Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một phút thật lòng bạn thật sự muốn có một Website bán hàng không ?

wizkoolcom
26/6/2018 8:12Phản hồi: 8
Một phút thật lòng bạn thật sự muốn có một Website bán hàng không ?
Trước khi có câu trả lời của riêng mình, hãy suy nghĩ về câu hỏi một cách nghiêm túc, thẳng thắn về chính hoàn cảnh hiện tại của bạn. Đừng vội quyết định gấp gáp vì mọi sai lầm xảy ra đều tốn thời gian để sửa lại nó, vậy trước tiên suy nghĩ thấu đáo sẽ giúp bạn có câu trả lời đúng đắn, đồng thời tiết kiệm được thời gian sau này.

Còn nếu bạn cảm thấy quá khó khăn , chúng tôi sẽ đưa ra những gợi ý giúp bạn đạt được câu trả lời phù hợp nhất.

Trước tiên, đừng để ý đến "Lý do vì sao cần tạo một Website bán hàng ?". Bạn đã tìm được hàng trăm, hàng ngàn câu trả lời trên Google rồi, đâu đâu cũng đưa ra những lý do đầy thuyết phục, nhưng bạn cảm thấy như thế là chưa đủ. Tại vì, họ có thể đưa ra những lý do cho các hoàn cảnh khác nhau, thế đâu là hoàn cảnh riêng của bạn, có nằm trong số những tình huống mà họ đưa ra không. Chả ai rõ cả, trừ bạn. Vậy tại sao bạn không tự mình đưa ra câu hỏi ngược lại "Lý do bạn không cần đến việc tạo một Website bán hàng"?

Nếu bạn tự trả lời được đặt trong hoàn cảnh hiện tại có đến 3 lý do xác đáng cho việc "Không cần tạo một Website bán hàng", thì chúc mừng bạn không cần phải đọc tiếp bài viết này nữa, dành thời gian mà làm việc khác tốt hơn. Còn trong trường hợp, bạn ấm ức trong lòng vì mãi không thể tìm ra được 3 lý do thì một Website bán hàng là điều bạn muốn có.

Ví dụ, trong hoàn cảnh hiện tại là bạn đang muốn mở rộng quy mô kinh doanh bán hàng đi thì bạn không thể không cần đến một cửa hàng để bán sản phẩm. Vậy là bạn chẳng tài nào tìm được câu trả lời cho việc "Vì sao không cần phải mở cửa hàng".

Từ ví dụ trên, thì ta thấy được Website bán hàng cũng như cửa hàng của bạn chỉ có điều nó không hiện diện trên thế giới thực, mà là không gian ảo trên Internet. Nhưng giá trị nó mang lại cho bạn lại là giá trị đích thực, đã được thực tế chứng minh rồi. Bạn có cảm thấy phấn khích không, khi một điều gì đó là ảo lại mang đến cho bạn những lợi ích thực tế như tăng lợi nhuận, tìm kiếm thêm khách hàng,... Không biết bạn như thế nào, chứ bản thân chúng tôi cảm thấy thật sự hào hứng vì điều mà Website bán hàng mang đến. Vậy thì càng chần chừ trong đăng ký thiết kế Website bán hàng trực tuyến, càng làm cho bạn trở nên tụt hậu trong cuộc chiến bán hàng thôi. Cũng giống như trong chiến tranh khi đánh trên mặt trận Internet mà bạn không có quân, thì lúc đó cũng nên ca bài ca "Niềm tin chiến thắng" đi là được rồi. Tới lúc này, câu trả lời không nằm ở việc bạn "muốn" mà là bạn "phải" tạo một trang Website bán hàng thôi.

Bước đi gian nan tiếp theo, khi đã thiết kế một Website bán hàng trực tuyến xong rồi, bạn gặp phải những khó khăn gì?

Theo một khảo sát, từ công ty cổ phần DKT gần 70% cho rằng doanh thu từ các kênh online mang lại chiếm tỷ lệ thứ yếu (dưới 50% tổng doanh số cửa hàng), chưa xứng đáng với tiềm năng của kinh doanh trực tuyến. Các lý do mà công ty này tổng kết được bao gồm 36% chủ shop cho rằng họ thiếu kinh nghiệm về quản trị, sử dụng công cụ online, gần 26% shop gặp khó khăn khi hạn hẹp về quỹ tài chính và thực sự đáng buồn khi có tới 46,7% chủ shop chia sẻ không có nhiều thời gian chăm chút khi bán hàng online.

Nêu ra những số liệu thống kê trên, giúp ta nhận định về việc khi chọn tạo một thiết kế Website bán hàng online chỉ giúp chúng ta đạt được 50% thành công. Và có thể đạt được 100% hay không, hoàn toàn nằm ở việc bạn nắm được cách khai thác tối đa sức mạnh của công cụ Website bán hàng trong kinh doanh trực tuyến.

Vấn đề nằm ở chỗ, ai cũng biết là như thế đó, nhưng thực tế khi bước vào làm rồi, thì hàng tá rắc rối phát sinh khiến bạn cảm thấy bế tắc. Để chúng tôi đoán thử vài căn bệnh cho bạn xem thử có bách phát bách trúng không nhé

Đầu tiên, bạn tốn quá nhiều tiền vào việc thiết kế Web bán hàng, nhưng sản phẩm bạn nhận được vẫn chưa hoàn thiện. Khi muốn cải tiến Website, thì bạn vẫn phải bỏ chi phí ra để làm điều đó.

Tiếp theo, Website bán hàng nhồi nhét quá nhiều tính năng phức tạp như một nồi thập cẩm. Tính năng cần thì không có, mà tính năng có lại chẳng cần. Đặt trường hợp, bạn không thật sự giỏi về lĩnh vực công nghệ mà cái sở trường mình là buôn bán, thuyết phục khách hàng mua sản phẩm, làm thế nào để bạn quản trị sử dụng được công cụ này. Bó tay thôi, bởi mới nói không phải cái gì nhiều quá cũng tốt đâu.

Quảng cáo

Kế đến, khi chọn một thiết kế Web giá rẻ, thậm chí rất rẻ hoặc miễn phí đi, bạn vẫn gặp rắc rối trong giao diện của Website. Những công ty cung cấp Website bán hàng này thường sử dụng thiết kế theo dạng template, dựa trên các mã nguồn mở có sẵn trên mạng, điều này khiến cho giao diện của Website trở nên đơn điệu, ít có sự tùy biến, không đa dạng được về ngành nghề. Hẳn là bạn cảm thấy khó chịu khi sản phẩm mình bán là mỹ phẩm mà template chỉ thiết kế thiết kế dành cho đồ nội y. Éo le thật bạn nhỉ.

Mỗi điều lo lắng khác nữa là, Website bán hàng của bạn không hề theo chuẩn SEO, không tích hợp Webmaster tool, đại khái là các công cụ đo lường và phân tích của Google, Facebook. Còn nếu bạn không biết nó là gì thì, dễ hiểu nhất là chuẩn SEO này sẽ giúp Website bán hàng đạt được nhiều lượt truy cập hơn, cũng như khách hàng dễ dàng tìm kiếm bạn trên trang Google, Facebook. Mà bạn biết ngày nay cái gì khó, thì cứ tra Google thôi.

Không thể không nhắc đến việc, bạn mất quá nhiều thời gian cho việc đăng sản phẩm lên Website, Facebook, Zalo... Mà như bạn đọc được trên số liệu thống kê thì có đến gần 50% cho thấy việc chủ shop không có nhiều thời gian chăm sóc việc kinh doanh online. Cuộc sống vẫn luôn bận rộn mà các bạn.

Căn bệnh cuối cùng mà theo chúng tôi thường thấy được đó là bạn không thể tìm cách gắn kết các kênh bán hàng đa kênh lại với nhau, hoặc kênh bán hàng mà bạn mong muốn thì lại không thể gắn kết được với Website bán hàng do nhà cung cấp dịch vụ thiết kế Website không cho phép. Dạng như là "Anh ở đầu sông, em cuối sông" vậy đó. Thật bất cập phải không ?

Ngoài ra, còn rất nhiều biến thể của các vấn đề trên mà bạn đang mắc phải trong việc vận dụng sức mạnh của trang Web bán hàng trong thực tế. Nếu bạn không thể tìm ra được hướng giải quyết cho những khó khăn đó, vậy hãy tìm một chuyên gia để giúp đỡ bạn làm việc đó một cách dễ dàng hơn. Bạn không cần thiết phải quá cố gắng ôm đồm mọi thứ, hãy làm những điều mà bạn thật sự giỏi thôi. Ví như, trên chiến trường bạn là vua, thì đừng làm công việc của một vị tướng, tìm cho bản thân mình một vị tướng đi và rồi họ sẽ biết cách dụng binh, điều binh một cách hợp lý nhất. Công ty dịch vụ thiết kế bán hàng Wizkool.com chính là vị tướng mà bạn đang cần đấy, được phục vụ cho lợi ích đức vua là vinh dự lớn nhất cuộc đời của một người tướng. Đảm bảo đội quân Web bán hàng online từ Wizkool.com sẽ vô cùng thiện chiến, chúng tôi đã dày công xây dựng đội quân này để giúp cho bạn đạt được những thành công trên chiến trường thương mại điện tử.

Quảng cáo

Nguồn: Wizkool.com
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

EricPham112
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết hay quá
wizkoolcom
ĐẠI BÀNG
6 năm