Một số thủ thuật nhỏ với Sets trên Windows 10 Insider Preview

AbihT
23/7/2018 13:23Phản hồi: 45
Một số thủ thuật nhỏ với Sets trên Windows 10 Insider Preview
Chắc hẳn là anh em đã nghe qua rất nhiều về tính năng Sets của Windows 10 sẽ được Microsoft đưa vào trên các phiên bản sắp tới. Sets là tính năng mới của Windows 10 cho phép bạn chạy ứng dụng ở dạng tab, và mức độ hỗ trợ là ở mức hệ thống nên trên cùng 1 cửa sổ bạn có thể chạy được nhiều phần mềm khác nhau cùng lúc. Trong bài viết này, mình sẽ chia sẻ với anh em một số tips nhỏ với tính năng này nhé.

Đầu tiên, để kích hoạt tính năng này, bạn phải sử dụng Windows 10 phiên bản Insider Preview version: 17666.

Tiếp theo, để kích hoạt tính năng này, bạn cần làm theo các bước ở bài viết sau mà mod Luân đã hướng dẫn. Giờ đến phần chính nhé:

1. Tùy chỉnh mở một ứng dụng theo dạng tab hay window:

Đây sẽ là nơi cho phép bạn tùy chỉnh việc bạn mở ứng dụng theo dạng tab hay windows truyền thống, để làm được điều này, bạn vào: Settings / System / MultiTasking / Sets / Apps and websites automatically open in new. Và chọn tab hoặc Windows tùy ý:

Với một số phiên bản cũ, mình nhớ chỗ này là Turn on/off Tabs mà giờ đổi thành cái này

2. Thay đổi cách hiển thị khi bấm Alt+Tab:

Để thay đổi cách hiển thị khi bấm Alt + Tab, bạn cũng vào đường dẫn tương tự.

Để dễ hình dung, nếu bạn chọn Windows Only thì nó sẽ như vầy:

Còn nếu chọn Windows and Tabs thì nó ra vầy

3. Chọn ứng dụng không xài Tabs:

Quảng cáo

Để chọn ứng dụng không sử dụng theo Tabs, bạn vào Settings / System / MultiTasking / Sets / Apps added to .... rồi chọn 1 ứng dụng mà bạn không muốn sử dụng tabs.

4. Mở một app trong 1 tab mới:

Để mở 1 ứng dụng khác từ việc newtab, anh em có thể sử dụng các phím tắt sau hoặc bấm dấu (+) :

Sau khi new tab mở ra, anh em sẽ thấy hiển thị các ứng dụng thường sử dụng

Quảng cáo

Ngoài ra nếu muốn các ứng dụng khác, anh em bấm vào Apps bên dưới và chọn các ứng dụng:
Nếu anh em cảm thấy khó chịu khi hiển thị các app thường sử dụng, anh em có thể tắt nó đi trong phần setting (dấu bánh răng bên tay phải)

5. Gộp các cửa sổ tab thành một và tắt tiếng trong tab:

- Để gộp các tab trên các cửa sổ lại, bạn chỉ việc kéo thả các tab vào cửa sổ (giống thao tác của các trình duyệt)

- Tương tự như vậy, để mute âm thanh của 1 tab đang phát ra âm thanh, bạn chỉ việc click vào icon cái loa của tab và nó sẽ mute

Mình vừa chia sẻ với các bạn 1 số thủ thuật nho nhỏ với tính năng Sets của Windows10, hy vọng sẽ giúp các bạn trải nghiệm tốt hơn cũng như không quá bỡ ngỡ khi MS chính thức update tính năng này trên các phiên bản tiếp theo.
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái tính năng Set đã bị microsoft loại bỏ khỏi build mới nhất rồi nhé. Khả năng là trong năm nay khó mà có trên bản cập nhật mùa thu tới
@dinhdobathi Bên kia mình chả tranh luận 1 từ 😁 chỉ đọc cmt và thấy bạn có vẻ hơi kiêu ngạo với cái vốn hiểu biết chắc gì đã hơn ngta :D
Về vấn đề bài viết này thì như mình nói, bạn đang hướng dẫn sửa 1 cái tivi trắng đen trong khi chả còn ai bán trong cái thời đại tivi màu rẻ như cho. thế có cần thiết phải hướng dẫn? giới thiệu?
Ai là người có thể sử dụng tính năng này: chỉ có insider, mà đã insider thì họ đã đi qua mấy build sau này rồi. mà đã đi qua mấy build sau này thì chả còn cơ hội mà làm theo hướng dẫn của bạn.
"mình sử dụng Insider Preview vẫn còn đó bạn, build mới nhất của bạn là bao nhiu thế " đủ thấy bạn đã không biết đến cái thông tin tính năng sets này đã bị bỏ từ build nảo build nào. thế thi "nông cạn" quá.
@dinhdobathi chỉ trích? bỏ công viết bài cho dài vào mà tin ko cập nhật
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tìm Cupertino Sửa tivi đen trắng à. T thấy hay mà. Cho xin link
@anhdepzaiô Link cho bạn đây Hướng dẫn sửa tivi trắng đen trong thời đại tivi màu rẻ như cho 😁
minhchinmc
TÍCH CỰC
6 năm
mình dị ứng với Insider Preview, lúc trước cũng vọc vạch, sau chán quá cài lại bản chính thức thì bị mất gần 30gb ổ C ko rõ nguyên do, lục nát google ko trị dc. sau phải cài ljai win
@minhchinmc Windows Old chăng?
CVAK22
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhchinmc tự nhiên dùng insider làm chi, dùng rồi kêu dị ứng, người đâu kì
@CVAK22 Sai lầm lớn nhất của MS đó là cho tham gia insider 1 cách quá dễ dàng. Nhiều người không biết tham gia làm gì, chả có mục đích gì, chả biết con mom gì cũng tham gia, hễ lỗi thì lôi OS, lôi MS ra chưởi.
CVAK22
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tìm Cupertino Thế nó mới có chuyện vote gỡ bỏ Sets, thiệt là nulo. Mn thì kêu tởm này nọ, tui đây dùng trên máy hàng ngày chẳng sao, update liên tục
Bài viết rất hay và chi tiết! Thank mod!
@vinhtroc Cái Sets này bị bỏ rồi còn đâu mà hướng với dẫn. MS đang định hình lại cái Sets này, vì hiện tại trải nghiệm của nó khá tệ.
cái set này mà có sandbox thì hay nhỉ, dùng 2 desktop, mỗi desktop một nguồn nhạc khác chẳng hạn, và đầu ra vào khác, kiểu có thể có 2 người dùng cùng một lúc ấy, bây giờ ko thể điểu khiển đầu ra nhạc riêng biệt được và ko thể chạy 2 phần mềm nhạc cùng lúc đc
amdnhatlinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xác nhận là đã bỏ rồi nhé! Không còn thấy mấy cái tab kiểu đó nữa! Nên xem việc bỏ là tin mừng, vì nó quá rối, khó sử dụng!
CVAK22
ĐẠI BÀNG
6 năm
@amdnhatlinh rối thì tắt đi trong setting ấy, mà ai xác nhận là bỏ vậy
Mình thấy tinhte cần phải kiểm duyệt bài đưa lên trang chủ kỹ hơn. Những bài như thế này đáng lý không nên đưa ra trang chủ. Tính năng Set này đã bị gỡ bỏ ở các bản Insider mới rồi mà sao vẫn còn nhắc lại làm gì? Nếu tương lai MS ra mắt lại thì lúc đó hẵng viết. Người viết bài đáng lý phải kiểm tra lại thông tin bài viết của mình vào thời điểm hiện tại còn đúng không, còn hữu ích không thì mới đăng chứ cứ đăng kiểu cho có thế này thì thôi.
@muitenphale cám ơn bạn đã góp ý, lần sau mình sẽ update thông tin kĩ hơn, tuy nhiên mình chỉ muốn chia sẻ, ngoài ra cũng ko chắc chắn sau này MS sẽ bỏ hay ko bỏ tính năng này, nên nói nó ko hữu ích cũng chưa đúng lắm. Dù sao cũng cám ơn bạn đã góp ý, mình sẽ rút kinh nghiệm
Thanks
Lucqh94
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dinhdobathi Bài viết mình thấy hay mà
@Lucqh94 cám ơn bạn 😁
Gắt
mayakesy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Insider dùng như dở hơi lỗi tùm lum mà chả hiểu sao cứ post lên trang chủ @@
CVAK22
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mayakesy thế người ta mới gọi là insider, ai bảo dùng làm chi rồi kêu
@mayakesy Biết mục đích khi tham gia insider không? sao nhiều thành phần insider vô dụng như ông @Bạn và 500 Anh Em thế nhỉ? MS cho tham gia insider để tìm lỗi, đánh giá trải nghiệm tính năng, vậy mà gặp lỗi thì chỉ biết chưởi bới, đổ lỗi cho MS. Hèn thật
@Tìm Cupertino Thánh nhớ tôi à? insider của MS như shit. Bỏ lâu rồi. Chú cứ ở đó gặm nhấm đống shit đó nhá 😁
@Bạn và 500 Anh Em uhm. chắc beta của Apple không lỗi ha :D "đến giờ vẫn còn beta" đó :D hahaha
GioLangLe
ĐẠI BÀNG
6 năm
Minh đang ở Build 17692. Vẫn dùng đc sets. Nhưng sao k cho luôn Chrome vô đc như bài nhỉ
TrungBim92
ĐẠI BÀNG
6 năm
rất hóng cái vụ mở app trên tab, nghe mấy bài review trước có giới thiệu mà chưa có cái nào hướng dẫn kỹ như bài này. Thanks thớt chia sẻ thông tin hay
Xin các Pro mỗi cách tăng giảm âm lượng bằng phím tắt trên window10 thôi.
@fantastic_No1 bác cài thêm driver hotkey vào.
timmytrinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
sao cái My computer nền đen đc vay bác?
@timmytrinh mình xài dark theme đó bạn 😁
Đạt <3
ĐẠI BÀNG
6 năm
winver mình có 17134 mà không thấy nó cập nhật lên nhỉ các bác ~~

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp