Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một số món đồ nên mang theo, các app cần cài và những lưu ý để tránh bị phạt khi đi Singapore

Duy Luân
31/10/2017 4:39Phản hồi: 279
279 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@Duy Luân anh hay ăn cái mì như em đăng hình, trả thêm 3-5$ mua thêm cá viên ăn 😃
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
Nghi ngờ quá, không ngờ mod như @Duy Luân lại không biết một điều hầu như ai trên đây cũng biết.
dienthoaius
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hacrot3000 Ko cấm ăn singgum ở ngoài đường nhé, ở sing gần như ko thể mua singgum vì ko thấy nơi nào bán
tungvt86
TÍCH CỰC
6 năm
Mới trải nghiệm thẻ MRT bên Singapore xong. Mọi người nên tìm app SG MRT. Đây là 1 app Offline để có thể tìm đường đi bằng MRT rất thuận tiện.
Thêm vào đó, không được ăn, uống trên MRT. Phạt từ 500-1000 đô Sing.
Ăn thì nên vào nhà hàng Hoa ăn, đồ Ấn độ rất khó ăn 😃.
Mua thẻ EZLink thì mất 12 đô Sing, trong đó 5 đô là tiền phí, còn 7 đô trong tài khoản. Nếu dùng không hết, lúc về sẽ được refund tiền thừa mọi người nhé.
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
Ở chung một thời đại mà nước ng ta văn minh đến thế còn nước mình, đừng nói chuyện vứt tàn thuốc thậm chí yêu cầu ko đc hút thuốc vẫn bị phất lờ. Còn xếp hàng thì thôi đừng nói nữa thấy nhục lắm
stevenvmc
TÍCH CỰC
6 năm
@ndlong Việt Nam mình đang được giai cấp công nông xuất chúng lãnh đạo thì chỉ vài năm nữa thành hổ, hoá rồng thôi 😁.
Sao không quote hết đoạn mà đi nhét chữ vào miệng mình vậy 😁

hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Ý mình là hầu như ai cũng biết qua Sing mà nhai singum là điều cấm kỵ và hình phạt khá nặng, chỉ là ngưỡng mộ @Duy Luân nên hơi bất ngờ khi mod bảo mới biết vụ này.
@hacrot3000 Chòi 😔 cái đó ít ai biết chớ. Cái đó không phải là thông tin universal vì có mấy nước cấm kẹo cao su đâu bác
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Cũng có thể do nó không thuộc lĩnh vực bạn quan tâm, mình thích tìm hiểu về luật lệ và du lịch nên mấy quy định đặc thù này thì khá rõ
http://phukien.vn/collections/zadez/products/zadez-4g-mifi-powerbank-rwp-535
mình có mua cái này không biết qua đó dùng được không ah .... a dùng rồi chỉ e với
stevenvmc
TÍCH CỰC
6 năm
@Thy Dydy Singapore cũng xài mạng GSM như ở vn. Vn xài được thì bên đấy cũng được.
dienthoaius
ĐẠI BÀNG
6 năm
@stevenvmc Sing bỏ gsm từ đầu năm 2017 rồi, giờ chỉ dùng 3g trở lên
o0_Virgo_0o
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chewing Gum.
Và mình nghĩ, sing gum là loại "kẹo hát" hoặc ngậm giữ giọng trước khi hát =))))
OnlineNo1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân: Vụ universal adapter mình nghĩ thêm cái ảnh chấu cắm 3 chân cho mọi người biết ở Sing dùng loại gì. À có thêm 1 tip nhỏ nhỏ là có thể lấy đũa hoặc cái gì đó cứng, nhỏ tương tự, chọc vào chân tiếp đất (trên cùng trước) để cửa che 2 chân dưới mở ra rồi cắm đầu 2 chân vào cũng được, nếu không sợ sét đánh = )). Hoặc nếu không có adapter, hay không dám chọc vào ổ điện thì có thể mua mấy miếng bịt nhựa ntn (ở Fair Price hoặc 7/11 rất nhiều): https://lesterchan.net/blog/2011/09/23/powerpac-plug-key/

App dùng cho Bus + MRT có thể dùng My Transport SG, do chính bộ giao thông Sing cung cấp data các thứ luôn, rất đầy đủ thông tin về bến bus, xe sắp tới, có cả plan để di chuyển bằng phương tiện công cộng, rất thích hợp cho du lịch bụi.

Về taxi, Grab và Uber những ngày mùa mưa như đợt này rất đắt. Cực kì đắt, có thể ra vẫy taxi ngoài đường rẻ hơn rất nhiều. Ví dụ điển hình: tối t6 vừa rồi mình đi kara với hội bạn, về lúc 2h đêm (sau 12h là taxi + 50% tiền charge nhé, 50%), ra vẫy taxi đi về nhà cách 12km hết S$14 (S$3 tiền vẫy, ~S$8 tiền phí + ~S$3 tiền charge sau 12h), trong khi check Grab thì là S$22 và Uber thì là S$25
@OnlineNo1 Cái miếng nhựa này hay nè, mình không biết nó
stevenvmc
TÍCH CỰC
6 năm
Fly Jetstar thì ở Terminal 1, Tiger /Scoot thì đến Terminal 2, Vietjetair và Vietnam airline thì Terminal 3.
@stevenvmc VNA chuẩn bị đổi qua T4 mới khai trương nhé bạn 😁 http://t4.changiairport.com/en/airlines
Bắt đầu từ 7/11 áp dụng.
brits
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân oh, ngày kia em sang là được đi terminal mới rồi :Dp.s: 7/11 qua lâu rồi còn chuẩn bị gì nữa ạ
KIMQUOC
ĐẠI BÀNG
6 năm
Về vụ mua sim: Các bạn nhớ mang theo Passport để đưa cho nhân viên bán sim để họ đăng ký thông tin cá nhân. 1 Passport đăng ký 3 sim.

Còn đây là chấu cắm ổ điện dùng bên sin và malay.

Hay
hoaikent_gl
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không cần thiết phải mang dù làm gì.
Bên Sing thấy vậy chứ họ khai thác môi trường cây xanh tốt lắm.
Nếu đi theo tour thì đã có đoàn mang theo dù trên xe đưa đón khách đi .
Còn nếu tự đi, thì chỉ cần mang mũ vành rộng cho nữ giới và lưỡi trai cho đàn ông là được rồi.
nightfox23
TÍCH CỰC
6 năm
Bản đồ bên Sing thì mình toàn dùng Here Maps, download bản đồ offline về. Nó có đầy đủ các tuyến MRT, BRT luôn. Chỉ cần điền điểm đi, điểm đến là nó chi rõ đi tuyến nào, thời gian bao lâu, tiện hơn GG Maps nhiều
ví dụ về luật lệ nghiêm minh lúc đầu thì có 1k người phạt->sau 1 năm chỉ 1 người bị phạt ý thức từ kỉ luật
mình đi học thạc sĩ lúc đầu lớp đi trễ khá nhiều ông thầy quy đi trễ quá 5 phút ko đc vào lớp thế là hôm sau còn 4-5 người đến ngày cuối thì ko ai đi trễ nữa. Ổng nói ông đọc nguyên cứu đất nước nào có kỹ luật thì đất nước đó phát triển chứ ko tự họ có ý thức
dân Sing chắc cũng vậy thôi
Phillip Ng
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này là quy tắc đi thang máy do VN mình kém thôi, mình toàn đi bên trái, nếu đi cùng bạn gái thì cho bạn gái đứng trước mình, còn mình đứng phía sau, ko bao giờ đi 2 hàng cả
cmknight
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lưu Gia Anh Mod đang nói tới là do bên Sing lái xe bên trái (thuộc địa cũ của Anh Quốc) nên đi thang máy cũng vậy. Đứng hoặc đi châm = bên trái; vượt = bên phải.
JN1985
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đánh dấu,cám ơn mod chia sẽ
cmknight
ĐẠI BÀNG
6 năm
Singapore chán; đất chật người đông; giá cả đắt đỏ; cuộc sống công nghiệp; đến cây cối + chim muông còn làm giả (đi bộ trên đường Orchard nghe tiếng chim phát ra từ loa)

Con người Singapore có ý thức vì được thừa hưởng pháp luật của Anh Quốc - hơn nữa áp dụng bài bản 1 cách "độc tài" nên mới được như ngày nay.
@cmknight Uh =)). Cứ chê đi cũng ko làm ng ta ghét Sing đâu chỉ có ng Sing "sợ" người việt qua đó thôi =))
Còn chim chóc thì lúc gần 6h tối m ra đường thấy rất nhiều chim đậu trên cây cực kỳ trong lành. Chắc hơn 100 năm nữa dc như xứ họ bây giờ
OnlineNo1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cmknight Lol, đứng dưới mấy tán cây rậm rạp 1 lúc rồi há mồm ngửa cổ lên xem có ăn vài bãi vào mồm không. Nói năng vớ va vớ vẩn.

P/S: Chia sẻ của một người đã và đang ở Sing được 6 năm.
popwoo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lưu ý xíu vụ taxi. Nếu bạn vẫy tay taxi ghé vào, họ thấy hành lý bạn nhiều thì họ sẽ bật cốp, việc mở cốp và cho hành lý vào là của bạn. Nếu bạn chần chừ họ sẽ đi luôn. Không nên đem thuốc lá, trên 2 gói sẽ bị vịn và có 2 lựa chọn, đóng thuế cho mỗi gói, hoặc hải quan sẽ hủy tại chỗ bằng cách cắt gói thuốc thành hình chữ thập. Ban ngày thấy chỗ nào không có dấu hiệu được phép hút thuốc mà người ta vẫn tụ tập hút thì cứ thoải mái, nhưng nhớ để ý họ hút có nơi có chỗ chứ không phải thấy nó đàng kia hút mình ngồi đây cũng hút. Ăn uống có thể chọn khu Joo Chiat road, vì nó gần như Saigon little, toàn người Việt, món ăn đa dạng, Hoa, Sing, Việt, Âu. Đặc biệt quán Phở Việt khu này rất ngon, mấy em phục vụ Philipin nói tiếng Việt rất tốt, quán này giá hơi đắt so với mặt bằng chung, 7-9SGD 1 phần, nhưng đảm bảo vừa no, vừa ngon chứ không như China town ngồi vỉa hè, bằng giá, đồ ăn dở, và ít. Và điều quan trọng, Sing họ thích tự lập, thấy gì cũng đừng giúp, giúp họ vẫn cảm ơn nhưng tỏ vẻ không thoải mái. Có lần đi buýt thấy ông lão 7-80 tuổi chống gậy, lúc xe lăn bánh ông mất đà đưa tay ra tính vịn 1 em xinh tươi, em ý né, mình thấy vậy dìu ông , ông cảm ơn lia lịa, còn cả xe nhìn mình như mới trên sao Hỏa xuống. Vài dòng chia sẻ.
lelai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác cho em hỏi "thẻ EZ-Link cho trẻ em dưới 7 tuổi" thì sao nhỉ?
1. Ẵm bé trên người khi đi qua nơi cà thẻ EZ-Link?
2. Làm cái thẻ Child Concession Card? Cách làm như thế nào? Em đi từ Johor Bahru qua Sing.

Tiện thể em hỏi thêm: định ở hệ thống 81 Hotel ở khu Geylang có ổn không? Nhà em đi 2 vợ chồng và 1 em bé 5 tuổi.

Cảm ơn các bác nhiều.
viet_an
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lelai Em bé đi sau 1 người lớn là đc, ko cần thẻ hay ẵm đâu
tung3tvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
thẻ giây cũng nạp tiền để tiếp tục sử dụng đc nhé các bác nên không nhất thiết phải mua thẻ nhựa cho tốn tiền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019