Một chút kinh nghiệm chia sẻ của mình khi mua iphone, ipad cũ, không liên quan test máy

soulviet357
2/4/2015 17:55Phản hồi: 13
Chả là lâu rồi em cũng không quan tâm nhiều lắm đến đồ công nghệ nữa, đã có đủ dùng với nhu cầu nên ko muốn chạy theo vì kinh tế cũng ko có; nhưng hôm nay vừa về nhà (em đang ở cùng cô chú) thì cậu em họ mới bảo anh xem hộ em cái iphone 5s sao ko cài được touch id. Em xem qua thì dự là hỏng phần cảm biến vân tay rồi. Em mới hỏi thế mua bao nhiêu, nó bảo 8tr6, vào thời điểm ngày 4/2/2015 1 cái iphone 5s 16gb màu trắng cũ mua kèm sạc cáp lô ko tai nghe em cho là không hề rẻ, thế mà còn hỏng touch id thì em cảm thấy có mùi.
(thằng em mới học lớp 9 nên các bác đừng bảo nó ngu vì ko biết test, nếu bán cho người ko biết gì với sự phiền hà đem lại sau khi bán hàng cho những người kém hiểu biết em nghĩ với cửa hàng càng phải chỉ dẫn cặn kẽ và giải thích cũng như hướng dẫn người ta sử dụng để tránh gặp những phốt ngớ ngẩn)
Vậy nên em mới bảo nó là ra ngay cửa hàng cùng với em để xem như nào, em cũng suy nghĩ nhiều tình tiết để đối phó trước nếu cửa hàng nó cùn.
Khi ra gặp chủ cửa hàng em nói
Em : anh xem máy thằng em của em mua lúc chiều sao ko thiết lập được touch id
Chủ cửa hàng : (vào thiết lập thử ko được) Máy này bị hỏng touch id phải sửa thôi em ạ
Em : Em tưởng touch id ko sửa được, nhưng mà thôi máy nó vừa mua lúc chiều anh xem có máy khác ko đổi cho nó luôn
Chủ cửa hàng : Anh ko có máy đổi thôi anh trả lại tiền
Em nghe câu này mừng quá =)) vì thật sự em cũng tính nếu ko có cách nào thì kể cả trừ % để lấy tiền về em cũng lấy, chứ nguyên bán cho khách 1 cái máy 5s hỏng touch id thì em ko bao giờ muốn bước chân vào cửa hàng này nữa rồi

Câu chuyện êm xuôi nhưng em muốn lưu ý với mọi người là khi mua iphone ipad cũ thì nên chọn cửa hàng uy tín mà mua, hoặc trước khi đi mua cũng nên tham khảo giá ở những cửa hàng uy tín. Uy tín ở đây ko hẳn là phải to, ko hẳn phải có hồ sơ đẹp chưa bao giờ dính phốt, em mong các cửa hàng đều bị dính phốt hết, để ở cái khâu xử lý phốt ta mới thấy họ uy tín như thế nào, hay cũng như biết cửa hàng nào là dạng chày bửa.

VỀ GIÁ CẢ : Vậy với những cửa hàng đã có uy tín lớn, đương nhiên giá thành của họ cũng ko phải bình thường nhưng vẫn chấp nhận được so với giá thị trường và sự yên tâm đối với khách hàng mà họ mang lại.
Nên tham khảo giá trước để biết là mấy cửa hàng nho nhỏ kia mà bán giá cao hơn cửa hàng lớn và uy tín vậy tội gì mình phải mua ở đây (giả thiết là máy của các cửa hàng có chất lượng như nhau), gần nhà nhưng ko hề dễ ăn vạ, các bác đã thấy nhiều cửa hàng làm ăn chộp giật rồi, có thể thay đổi địa điểm bất cứ lúc nào, thay bảng hiệu là rượu cũ bình mới ngay.

VỀ NGUỒN GỐC XUẤT XỬ. BẢO HÀNH : Còn nói về việc mua lại máy cũ, tại sao người mua cứ đòi giấy tờ mua bán, nó là để biết xuất xứ nguồn gốc. Cái này em coi nó là rất quan trọng, vì nhiều người lầm tưởng hay cố ý lầm tưởng rằng bảo hành cửa hàng hay của hãng đều là CÒN BẢO HÀNH mà ko hề ghi rõ cho người mua biết. Vậy nên nếu là giấy tờ mua bán máy mới tại FPT kể cả hết hạn rồi em cho là vẫn có giá trị hơn rất nhiều so với giấy tờ mua bán còn 10 tháng bảo hành tại 1 cửa hàng điện thoại ko tên tuổi. Đối với đồ điện tử, nhất là điện thoại, đang dùng lăn đùng ra chết là chuyện ko hiếm gặp, mà đi bảo hành còn thời gian đổi mới thì đỡ đi 1 chút, chứ để họ sửa thì các bác nào muốn biết thêm chi tiết sang nhật tảo vào box góp ý thương gia đọc xem họ bảo hành như thế nào, thời gian ra sao và khi khách nhận lại máy sau bảo hành thì như thế nào. Riêng với iphone, ipad, đã sửa chữa mất rất nhiều giá ko phải vì cái zin ngàn vàng, mà là máy đã sửa chữa độ ổn định nó kém hơn rất nhiều so với máy chưa qua sửa chữa, chưa nói đến tuổi thọ

Đối với phụ kiện, mua 1 chiếc máy cùng chất lượng nhưng 1 chiếc phụ kiện lô và 1 chiếc phụ kiện hãng thì có đắt hơn 1 chút cũng là điều chấp nhận được, người đi mua nên cân nhắc. Riêng nói về kinh tế, phụ kiện lô bộ sạc cáp tai nghe tính theo giá cửa hàng là khoảng 250k-300k là cùng, còn của hãng trọn bộ ko dưới 1 triệu. Còn về chất lượng thì đối với điện thoại chúng ta ko sợ hỏng hóc gì cả đối với phụ kiện hãng, sạc lởm rất dễ hỏng cảm ứng. Và với thói quen vừa sử dụng vừa sạc, khi chập điện 220v chạy thẳng vào máy chạy vào người thì các bác biết chuyện gì xảy ra rồi. Đừng vì rẻ 1 chút mà đùa với tính mạng mình.

Việc mua lại máy cũ sang tay cần phải rõ ràng cả 2 bên để tránh xảy ra hiểu lầm, thời gian hoàn tiền là bao nhiêu ngày, ko cho hoàn thì bảo là ko cho, test xong cầm máy về là chấm hết, nếu bên mua ok thì rất là vui vẻ ko phải cãi nhau phiền hà. Người mua phải biết rõ người bán, chứng minh thư chưa nói lên điều gì, để đảm bảo yên tâm cũng như khẳng định chất lượng máy của mình, cho người mua biết thêm về địa chỉ nơi ở hay làm việc cũng là điều bình thường. Những thông tin này có thể trao đổi với nhau qua mạng trước, cảm thấy ok mọi mặt thì gặp nhau, đừng ù ù cạc cạc rồi khi đến thì lại nghĩ mất công đi xa đến rồi lấy về xem sao. Là 1 người muốn bán họ sẽ trao đổi rất nhiều thông tin với người mua để đạt được mục đích, tuy nhiên với những thành phần hay đi lừa thì lại tỏ ra rất là bất cần và thể hiện thái độ khiến cho người mua thấy mình là người nói nhiều, hỏi nhiều, gây phiền hà (không kể đến những trường hợp đặc biệt). Vậy nên cẩn tắc vô áy náy, đồng tiền là mồ hôi nước mắt của mỗi người, đầu tiên là chính người mua máy là người thiệt nhất, sau đó thì bọn lừa đảo càng có cơ hội và điều kiện để tồn tại. Nếu chúng ta đều cẩn thận và quý trọng đồng tiền của mình hơn, thì bọn lừa đảo khắc sẽ tự mất đi chứ ko cần cơ quan chức năng phải làm việc (mà với nhiều trường hợp cơ quan chức năng cũng bó tay)

1 Lưu ý nhỏ đối với iphone 4 và 4s về hệ điều hành, 2 máy này chạy ios 7 cực kỳ chậm, nên cân nhắc trước khi mua, nếu không cố gắng hơn 1 chút mua iphone 5 để thỏa mãn hơn với những sản phẩm của apple.
Nếu quá ngại suy nghĩ thì cố gắng mua máy mới của apple, giá sản phẩm mới có những thời điểm rất hợp lý nếu so sánh với những rủi ro mang lại khi mua máy cũ

Là 1 chút chia sẻ khi tìm mua máy của em, có thể mọi người đã biết hết, có thể quan điểm của em còn sai hay thiếu, nhưng em muốn đưa lên để mọi người cùng thảo luận. Tại là em thấy cái iphone 5s 16gb hỏng touch id mà cửa hàng còn mang ra bán 8tr6 thì em dự là còn nhiều người bị lừa, biết đâu mấy cái suy nghĩ này của em sẽ giúp ích được gì đó cho những ai đang muốn mua cho mình 1 sản phẩm của apple mà điều kiện kinh tế lại khó khăn

Quảng cáo

13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

diamond488
ĐẠI BÀNG
9 năm
cảm ơn bạn chia sẽ, nhưng những ai chấp nhận mua máy cũ thì chắc củng bít test chút ít, còn đối vs riêng mình thì toàn mua máy chưa active của FPT phân phối dù ko phải là đời iphone mới nhất, chấp nhận mua mắc hơn 1,2tr xem như bỏ tiền ngu vì ko biết test máy, nhưng mua đc cái sự an tâm, nhỡ mua phải hàng lỗi này lỗi nọ, thì ôm cục tức lúc ấy còn bực hơn.Chứ ai mà ko ham mua máy đã qua sử dụng để đỡ chút ít kinh tế.
soulviet357
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ý em chỉ là muốn mọi người cân nhắc xem có đỡ hơn thật về kinh tế ko thôi, vs cả ghét mấy cái cửa hàng làm ăn vớ vẩn bác ạ
soulviet357
ĐẠI BÀNG
9 năm
@titdz ko biết test thì mua người quen, ko thì tìm cửa hàng bạn cho là uy tín, hoặc ko thì thuê người test.
nếu gà thì đừng vào nhật tảo, giang hồ hiểm ác, ngon ko đến lượt, mà còn ngon thì với cách nghĩ của những người "giữ gìn" giá cũng ko hề mềm. Thật sự là nên mua 5c mới (7 triệu), ko thì có trên 7 triệu thì mua 5s đen cũ ko phụ kiện tại cửa hàng (có khả năng thay đổi điện thoại dưới 1 năm thì mua 5s để lúc bán giá vẫn ok) - tìm cửa hàng khuyến mãi giá phụ kiện chính hãng mềm mềm khi mua cùng điện thoại để ẵm sạc cáp apple về, mua sạc cáp lô cũng 2-3 lít rồi
Nói chung là tùy bạn, còn thằng em mình nhu cầu ít mình bảo nó mua ipad mới rồi :v rồi nó cũng tự sướng, chơi game, facebook...
@soulviet357 cái vấn đề là cửa hàng uy tín đó, cái nào cũng thấy phốt dù ít hay nhiều. Còn test máy thì e đã nghĩ đến, đang mong có cao nhân test dùm đây ạ. Thuê thì e k dám nhưng mua xong ae cafe =))
ngoisao008
ĐẠI BÀNG
8 năm
@soulviet357 mua ipad ở đâu vậy bạn, giờ dùng còn tốt không
soulviet357
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngoisao008 Mua mới nên mua đâu chả thế bạn, đến giờ vẫn như mới
Lúc nào cũng "Cửa hàng uy tín" làm sao biết cửa hàng nào uy tín mà mua bạn ơi.
soulviet357
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Đường Tiêu Vũ bác thấy cửa hàng nào uy tín thì bác vào đó chứ em chỉ thì ko hay, em thấy cửa hàng nào được nhắc đến nhiều, người mua nhiều mà ko có phốt cũng là uy tín, có phốt ít nhưng giải quyết ok cũng là uy tín... Còn đâu hên xui, mua cũ mà bác, mua mới giá rẻ hơn hãng thì phải xem kỹ phụ kiện. Có gì fake hay máy làm sao thì phải nói rõ với khách hàng, dẫu biết giá rẻ xong bán cho khách rồi máy có làm sao thì bảo tiền nào của nấy là em ko ưng. Làm ăn đàng hoàng có sao nói đó. Còn muốn úp mở để bán được nhiều thì bỏ qua. Em cũng chẳng phải kỹ tính, tiền mình bỏ ra cảm thấy lớn thì phải cẩn thận, đừng nhìn thiện hạ thoáng mà mình cũng thoáng thì mình thiệt thôi
Nếu như mà ai nhìn vào cũng "THẤY CỬA HÀNG UY TÍN" thì làm sao mà có chuyện mua phải hàng lởm. Cũng giống như nói rằng "muốn giàu dễ lắm : chỉ cần có tiền" vấn đề là làm để có tiền mới là chuyện bạn à. Mình không có ý tranh luận hay đáp đá gì. Nhưng cái cụm từ "tìm cửa hàng uy tín" ai cũng nói được, tìm được mới là điều đáng nói
Nói dài nói dai mà chẳng đâu vào đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019