Một lựa chọn mới, có thể dùng cơ thể làm phân hữu cơ sau khi chúng ta qua đời

Hassler
30/1/2019 8:32Phản hồi: 102
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HuyVinhDalat
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cũng đc, phân hủy nhanh, đỡ tốn đất chôn, đằng nào cũng về với đất mà
thân xác chúng ta bằng với đống phân 😁
Nên nuôi một hồ cá sấu, ai chết thì thả xuống. Thịt người cũng chỉ là thịt thôi mà.
NguyenHung75
ĐẠI BÀNG
5 năm
Làm sao phải chế biến chi cho tốn kém,cứ cách 5 m đào một cái hố,bác nào béo thì một,gầy như cu hiệp thì cứ hai bác một hố.Gạt bằng rồi cày bừa,cấy trồng lên trên chẳng phải vừa rẻ vừa tiện sao.
@NguyenHung75 Nông sản thu hoạch xong nhớ xuất khẩu ra nc ngoài nhé.
M43-nhl
TÍCH CỰC
5 năm
@haichin Tiện thể hỏi bác có biết rau trồng ở khu Văn Điển, HN, được xuất đi đâu ko?
Hoả thiêu vẫn thấy sạch đẹp nhất
@Akay Nhím Hỏa thiêu là sạch nhất? Đúng ở 1 khía cạnh nào đó thôi bạn vì vẫn dùng đến điện/chất đốt + khói bụi. Chôn tự nhiên ở xa nguồn nước hay khu dân cư + ko xây mộ cứng vẫn sạch hơn thiêu nhé.
@haichin Hoả thiêu ra khói bụi k nhẽ chôn lại k ôi nhiễm nc ngầm.
😁 Thấy hoả táng là ổn nhất
VN như ở vùng mình đã chôn rồi vài năm sau lại còn đào lên chuyển mộ, ko hiểu là bao giờ thì mới bỏ đc cái phong tục này vì mình thấy ko hề văn minh, mong các bác đừng gạch đá bảo là đi ngược với phong tục cha ông.
holale
TÍCH CỰC
5 năm
@haichin miềm bắc thôi.. với thiên chúa họ cũng không đào đâu.
M43-nhl
TÍCH CỰC
5 năm
@haichin Chả đâu xa, quê mình đây, cach HN có 13km nhé. Hỏa táng cũng đã có xuất hiện nhưng chôn 3 năm rối bốc mộ vẫn khá phổ biến. 1 số trường hợp đặc biệt thì mới chôn cứng luôn.
12minhduc.
TÍCH CỰC
5 năm
Thôi. Tui sợ ma, không chơi kiểu này được.
HuyVinhDalat
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sau này biết đâu có lựa chọn có thể làm thực phẩm thì sao nhỉ :p
Thời Pháp thuộc ngày xưa, rừng cao su bao nhiêu xác dân mình dưới gốc cây.
holale
TÍCH CỰC
5 năm
@Tuấn Ngọc PMH chính xác luôn.. mình vừa đưa ông già đọc bài này. ông già xâc nhận lời bạn kể chính xác 100%. ông già mình sinh năm 1926.
sau khi chết linh hồn và thể xác là hai phần tách biệt, thể xác làm phân bón nhưng linh hồn thì vẫn tồn tại
Ôi cha mẹ ơi , một ý tưởng điên rồ, thực sự vấn đề này rất nhạy cãm, vừa ô nhiễm môi truờng vừa thấy trên một khía cạnh nào đó là không có đạo đức. Thôi ngưng cái ý tưởng này lại đi.
Nếu chết là hết thì ko có vụ người ta nhờ Thầy địa lý tìm đất có địa hình tốt để chôn cất. Mình nghĩ ko đơn giản chết là hết...đó còn là điều bí ẩn.
@NguoiTinhThuc Chết thì chỉ có xác là hết thôi, còn hồn thì khó nói. Có người ở lại, có người thăng (thường sau trăm ngày). Quê mình cứ sau khi các cụ chết trăm ngày thì con cháu lại nhờ người gọi lên thưa gửi hỏi chuyện :v Cứ yên tâm là khi bác 'chết' bác khắc được trải nghiệm hồn lìa khỏi xác là gì, vòng luân hồi, nhân quả là như thế nào :3
tdinhamj
TÍCH CỰC
5 năm
về nguyên tắc thì cũng chỉ như xác đv thôi...nhưng tính người, tình người...không đơn giản theo lý thuyết được
theladu
CAO CẤP
5 năm
Chết đi thì cũng chở về với cát bụi
sirnvad
TÍCH CỰC
5 năm
Xem film Matrix đi.
cũng tốt thân thiện với môi trường, người chết mà cơ thể tốt không bệnh tật thì hiến mô tạng, người bệnh ung thư, hiv,... thì có thể dùng cách này, chúng ta ai chắc cũng không muốn mình khi đã chết rồi mà vẫn còn tiếp tục gây hại cho môi trường, gây ra dịch bệnh với cái thân xác mà chúng ta không còn sử dụng được nữa, rồi bắt con cháu thờ cúng đốt nhang, nhang thì toàn nhang gì đâu, chúng nó càng có hiếu càng đốt nhiều chừng nào thì hít vào ung thư chừng đó, đốt thêm vàng mã thì coi chừng cháy nhà chết cả lũ.
Tất nhiên việc này vẫn khó thực thi ở những nước nhiều hủ tục như Châu Á trong đó có Việt Nam.
Ai chết người ta cũng muốn về với đất, có ai muốn bị móc ruột ướp xác bỏ vô lăng như bên Liên Xô đâu.
rất nhân văn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019