Mong đợi gì từ Apple, Samsung, Sony, LG, HTC, Xiaomi trong năm nay?

Duy Luân
31/12/2017 23:34Phản hồi: 194
Mong đợi gì từ Apple, Samsung, Sony, LG, HTC, Xiaomi trong năm nay?
Năm mới đã đến, và cũng như mọi khi, chúng ta lại bắt đầu hóng xem những tên tuổi lớn sẽ ra mắt cái gì trong năm 2018. Apple liệu có làm chúng ta bất ngờ với iPhone X đời mới và những mấy tầm thấp hơn? Samsung sẽ làm gì để Galaxy S9 và Note 9 thật sự đáng tiền so với S8 / Note 8? LG G7 sẽ làm thế nào để cạnh tranh lại các đối thủ trong khi Xiaomi thì đang vươn lên mạnh mẽ và Sony chuẩn bị đổi mới thiết kế cho những chiếc điện thoại của mình?

Apple

Lại là Apple, cái tên bị mang ra bàn tán chắc phải nhiều nhất trong thế giới công nghệ. Năm ngoái Apple đã có iPhone X, sản phẩm đổi mới rất mạnh mẽ về thiết kế cũng như cách sử dụng iPhone. Trong năm 2018 này, có lẽ Apple sẽ không làm mới iPhone X như cách mà chiếc máy này xuất hiện năm ngoái, thay vào đó Apple sẽ tập trung cải thiện những khuyết điểm hiện tại, nâng cấp chip xử lý cho máy và tích cực hơn trong việc bán hàng. Hi vọng chúng ta sẽ có một hệ thống Face ID an toàn hơn, nhận diện nhanh hơn nữa, và một chiếc iPhone XI hay Xs gì đó với pin trâu hơn để có thể đọ lại dòng Plus của chính Apple.

Số phận những chiếc iPhone với thiết kế cũ như iPhone 8 và 8 Plus sẽ ra sao? Đây sẽ là điều thú vị nhất mà chúng ta có thể mong đợi từ Apple. Có tin đồn hãng đang làm thêm 2 chiếc máy giá thấp hơn iPhone X, lần này sẽ có màn hình viền mỏng, thiết kế mới và có khả năng sở hữu luôn Face ID. Thật ra cũng đúng thôi, thiết kế của dòng 8 đã quá cũ kĩ rồi, Apple cần một thứ tươi mới hơn để có thể cạnh tranh lại những đối thủ Android vốn đang phổ cập xu hướng viền mỏng xuống các máy tầm trung thậm chí là giá rẻ. Năm 2018 sẽ là cuộc chiến của loại điện thoại này!

Apple còn có cả iPad. Năm ngoái Apple đã ra mắt chiếc iPad Pro 10.5 với kích thước màn hình hoàn toàn mới, năm nay hãng có lẽ sẽ tiếp tục update cấu hình cho dòng này chứ không có thay đổi nào đáng kể về thiết kế. Nếu có thay đổi thì đó sẽ là chiếc iPad Pro 12.9 vì đã 2 năm rồi nó chưa được làm mới ngoại hình (chip, màn hình thì đã được nâng cấp trong năm 2017). Với mình iPad Pro 12.9 rất tuyệt vì mình được thưởng thức nội dung trên màn hình to trong khi vẫn vô cùng linh hoạt, dễ cầm đi đây đó. Hóng xem năm nay iPad Pro 12.9 có viền mỏng hay không.

Ngoài ra còn có Mac Mini. Chiếc máy tính bé tẹo này đã 3 năm rồi chưa được làm mới, giờ là lúc hợp lý để Apple nâng cấp cấu hình, bổ sung cổng USB-C cũng như biến thiết bị này thành một trung tâm giải trí tại gia. Năm 2018 cũng hóng chiếc loa HomePod mà Apple đã trễ hẹn.

Samsung

Samsung có 2 sản phẩm chủ chốt trong năm nay, đó là Galaxy S9 và Galaxy Note 9. S9 được cho là sẽ tiếp nối thiết kế của S8 nhưng được làm cho tốt hơn, đặc biệt là cảm biến vân tay sẽ được bố trí hợp lý trở lại. Note 9 có lẽ sẽ đáng quan tâm vì nó được cho là sẽ mang cảm biến vân tay tích hợp thẳng vào trong màn hình, đó là cách mà Samsung có thể đảm bảo chiếc flagship đắt tiền nhất của họ có lợi thế hơn so với dòng iPhone X của Apple. Công nghệ này rất khó sản xuất, nhưng nếu làm được, Samsung sẽ thành công lớn.

Samsung còn có tablet nữa tuy không nổi bật như Galaxy S/Note hay iPad. Dòng Tab S của họ đã đến đời thứ 3, năm 2018 nhiều khả năng Samsung sẽ tiếp tục nâng cấp nó lên đời 4. Cái mình thích ở Tab S đó là nó sử dụng màn hình tỉ lệ 4:3 nên dễ cầm nắm cả chiều ngang và dọc, ngoài ra nó rất mỏng. Nếu bạn thích gõ văn bản hay cần làm việc, Tab S cũng có bàn phím rời cho bạn. Có thể xem Tab S như một đối thủ của iPad Pro cũng không sai.

Về các thiết bị wearable, chiến lược của Samsung năm 2017 ít tích cực hơn so với những năm trước đó nhưng họ vẫn cố gắng làm ra những cái máy ngon, ví dụ Gear S3. Năm 2018, hi vọng S3 sẽ thành S4, và chúng ta sẽ có một cái smartwatch xịn hơn, mỏng hơn và vẫn giữ lại cái vòng xoay điều khiển rất thú vị và thậm chí mang tính biểu tượng cho dòng S. Khả năng chiếc đồng hồ mới của Samsung sẽ tiếp tục dùng hệ điều hành Tizen do chính Samsung phát triển.

Có một mảng Samsung đang làm khá tốt mà lại không nhiều người chú ý: nhà thông minh. Giải pháp nhà thông minh SmartThings của Samsung được hỗ trợ bởi nhiều công ty làm đồ gia dụng, tạo nên một hệ sinh thái không chỉ có Samsung trong đó mà còn có cả những người khác cùng đóng góp. Năm 2018, hi vọng Samsung sẽ tiếp tục thúc đẩy SmartThings bằng những giải pháp tốt hơn, rẻ hơn, dễ mua hơn.

Sony

Quảng cáo

Năm 2018, Sony cho hay họ sẽ làm mới hoàn toàn thiết kế của điện thoại Xperia, và đây là điều đáng mong chờ. Thiết kế của Xperia XZ hiện tại nhận nhiều luồng nhận xét: nhiều người khen vì mạnh mẽ, đơn giản, hoàn thiện tốt, song cũng không ít người chê vì nhìn nhàm chán, không hấp dẫn, bắt mắt. Sony quyết thay đổi điều này trong năm mới bằng một (hoặc vài) chiếc máy sẽ được công bố trong tháng 3. Chưa biết Sony có tiếp tục dùng cái tên XZ hay không, nhưng vẫn rất đáng mong đợi. Sony cũng đã cải thiện thuật toán camera của họ để cho ra ảnh chất lượng hơn, và đương nhiên build vẫn tốt như từ trước tới nay.

Máy ảnh là một mảng chủ chốt mà Sony đang theo đuổi và đẩy mạnh. Năm ngoái họ đã ra mắt RX0, chiếc camera hành trình cao cấp rất ấn tượng với chất lượng ảnh cao và khả năng chống chịu bền bỉ trong các điều kiện khắc nghiệt. Tuy nhiên giá của nó vẫn còn cao, và để cạnh tranh được với GoPro hay các Action Camera khác trên thị trường sẽ rất khó. Năm 2018, mình hi vọng Sony sẽ ra mắt một chiếc RX mới giá dễ chịu hơn, cùng với đó là dòng Sony A6x00 mới, một chiếc mirrorless thật nhỏ gọn với cảm biến Full Frame, và những dòng máy quay đã xây dựng nên tên tuổi Sony. Thế giới giờ đi đâu cũng 4K, nên việc đưa những chiếc máy ảnh, máy quay thành 4K là chuyện mà Sony phải làm.

LG

Ở mảng di động, LG có 2 con chiến mã mà họ sẽ tiếp tục khai thác, có thể chúng ta sẽ sớm thấy chiếc LG G7 và LG V40. G6 năm ngoái khởi động cho xu hướng màn hình viền mỏng một cách rộng rãi, câu hỏi là liệu họ có tiếp tục dùng LCD hay chuyển sang OLED như trên chiếc V30? LG có thói quen hoàn thiện tấm nền của họ sau một thế hệ nên nếu G7 có dùng OLED thậ LG_Gram.jpg t thì mình nghĩ nó sẽ tốt hơn và đẹp hơn so với loại đang dùng trong năm 2017. Câu hỏi là làm sao G7, V40 có thể cạnh tranh với đối thủ sừng sỏ Samsung?​

Với laptop, LG rất tích cực đẩy Gram - dòng laptop mỏng nhẹ bền bỉ - nhất là ở thị trường Việt Nam (thật ra LG đã không còn tự kinh doanh điện thoại ở nước ta, họ để phần đó cho các nhà bán lẻ nếu muốn thì tự xử). Mới đây công ty cũng đã làm mới Gram 2018 bằng chip xịn hơn, vẫn mỏng nhẹ dưới 1kg, pin tối đa lên tới 22.5 tiếng. Quá ấn tượng cho một cái máy.

Quảng cáo

Cũng như Samsung, LG có hệ sinh thái đồ gia dụng thông minh của riêng mình, từ tủ lạnh, máy giặt, TV cho đến robot hút bụi. Năm 2018, LG sẽ tiếp tục đẩy nhanh mảng này vì nó đang là xu hướng của thời đại và hẳn là LG không muốn bị bỏ lại phía sau.

HTC

HTC đang bị đuối về mặt tài chính, nhưng về sản phẩm công ty đã làm ra những chiếc máy rất tốt trong năm 2017 là U11 và U11+. Giờ thì HTC cũng nhảy lên con thuyền viền mỏng, thứ chúng ta có thể mong đợi ở họ trong năm 2018 là một chiếc máy đẹp như U11+ nhưng giá yêu hơn, cấu hình mới hơn, tính năng bóp có gì đó hữu ích hơn. HTC không tập trung vào những thứ hào nhoáng có thể dễ khoe như Samsung và LG, họ làm ra một cái vừa đủ tốt để bạn có thể dùng hằng ngày và có lẽ chiếc U12 sẽ không khác. Có 2 thứ bạn có thể kỳ vọng: camera kép (chắc chắn có, HTC đã thông báo) và nhận diện gương mặt 3D (cái này dự đoán, nhưng xác suất cũng khá cao).

Xiaomi

Xiaomi tham gia vào mọi chỗ trong thế giới công nghệ, nhưng ở đây chúng ta bàn về mấy món đồ hi tech xíu. Điện thoại, sẽ là một năm rất thú vị để thấy Xiaomi Mi Mix 3 và Mi 7 xuất hiện. Mi 7 có lẽ sẽ ra mắt trước, nó sở hữu màn hình viền mỏng với phần camera lõm một cục hơi giống Essential Phone. Mi Mix 3 thì hấp dẫn mình hơn, hi vọng camera sẽ làm ngon hơn so với những gì Mi Mix 2 làm được.

Ngoài ra một thứ mình rất hóng của Xiaomi năm nay đó là chiếc laptop Mi NoteBook sẽ được nâng cấp ra sao. Đây sẽ là năm thứ ba Xiaomi tự làm máy tính, và cũng như mọi khi, chúng ta có thể kỳ vọng một mẫu laptop mỏng nhẹ, đẹp, cấu hình mạnh và quan trọng là giá rất rẻ. Như chiếc Mi NoteBook Pro, nó có màn hình 15.6", Core i7, GeForce MX150, cảm biến vân tay, giá cao nhất cũng chỉ 1100$ mà thôi.

Ồ, đừng quên Mi Band, một trong những chiếc vòng đeo thông minh dễ tiếp cận nhất hiện nay nhờ giá rẻ, dễ dùng, ngoại hình ổn. Mi Band lâu rồi chưa được nâng cấp, hi vọng chúng ta sẽ thấy gì đó mới trong năm 2018.

Bạn hóng gì nhất trong số những món đồ ở trên, hãy comment vào bài viết này nhé.
194 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mong mỗi hãng có một thiết kế và trải nghiệm riêng không sao chép của nhau. Để người dùng có nhiều lựa chọn khác nhau thú vị hơn.
@uochuý1489Quốc Huy Đúng rồi, thằng hình bình hành, thằng hình thoi, hoặc hình con mèo có vô vàn hình khác nhau để các hãng lựa chọn =))
canon2004
TÍCH CỰC
6 năm
@Manh Nam SHBC làm sao có thể xảy ra đc, hình chữ nhật nó bán chạy chứ hình tròn bán có ai mua
@Manh Nam SHBC cool
@leconghuy2018 ok
dongnh7
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tinhte mấy bài gần đây bị lỗi
@dongnh7 Lỗi gì thế bạn ơi?
dongnh7
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Trang không phản hồi
@dongnh7 Bthg mà b
@dongnh7 Cũng đang hóng đây, khoảng 1,2 tháng nữa nó ko liên kết là cắt thẻ chuyển qua NH khác xài, thằng TCB này là trùm ít liên kết khuyến mãi nhất trong các NH.
Samsung pay liên kết với Techcombank
@Trường An Trần Hóng Apple Pay ở Viẹt Nam nữa hihi
@Trường An Trần Liên kết với mọi ngân hàng 😁 Apple pay với Android pay thì hơi khó, vì chẳng thấy shop nào xài POS có NFC
Apple với sam chắc năm nay không có gì mới rồi.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Có nhiều tính năng ngủ luôn khi hết Pin..;)
@uochuý1489Quốc Huy Với tính năng mở khóa bằng khuôn mặt bằng trái oliu và nắp trai 😁
@uochuý1489Quốc Huy Nói thật bác quá x ... Rồi đấy
Tuhq
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy Con samsung galaxy tab 10 cũng bị ngủ luôn khi hết pin. Cắm sạc 1 ngày thậm chí 2 ngày thì nó mới sống lại, bật nguồn lên được
@Tuhq có con 4s của nhỏ cháu hết sạch pin cắm sạc cả ngày không lên, nhớ tới mấy bài gần đây nghe đồn Ip hêt sạch pin khó lên. nản. bấm home + power hồi lâu cũng lên táo. hú hồn. mình không biết xài táo nên vọc hồi muốn ném.
các thím đọc bài nhanh vãi
@vietanhnb1993 đọc tiêu đề thôi
mong sony làm dt màn hình tràn viền thôi,apple bỏ qua,ss thì mong em note 9. nokia thì mong em nokia 9 hoặc x,
ngóng thêm em shap aquos s3 thôi
mong giá đt cao cấp sẽ giảm về như 2016 TT hãng nào cũng làm giá lên tới gần ngàn trump khó thở quá 😔:(
@thanhdat3796 Đồng ý, smartphone giờ mắc quá mắc
@Duy Luân Giá linh kiện tăng hehe
vubang
TÍCH CỰC
6 năm
Mong không một sản phẩm nào ra đời gặp bất kỳ một lỗi nào cả.
@vubang Chắc chắn không có rồi haha
Phan htv và sony. Cố lên.
@trantrungkien.ct hình như HTV hay xài hàng của Sony mà?
sony là số 1
@phanngocchi xưa rồi diễm, Fan sony một thời, nhưng 2 năm nay muốn quay lại vẫn không thể vì chẳng có gì nổi trội hơn đối thủ
Kusa123
TÍCH CỰC
6 năm
@phanngocchi Số 1 từ dưới lên.hihi
boybungbu90
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mong apple hỗ trợ người dùng nhiều hơn chứ máy mua có nhiu gọi ttbh thay pin chính hãng 6s plus đòi 4 triệu 5 thấy nản ko giám xài những gì của hãng này nữa
ThThLam
TÍCH CỰC
6 năm
@boybungbu90 https://www.ifixit.com/Kits/iPhone-Battery-Kits
boybungbu90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ThThLam Tiếng a ko đọc ngu người hjhj bác nào ở sg giup e đặt e hậu tạ
@boybungbu90 Bạn ghé shop này nè 😁 chuyên ship hàng từ mỹ https://m.facebook.com/GlamourPhan
boybungbu90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thongphan1989 Cảm ơn nha bạn hiền
Thật lòng mình chỉ cần 1 con điện thoại 5 inch nhưng tràn viền! Thế thôi
totalhn
TÍCH CỰC
6 năm
@autotechno Mình cũng thích như vậy nhưng có vẻ theo xu hướng thì ng ta thích màn hình đt to cỡ 6 inch rồi
Hóng cả mtb 8 inch viền mh mỏng nữa 😁
@autotechno 5 inch thì không nên làm tràn viền vì cầm sẽ khó lắm à nha
@Duy Luân Bé như iphone 5 cầm còn thấy thoải mái mà
boybungbu90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Đã có thông tin thay pin 29$ của ttbh việt nam chưa bác
timmytrinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Minh mong giá rẻ thôi chứ tiền đâu mà đu theo ,mong với mỏi.
Chỉ mong thằng SS Pay dùng cho tất cả máy, ... gì đâu phải máy chính hãng mới dùng dc. Chán ghê
bomy
CAO CẤP
6 năm
@sassyboy2412 Thế thì người mua máy chính hãng vn thiệt thòi à bạn. Họ bier ra hơn mấy triệu để mua hàng chính hãng mà. Với ssvn cũng lấy đó làm lợi thế cạnh tranh với hàng xt mà, bao bỏ đi cho giống nhau dc
@sassyboy2412 Phần vì bảo vệ thị trường tại nước sở tại, phần vì để đảm bảo bảo mật khi sử dụng SS pay vì đa số máy xách tay về VN đều phải can thiệp vào phần mềm nên khả năng bảo mật sẽ kém ảnh hưởng đến độ an toàn bảo mật của SS pay.
@sassyboy2412 Thế thêm mấy triệu để mua hàng chính hãng mà chẳng khác hàng xách tay thì mua lm j hả bác. Mấy triệu đó để đc đặc quyền đó
@sassyboy2412 Fair cho Samsung thôi mà 😃
duonganh1405
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mong Apple cho cây pencil làm việc dc với iphone ~~
@Idol1990 Chú làm việc gì trên điện thoại mà ko có máy tính ko làm được!
Chắc là dân công nghệ, doanh nhân đội lốt Seeeder hả!
Idol1990
TÍCH CỰC
6 năm
@QLNN Sao bạn ngốc thế nhỉ.
Nhiều lúc người ta cũng cần kết nối với PC để làm việc.
Ví dụ đang làm việc trên PC, cần đưa dữ liệu lên android. Rồi từ android truyền qua PC.
Tôi đó bạn dùng Iphone làm việc mà sướng, nhanh, ngon bằng Note 8 đó.
Ở trên cái tinh tế này ko hiếm những người xài cùng lúc. Note 8 làm việc, iphone nghe gọi.
Chấm dứt tại đây, ko nói gì nữa nhé.

Còn bạn hỏi việc gì? Thì mình nói bạn nghe. Bất cứ việc gì liên quan đến văn phòng, Bảng tính...., Autocard... trên điện thoại không hao giờ xử lý dc nhanh gọn như trên Máy tính.

Bất đắc dĩ mới phả dùng đến điện thoại, Nhưng khi có máy tính, cắm cáp, chuyển file qua máy tính, chỉnh sửa... rồi bỏ vào DT lưu trữ đi công trình.
Hiểu chưa.
Cãi cùn.
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@Idol1990 haizzz có gì đâu mà bác nóng quá vậy.
Bác nói đúng nhưng bác lại quên rằng Apple đã tạo ra iOS "đóng" thì làm sao mà họ cho phép máy PC đc cài Win có thể kết nối & truyền dữ liệu cho iPhone đc. Muốn làm việc đó thì bác cũng phải xài máy Mac để cho mọi thứ bác làm trên máy Mac (PC) cũng đc sync (ko cần cắm cáp luôn) qua bên đt (iPhone) ngon lành.

==> Đó là mục đích kinh doanh của Apple mà (hãy mua iPhone, mua luôn máy tính Mac. tất cả phải Apple thì tất cả mới phối hợp với nhau trơn tru) nên bác đang xài máy Win thì cảm thấy khó chịu khi ko kết nối iPhone đc với PC là đúng rồi 😆 Bác cãi nhau làm gì với bác kia cho mệt.
Idol1990
TÍCH CỰC
6 năm
@VietT Bác kia, cú đụng một tý là lôi ba cái thứ fan đội này, fan đội kia ra.
Cái điện thoại, cũng chỉ là vật dụng. Nó là nô lệ của mình, chứ mình ko phải là nô lệ của nó.

Con người mà lại đi làm fan của cái máy.
Bphone của tui đâu 😁
@Bão Sài Gòn Khó quá bỏ qua haha
Em là bfan. Em mong Bkav sẽ cho ra mắt flagship 2018 viền mỏng, chíp 845, cam kép, giá 15 củ.
@Chim lạc Nếu mà như thế chắc có 3 phương án :
1: nhờ nhà máy của xiaomi
2: Bù lỗ vào mỗi con ít nhất 10 củ ( sau tg thì tập đoàn sụp , ceo nổ thất thủ thắt cổ 😁 :D :D )
3 : bạn mua ít keo dán màng loa, dép giày về bỏ túi bóng và hít. Hoặc kiếm lá đu đủ mà hút sau đó tưởng tượng @@@@
@Chim lạc Thật ra bphone làm máy đàng hoàng tí thì cũng ok lắm đó
aman
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Muốn đàng hoàng cũng khó, sản xuất mà lượng đặt hàng quá nhỏ như Bphone thì giá thành sẽ quá đắt, ko có cửa cạnh tranh với Chị na
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@Chim lạc bác này đầu năm mà đùa tếu quá 😆)) Mình cũng muốn trêu bác 1 tẹo: Vậy nếu BKAV làm ra cái máy như bác nói & Note 9 cũng có giá bằng đó thì liệu bác có dám bỏ tiền túi ra 15tr để đặt vào "cửa" của VN mình hay k? 😃)))
(kiểu như tuyển bóng đá VN vs Đức. có người chấp bác 2 trái bác dám nằm VN k? 😃) )
ko mong đợi xa như vậy đâu
ae đang chờ khoảnh khắc Luân nâng cúp 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019