Một số thủ thuật nhỏ vui vẻ với Chrome

AbihT
16/7/2018 10:55Phản hồi: 67
Một số thủ thuật nhỏ vui vẻ với Chrome
Google Chrome hiện đang là một trình duyệt được sử dụng rất phổ biến trên thế giới nhờ sự mượt mà, đơn giản và hiệu quả mà nó mang lại. Nếu bạn đang sử dụng trình duyệt từ Google này, vài thủ thuật sau đây có thể giúp anh em vui vẻ và tiện lợi hơn với trình duyệt này

1. Picture in Picture mode:

Để sử dụng tính năng này, anh em phải sử dụng chrome phiên bản 69.0.3494.0 trở lên.

Sau đó vào chrome://flags , tìm cái Picture in Picture enable nó lên và Relunch lại trình duyệt.

Tiếp theo các bạn vào link sau để tải về, sau đó bạn vào chrome://extention => Developer mode => Load Extention, browse tới thư mục chứa cái source mà bạn vừa tải về​

Tiếp theo bạn vào youtube, chọn 1 video bất kì, click chuột phải 2 lần và chọn Picture in Picture

Và bạn sẽ thấy được cái biểu tượng video kế bên và bạn có thể kéo cái màn hình thu nhỏ đó đi đâu tùy thích.
2. Tắt bớt Extention đang chạy khi Chrome bị đơ:

Đôi khi trong quá trình sử dụng, bạn thấy chrome bỗng nhiên chậm đi bất thường, bạn thử áp dụng trick sau nhé
Vào Settings / More tools / Task Manager. Sau đó End Process của những extention nào đang không cần thiết trên máy

3. Hiển thị tiêu đề của link

Thông thường chrome chỉ hiển thị link và tiêu đề trên cùng 1 dòng, nay nếu bạn muốn hiển thị trên 2 dòng khác nhau để có nhiều thông tin hơn, bạn có thể làm như sau:

Quảng cáo

chrome://flags => Omnibox UI Vertical Layout => Enable

Đây là sự khác nhau giữa 2 tùy chọn

4. Bookmark đường link ra ....Desktop:

Cách này sẽ giúp các bạn thuận lợi hơn trong việc thiết lập trong trường hợp các bạn cần Chrome chạy các đường link lúc start-up
Để làm được điều này, rất đơn giản bạn chỉ cần quét chọn đường link , rồi kéo thả ra ngoài Desktop là xong
Sau đó các bạn có thể dùng biểu tượng ngoài Desktop để chạy Startup hay gì đó tùy thích

5. Tiện ích từ điển:

Quảng cáo

Trong qúa trình sử dụng, mình có sử dụng qua 1 extension khá hay đó là Rememberry
Đây là 1 tiện ích dịch thuật có thể giúp bạn dịch nhanh một số từ trên trang web và hỗ trợ rất nhiều ngôn ngữ.

Để tải về extension bạn vào link này và add nó vào chrome

Sau đó click chuột phải vào biểu tượng của nó phía trên tay phải, chọn options và chọn ngôn ngữ mà bạn muốn dịch, bạn hãy để Source language là detect, như vậy bạn có thể dịch từ nhiều thứ tiếng hơn, còn target thì bạn chọn Vietnamese.

Rồi, giờ bạn vào thử 1 trang tiếng anh nào đó, quét chọn từ muốn dịch, sẽ thấy cái biểu tượng của nó, bạn bấm vào là nó sẽ tự dịch ra cho bạn

67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chrome có sẳn google dịch mà ta
Ffyc Chi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Leduan Đây bác, https://chrome.google.com/webstore/detail/google-translate/aapbdbdomjkkjkaonfhkkikfgjllcleb
Leduan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanhung1433 ok thanks
cảm ơn pro
hailongan
TÍCH CỰC
6 năm
Chrome trên máy mình làm sao hết vô được chrome://extention/ (Không thể truy cập trang web này) :p:p
@hailongan Link mode bị thiếu, link này đúng hơn: chrome://extensions/
Anh910
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chrome của em bị đơ mỗi khi xem live youtube, các bác có ai bị không bày em cách fix với ạ. (xem các trình duyệt khác bình thường)
nhanyca
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Anh910 Mình lúc trước bị do thằng extension của IDM xung đột khi xem live yotube trên Chrome, gỡ ra thì hết.
Anh910
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhanyca uầy... e đã thử và có vẻ ngon lành rồi, thanks bác nhé
opera picture in picture ngon hơn n lần
tungninh
TÍCH CỰC
6 năm
@ly_tam_hoan Công nhận. Nhưng opera k đồng nhất với google được như chrome nên mình vẫn xài chrome 😔
CSS3
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tungninh Không đồng nhất với Google là sao ạ.
Mình giờ chuyển hẳn sang dùng Opera vì có: Personal News, VPN Free....
Duy Bros
ĐẠI BÀNG
6 năm
@CSS3 Opera đồng bộ tốc không bạn. Mình từng dùng nhưng add-on chán quá lại bỏ
luyen
TÍCH CỰC
6 năm
cái từ điển dùng Google Translate chắc ngon hơn, vì các cái khác phần lớn cũng là hoạt động dựa vào cái đó https://chrome.google.com/webstore/detail/google-translate/aapbdbdomjkkjkaonfhkkikfgjllcleb?hl=en
Cái thứ 3 tìm hoài mà không thấy 😁
Nhưng mình mới tìm được cái hiện favicons trên thanh tìm kiếm :D
chrome://flags/#omnibox-ui-show-suggestion-favicons
hotpeople
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cốc cốc có cái ấn vào chỗ đỏ để lên đầu trang . bác nào biết làm chorme cũng thế không để em bỏ coccoc 😃

tungninh
TÍCH CỰC
6 năm
@hotpeople Cốc cốc có thu thập thông tin người dùng. N là kiểu dở ương cùng nhân với chrome.
@hotpeople Lí do xài coccoc của bạn đổi lấy sự bảo mật kém và thu nhập thông tin trái phép kể cả công cụ tìm kiếm
@hotpeople Thôi mình Wins+D - Alt+F4 - Enter

Bạn hỏi khó quá 😁
hoatth
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hotpeople Bạn giống y mình =))) không thể bỏ được coccoc chỉ vì mỗi cái tính năng đó, dùng trình duyệt khác ko có rất khó chịu. Mình đã cố gắng thử hàng chục extension khác mà ko có cái nào tương đương, đành chịu trận
Cyril Lê
ĐẠI BÀNG
6 năm
làm 1 bài thủ thuật firefox mod ơi
@Cyril Lê Để mai cài firefox xem có gì hay ho ko nhé ^^ lâu r mình k xài ff, toàn chrome vs opera ko à
Anh em bổ sung thêm vài thủ thuật hữu ích đi, ví dụ:

- Tải clip facebook 😁
- Tải hết ảnh facebook :D
...
HonVietBlogs
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Keepvid mà chiến 😃
@ThietKeWebChuyen-Com Dùng cái này để tải video trên facebook, kể cả những group kín :3
https://chrome.google.com/webstore/detail/vidsaver-social-video-dow/iaipcgkelpaggbhigihfdidnjjbjmblf
anhvu999
TÍCH CỰC
6 năm
đang loay hoay kg biết làm thế nào để đưa cái menu bookmark giống FF, chứ menu bookmark của chorme phải vào sâu hơn 1 bậc
@anhvu999 book mark giống FF là ntn bạn?? bạn chụp hình thử xem mình biết ko mình hd cho
@dinhdobathi chắc ý thế này, mở trang web vẫn hiện lên chứ ko như thằng chrome ở trang chủ mới hiện lên
Luat1203
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhphat95 Click vào thanh bookmark tick dòng Show bookmark bar là được nhé bác
anhvu999
TÍCH CỰC
6 năm
@thanhphat95 như vầy,

có iconn menu trên thanh trình duyệt, bấm vào phát là nó sổ ra cái menu bookmark
Vudinhthinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Download chrome 69.xx owr đâu vậy các bác?
Thấy cái #1 hay nhất thì không dùng được vì hiện tại mới có bản ver.67. Phải chờ một thời gian nữa mới ra 69.
@bud's Nó đang beta nên bạn muốn dùng thì chịu khó xíu hen ^^
CSS3
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bud's Dùng Opera là có nhé
Vananhlc0509
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ad làm bài viết hướng dẫn lấy thanh địa chỉ xuống dưới trên chrome bản 67 trở đi của Android đi ak
có ai biết khóa chrome ở đâu không, kiểu ai muốn vào trình duyệt phải nhập mật khẩu ấy.
Kemuho
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phuongtl_syscomvn Mình cũng đang tìm nó mà không thấy đâu. Trước dùng nó yên tâm quá trời, ra khỏi văn phòng chỉ cần out là xong.
@phuongtl_syscomvn https://chrome.google.com/webstore/detail/passbrow-password-for-chr/lbgoadondhcaigdkciejdegkgambbkne?hl=en nè bạn, cài vào nhóe 😁
yeucodon
TÍCH CỰC
6 năm
cái Picture in Picture chỉ dùng cho ytb à hay dùng cho tất cả các trang hả mọi ng, nó có giống cái GHIM bên coccoc k ạ
Tự nhiên thủ thuật lại kêu cài những app ít người sử dụng!!!!!!!!!!
nldquy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Với các bạn đang học Tiếng Anh, đặc biệt là IELTS, thì có 2 từ điển mà tất cả các giáo viên đều khuyên dùng là Cambridge và Oxford. Các bạn có thể cài 2 extensions này.

https://goo.gl/yYhfiL
https://goo.gl/vrKdQo
ndohoa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nldquy Rất ngon, đúng cái em cần, cám ơn bác.
nldquy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyendohoa94 Uh, mình không có nhiều thời gian nên làm hai cái extension này khá sơ sài (làm 2 cái mất có 30 phút 😁 ) , nhưng được cái tra từ điển cũng tiện, đỡ mất công gõ và mở browser. Hihi, khi nào có thêm thời gian mình sẽ nâng cấp cho phép cài đặt phím tắt xài cho sướng.
ndohoa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nldquy Có nâng cấp bác comment vào đây cho anh em biết nhé bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019