Kindle Paperwhite: Mẹo & Sách

inno14
5/3/2015 8:1Phản hồi: 2.425
2.425 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2751995
ĐẠI BÀNG
7 năm
mới mua con kindle 2016 nhưng quá thất vọng, màn hình mờ và tối quá, chữ thì không đen bằng sách in, biết đầu tư thêm lên con paperwhite cho lành. Mà mình có tin này báo cho ace đang có máy đọc sách biết là aleeza đã cho tải file epub về đọc rồi, mình đăng kí 3 tháng vip tải muốn hết sách trên aleeza, file định dạng epub không bị khoá drm như mấy app khác, dùng calibre convert sang mobi rồi gửi lên kindle đọc rất tốt, chắc sắp đóng cửa nên mở cho xài free hay sao đó, cái này mà lộ chắc bị phạt bản quyền chết đó
@2751995 Có chắc là đăng kí 3 tháng có thể tải hết sách ko bạn? Nếu thật thì em quất ngay
2751995
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sorry chủ topic vì chưa đọc kĩ bài của bác, cái này có người hướng dẫn rồi, sau đây là những sách mà mình đã tải trên alezaa, hơn trăm cuốn rồi
link https://1drv.ms/f/s!AsVlEddJmvGChi1_gbuquGNaQvZh
@kukienx8 Cám ơn bạn nhiều, mình vừa check, ebook đẹp mê li luôn, bản quyền có khác, đẹp hơn bên Komo nhiều
kukienx8
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Captain Deadpool Chỉ có trên android thôi nhỉ. Không có ai thử trên ios hoặc bluestacks à 😔
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@kukienx8 Hihi. Tui có bluestack nhưng mà nghỉ tết rùi, ở nhà ko có pc nên ko thử đc 😃 nhưng bạn cài es file explorer vào bluestack rồi tìm đến thư mục sách của alezaa đi, chắc là có đấy. Cài luôn cái Gdrive vào, up sách vào đó là xong í mà
kukienx8
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 Ok thanks bạn nha, để mình thử. Mà ipad mình có jailbreak chắc vào ifile tìm cũng có. Căn bản chưa nạp tiền nên muốn hỏi trước, ko nạp rồi lại ko tải được thì phí 😁
duzgxbe
ĐẠI BÀNG
7 năm
b @inno14 có cách nào fix nhanh cái note kiểu này không:eek:
HTML:
<a href="note:" title="2. Tanger: một thành phố cảng ở Maroc." class="sup"><sup>(2)</sup></a>
mấy cuốn epub từ alezaa dính chưởng hết hà~~
Mà mình thử làm dropcap chữ đầu tiên đoạn, coi trên Calible thì đẹp mà zô kindle xấu hoắc à=)))
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@duzgxbe Cái này dùng plugin epub2note trong sigil là xong trong vòng 1 cái click chụt hà, plugin đây nhé https://drive.google.com/file/d/0B7LJ4gn2ec0BQUthOTNleFlWaHM/view?usp=drivesdk
Chắc em cũng quất 3 tháng pre trên aleeza để lấy ebook về đọc quá
E vừa thử tải mấy chục cuốn mà ko biết làm sao lấy ra để convert đưa vào PPW đây các bác ạ, Windows Explorer ko tìm thấy thư mục data
@inno14 Vâng bác, để e thử xem có cách nào nhanh hơn ko
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Captain Deadpool À, mà ko cần mở epub lên đâu bạn, mỗi cuốn sách đều có cover trong thư mục image bạn xem cover rồi sửa tên cho lẹ
@inno14 E vừa tìm ra cách: đó là dùng winrar nén lại sau đó up lên drive
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Captain Deadpool Có 1 cách thực sự cực nhanh, cực lẹ, cực gọn không cần thay tên đổi họ, không cần up đâu xa xôi, những cuốn epub của alezaa từ android chui vào ppw một cách rất mượt mà khi bạn chuẩn bị các thứ sau:
1. Android có cài es file explorer và bật chế độ truy cập từ xa, lúc này bộ nhớ trong của máy sẽ có địa chỉ ip để truy cập qua wiffi với đầy đủ nội dung không thiếu thứ gì.
2. Calibre trên pc. Dùng calibre browse đến ip mà es đã cung cấp, truy cập thư mục alezaa add sách vào (chọn vào mũi tên đen kế chữ add book, chọn dòng thứ 3, lúc này calibre sẽ add tất cả sách có trong folder alezaa mà chúng ta không cần add từng cuốn), các file sách sẽ tự động được đổi tên cho đúng với tựa, cover lung linh luôn, chúng ta ko cần làm gì hết.
3. Kết nối ppw với calibre, thích cuốn nào thì send to device thui (nếu ko có yêu cầu gì đặc biệt thì calibre sẽ tự động chuyển epub sang định dạng mobi mà chúng ta không cần phải chuyển định dạng trước)

Screenshot_2017-01-24-11-38-05.png Screenshot_2017-01-24-11-38-24.png
652x269x2011-09-13_122457.jpg.pagespeed.gp+jp+jw+pj+js+rj+rp+rw+ri+cp+md.ic.nDv0HHG3JZ.jpg
duzgxbe
ĐẠI BÀNG
7 năm

😁b nào thích loại này thì rinh về coi thử :D
https://drive.google.com/open?id=0B2pGKcfNjI4fa2RQNFkxeVltZm8
- vừa fix được dropcap mừng quá up luôn cuốn này :D:D
@duzgxbe Bạn có thể hướng dẫn giúp mình được không?
duzgxbe
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Captain Deadpool b thử code trên *azw3 coi nhá 😁 mền test mấy cuốn trên ppw2k15 thì đều oke hết:D
file CSS
Code:
.no-indent {
  display: block;
  text-indent: 0;
  margin: 0 0 18px;
  padding: 0;
}
.pcalibre:first-letter {
        font-size:320%;
        float:left;
        margin-top:-0.3225em;
        margin-bottom:-0.3245em;
}
file HTML
Code:
<p class="pcalibre no-indent">Text demo...</p>
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@duzgxbe Chơi azw3 thú vị hơn mobi/prc nhìu :D tha hồ code.... 😃
duzgxbe
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 từ ngày đọc được cái topic này với cái code sát lề mới chuyển hết sang chơi azw3 :D nhanh, trước thì chỉ biết chuyển sang mobi để có cover :p nhờ topic của b khai sáng được bao nhiêu mẹo cho ẻm kindle, tiện hẳn :D 🆒
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
Các bước chuyển epub alezaa từ android lên calibre
1. mở es file explorer, kích hoạt trình quản lý từ xa
0a.png 0b.png
2. Trên pc truy cập thư mục android\data bằng ip do es file explorer cung cấp
3. copy thư mục alezaa vào ổ cứng pc để calibre quét cho nhanh, cái thông số time nó ảo tung chảo nhe, nhìn vậy chứ copy có xíu hà
4. bật calibre, bấm mũi tên nhỏ kế add books, chọn dòng thứ 3
5. Trỏ tới thư mục alezaa đã copy vào ổ cứng.
6. Oke, xong rùi
5.PNG 6.PNG
ai có ebook Hitler chân dung trùm phát xít ko 😔 mình đọc sách giấy thấy oải quá vì nặng
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@socutezen0s Những cuốn thuộc thể loại kén người đọc thế này thì ít khi có text để đóng ebook lắm bạn. Nếu bạn đã có sách giấy và muốn số hóa nó dưới dạng text thì tui giới thiệu bạn thư viện TVE-4u. Bạn vào box dự án, lập dự án số hóa cuốn sách để kêu gọi các member bên đó chung tay làm. Cụ thể cách lập dự án và chia gói công việc bạn tìm hiểu thêm bên đó nhé.
Tỉ like cho a trai luôn!
tiachopxanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chào bác @inno14 và hội anh em PPW năm mới, chúc mọi người sức khỏe và đọc nhiều sách hay nhé!
Vụ đồng bộ kích thước cover thì em nghĩ nên để kích thước là 1563x2500, đó là kích thước chuẩn của kindle ebook, và lại cũng là kích thước chuẩn của collection, nếu để kích thước như của bác thì sẽ không đồng bộ với collection.
Việc chỉnh kích thước đồng bộ cho ebook chỉ cần dùng plugin có trong calibre là xong:
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Captain Deadpool Tùy sở thích mỗi người mà tùy chỉnh phù hợp với cá nhân mình thui, hihi, tui ko chơi collection, chỉ thích cover full màn ppw2 thui hà, trước khi đóng sách lúc nào tui cũng trả về cover hết 😁
@inno14 Cover trang đầu tiên full màn kpw2 đc k a? Lâu lâu mấy cái vẫn còn viền đen 4 góc!
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@dark_knight_1408 Ko đc đâu, muốn trông có vẻ full màn thì chơi cái bìa lót như sách xuất bản, tức là nền trắng chữ đen 😁
Giống thế này:
kojimatsu
ĐẠI BÀNG
7 năm
các bro ạ:
kindle touch mới up firm lên 5.8.5.
ebook dùng calibre chỉnh chuẩn hết rồi.
up qua email pds của amazon dùng chuẩn mobi thì có mấy vấn đề:
- dùng chuẩn mobi cũ (mobi6) thì file không được đẹp.
- dùng chuẩn mobi mới (kf8) thì amazon không chấp nhận cho up.
- khi convert chọn both type thì up email được nhưng khi đồng bộ thì:
+ kindle for android hiển thị cover đầy đủ
+ còn kindle touch không hiện cover
- tìm được topic fix thì chỉ làm được với firm cũ, chưa hỗ trợ firm mới.

Nói chung là còn gian nan 😔
@kojimatsu Mình từng khoái việc send to kindle email nhưng sau khi thấy nó mất hết css thì quay trở lại với azw3 và sẽ không bao giờ dùng .mobi nữa
kojimatsu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Captain Deadpool css thì khi covert mà để dạng new hay both thì không mất đâu. bản chất nó cũng định dạng kf8 mà. bị mỗi vấn đề send to kindle email thì máy kindle firmware mới không tạo thumbnail cover thôi... thấy bảo amazon cố tình làm không hoàn hảo để còn bán sách?

/vẫn dùng send to kindle email là vì vấn vương cái tạo collection và sync giữa nhiều thiết bị thôi. chứ chỉ dùng 1 máy thì azw3 định dạng kf8 và sắp tới là kfx thì ngon quá rồi
@kojimatsu quan trọng nhất là bị mất tràn lề bác ak, ppw tràn lề đọc thích hơn là đọc lề thường
kojimatsu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Captain Deadpool à. mình dùng kindle basic 6" aka kindle 7th generation nên không để ý vụ tràn lề

//trên mobiread, người ta cũng thảo luận sôi nổi vụ không hiện cover thumbnail khi email file mobi định dạng mới kf8 và đưa ra phần mềm để tạo file cover còn thiếu. nhưng đến firmware 5.8.5 và giờ là 5.8.7 thì mất tác dụng, chắc do amazon can thiệp vào firmware mới. họ cũng nói là không fix lại phần mềm vì lý do này nên là chờ xem các bản firmware tiếp theo xem sao vậy...
hoanganh322
ĐẠI BÀNG
7 năm
trên alezaa hôm nay mình thấy có quyển này, chỉ đọc online không thể tải về máy được
https://read.alezaa.com/?sid=19416&ref=search
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Captain Deadpool Tiểu thuyết ly kỳ nhà nhã nam 😁
@inno14 Em cũng thích sách nhã nam lắm, e tải trên alezaa cũng hơn 200 cuốn cho vào ppw đọc dần
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Captain Deadpool Vẫn đang đợi bộ phá án ư, cứ để sau bữa tối mà chả thấy đâu, còn cuốn điều kỳ diệu của tiệm tạp hóa namiya thì đợi ko nổi nên rinh lun sách giấy rùi 😁
hoanganh322
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Captain Deadpool Không nói sách mới, văn học kinh điển của alezaa cũng lèo tèo lắm bác ạạ, ngồi tải một hôm hết veo 😃
Thuê bao mà mãi k thấy ra sách mới gì hết. Tạp chí toàn nhảm 😃.
Các bác cho em hỏi chút là Kindle ppw 5th của em hiện đang là phiên bản 5.6.1.1 thì có up lên được nữa không ạ hay phải jb. Chứ hiện tại máy em không tắt hẳn được đèn nền, và em muốn thêm font bookerly thì phải làm như thế nào ah ?
Em cám ơn
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@kojimatsu Mấy chục giây là để tính phí quảng cáo chèn trong link đó, hiện tại sachvui.com là tải sướng nhất vì ko cần đăng ký, ko cần like, ko đợi 5s, direct link, rồi tới tve-4u vì tve-4u phải reg nick, nhưng sách bên sachvui.com thường ra sau vì toàn bưng thành phẩm về :D
kojimatsu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14
Vậy à.
Thank bro.
Sau có tải thêm thì sẽ xem lại thứ tự ưu tiên.
Từ ngày biết theo topic này mình cũng nhiễm thói thích sách trình bày chuẩn đẹp :D

/Vụ cover trên firm mới chưa có hướng giải quyết nhưng vẫn email dạng mobi kf8 cho dễ đồng bộ
Ngắm cover thì sài tab cho có cả màu mè
Kindle thì tạm chuyển list view sau khi đọc đâu đó câu: đừng đánh giá cuốn sách chỉ qua trang bìa của nó :D:D
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@kojimatsu Cái câu bạn trích dẫn thì chính xác rùi, nhưng cái cover phần nào đó cho thấy sự trân trọng của người đóng gói và post sách đấy bạn :D
kojimatsu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 Bởi thế mình dùng song song cả tablet mà. Chứ dù sao vẫn muốn kindle hiển thị đầy đủ thì thích hơn :D

Thank bro & someone else nhé
tiachopxanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nói chung là bác @inno14 đã chỉ vẽ rất kỹ trong topic này, anh em cũng chỉ cần năng động một tý, làm theo là được mà. Chứ để bác @inno14 làm cái hướng dẫn chi tiết step by step thì chúng ta cũng mất hết thú vị.
Firmware 5.8.7 có cách đây hơn 1 tháng mà con PPW 7th của em nó ko tự auto update các bác ak, hôm nay thấy các bác nói có firmware mới e mới lên check và update thủ công
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Captain Deadpool Fw này chỉ thêm mỗi cái font à? Còn gì mới không bạn?
@inno14 Cải thiện hiệu năng với thêm font bác ak
kojimatsu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Captain Deadpool
Thường thì PPW được lên trước basic cơ.
Còn vấn đề auto hay chậm auto chắc do vùng hoặc ảnh hưởng cable đứt?

Chủ nhật vừa rồi mình mới bật wifi thì kindle basic tự lên 5.8.5. rồi loay hoay về cover, search thấy bài về 5.8.7 nên cho lên thủ công luôn.

@inno14:
Bản 5.8.5 fix các lỗi nhỏ và tăng tốc trải nghiệm với comic, manga
Bản 5.8.7 thêm font và fix các lỗi vặt
mrdzu165
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác nào down được sách trên alezaa share cho ae đọc với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM