Một số món đồ nên mang theo, các app cần cài và những lưu ý để tránh bị phạt khi đi Singapore

Duy Luân
31/10/2017 4:39Phản hồi: 279
279 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

20cent
TÍCH CỰC
6 năm
Không thấy nói đến thuốc lá!? ở Singapore khách du lịch được mang 2 bao thuốc lá (~40 điếu)/người khi nhập cảnh. Hút thuốc sai chổ là bị phạt nặng lắm nha, nên hút chổ nào có hình vòng tròn xanh bao quanh điếu thuốc hoặc có gạt tàn thuốc. Mặc nhiên những chổ còn lại là cấm hết!
Thẻ đi tàu có 2 dạng thẻ: dạng thẻ đặt cọc và top-up để dùng, dạng thẻ mua để đi theo chặn.
Quăng rác bị phạt: chỉ có những khu trung tâm và cách quăng rác của bạn gây chú ý quá thôi... chứ người Singapore cũng xã rác kinh lắm... khu Takashimaya buổi tối thanh niên tụ tập ăn uống rồi có dọn đâu, sáng ra lao công cũng dọn muốn khùng. Báo Today bên Sin cũng hay nói về chuyện này.
leoka
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài này hơi bài vở rồi. Có vài điều thế này:
- ăn gum thoải mái nhé, nhớ đừng quăng ra đường, mình may mắn chưa bị phạt bao giờ
- ko nên đi taxi vì dân Sing rất ngu đường. Đã đi thì đi uber.
- tụi Sing hút thuốc đầy đường nhé, ở đó mà cấm hút nơi công cộng, đừng quăng tàn bậy là được. Thêm nữa là chớ có qua Sing mua thuốc, mắc gấp 6-7 lần VN, vụ hút thuốc bị cảnh sát hỏi giấy tờ là có đấy nhưng hiếm gặp lắm.
- MRT, bus hay xe hơi thì tùy bạn muốn trải nghiệm cái gì thôi, cái nào cũng có cái lợi cái hại.
- Singapore giờ cũng y như VN, đi đâu cũng gặp người Việt nên ai ngại đi nước ngoài cứ thoải mái, ko sao đâu, đi đi cho biết mở mang tầm mắt.
- Khách sạn bên Sing đặc biệt bé xíu và mắc, đất chật người đông, nên nếu chưa biết thì qua hơi shock đấy.
...
mrlklklklk
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhớ có lẩn đi Sin, gần khu ăn cháo ếch, có mấy quán ăn kiểu người Hoa, dân Sin ít uống bia, thấy bàn nào có nhiều bia là biết vn liền, mà chai bia Tiger bên Sin to gấp đôi vn, giá gần 100,000 vn/chai
ooboontoo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đi sing hay mấy thành phố khác mình toàn dùng app Citymapper cực đầy đủ
https://itunes.apple.com/us/app/citymapper-transit-navigation/id469463298?mt=8

Nước vòi bên Sing cũng tùy người, bạn mình uống không sao còn mình uống thì tiêu chảy quá trời.

Food court thì có cái ngon cái không nhg mình thấy ăn độ 5-7 đô là no dữ lắm rồi ý
kinh nghiệm newbie :eek:...nghe báo hát rồi làm như nghiêm trọng lắm ko bằng. ko có điện thoại vs internet chắc mấy ông này chết hết😕
@kungfu9999 Thời này ra đường mà không có Internet thì nghiêm trọng đấy
Đã ở Singapore em khuyến khich không nên đi tí nào. Thời tiết nóng kinh hoàn. Giá cả đắc đỏ. Cho vui chơi quá đông người nhưng chả có gì nổi bật. Đi Malay vui hơn.
stevenvmc
TÍCH CỰC
6 năm
@kkzbanana Nên đi để được trải nghiệm thế giới thứ nhất.
legiondark
TÍCH CỰC
6 năm
@stevenvmc Thế giới thứ nhất trong một khu thế giới thứ 3 😁
qminh16
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kkzbanana mình đi vào tháng 7 dương , khí hậu khá mát, trúng phải giao thừa của đạo Hồi, mùa sale off nên mua đồ khá rẻ, ngồi bus và train lạnh kinh dị, ko mang theo áo khoác là 1 sai lầm, và xác định là đứng chờ mỏi chân khi chơi các trò như lăng mộ Ai Cập và Transformer ở khu Unniversal
Em qua đó đc 1 ngày híc. Nước lọc máy tự động 2SGD. Ăn uống thì khá nhiều gia vị giống Việt Nam thôi, ổn. Nếu ngắn ngày thì đi mua cái Tourist Pass quẹt mệt nghỉ. Bản đồ các tuyến MRT LRT Bus có miễn phí nhiều nơi. Lấy một cái. Chạy lòng vòng. Vụ mang giày đúng thật...nên mua đôi giày thật tốt, loại dùng cho đi bộ ^^!
@PhongVu6263 Sao đi gì có 1 ngày thế bạn?
@Duy Luân Dạ em qua Malay xong bắt bus qua Sing ạ. Chưa kịp ra Changi chơi luôn 😔(
Rockie
ĐẠI BÀNG
6 năm
Quà tặng là singum là món quà rất ý nghĩa nhá bạn. Chị mình là dân bản địa ở đây, lần nào về cũng mua singum tặng bạn đồng nghiệp @Duy Luân
@Rockie Mình đi hỏi dân bản xứ bên đó thì được biết là nhà nước cấm nên không nên mang theo, phiền phức với hải quan và an ninh lắm.
Nhớ mang băng vệ sinh đi nữa
thechau0101
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho mình hỏi cục 3 chấu xài cho cục sạc của mỹ đc ko? Tại thấy nó có 2 lỗ dẹp
@thechau0101 Không bạn, Sing chuẩn của nó là chữ T, có 2 chấu dẹp NGANG, mỹ thì hai chấu dẹp đứng. Nên mang cục đổi là tốt nhất.
thechau0101
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Oh. Thanks duy luan
ptb_2007
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thechau0101 Mua cục chuyển đổi của Điện Quang khoảng 85.000đ là ổn.
thechau0101
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ptb_2007 Thanks bạn nha. Để mình chạy ra home depot có bán ko. Tại giờ mình đang ở mỹ
congchi1979
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đi Sing quá cảnh nhiều, đi chơi được 1 lần. Chả có khái niệm quay lại lần thứ 2.
lemonadess
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dù thì ra 7-Eleven mua cho nhanh, giá cũng không tới nỗi mắc lắm đâu.
Còn di chuyển thì chỉ cần Google Map dò đường là xong, nó có cả vị trí các tuyến bus đầy đủ lắm, cài thêm Uber/Grab để gọi xe khi mỏi chân quá không đi bộ nổi nữa.
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
Mới đọc có khúc mà lỗi "Chí Phủ" tùm lum, chắc tinhte chuyển sang thành tinhchinh thì mới hợp thời đại à?
@trieu04 Đã khắc phục
Mình bổ sung thêm app Motro Singapore Subway, app này hỗ trợ đi tàu điện và hiển thị cụ thể số tiền đi từ ga này đến ga kia. Hôm trước mình còn có app tính tiền đi taxi nữa mà giờ quên mất rồi.
hic
Nên xin bản đồ MRT và dow app về. Nói chung hệ thống MRT rất tiện tìm hiểu 1 tí là sẽ biết cách đi. Qua đó m mua cái thẻ Bus 20 đô sing đi dc 3 ngày ko giới hạn. Mà khách sạn bên đó giá khá chua, m ở khu Ấn Độ đường Jalan khách sạn 3 sao 1 ngày 1t5 mà thua cái nhà nghỉ ở VN. Khu đó mình thấy mấy a Ấn vẫn hút thuốc ngoài đường ngang nhiên. Bữa qua thấy mấy a Ấn bên Ấn qua đường nó trang trí đẹp lắm mấy ảnh nhào ra chụp hình tài xế Bus nó khi dễ ra mặt. Hệ thống bus và MRT bên đó phát thèm dc như bên đó chắc 100 năm nữa. Mà lên MRT ăn là bị phạt 500 đô sing, hút thuốc 1000 đô, mang xăng dầu là 5000 đô.
@takun92 Số 1 Jakan Rajah là khách sjan ưa thích của mình. Đẹp, sạch, xịn, 3 sao. Có dịp qua đó bạn ở thử nhé.
@Duy Luân Hy vọng sẽ có dịp quay lại đất nước tuyệt vời này. Đường xà nhỏ thôi mà xe cộ trật tự và rất thoáng. M thấy bên đó có đi xe máy cũng khá nhiều sau 22h đêm xe máy cũng rất nhiều, ko biết bên đó có cấm xe máy vào trung tâm ko
stevenvmc
TÍCH CỰC
6 năm
@takun92 Bên Singapore ko có cấm xe máy vào trung tâm. Bên đó không có phân làn xe 2 bánh 4 bánh như ở vn, xe nào chạy nhanh thì đi làn ngoài, chậm thì đi làn trong.
@stevenvmc Ko biết đi xe máy bên đó có đóng phí cao gì ko bạn. Thấy bên đó đa số đi xe yamaha ex rất nhiều.
stevenvmc
TÍCH CỰC
6 năm
@takun92 Xe máy cũng phải đóng thuế để được chạy, 10 năm đóng 4000-6000 đô. Xe auto thì thuế mắc gấp 10 từ 40000-60000.
Mua vé các điểm tham quan thì bên cạnh sử dụng dịch vụ của Divui.com, của Klook, ... nếu muốn tiết kiệm về tiền và tiện đường các bạn có thể mua vé giấy trực tiếp tại công ty Skyline, địa chỉ 133 New Bridge Road,#03-15,Trung tâm thương mại Chinatown point ngay bên ngoài trạm Chinatown MRT (Exit E/G), Singapore 059413. (#03-15 nghĩa là tầng 3, căn số 15). Giá sẽ rẻ hơn khá nhiều, đặc biệt là mua các gói Combo.

Website: https://www.sgskyline.com/

Link bảng giá combo: https://docs.google.com/document/d/1MRfWS7k74j2xIzIv8Qs5Lk6fRa9-skwWobjCNf0PHpU/edit

File PDF bảng giá combo trang đầu trống, xem từ trang 2 nhé.

Hình 1
Hình 2
Hình 3
Hình 4

Riêng cái vấn đề ổ cắm 3 chấu là thấy nước người ta chuyen nghiệp hơn nước mình mấy lần rồi. VN mình là điếc không sợ súng, điện thì ko nối đất, công nhân làm việc thì không thèm bảo hộ lao động luôn.
stevenvmc
TÍCH CỰC
6 năm
@Electric_Shock Thích đầu cắm 3 chấu của Singapore. Có động đất cũng không rớt ra khỏi ổ cắm.
giống bên Nhật 😁
@Mr KOP Bữa m qua, lần đầu là biết ng xứ khác đến, lúc đi thang cuốn m đứng bên phải xong nhìn lên nhìn xuống ko ai đứng bên đó là cảm thấy lạc loài rồi. Ở vn lom com cỡ nào chứ qua đó là văn minh theo họ ngay. Băng qua đường thôi mà đường vắng tanh vẫn phải chờ đèn =))
@takun92 ông sếp mình ng Nhật ở VN lâu quá về nhật lại, cứ vắng là hắn đi luôn chả chờ. sau đó còn nói thích ở VN hơn =))))
@takun92 VN đứng hai bên, Sing nhật tuổi lờ nhé :v
bamborock
TÍCH CỰC
6 năm
Thẻ Ez Link với Tourist Pass thì cái nào kinh tế hơn nếu đi 2 người, 3 ngày vậy Mod? Định mua 2 thẻ Tourists pass
fatboy9x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bamborock còn tuỳ vào lịch trình của bạn nữa. nếu dành nhiều thời gian ở các trung tâm mua sắm và các điểm vui chơi thì mua Ezlink hoặc NETS ok. còn nếu đi lại nhiều, chỗ ở xa khu trung tâm, ko muốn quan tâm đến topup thì mua tourist pass.

số người không ảnh hưởng vì mỗi ng cần có 1 thẻ. trừ khi một bạn ở nhà.
dienthoaius
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bamborock Nên mua thẻ ez link giá 10$ tiền thẻ và nạp khoảng 20$ vào đó để dùng . Với 20 đi lòng vòng cũng phải 2 ngày mới hết dc
bamborock
TÍCH CỰC
6 năm
@dienthoaius mình đi tới 3 ngày, nên đang cân nhắc dùng Tourist Pass chắc kinh tế hơn 😃
bamborock
TÍCH CỰC
6 năm
@fatboy9x sao cái EZlink tiện lợi cho đi khu trung tâm hơn vậy bạn? cái Tourist pass cũng đi hết các phương tiện của Ezlink mà pk
happy.gh0st
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bamborock Theo mình bạn nên mua thẻ EZ-link ấy. Mình chỉ đi bằng MRT mà hết có 50S$ trong 16 ngày. Nếu dư ra Changi lấy lại tiền thừa trong thẻ được nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019