Một người bình thường không rành màn hình thì chọn mua màn hình làm việc như thế nào?

Duy Luân
27/4/2018 21:54Phản hồi: 429
429 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Làm việc nhìn vào cái màn hình hình chữ nhật chứ dư hơi đâu mà cần đẹp xấu nhỉ, với mình thiết kế là yếu tố xếp bát trong các tiêu chí ưu tiên lựa chọn. 2 cái bằng giá thì mới cần đến thiết kế, còn cứ rẻ hơn cùng chất lượng thì vứt mịa nó cái thiết kế đi ;))
X-one
TÍCH CỰC
6 năm
Mình không có tiền, không có biết gì về màu sắc và màn hình nên mình nghe theo đứa bạn. Cứ chọn Eizo 318 thôi!
judas-san
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái màn trong tấm hình cuối cùng của bài là Dell gì vậy ạ?
@judas-san Dell 2518D ạ
judas-san
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Cảm ơn bác 😁
qtgalaxy
TÍCH CỰC
6 năm
Chọn bừa cái này thấy ok 😁 IMG_20180501_171401.jpg
chinhdx
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang dùng iMac 5k 2017. Phải công nhận đang từ màn chuyên game sang màn này nhìn đã thật
Mình chỉ cần 24" - 1080p, 4K trên mấy màn này nhìn cái gì cũng bé tẹo, windows zoom còn củ chuiối
1 quan tâm kích thước nhưng chắc hầu như 90% đều khoái đến kích thước càng lớn viền càng mỏng là càng thích
2 😆 là quan tâm đến giá bán
thứ 3 là xem sản phẩm đó hướng phân khúc nào
"__"
mình mua đồ thì chẳng bao giờ quan tâm cái gì ngoài giá + nó là dòng hướng đến ai
chứ các tính năng và cấu hình mình rất ít khi quan tâm 😃)
vubang
TÍCH CỰC
6 năm
Cứ ultrasharp date từ 2015 trở lên mà mua.
Bạn cũng nhầm rồi, giống mod @Duy Luân khi gọi tắt dộ phân giải, cho nên khi áp dụng cái scale HiDPI mới rắc rối.
Theo tỉ lệ 16:9 thì ta có các chuỗi độ phân giải sau:
  • 2K (1,920) > 4K (3,840).
  • 2.5K (2,560) > 5K (5,120).
Cái sau bằng 2 lần cái trước, độ phân giải thì 2x2 (=4), nên mới scale theo phương pháp 4 điểm ảnh gộp thành 1. Đây là theo toán học thông thường thôi.

Ở VN thường xuyên đọc 2,560 thành "2K" nên mới có sự thiếu chính xác về toán học như bạn nói, chứ ko phải mod nhầm. Ngộ nhận "màn hình 2K" này rất phổ biến trong giới công nghệ. Còn theo các tài liệu từ hãng, chưa thấy hãng nào gọi 2,560 là 2K, còn gọi là "2.5K" thì thấy rồi:
nhatthanh811
ĐẠI BÀNG
6 năm
Liên minh thì nên chọn bao nhiêu inch là hợp nhỉ. Với lại 2k hay full hd thì ngon các bác tư vấn hộ em cái.
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
22" 24" dc lòi. Lớn quá nhìn cũng chẳng hết.
@@habu@ Nhưng phê hơn khá nhiều haha, 22" nhỏ quá. 24"-25" ok
Dùng con 27MP35HQ giá rẻ FUll HD này nhé!?!? 😁 tầm gần 3 củ thôi :D

Hoặc lấy con tràn viền LG 23MP65 cũng tuyệt đẹp!?!? :D

Không thì quất con này :D
Tất cả màn hình này làm việc hay chơi game,giải trí đều ok tất!?!? :D
Vậy còn người không bình thường như mấy ô hâm tinhte thì nên mua cái j.. vãi. Phải gọi là ko rành chứ...
kukun
TÍCH CỰC
6 năm
Em đang phân vân giữ Dell U2417 và P2417 , có nên thêm 1 củ để lấy viền mỏng ko ạ
@kukun Có chứ 😁 mà mình thích màu của U hơn
kukun
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Luân cho mình hỏi là mình đang dùng con air 2016 thì xuất ra con U2417 có quá sức ko? mình chỉ dùng code ko có xử lý ảnh
@kukun không bạn, được
kukun
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân cảm ơn Luân, để lên tiki mua đã
prince8882
TÍCH CỰC
6 năm
Em xin góp ý thế này.
1. Kích thước: tuỳ thuộc vào khoảng cách từ mắt đến mà hình. Trường nhìn của mắt theo chiều dọc là 30 độ, chiều ngang là 60 độ. Từ mắt các bác xâc định ra khoảng cách trong khoảng đó thì mắt sẽ ko bị đưa mắt nhiều.
2. Độ phân giải càng cao thì càng mịn sẽ ko bị tức mắt khi làm việc với nhiều loại màn hình khác nhau, ví như đang xem ipad 2 nhảy lên màn hình.
3. Tần số quét càng cào thì càng lâu mỏi mắt.
4. Tấm nền hoặc hiển thị phụ thuộc vào giá tiền rất nhiều. Mình từng dùng con dell 2316H 23' giá 2,6tr và bảo hành liên tục. Trong khi dell ultra sharp cũng 23' mua giá gần gấp đôi màu đẹp vãi và mãi ko hỏng dù cả 2 con cùng kchs cỡ và độ phân giải.
5. Chống chói hoặc màn gương thì phụ thuộc bác dùng cho giải trí hay thương gia. Ví loại thương gia thì không bóng, chỉ nhìn thẳng, nghiêng một chút thì màn đen xì (lúc đầu mình tưởng màn đểu nhưng tìm hiểu mới biết là màn hình chống nhìn trộm) còn màn giải trí thì hầu như nhìn mọi góc độ đều ngon.
Em chỉ có kiến thức đến vậy thôi, còn cái khác về thiết kế này kia tuỳ bác thích kiểu gì thôi.
dhphucs
CAO CẤP
6 năm
@prince8882 Cũng giống như màn hình của lap dòng business đắt lòi nhưng vẫn dùng màn TN, dòng giải trí rẻ hơn lại dùng màn đẹp
Mod @Duy Luân có thấy màn hình lớn tăng hiệu suất công việc lên nhiều không?
Mình ít di chuyển, một ngày khoảng nửa thời gian ở văn phòng, hiện nay đang dùng Macbook, thấy màn hình cũng đủ dùng. Mình ngại để thêm cái màn hình trên bàn làm việc vướng víu tốn diện tích 😁
@Huylequang2910 Tù công việc của bạn. Trên cty mình thì nó giúp mình làm hiệu quả hơn vì code này nọ, nhưng khi viết bài chém gió với anh em thì mình thấy màn hình to làm giảm hiệu suất nhiều nên mình xài màn hình của laptop
@Duy Luân Mình làm việc chủ yếu với word, excel, thỉnh thoảng thì photoshop, dựng phim cơ bản với iMovie.
Vậy tính chất công việc như thế nào thì dùng làm hình lớn/ nhiều màn hình sẽ hiệu quả hơn nhỉ ?
Mua cho công ty: Vào Phong Vũ, nói với nhân viên bán hàng "tư vấn cho anh cái màn nào to nhất giá rẻ nhất" "Khoảng nhiêu tiền anh" "Triệu rưỡi" -> Mang về cái màn AOC 20inch, bọn ở nhà làm exel thoải mái.

Mua cho mình: Lên lazada, Shopee, Tiki... gõ "màn hình máy tính", chọn "Giá thấp đến cao", tìm cái mã giảm giá ở mấy trang chia sẻ mã giảm giá, hốt về em 23inch TCL giá 1tr7. Xài thoải mái.
Chym sâu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang rất đắn đo giữa 27 inch 4k và 34 inch UWHD, trước mình dùng 25 inch 2k chữ đã rất bé dùng khó chịu rồi, giờ 27 inch 4k chắc chết. Có lẽ sẽ làm 1 em 34 inch UWHD.

Lưu ý với các bạn là tiền nào của đó, trước mình dùng dell ultra sharp độ tương phản rất tốt, màu sâu, nghe thằng vật cmn vờ review con viewsonic vx24 gì đó bùi tai, về nhà mới thấy màu không sâu, lên trang web review nước ngoài mới biết độ tương phản chỉ tầm 1:500 1:600 gì đấy kém xa dell. Đúng là chênh nhau hơn 1 triệu đồng nó phải khác, đừng tham rẻ mua mấy em đẳng cấp thương hiệu ấy.
@Chym sâu tốt nhất vẫn là test kỹ trc khi mua
@Chym sâu Con 27in 4k bị cái là kiếm sợi cáp HDMI hơi khó, mua cáp 2.0 vẫn kg đúng nên màn vẫn nhận 4k nhưng quét 30hz gây khó chịu cho mắt. Con 34in thì lâu kg thấy update dòng mới nên chắc bỏ rồi, nhìn cũng hơi thô. Nên theo mấy con 27in 2k là ổn nhất
Chym sâu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngocdung_const Bạn ơi 4k thì phải dùng hdmi hỗ trợ 4k 60hz, nếu bị nháy hình thì giảm xuống còn 59 hz. Còn không thì dùng display port chạy êm ru, thậm chí 5k dell còn hỗ trợ cắm 2 dp cùng 1 lúc.
Chym sâu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngocdung_const Quên mất là card hình của bạn phải từ 960 hoặc 1050 trở lên nữa.
thaihavnn07
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dell U2718Q 4k ips 27” là cái màn hình mình cảm thấy rất hài lòng.
@thaihavnn07 Bạn đang dùng dây nối gì, mình mua tới sợi hdmi thứ 4, loại 2.0 4k 60hz mới đỡ lag nhưng vẫn chưa biết đúng 60hz kg.
@ngocdung_const 4k dell thì dùng displayport mới ngon đc. Hdmi high speed băng thông vẫn kém dp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019