Kindle Paperwhite: Mẹo & Sách

inno14
5/3/2015 8:1Phản hồi: 2.425
2.425 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

inno14
TÍCH CỰC
8 năm
Thêm một món quà dịp Tết tặng các bạn dùng Paperwhite đây, Box Set tác phẩm tiên hiệp kinh điển Tru Tiên của tác giả Tiêu Đỉnh đã được cho lên kệ với thông tin chi tiết như sau:
* Cung cấp ebook các tập lẻ: @dark_knight_1408 (Hữu Tiến)
* Soạn ebook và làm footnote: quocsan
* Ebooks được đóng gói dưới dạng 1 box set, có cover và mục lục từng tập (trong Go To): inno14 thực hiện.
* Lề sách đã được tối ưu no-margin: inno14 thực hiện.
* Link tải: https://app.box.com/s/govjz2b5hdxiik7d1ew12zntsk8agtwd
* Cover boxset:

* Nội dung Box Set:

* Tối ưu lề sách:

* Footnote:

* Chúc các bạn nghỉ Tết vui vẻ cùng gia đình và em paperwhite của mình nhá.
kute2121995
ĐẠI BÀNG
5 năm
@inno14 Bác chỉ em cách làm mục lục có trong go to với.
123456789dat
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cám Ơn Bạn đã share !! Bạn có thể cho mình xin ebook full Bộ " Ma thổi đèn , Đạo mộ bút ký " được không ? Tks bạn
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
@123456789dat Sorry bạn, hai bộ đó mình chưa có ebook nên chưa cho lên kệ paperwhite đc, 😃

Gửi từ HTC One_M8 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Để em kiếm xem có 2 bộ này không nhé!

Sent from my iPhone using Tapatalk
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
Theo yêu cầu của @dark_knight_1408 box set tác phẩm Chúa Tể Những Chiếc Nhẫn của tác giả J. R. R. Tolkien đã được cho lên kệ Paperwhite với thông tin chi tiết như sau:
* Cung cấp ebook các tập lẻ: @dark_knight_1408 (Hữu Tiến)
* Soạn ebook và làm footnote: quocsan
* Ebooks được đóng gói dưới dạng 1 box set, có cover và mục lục từng tập (trong Go To): inno14 thực hiện.
* Lề sách đã được tối ưu no-margin cho riêng Paperwhite (các thiết bị khác sẽ bị mất chữ hai bên lề nha): inno14 thực hiện.
* Link tải: https://app.box.com/s/blmyawkxi31k2satuxckwwdtxa5erug7
* Cover boxset:

* Nội dung Box Set:

* Tối ưu lề sách và footnote:
@inno14 Chúc mừng năm mới, chúc bác nhiều sức khỏe và thành công 😁

Gửi từ Q-Smart QS08 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Cuốn chúa nhẫn kindle basic bị mất chữ ở sát lề bác ơi [emoji23]

Gửi từ Q-Smart QS08 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
@avu234 Bạn ơi, ebook này chỉ đọc trên paperwhite thui à, còn trên các thiết bị khác đều mất chữ hai bên lề do mình đã dùng code no-margin chỉ tương thích với paperwhite thôi

haidtne
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình dùng paperwhite đời 2012. Hđh 5.6.1.1, bạn cho hỏi là có cách nào xoay màn hình đc không,mình tìm khắp trên máy mà k có. Thanks bạn
duzgxbe
ĐẠI BÀNG
8 năm
@haidtne b vào đọc sách r chọn menu có dòng Landscape Mode đó.
haidtne
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duzgxbe Thanks bạn, mấy bữa nay tìm muốn chít luôn mà k thấy
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
@haidtne Paperwhite ko thể xoay màn hình home, chỉ xoay đc màn hình ebook, bạn mở ebook vào ba sọc ngang, chọn landscape mode nha

duzgxbe
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho mình hỏi là Disable Screensaver rồi thì là bấm nút nguồn sẽ ko sleep đc nữa phải ko? và giảm độ sáng xuống thấp nhất đèn sẽ tắt hết à (nọ đọc ban đêm mới để ý thấy đèn ko tắt hẳn@@)? nếu ko có sleep mod thì có hao pin ko?
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
@duzgxbe Ừm, khi disable sleep mode thì paperwhite sẽ luôn ở trong trạng thái đọc sách, đèn nền dù giảm ở mức thấp nhất vẫn ko tắt, dù ko chạm vào màn hình thì các service vẫn chạy background để đợi một cái chạm từ người dùng nên mức tiêu hao pin sẽ nhanh hơn nhiều khi có sleep mode, nên nếu ko đọc sách tiếp trong 1 thời gian dài (ví dụ trên 1 tiếng) thì bạn hãy tắt hẳn màn hình bằng cách giữ nút nguồn khoảng 15s paperwhite sẽ xuất hiện nút screen off.

haidtne
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bạn cover sách bằng cách nào mà nó sát lề hay vậy, chia sẻ giúp mình đi, với lại cách làm chương bên ngoài nữa, bộ Linh Chu mình đang đọc lề nó vô sâu quá đọc khó chịu ghê
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
@haidtne Muốn bỏ margin trên paperwhite thì trước tiên sách phải đc convert sang azw3. Sau đó dùng calibre edit book mở css có sẵn trong ebook, chép đoạn code này vào css đó: html {
margin: 0 -35px 0 -35px;
} save lại và send to device
Sách khi chép đoạn code này chỉ xem đc trên paperwhite (sát lề), còn trên các thiết bị khác đều sẽ mất chữ hai bên lề bạn nhé. Các chương trong goto thì bạn dùng Sigil để làm nha.

haidtne
ĐẠI BÀNG
8 năm
@inno14 Thanks bạn, mình sẽ nghiên cứu vụ này mới đc. Đang sd paperwhite gen1 nên quan tâm vụ này lắm.
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
Firmware mới 5.7.2.1. Mẹo số 1 - disable sleep mode ko còn tác dụng trên firmware này nha các bạn....

123456789dat
ĐẠI BÀNG
8 năm
@inno14 Bạn Test thử xem có ổn định không nhé , quan trọng hơn là pin có cải thiện được xíu nào nữa ko bạn ?? cho mình xíu thông tin cảm nhận để up lên với nhé
Thấy họ nói thay đổi hầu hết cái cũ .
giao diện mới , quản lý đèn nền mới ( không biết có tắt hẳn không ) ,
thêm Fonts chữ....... thấy họ nói nhiều lắm mà cũng chưa có dịp upfirm.

Tks you
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
@123456789dat Xài mấy hôm rồi, pin vẫn như nào giờ thôi, giao diện hoàn toàn thay đổi nhưng chức năng thực ra vẫn chỉ có bấy nhiêu, cái mình chờ đợi nhất là việc có thể update gói screensaver qua kindle store vẫn chưa hiện hữu (đã vậy còn ko đổi dùm mấy cái screensaver mới nữa chứ). Đèn nền vẫn ko thể tắt hẳn nếu ko chuyển sang sleep mode. Firmware mới có giao diện theo mình là ổn (che đi những collection xấu hoắc), trang home thêm một cái gọi là homescreen như hình mình chụp (có thể tắt homescreen trong setting). Mọi thay đổi ko ảnh hưởng gì đến trải nghiệm đọc sách, đặc biệt vẫn hiểu đc ebook có nhúng code tràn lề (đối với cá nhân mình thì tràn lề là quan trọng nhất, lúc up firmware chỉ lo nó ko hiểu vụ này).

duzgxbe
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình coi review thì mất List view rồi phải ko?
pin và chức năng trên Firmware mới vẫn ổn chớ b😁 đương nghi vấn nên chưa dám up:3

1 điều nữa là bản The Lord of the Ring b up mình phải thêm j thì mới chỉnh xem đc bằng font trên kindle nhỉ? mình đọc thử thì thấy ko đổi đc font (mình tuyền đọc font bookerly mặc định:3)
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
@duzgxbe List view ở firmware mới vẫn còn nhé, nhưng ko còn trong setting nữa mà đã chuyển sang mục all items. Pin ngon như trước, nhưng các chức năng lại ko có gì mới chỉ đơn giản là bố trí lại, thêm một fonts mới, thêm màn hình home giao diện ổn, tuy ko thích lắm cái recommended for you.
Bộ chúa nhẫn đúng là ko đổi font đc nhé, vì ebook gốc đã nhúng font riêng rồi, mình lười sửa vì thấy font cũng ổn 😃

inno14
TÍCH CỰC
8 năm
Màn Home Screen View sau khi đã remove recommended for you, lúc này màn hình home chỉ còn hiển thị 3 cuốn sách mà bạn đọc gần đây nhất và ảnh 1 chồng sách bên dưới, nhìn đẹp đấy chứ...

duzgxbe
ĐẠI BÀNG
8 năm
sao mình bật wifi mà vô setting vẫn thấy dòng update xám hoài nhỉ@@ nhìn fw mới hấp dẫn quá ha:3
haidtne
ĐẠI BÀNG
8 năm
chính xác thì con paperwhite 2012 thì dowload bản hđh mới ở đâu nhỉ, có cho mình xin luôn đi. lên amazon nó hỏi 6th ,7th nghe nhức đầu quá, tìm hoài k đc bực mình ghê luôn
duzgxbe
ĐẠI BÀNG
8 năm
mấy sách free trên amazon vô kindle có tải đc ko b nhẻ? tải trên shop có yêu cầu tài khoản j ko nửa, tài khoản mình có mỗi email chứ có liên kết với thẻ tín dụng j đâu, ko b' có tính phí j ko vậy?@@
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
@duzgxbe Paperwhite có login acc amazon thì sách free và sample tải vô tư mà, vì tải sách free nên mình mới bị xuất hiện cái recommended for you đó, mình phải lên amazon khai báo mấy quyển sách đã tải đó là quà tặng ko cần recommend, để nó ko hiển thị recommended for you nữa, hehehe....

inno14
TÍCH CỰC
8 năm

Bản firmware này chỉ update cho paperwhite 2 tức là paperwhite 2013 (6th generation) & 2015 (7th generation) còn paperwhite 2012 (5th generation) chưa đc update nên bạn phải vào trang này, chọn đúng phiên bản paperwhite và tải bản fimware mới về pc rồi chép vào paperwhite update thủ công nha https://www.amazon.com/gp/help/customer/display.html/?nodeId=201263790
Đọc kỹ cách nhận dạng các generation nha bạn
Paperwhite 5th: mặt sau và mặt trước đều là chữ kindle (hiện tại vẫn là firmware 5.6.1.1)
Paperwhite 6th: mặt sau chữ amazon, mặt trước chữ kinde màu trắng (đã có firmware 5.7.2)
Paperwhite 7th: mặt sau chữ amazon, mặt trước chữ kindle màu đen (đã có fimware 5.7.2)
Muốn up firmware thì chọn phần get help, rồi kéo xuống phần learn more chọn paperwhite software update

haidtne
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vậy là cái ppw 2012 là 5th. Vậy là mình chưa update phiên bản mới đc rùi hả, lên amazon toàn là 6th vớu 7th k hà
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
@haidtne Ừm, hình như K5th ko update nữa đâu bạn, bên mobiread cũng có tool jailbreak cho firmware 5.6.5 rồi. Bạn có nhu cầu jb thì vào đây tham khảo nha http://www.mobileread.com/forums/showthread.php?t=265675, khá lằng nhằng đấy... nên mình up lên firmware mới luôn cho lành 😃

babykane
TÍCH CỰC
7 năm
@inno14 PPW 2012, đang chạy 5.6.1.1 có JB được vậy không bạn? Mình search mà không thấy 😔
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@babykane Bạn có thể inbox hỏi @spkar. Cá nhân tui thấy cứ để zin mà dùng cho an tâm bạn ạ, nhưng tui ko phản đối vì sau khi jb bạn thực sự làm đc một số chuyện khá là hay ho....
Máy tui ko jb chỉ thêm cái smart cover và dùng rất hài lòng
haidtne
ĐẠI BÀNG
8 năm
Theo mình thấy thì jailbreak cũng k cần thiết lắm. Để nguyên có vẻhay hơn.
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
Box set 3 tập Đấu Trường Sinh Tử của tác giả Suzanne Collins đã được cho lên kệ Paperwhite với thông tin chi tiết như sau:
* Cung cấp ebook các tập lẻ: sưu tầm
* Lề sách đã được tối ưu no-margin cho riêng Paperwhite (các thiết bị khác sẽ bị mất chữ hai bên lề nha): inno14 thực hiện.
* Link tải: https://app.box.com/s/ic8is3e286tas67dd0zkp0cza288znhi
* Cover boxset:

* Nội dung Box Set:

* Tối ưu lề sách và footnote:
duzgxbe
ĐẠI BÀNG
8 năm
cũng mới đú đởn lên 5.7.2 :3 b remove cái recommended for you thế nào vậy?, nhìn nó xấu hoắc à@@
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
@duzgxbe B1: login vào amazon bằng tài khoản paperwhite và vào your acc (bấm vào tên tài khoản)

B2: kéo xuống sẽ thấy phần Recommendations, chọn improve your commendations

B3: stick vào 2 ô như hình cho tất cả sách và sample đã tải

B4: bật wifi paperwhite lên, click vào bánh răng setting, chọn sync. Có khi nó sẽ mất ngay, có khi phải sau mấy tiếng... nhưng chắc chăn sẽ mất, chúc bạn thành công

duzgxbe
ĐẠI BÀNG
8 năm
thank inno14😁
mình mới 5.7.2 và thấy ngay font mặc định hệ thống (xem list sách ở list view) ko tương thích toàn bộ vs TV@@ vừa up lên đã lại muốn xuống 5.6.5 mà ko đc r:v
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
@duzgxbe Xin chia buồn cùng bạn, hiện tại ko có cách nào downgrade về phiên bản 5.6.5 cả. Phiên bản firmware mới mình thích nhất chính là recent book, cover view hay list view ko còn quan trọng nữa, tìm sách thì dùng search, sau đó thì cứ enjoy cuốn sách đó trên cái màn hình home mới của paperwhite (theo mình thì nó đẹp và tiện hơn rất nhiều so với list view hay cover view), số lượng recent book là 3 cuốn theo mình là hợp lý. Cá nhân mình cực kỳ hài lòng với phiên bản firmware này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019