là hoàn toàn khả thi.

MoMo cũng thường hay có chiết khấu giúp bạn nạp tiền điện thoại rẻ hơn, và đây cũng là một trong những lý do mình thường sử dụng MoMo nhất. Lúc mua hàng từ Tiki hoặc đặt đồ ăn trên DeliveryNow, mình cũng dùng MoMo để thanh toán cho lẹ, khỏi mất công nhập thẻ vào những dịch vụ này (cũng đồng thời tăng cường tính an toàn và bảo mật, tránh lộ thông tin thẻ cho các bên thứ ba).

Quảng cáo

Rút gọn lại: mục đích chính mà MoMo sinh ra là để bạn không cần cầm theo thẻ và tiền mặt lỉnh kỉnh khi bước ra khỏi nhà, và bạn cũng không cần phải nhớ số thẻ khi thanh toán online vì MoMo cho phép bạn link sẵn với tài khoản ngân hàng của mình. Có thể ở thời điểm này giấc mơ thoát khỏi tiền mặt vẫn chưa thể biến thành hiện thực, nhưng với những gì mà MoMo đang làm, cộng thêm sự phát triển của các ví điện tử khác như ZaloPay, AirPay... chúng ta có quyền mơ về một xã hội thanh toán thông minh và tiện lợi hơn trong tương lai.

Trong khi đó, Timo là ngân hàng, và vẫn sẽ có những trường hợp bạn cần dùng Timo, chẳng hạn như khi đi tới những địa điểm chỉ cho cà thẻ truyền thống hay khi cần rút tiền mặt. Timo và MoMo vẫn sẽ tồn tại song song nhau, và hiện mình vẫn đang dùng cả hai.

Mời xem thêm: Làm sao để bớt xài tiền mặt ở Việt Nam?
260 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hiện tại đang dùng cả 2, thấy cũng khá tiện lợi 😃
Thằng timo mà dùng được với samsung pay thì còn tiện hơn nữa.
Momo bất tiện ở chỗ là nó ko cho liên kết với 2 ngân hàng cùng 1 lúc (do mình dùng 2 thẻ atm)
@qtm07 có, nhưng bạn phải đăng ký thêm, và đóng phí 11k/tháng (trong app có, chỗ security & alerts)
Nokiaa3250
ĐẠI BÀNG
6 năm
@shinkt Momo cho liên kết 2 ngân hàng cùng 1 lúc nha bạn. Mình đang xài đây 1 cái là VCB con cái kia là Sacombank, hoạt động song song nhau dc.
@shinkt tiền 1 thẻ tao xài mãi còn chưa thấy hết @@
@Nokiaa3250 sacom thì dc, nhưng các NH còn lại thì ko, bấm vào nó báo lỗi, chỉ có sacom là ko có hiện mờ mờ thôi, chả hiểu sao nữa
Momo mình liên kết với thẻ Sacombank mà không được..thẻ đăng ký hết các dịch vụ luôn rồi
@cuibap20 mình vẫn thanh toán online bình thường mà..liên kết thử với ứng dụng khác thì được..hủy liên kết rồi liên kết lại với momo cũng không được
@uochuý1489Quốc Huy Đăng ký timo tại đây: https://goo.gl/k3jEYZ
nhận thẻ xong inbox để được tặng 50k😃
ducminh_1012
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy Bác xài thẻ ATM mới được. Bữa mình xài debit nó không cho.
ジャバオ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy Mình cũng đang dùng Sacombank nên bị vài lần lỗi, xoá app momo rồi.
Sài momo. Và thấy cũng tiện nhiều thứ. Cái lia thì chua sài lần nào
lehman1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Timkelvin Co viviet cua postbank cung ok, sau nay nhan luong huu dc
duyat
TÍCH CỰC
6 năm
Đang dùng momo, lúc mua hàng trên Tiki đáng nhẻ dc giảm hẳn 200k, nhưng ko biết để mất, tiếc hùi hụi
Xài Timo từ những ngày đầu. Giờ thì nhiều khi app bị đơ ra, load hoài không vô. Cuối tuần thì mặc định là cây CDM để bảng “máy hư” (hư thật hay không thì chả biết). Còn nếu nạp vô cây CDM của VPBank thì chỉ có nước đi vào giờ hành chính vì VPBank toàn đặt cây CDM trong chi nhánh. Tối tối cửa đóng kín mít.
@Mr Special One Chuyển từ VCB qua thì là quy định của bên VCB rồi
@phongdinh89 Mình chuyển sang TPBank vài tháng nay rồi. Gần như lần nào vô cũng đều gủi tiền được hết. CDM LiveBank lại ở ngoài chi nhánh. Rất tiện lợi
Gif
TÍCH CỰC
6 năm
@Mr Special One Ck qua thẻ tối đa 30tr, ck qua tk tối đa 100tr
@HMSaigon Mình cũng chuyển từ Timo sang TPBank. . Mấy cây CDM của Timo cũng hay bị đầy tiền. Nên nhiều lúc nạp tiền vào cũng bất tiện
quá nhìêu app thanh toán
nên thông nhất nhất lại đi cho dễ quản lí
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@dương liệt Tổ chức nào sẽ làm trung gian để thống nhất giang sơn? Giờ cái nào được hỗ trợ nhiều nhất, quanh mình hay xài nhất, thì dùng cái đó chứ đợi thống nhất hơi lâu
PhoenixThuan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dương liệt có nhiều mới có cạnh tranh, có lợi cho khách hàng, tự dưng kêu thống nhất lại o_O
Momo mình dùng đa số để mua thẻ cào, với xài các mã quà tặng để mua vé CGV hoặc thanh toán bên Tiki =))
kenpham
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mrsugarvn bạn chuẩn luôn. Mình dùng visa mua thẻ cào ở tiki 2 lần đều bị lộ thông tin thẻ.
quyendt2612
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kenpham sao bạn biết là bị lộ thông tin thẻ vậy?
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@quyendt2612 Hóng
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết hay. Sẵn tiện làm thêm 1 bài giới thiệu về thẻ VISA hay MASTER của TIMO để mọi người biết chi phí sử dụng, nhất là phí khi thanh toán và rút $ khi đi du lịch nước ngoài thế nào thì sẽ hay hơn và sẽ nhiều người ủng hộ dịch vụ này hơn trong tương lai. Nếu có so sánh giữa TIMO với các NH khác thì sẽ là hay nhất
@HaLeDa Tỉ giá tính theo 2 tổ chức visa và mastercard của thẻ credit đó bạn. Ko phải của NH nhà nước.
mcnguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HaLeDa Hôm mình hỏi thì thấy bạn tư vấn nói phí chuyể đổi ngoại tệ là 3.5% cơ mà? Mà tỷ giá thẻ debit với credit khác nhau là đúng rồi. Debit luôn bị tính tỷ giá cao hơn
HaLeDa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mcnguyen Cái bài này từ hơn 1 năm trước rồi bác 😔
Timo đã dừng 0% phí chuyển đổi ngoại tệ lâu rồi.
Momo là thanh toán nhanh gọn lẹ nhất, nhưng chỉ link với 1 ngân hàng.
Timo thì rút tiền không bị tính phí, free nhiều dịch vụ.
anhtiencu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếuu đã có tài khoản vpbank hoặc giao dịch fe thì ko mở được timo nữa ai biết có. Cách nào mở ko ạ 😔
anhtiencu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lan1105 E cám ơn ạ e còn ko biết mình mở thẻ vpbank lúc nào nữa ấy @@
anhtiencu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân E còn ko biết em mở tkhoan vp bank lúc nào cơ ạ
lan1105
ĐẠI BÀNG
6 năm
@qk7 làm chưa mà bit không cho, phán như thánh.
mình ra vpbank hủy, nó hỏi lý do, kêu bố thích thì hủy thôi,
hơn tháng sau, đăng ký timo trên web, đợi 1 tuần gọi điện lên tổng đài hỏi rồi lấy thẻ
Gif
TÍCH CỰC
6 năm
@lan1105 Làm rồi, hỏi rồi dùm nhỏ em, hẹn lên timo trả lời có vp rồi không cho làm, nhỏ em cắt vp rồi vẫn không làm được.
Lấy thẻ được chưa mà bày đặt phán.
Tự tin thì qua đây cho thông tin nè, làm dùm đi cho thêm tiền cafe.
Toan2495
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dành cho ai đăng kí timo tại đây, sau khi đk online sẽ có người gọi hẹn lấy thẻ, free hoàn toàn, được uống cf free tại chổ lấy thẻ nữa. Chuyển tiền, rút tiền,... đều miễn phí.
Tham gia Timo hoàn toàn miễn phí, giao dịch ngân hàng thông minh, đẳng cấp hơn. Nhận ngay 100K khi mời thêm 1 bạn mở thẻ, 500K khi mời 5 bạn, tiền thưởng không giới hạn!
https://timo.vn/moi-ban-be-timo-1?referredBy=6WA58
M.A.T
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thấy momo nhanh hơn đang gấp nạp tiền dt chỉ cần thao tác 2-4 chạm là xong
@M.A.T Ừ mình cũng thích MoMo ở mấy vụ này.
buitrungtin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@M.A.T timo cũng chỉ cần top-up. nhập code là tiền vào ngay mà, nhanh chứ b.
mrtran1201
ĐẠI BÀNG
6 năm
@M.A.T Cái này bankplus làm còn nhanh hơn, mà hầu như các app nào thanh toán cái này cũng đều nhanh cả rồi
@M.A.T có 2 lần khuyến mãi nạp tiền xong 4 ngày sau chưa có thẻ , d' hiểu nhanh gì
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
Mình thì cần tiền mặt.
Cuối tháng đóng tiền điện nước điện thoại ra Bách Hóa Xanh kế nhà.
😁
Dùng cả 2 và chỉ tiếc là 2 cái này không liên kết được với nhau
Momo trả tiền điện được ở HN các bác nhé, mod Duy Luân cập nhật giúp nhé
Hiện giờ lãnh lương qua thẻ, mà ngân hàng do Giám đốc chỉ định, mún chuyển xài tài khoản mình có sẳn mà ko đc
Giờ mún xài 2 cái này phải chuyển khoản, hay nạp tiền vào tk, mất thêm thời gian

Klq: từ bữa xài sspay, chưa xài đc lần nào, chổ thì lạ lẫm, chổ thì ko bít cách xài, mún hướng dẫn mà ngại ng xếp hàng sau mình, quẹt thẻ cho nhanh lun; mem nào là cho ss mà có tiếng nói, làm ơn nói ss chi thêm tiền quảng bá sspay giúp với
@Uthuong050713 sspay đơn giản lắm nhé. Hầu hết các máy pos bên chỗ cà thẻ đều có 1 kiểu giống nfc, bật sspay dí vào đó nó sẽ hiện ra thanh toán, oánh số tiền vô rồi tt như cà thẻ thôi. Hôm bữa đi shopping, nhân viên cũng ko biết sspay, máy pos cũng dạng cũ rồi. Thế mà dí thử con ss vô tt được liền. Hay ra phết
vviettan
TÍCH CỰC
6 năm
add thẻ timo vào ví momo được thì quá tiện
@vviettan đúng là chưa hỗ trợ VPBank hay Timo 😆 mà phí cũng đáng kể 1,12% tổng tiền nạp + 1.800 đ. Liên kết trực tiếp vào ngân hàng thì không tốn phí vì bạn đã phải chịu phí trả cho internet banking của ngân hàng đó rồi.
@Trung Dt sai rồi nhé...hỗ trợ vpbank nhưng ko hỗ trợ timo...tuy timo cũng được vp quản lí
@kungfu9999 sao lạ vậy nhỉ bác, vậy làm thẻ timo bị hạn chế rồi.
Mình xài airpay vì thường xuyên mua đồ ăn, được giảm giá khá nhiều, lại được free ship 😁, lướt qua momo thấy cũng ko có gì nổi trội hơn.
@Ed Nguyễn mới biết airpay bị thanh toán qua shopee để được giảm giá
Bác Luân cjo hỏi mình thấy thằng timo nó có thông báo biến động free đâu. Báo qua mail là free ùi, cái này ngân hàng nào cg có. Còn báo wua sms thì tính phí.
Còn báo wua app đt thì mình chả biết nó báo ntn. Vì chuyển tiền mấy lần chả thấy nó báo biến động khỉ j cả
@HaLeDa oạch, của mình chả rung khi3 gì cả, hiện notification cũng hẻm thấy lun. chuyển tiền hay nạp vô chả báo khỉ gì.vô coi mới bít
@bestofstrongman bạn đăng nhập web trên máy tính thì trên app điện thoại nó tự log out - nên không nhận được thông báo nữa đâu. Mình cũng bị nên chỉnh nó báo qua email cho tiện, luôn nhận được noti, thêm nữa, cứ 1 tuần là nó tự logout trên phone, cho nên nhiều khi cũng k nhận được noti luôn. Mình hỏi bên timo thì ng ta xác nhận là như vậy
@Duy Luân hôm trước mình thấy bác nào đăng lên bị hack thẻ khi đăng ký mã OTP qua email.Mình thấy nhận OTP bằng đt vẫn an toàn hơn.

https://tinhte.vn/threads/lai-bi-mat-15tr-cong-coc-trong-the-tin-dung-shinhan-uc-k-chiu-dc.3061643/#post-55744217
@sonha28 Dùng OTP tạo từ thiết bị token của bạn là an toàn nhất haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019