Kindle Paperwhite: Mẹo & Sách

inno14
5/3/2015 8:1Phản hồi: 2.425
2.425 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

eldentsai
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thanks bác, 100% ko khác gì so với file đuôi .MOBI, lại có lợi thế sang trang nhanh hơn hẳn MOBI. Bác rãnh làm chi tiết hướng dẫn chuyển từ MOBI qua AZW3 được ko? Đọc cái tut "Hồn PDF xác manga" của bác nhưng đến mục E. là em đứng, đã tìm Kindle unpack, add vào addon của Calibre rồi chả biết làm sao nữa 😁
hình test:
Hình0277.jpg Hình0278.jpg Hình0279.jpg
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
@eldentsai Hồi xưa lúc dùng kcc 32bit thì tui vẫn dùng kindle unpack python soft để split azw3 ngon lành, và plugin kindle unpack trong calibre không dùng đc, nên lúc viết tut thì chụp hình cái kindle unpack soft. Nhưng từ hồi chuyển qua kcc 64bit thì nó không split đc nữa. Ngược lại plugin kindle unpack trong calibre lại split ngon lành, nhấp phải sách, chọn kindle unpack, split kf8. Khi nào rãnh tui sẽ chụp mấy tấm hình sau. Cách cài plugin này thì cứ gg là ra 😃
eldentsai
ĐẠI BÀNG
7 năm
ah thanks bác, em tìm thấy rồi. Hoá ra là chọn dòng split KF8/mobi, em toàn nhấn vô Unpack mobi. Đúng là nhiều lúc ở ngay trước mắt mà cứ tìm tận chân trời 😔
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
Source và hướng dẫn cài plugin offline: http://www.mobileread.com/forums/showthread.php?t=171529

@inno14 Sao mình ko unpack đc những file trên 100mb nhỉ?
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@rungonxuannong Bạn thử cài python và lên github tải bản kindle unpack chạy độc lập thử xem, lúc trước tui cũng bị vậy và dùng kindle unpack độc lập thì unpack được các file dung lượng khủng.
Ps: từ lúc cài lại win thì cái kindle unpack của tui hết chạy đc rùi, bùn 😔
eldentsai
ĐẠI BÀNG
7 năm
@rungonxuannong Bạn phải dơwn bản 64 bit về mới được
@eldentsai Đc rồi bạn ơi. Cài bản 64bit ok hết.
Cho em hỏi là khi em làm theo Tip17 sau khi dùng KCC để tạo file mobi rồi add vào calibre -> unpack lấy file azw3 cho vào PPW3 xem thì hình ảnh bị bé hơn rất nhiều so với màn hình, phải convert lại tại KCC dùng Upscale mới toàn màn hình. Nhưng như vậy khiến file lên tới gần 150mb (file ảnh gốc 612 ảnh đã convert resize theo hd là khoảng 60mb). Có cách nào giảm được dung lượng file book xuống nữa trừ việc giảm tiếp quality khi resize không?
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@trangplt À, ppw3 thì khi resize ảnh bạn chọn độ phân giải là 1080×1440 nhé (ppw2 là 758×1024 nên bỏ vào ppw3 bé xíu hà), và dùng kcc mới nhất có option riêng cho ppw3, lúc này ảnh đã đúng độ phân giải rồi nên trong kcc không cần chọn bất cứ option nào về chỉnh sửa ảnh để dung lượng không bị phình to lên.
Nếu được mong anh làm 1 collection của Doraemon truyện dài. Thật sự rất lâu rồi mới đọc lại Doraemon, dù những truyện mới sau này ko còn được cảm giác như đọc những truyện do sensei vẽ đi nữa nhưng vẫn là 1 phần tuổi thơ ngày xưa.

Em vẫn thường lên đây check xem anh có ra ebook nào mới ko để tải về đọc. Nhìn ebook đẹp cũng thấy thích đọc hơn nhiều ^ ^
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@trangplt Oke bạn, Doraemon truyện dài xem như đã được đặt gạch cho bạn. Bạn dùng ppw2 hay ppw3?
Em dùng ppw3 ạ.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@trangplt Tui bận quá chưa kịp làm đã có anh em tinhte làm bộ doraemon truyện dài rùi, bạn qua đó lấy sẽ nhanh hơn, hehehe, sorry bạn vì dạo này tui hơn bận 😃
https://tinhte.vn/threads/chia-se-cac-bo-truyen-tranh-danh-cho-kindle-cac-the-loai.2652004/
Các bác cho e hỏi bị lỗi thế này thì xử lý sao để xem bthuomg đc a
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@tuanhat Sách này tui build cho ppw2 mà, ppw3 bạn dùng bản này nhé:
https://app.box.com/s/zc9gy046s29ydv19rvual3wgdyezrje6
Daniel.Ng
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có mấy bộ Liên hoàn họa hay lắm bác, trở về tuổi thơ những năm 1990-1995 đọc Phong thần, Tây du ký, Tam quốc chí
Nếu được thì bác làm bộ đó đọc trên ppw thì quá tuyệt! Thanks
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Daniel.Ng Mấy bộ ấy cũng hay nhưng tui dạo này bận quá, hic 😔.
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
mới test xong KO reader xài khá ổn đọc epub trên kindle thoải mái
PS:
trong mấy cửa hàng đồ nhật có bán bao chống nước cho 3ds mua về xài cho ppw hay oasis đều ok chống nước vô tư
cầm oasis xài thử mà ghiền quá
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
Paperwhite nhưng không phải kindle, thỉnh thoảng ủng hộ nhã nam xíu 😃
@inno14 Bác ơi, em đã jailbreak được rồi, nhưng tìm mãi không biết cách nào thay screensaver với quản lý collection.
Bác biết vụ này không chỉ em với ạ! Em tìm trên mobileread mà làm không thành công, cứ copy file bin vào, sau khi rút cáp ra thì tự nó xóa mất, không thể update được.
Với cả cái KUAL có 1 loạt extension mà em không biết cài thế nào, trong trang mobileread không thấy bảo copy vào đâu mà chỉ cho file cài mới chán.
Em mất toi cả ngày hôm nay để nghiên cứu mà cuối cùng vẫn chỉ xong được cái jailbreak thôi ạ 😔
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@JillValentine Bạn tham khảo cái này xem, tui không có kinh nghiệm trong vụ này, bạn hỏi bạn @spkar xem.
http://wiki.mobileread.com/wiki/Kindle_Screen_Saver_Hack_for_all_2.x,_3.x_&_4.x_Kindles
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@JillValentine bác jb xong đã cài MKK với KUAL chưa
collection thì dùng LibrarianSync
còn screensaver thì như bác Inno đã đưa link
sry bác mình mới đi chơi về ko thấy bài bác hỏi
Kindle Paperwhite mới cập nhật bản firmware mới 5.8.5.0.1. Menu mới đẹp hơn một chút. các bạn có thể tải ở đây (phiên bản cho PW gen7):
kenjikama
TÍCH CỰC
7 năm
@Abels This update includes general performance improvements and the following new features:

• Improved Manga Experience: Reading manga on Kindle has been improved with faster page turns, zoom, and panning around a page. You can also press and hold for fast, continuous page turns.
  • Redesigned Settings Menu: Settings have been refreshed with an easier-to-use design.
  • Library View Improvement: Books that were manually loaded to your device will now appear in both the All and Downloaded library views.
Mình mới update lên. Cái này phải update từ máy tính chứ ko update được thông qua OTA nhé các bác
https://www.amazon.com/gp/help/customer/display.html?nodeId=201605570
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@kenjikama Có một thứ theo cá nhân tui thấy rất tuyệt ở bản 5.8.5 này là khi tui bookmark hay highlight nội dung sách thì cái My Clippings không còn nhảy ra Home Screen ngồi nữa, hehehe. Azw3 không share quote trực tiếp được nhưng vẫn highlight ngon lành, lúc nào hứng thì cứ lôi cái file My Clippings ra copy và past vào face share sau cũng ngon... Mấy fw cũ cứ mỗi lần làm thế là My Clippings lại chui ra Home xấu kinh khủng, giờ thì ngon rùi 😁
Vâng ạ, em cảm ơn bác, do ban đầu em thấy ghi hack for 2.x, 3.x, ... mà firmware em đang dùng lại là 5.x nên em bỏ qua, để em thử nghiên cứu lại xem sao ạ!

Bác ơi, em chưa cài MKK bởi vì sau khi JB xong thì trong Kindle của em đã có thư mục MKK với nhiều file.
KUAL thì em có copy vào, ban đầu mở được, KUAL của em chỉ có 2 lựa chọn 1 là sắp xếp và 2 là Help+
Nhưng không hiểu sao bây giờ mở lên thì nó lại báo là không mở được. Khi tải KUAL & MRPI thì thấy bên trong có thư mục extension nhưng không biết phải copy vào đâu để cài ạ.
Em mới kiểm tra ;log mrpi thì báo là MRPI chưa được cài... có phải máy em lại quay về lúc chưa jb không ạ? Sau khi jb xong em có update lên bản mới nhất 5.8.5.0.1 theo như hướng dẫn trong bài nói thì sẽ không sao.

Em jb theo hướng dẫn ở bài này ạ:
http://www.mobileread.com/forums/showthread.php?t=275877

Mong bác trợ giúp em với!
Em cảm ơn bác!
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@JillValentine lúc bác test cái ;log mrpi mà ko thành công thì lúc đó jb chưa thành công phải làm lại đó
bác jb có làm bước số 6 ko
giờ bác làm theo cái này
http://www.mobileread.com/forums/showthread.php?p=3004892&postcount=1597
coi sao
@spkar Em có làm đầy đủ ạ, nãy em thử lại thì lại ;log mrpi với mở được KUAL rồi ạ.
Bác cho em hỏi thư mục extension có phải là để ở cạnh thư mục document không ạ?
Làm sao để sử dụng các extension này hả bác?
Em vào KUAL thì thấy danh sách của em rất ngắn không được dài như trên mobileread đăng
Các tool cài bằng cách giải nén nó vào thư mục mrpackages phải không ạ? bởi vì em giải nén ra ngoài thì nó cứ tự động bị xóa đi hết bác a!
Máy của em là ppw3 nên hình như cái hack screensaver nó không hoạt động bác ạ, copy vào thư mục gốc tự nó xóa đi nên em không update được 😔
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@JillValentine cái Screensaver bác cài python chưa còn các plug-in thì đặt trong các thư mục như hình 1 2
còn hình screensaver thì bỏ vào thư mục như hình 3 nhớ resize theo kích thước của ppw3 là 1080x1440 nha
@spkar Bác ơi, bác cho em hỏi với, em thật ra là chưa biết cách cài extension với các tool.
Extension thì em copy thư mục vào như hình của bác nhưng nó không chạy. Các tool có *.bin em copy vào thư mục gốc để chạy update your kindle nhưng cứ rút Kindle ra thì tự dưng file *.bin đó bị xóa đi hết.
Em có 2 ứng dụng này muốn cài, bác chỉ em cách cài với ạ!
1 - Python (mà bác bảo em cài)

2 - quản lý collection
Em chân thành cảm ơn bác!
khicon1989
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tin vui cho các bác bỏ hết trong Recommendation mà vẫn còn bị Best Seller hay Award winning books ở Home Screen. Mình cũng bị. Và đã fix dc. Cách thực hiện:
1. Backup document và ebook
2. Factory reset
Do nó còn dính cái thông tin gì gì đấy mình không rõ. Nhưng factory reset lại là đẹp ngay. Nguyên chồng sách to bự ở Home screen 😁
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
python bạn lấy file có chữ pw3 để vô thư mục ngoài cùng của kindle xong tháo ra vô setting chon update kindle xong rồi quăng cái update_linkss vô rồi làm lại y chang python
update xong restart lại thì sẽ thấy option trong KUAL
còn collection thì theo link này
chọn download zip --> unzip lấy folder librariansync quăng vô folder extensions
cái LS này dùng chung với add on Kindle Collection trong Calibre
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@JillValentine mình kiếm trên google, tumblr với reddit rồi dùng cái này để convert và cái này để mass resize
a2h cái screen saver max 100 pics thôi đó
@spkar Cảm ơn bác nhiều, ảnh của em hiện lên được rồi ạ, có lẽ lúc mới đầu copy nó chưa tạo xong cache cho ảnh nên không hiển thị được hết hay sao ấy ạ.
Em cũng chỉ cho tạm vài bức vào thôi, không đến 100 đâu ạ 😁
Giờ em sẽ tiếp tục nghiên cứu cái collection ạ, cái collection này chắc dễ vì nãy em thử tạo collection theo folder thì nó chia ra quá hay luôn, nhưng hiện tại em lại quản lý = calibre như bác inno14 hướng dẫn nên lại phải tìm hiểu plugin.
2 hôm nghiên cứu cái vụ jb với ảnh ọt này làm em đọc ít hẳn.
Không biết ngoài screensaver với collection thì bác còn dùng tool nào khác nữa không ạ?
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@JillValentine collection thì bác dùng chung với kindle collection plug-in của calibre mới phát huy hiệu quả
mình chỉ dùng thêm KOReader cho mấy truyện tiên hiệp mình lười convert qua azw3
@spkar Vâng, em vừa thử Kindle Collection và thành công rồi bác ạ. Em thì có lẽ cứ convert qua azw3 thôi ạ, tại từ lúc bác inno14 giới thiệu mà em mê định dạng này quá 😃
Em chân thành cảm ơn bác mấy ngày qua hướng dẫn em tận tình, có gì hay mong lại được bác và bác @inno14 chia sẻ ạ!
Em chúc 2 bác sức khỏe và gặp nhiều may mắn!
eldentsai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có ai thử tính năng Compress Image loslessly (edit file AZW3/EPUB>>tool>>compress) mà vẫn giữ nguyên thứ tự trang không nhỉ. Đống truyện tranh tự làm lên đến 20gb rồi, tìm cách nén lại mà toàn bị lỗi thứ tự trang nhảy lung tung
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@eldentsai Tui chưa thử, nhưng nếu chơi truyện tranh thì bạn nên đăng ký sê-ri acc Google Drive dạng eldentsai•1, eldentsai•2, eldentsai•3..... rùi quăng lên đó cho hdd dễ thở, hehehe 😁
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
Nhỏ cháu đặt hàng, bạn nào thích mời vào kho rinh về đọc chung cho zui, mới làm 4 vol thôi, từ ngăn 102 đến 105.
Ps: Cái này phiên bản ppw2 nhé 😃. Ai dùng ppw3 thì dùng soft chuyên dụng tải manga là MangaBot (link: http://www.mediafire.com/file/61amf535ec6utww/2016.07.17-mangabot-2.3.zip) tải source truyện ở server Blogtruyen về rồi dùng KCC tự build nha.
Kho: https://docs.google.com/spreadsheets/d/1GssNSaolnnGfi80eSkugfU7M4E0HmKfisqny7Me3WMw/edit

Soft tải source Manga: http://www.mediafire.com/file/61amf535ec6utww/2016.07.17-mangabot-2.3.zip
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
PPW3 đang sale trên amazon còn 99.99$ kìa bà con
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
chúc mừng bác thành công
nhớ đừng chơi ngu reset kindle như mình nha
@spkar Vâng, em nhớ là restart mà ^^
Còn reset device hình như là sẽ bị mất jb đúng không bác?
jb lại mất công kinh, cứ phải rút Kindle ra rồi lại cắm vào cài từng cái một, hix...
3DNo10
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mọi người cho mình hỏi mình mới mua ppw + ốp lưng (cover). Nhưng khi mình đóng cover lại thì máy không tự tắt màn mà màn hình vẫn sáng (mình nhìn qua cái khe giữa cover và màn hình kindle thấy có đèn sáng).

Vậy mình muốn khi đóng cover lại thì máy kindle tự tắt màn cho đỡ tốn pin thì cần chỉnh thêm gì nữa nhỉ?

Cảm ơn các bạn.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@3DNo10 Lúc mua cover bạn phải order cái có chức năng auto on/off ấy. Bây giờ lỡ rùi mà muốn auto on/off thì chế giống tui thôi, kiếm cái nam châm mạnh mạnh dán vào góc cover như hình tui chụp bên dưới nhé (nam châm của tui là lột từ hdd cũ ra), muốn che nam châm thì mua thêm cái bookmark từ tính ịn lên 😁.

7w8K0B4 - Imgur.gif
3DNo10
ĐẠI BÀNG
7 năm
thanks @inno14 nhé. Mình mua ở VN.
Cái cover tận 300k mà k có chức năng on/off. Mình nghĩ đắt vậy phải có rồi. Mua mà ko hỏi -> Lỗi mình gà.

Hicc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019