Một năm sau, xài lại Note 5: vẫn là một chiếc điện thoại tốt và tạo được cảm hứng nhưng giá vẫn cao

Duy Luân
18/7/2016 0:38Phản hồi: 406
Một năm sau, xài lại Note 5: vẫn là một chiếc điện thoại tốt và tạo được cảm hứng nhưng giá vẫn cao
Đầu tuần trước mình vô tình thấy người bạn đang xài Note 5, thế là chợt nhớ mới đây mà đã được gần một năm kể từ khi chiếc điện thoại này ra mắt, Note 7 cũng gần xuất hiện vào đầu tháng sau. Thế là mình đề nghị ảnh đưa Note 5 cho mình xài trong 2 tuần, mình đưa lại con Nexus 6P của mình cho ảnh trải nghiệm, coi như lâu lâu đổi gió. Và cảm giác của mình sau một năm vẫn còn nguyên vẹn như lần đầu mình được cầm Note 5: một chiếc điện thoại đẹp, một chiếc Note khác hẳn so với những đời trước, và một chiếc smartphone tạo được cảm hứng cho mình mỗi khi cầm nó lên xài.

Nói về vụ cảm hứng, đây là thứ vô cùng chủ quan nhưng với mình nó lại là điều hết sức quan trọng. Bạn bỏ rất nhiều tiền để mua được một cái smartphone về xài, đôi khi lên tới cả chục triệu, và nếu bạn không cảm thấy "sướng", không cảm thấy thích thú với nó thì xem như sản phẩm không hoàn thành được sứ mệnh. Dù cho hãng sản xuất có nói doanh số cao tới đâu, bán chạy tới mức nào đi nữa nhưng với mình, một chiếc điện thoại cầm lên đã chán, chỉ muốn bỏ xuống thật nhanh thì không bao giờ được mình lựa chọn sử dụng.

Trước khi Note 5 ra đời, thành thật mà nói mình không hề thích các máy Note và không hề có được cảm giác "sướng" như đã nói ở trên. Có nhiều nguyên nhân: từ thiết kế chán, build không tốt, màn hình không đẹp cho đến độ phân giải hiển thị không tối ưu hoặc bị cài sẵn quá nhiều app rác không bao giờ xài tới. Gần nhất là Note 4, tuy đây là chiếc đầu tiên Samsung bắt đầu khởi động việc tái thiết kế dòng Note nhưng dù có cố tới đâu đi nữa thì mình vẫn không cảm thấy hài lòng.

Nhưng Note 5 thì khác. Nó là một thứ làm mình rất bất ngờ khi lần đầu cầm chiếc điện thoại này trên tay. Mình vẫn còn nhớ bản đầu tiên mình được trải nghiệm là bản màu vàng, và may sao 1 năm sau cũng được xài lại đúng màu vàng đó. Cảm giác của một cái smartphone chắc chắn, đầm tay, sờ tới đâu là thấy cao cấp tới đó vẫn còn nguyên như ngày đầu tiên. Note 5 không nhẹ, nhưng mình lại thích điều đó vì cảm giác cầm tốt. iPhone 6 Plus, Nexus 6P và Lumia 1520 là những chiếc máy không nhẹ khác nhưng vẫn được mình yêu thích bởi cùng một lý do.

Nếu so sánh với những chiếc điện thoại cao cấp ra mắt vào nửa đầu năm nay, ví dụ như HTC 10, LG G5 hay thậm chí là với chính Galaxy S7 Edge của Samsung thì chất lượng hoàn thiện của Note 5 vẫn còn rất tuyệt vời. Viền kim loại, mặt kính ở lưng, đường bo của kính vào mép, tất cả đều tạo ra một cái chất riêng và mình vẫn còn đánh giá cao điều đó. Tất nhiên, chất liệu để build rất khác nhau, HTC 10 và LG G5 dùng kim loại nguyên khối trong khi Note 5 lại dùng kính, nhưng đó không phải là vấn đề nếu bạn làm được một cái điện thoại tốt.

Nhưng mình thích Note 5 không chỉ vì ngoại hình và chất lượng bên ngoài. Mình còn thích Note 5 ở cách mà Samsung tinh chỉnh độ phân giải hiển thị cho phù hợp với màn hình kích thước 5,7". Tóm tắt sơ cho anh em chưa biết:
  • Độ phân giải màn hình là số điểm ảnh có mặt trong tấm OLED / LCD
  • Còn độ phân giải hiển thị có thể xem là kích thước của nội dung được hiển thị lên màn hình, từ chữ nghĩa cho đến icon hay hình ảnh bạn thấy. Độ phân giải hiển thị còn được gọi "là viewport size"
  • Độ phân giải hiển thị không phụ thuộc vào độ phân giải vật lý của màn hình
  • Độ phân giải hiển thị do nhà sản xuất thiết lập cho thiết bị của họ
Độ phân giải hiển thị của Note 5 là 411x731, rất hợp với tấm nền 5,7" để hình ảnh và chữ không bị nhỏ quá trong khi vẫn hiển thị được nhiều nội dung. So với Note 4, tuy cùng là tấm nền 5,7" nhưng độ phân giải hiển thị của nó chỉ là 360x480 mà thôi, bằng với rất nhiều máy 4,7"-5" trên thị trường.

Nói cách khác, ở Note 4, bạn đang bỏ tiền ra để mua một cái điện thoại 5,7" nhưng lượng nội dung hiện ra chỉ bằng với một cái máy 5". Note 4 tạo cho mình một cảm giác rất bí bách và kì cục, nhất là khi icon và mọi thứ như bị phóng to lên. Đây cũng là một lý do chính khiến mình không có cảm hứng với Note 4. Ngoài ra, độ phân giải hiển thị quá lớn cũng làm bàn phím ảo trở nên to hơn, khi đó thì nó sẽ chiếm nhiều hơn nửa màn hình của chúng ta và phần nội dung còn lại chẳng còn gì để xem. Chưa kể đến việc bạn sẽ phải với tay xa hơn thì mới có thể chạm đến hết các phím, một trải nghiệm cực kì khó chịu mà mình đã không ít lần phải trải qua.

So với một số flagship xịn của năm nay, Note 5 vẫn vượt trội hơn về khoảng này. LG G5 và HTC 10 vẫn đang dùng độ phân giải hiển thị 360x640. Tuy màn hình của các máy này nhỏ hơn Note 5 nhưng mình vẫn không thích việc độ phân giải hiển thị bị cài thấp quá như thế, ít nhất phải lên được tới 375 hay 380 như iPhone 6(s). Cũng chẳng hiểu vì sao ở S7 Edge Samsung lại quay trở về con số 360x480 tuy thiết bị có màn hình đến 5,5", một bước lùi mà mình cảm thấy rất không hài lòng. Tất nhiên bạn hoàn toàn có thể chỉnh lại độ phân giải hiển thị bằng cách root hay chạy dòng lệnh, nhưng đây không phải là chuyện người dùng bình thường nào cũng làm được. Từ đó tới giờ, mình chỉ đánh giá cao Note 5, iPhone 6 / 6 Plus và Nexus 6P là tối ưu độ phân giải hiển thị tốt mà thôi.

Anh em có thể đọc kĩ hơn về độ phân giải hiển thị và ảnh hưởng tới trải nghiệm người dùng ở bài này.

Quảng cáo

Không thể không nhắc tới camera. Chụp ảnh là chuyện mà chúng ta đều làm trên smartphone, người chụp ít, người chụp nhiều, người chụp rất nhiều, nhưng cơ bản ai cũng muốn có được những tấm ảnh đẹp theo cách đơn giản nhất. Note 5 vẫn còn làm được chuyện đó, kể cả sau một năm ra mắt. Chụp ngoài sáng hay trong tối, ảnh đều cho ra chất lượng khiến mình hài lòng, màu không bị quá rực rỡ như các năm trước, vùng sáng tối cũng không còn bị kéo lên quá tay do thuật toán xử lý đã thông minh hơn. Trích một đoạn review Note 5 của @sonlazio mà mình rất đồng tình:

Vài link ảnh cho anh em tham khảo:

Nãy giờ khen nhiều rồi, giờ tới phần chê 😁 Trong thiết kế của Note 5, mình ghét nhất là cổng microUSB bọc một lớp nhựa xung quanh. Do bọc nhựa nên khi cắm cáp sạc nhiều lần sẽ bắt đầu tả ra, nhìn chán vô cùng, nhất là khi nó lại nằm ngay viền kim loại đẹp. Chưa hết, màu trắng ban đầu cũng dần đổi sang một thứ màu xám xám bẩn bẩn. Trong khi đó, rất nhiều máy Android của các hãng khác đã dùng cổng kim loại để tăng độ bền, không chỉ là máy cao cấp mà thậm chí cả thiết bị tầm trung cũng có nữa. Vì sao thế Samsung???

Đặc trưng của dòng Note còn là cây bút S Pen. Nó làm được đủ thứ tính chuyện, nhưng tính năng duy nhất của S Pen trên Note 5 mà mình sử dụng nhiều đó là ghi chú thẳng lên màn hình ngay cả khi máy đang lock. Tính năng này cho phép mình ghi chú rất nhanh trong những trường hợp rất đời thường: đang nói chuyện với ai đó thì xin địa chỉ, thay vì phải mất thời gian gõ gõ thì mình note thẳng lên màn hình rồi khi nào rảnh sẽ dùng tính năng nhận diện để add vào danh bạ sau. Hoặc đang nói về một ý tưởng mình, mình vẽ nhanh lên màn hình đại ý và hình ảnh mà mình đang tưởng tượng ra để cuộc hội thoại của mình với người đối diện trở nên trực quan hơn. Đây không hẳn là một điểm hạn chế, chỉ là một chia sẻ rất thực với anh em về cách mà mình xài máy thôi.

Quảng cáo

Tóm lại, sau một năm ra mắt, Note 5 vẫn còn mang lại cho mình nhiều cảm xúc tích cực, những cảm xúc khiến mình cảm thấy sướng khi xài máy. So với một số flagship lớn của đầu năm 2016, Note 5 vẫn còn là một chiếc điện thoại rất tuyệt. Tuy nhiên giá vẫn còn khá cao, mình tham khảo thấy hàng chính hãng hiện đang ở mức 16 triệu (ngang với các máy flagship 2016), còn hàng xách tay thì đâu đó trong khoảng 10-13 triệu tùy chỗ bán. Nếu Samsung giảm được giá chính hãng xuống khoảng 11 triệu thì Note 5 sẽ trở thành một mẫu smartphone rất tuyệt.

406 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nghe anh Duy Luân nói muốn mua Note 5 vọc như thế nào.
trungnam_bl
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ro_tt Nếu như bỏ tiền trên 10 triệu để mua điện thoại thì Note 5 vẫn là lựa chọn rất tốt bạn ạ. Nếu so S7e thì Note 5 vẫn hơn cái S-pen
tronganh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ro_tt emart đang bán 12tr chính hãng
@tronganh 12 củ thì giờ quá nhiều lựa chọn sáng giá rồi đồng chí ạ
@Ro_tt Samsung galaxy note 7 sẽ cong ở 2 cạnh nên kích thước của máy được nâng lên thành 6 inh nhé bạn.
Mỗi 1 chi tiết rò rỉ của máy đều là 1 bí kíp 1 hình thức maketting của samsung mà thôi.
Thông tin chính thức
Note 7 ra nhanh để note 5 xuống giá còn hốt lấy 1 em.
diamond488
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mylove_ Đúng rồi đó i fan sam fan chi cho nó mệt ai thích gì sài nấy, mình tuy xài hàng Apple rất thích iphone , nhưng nhìn mấy dòng note và S của Ss củng rất thích nếu có đk mình củng muốn trải nghiệm
@hung_hy88 dòng Note giữ giá tốt lắm. Bác cứ nhìn giá Note 4 chính hãng hiện giờ thì biết nên muốn tiết kiệm chỉ có hàng nhà mạng hoặc qsd thôi
@anhtuanngoc Kiểu gì nó ra sản phẩm mới thì dòng cũ cũng sẽ giảm giá thôi, ít cũng 1-1,5tr.😃
xe360.vn
TÍCH CỰC
8 năm
7 triệu làm 1 em
Đã bán e này lâu rồi, mau xuống pin , hao pin , mới trải nghiệm s7 cũng ko khá hơn, dùng wifi lướt web tí mà nóng như cục than, pin ysl, ( quá chán ss[emoji21]$
@dao xuan thuy Có mình ông chê bởi vì không biết xài 😁. Note 5 mà ông nói nóng như cục than :D chắc ông cầm mấy con khác chắc là nóng như mặt trời :D anti cũng vừa phải thôi, diễn sâu quá người ta bảo ông xạo.
@vil58 Máy mua chính hãng luôn ấy :-S vẫn chưa tìm ra nguyên nhân hao pin nhanh, máy mình cũng ko cài nhiều app linh tinh lắm
thanhvng
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dao xuan thuy Bạn mua note 5 với S7 fake1 hay fake2, fake3? Dành tiền mua cái nokia chính hãng mà dùng nhé!
@anhmutcobedi1990
Năm ấy mình mua bên sing chip snap đó bạn, dùng cũng đc 6-7 tháng thì thay
konkot
TÍCH CỰC
8 năm
:eek::eek::eek:Độ phân giải hiển thị
Nghe kỳ cục
Gates
TÍCH CỰC
8 năm
@tinhyeubeau Bạn kia nó đúng rồi, chính bạn mới cần google. Cụm từ gốc của người ta được các anh bựa ở VN dịch thành cái gọi là "độ phân giải hiển thị" nghe mà sầu.
@nuhuta Hay thiệt bac ợ
tinhyeubeau
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Gates 😁 aukey bro - chứ bạn thì bạn dùng từ gì để mn đều hiểu và lại đảm bảo tính chính xác? và dịch như các mod thì có những gì sai .xin thỉnh giáo
@nuhuta Ghê
ntchuong68
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang đọc bài này bằng note 5gold 😆
Note 5 còn 1 số hạn chế ,note7 là bức phá mọi giới hạn, đang chờ note 7 .
@TCHC - KT - BCA S7 s7e đã bức phá mọi giới hạn rồi, làm gì còn giới hạn nào nữa để mà bức =))...trích từ quảng cáo samsung khắp các đầu đường ngõ hẻm 😁...
@thongphan1989 Vậy note 7 là bứt đứt mọi giới hạn, chịu chưa @@
ohlalaoh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TCHC - KT - BCA Có lẽ sẽ gồm cả giá chăng? 😃
@ohlalaoh Giá cũng ko phải dạng vừa nhưng ko quá 20 củ đâu .
c00lman1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu a bạn đó hơi tinh ranh tí thì tốt nhứt nên giữ nexus 6p luôn đi
Anhbien
TÍCH CỰC
8 năm
Note của sam đáng đồng tiền bát gạo mà
vinhteo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không liên quan
Mod admin ới ời sao load trang tinh tế, hình của mạng viettle chậm quá
iSoft
TÍCH CỰC
8 năm
Giảm xuống 11tr thì A9 với A7 ai mua nữa hả Luân? 😃
tronganh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@iSoft emart đang bán có 12tr 😃)) chính hãng mới ghê
mylove_
ĐẠI BÀNG
8 năm
Samsung thích note. Nhìn nó khác so với thế giới androi. Năm nay sam nên N7 chắc còn ngon hơn nữa. Tiếc cái ko có tiền . Hjhj. Vẫn dùng One Max cùi bắp.
tunglinhk1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang dùng Note 3 mà vẫn thấy ổn nữa là Note 5, đợi Note 7 xem có gì đột phá không để thay
@tunglinhk1 Cứ note số lẽ la ngon số chẵng như shit
Note 2 note 4 một mớ ve chai ko hơn
@tienthanht919 thím nói note2 như ve chai là biết chém gió rồi
con sam trâu bò nhất đó
cái thờm em nó thì nó là no1 chứ ko đậu vừa dang đâu nhé
@tunglinhk1 Đang dùng Note 2 mà vẫn thấy ổn nữa là Note 3 😁
onix95
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái điều này công nhận đúng, mình chả nâng bi nhưng mà thấy Note 5 dùng rất good. Nhưng cái em ghét nhất là cái giao diện củ chuối touchwiz, không biết ai thích không nhưng mình ghét cay ghét đắng cái thằng này.
Prince23
TÍCH CỰC
8 năm
@onix95 Em thích nó đó bác. Chơi đủ rom đủ thémes cuối cunhf cũng về lại với giao diện này.
buihai
CAO CẤP
8 năm
@onix95 Mua Nova laucher về xài là ngon ngay 😃
@onix95 nó chạy android mà bác, có lợi thế thì phải tận dụng chứ
@onix95 Mình xài android toàn xài Go Launcher Ex tuỳ biến giao diện. KỂ cả htc hay lg mình cũng chả thic giao diện của nó
Ngày xưa thì suốt ngày dpi, retina này nọ. Đến khi các máy android vượt đc cái retina ấy thì quay sang nhìn vẫn rỗ điểm ảnh. Giờ công nghệ màn hình nó vượt trội hơn quá nhiều rồi thì lại nảy nòi ra độ phân giải hiện thị để so sánh =)).
n014latoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@o0_iam_0o_me công nghệ mà bạn, chúng nó còn đấu đá nhau nhiều thứ lắm, chẳng qua là người dùng phổ thông nên chúng ta ít biết thôi. đa số chỉ biết đc tính năng hay ho qua việc quảng cáo của các hãng, ngày xưa so kè nhau ram, chip, màn hình, .... càng dùng lâu chúng ta mới thấy đc nhiều khuyết điểm, thậm chí có những cái điểm yếu chúng ta ko thể cảm nhận đc, nsx nó cho thế nào biết thế đấy thôi, đặc biệt là cái giao diện trải nghiệm người dùng, phải dùng của nhiều hãng mới biết thằng nào hay thằng nào dở, chứ dùng 1 máy thì ko thể biết đc, nhiều khi máy mình lạc hậu nhưng ko biết nên cứ dùng thôi.
huydinh83
TÍCH CỰC
8 năm
@o0_iam_0o_me "Ngày xưa" mà bạn nói là do độ phân giải vật lý chưa cao nên cái độ phân giải hiển thị nó không quá quan trọng. Còn ngày nay, Nói cho bạn dễ hình dung là giống như bạn chiếu phim từ đĩa vcd len tv màn hình 4k, "độ nét" bạn xem được vẫn chỉ là vcd (352x240) chứ không thể là 4k dc
Anhbien
TÍCH CỰC
8 năm
Ngày xưa note xài pin trâu nhưng bây giờ quá nhiều thứ để đánh đổi. Miễn là nó đáp ứng đc nhu cầu là dc
Mình dùng ss kzoom 4.8in HD 720p check độ phân giải hiển thị 360x640 an ủi phần nào
Adm ko biết có đcj hối lộ gì ko.
Đang xài, không cần nói nhiều về độ ưng ý đối với em nó <3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019