Một số tính năng mới mà bạn nên thử trên watchOS 5

18/9/2018 2:44Phản hồi: 46
Một số tính năng mới mà bạn nên thử trên watchOS 5
1. Walkie-Talkie, tính năng bộ đàm vui vẻ
Tính năng này hoạt động giống như cách chúng ta sử dụng bộ đàm vậy.
Apple đã mang tính năng này lên watchOS 5 và tính năng này chạy được trên tất cả thế hệ Apple Watch trừ thế hệ đầu tiên (first edition). Nó khả dụng ở tất cả các quốc gia trừ Trung Quốc; Các tiểu Vương quốc Ả Rập (UAE) và Pakistan.
Ưu điểm:
Thu phát nội dung ngắn gọn, nhanh chóng.
Âm thanh phát ra trong và rõ ràng nếu đồng hồ đang ở gần tai và bạn đang ở trong môi trường không ồn.
Sẽ phát huy tác dụng nếu môi trường làm việc đòi hỏi giao tiếp tầm ngắn như trên lầu dưới lầu; phòng này phòng kia; chỉ đạo kĩ thuật; nếu có esim thì giao tiếp trong lúc đi leo núi, thám hiểm; đi du lịch theo đoàn.
Chi tiết cách sử dụng các bạn có thể đọc ở đây.

2. Mặt đồng hồ mới
watchOS 5 có rất nhiều mặt đồng hồ mới. Các bạn có thể xem qua tất cả các mặt đồng hồ tại đây.

Đặc biệt mặt đồng hồ Siri bây giờ đã hiển thị những nội dung mà Siri dự đoán người dùng sẽ quan tâm theo thời gian thực.

3. Duyệt web ngay trên đồng hồ
watchOS 5 đã có thể hiển thị đầy đủ nội dung từ web link mà người dùng nhận được trên Apple Watch. Việc duyệt web trên một màn hình bé tẹo thì khá là hài hước nhưng mà trong những tình huống không có điện thoại bên cạnh thì đây là một cách chữa cháy không tồi chút nào.

Quảng cáo

4. Những tính năng thể thao mới
watchOS 5 ngoài việc bổ sung thêm tính năng cho bộ môn chạy bộ (đếm số bước chạy và theo dõi tốc độ) thì Apple đã bổ sung thêm 2 môn thể thao mới đó là Hiking và Yoga.

Hiking có thể dùng cho các môn thể thao như leo núi, chạy trail, đi trek. Nó sẽ có thêm thông số độ cao (Elevation) để theo dõi.

Các bạn cứ yên tâm là Apple một khi đã tách ra một môn thể thao riêng nghĩa là họ đã làm việc rất nhiều để có cách đo đạc, tính toán chính xác với môn thể thao đó. Hãy khám phá nó nhé.

5. Không phải nói “Hey siri” nữa

Quảng cáo

Trước đây chúng ta phải nói “Hey Siri” trước khi muốn hỏi hay ra lệnh cho cô trợ lý ảo này và Apple cho rằng đây là điều không thuận tự nhiên cho lắm nếu như trong ngày chúng ta “nói chuyện” với cô này quá nhiều. Vì vậy họ đã cho phép người dùng tùy chọn bỏ việc nói “Hey Siri” trước mỗi câu lệnh của mình. Giờ đây chúng ta chỉ cần giơ Apple Watch lên nói mà thôi.

6. Tùy chỉnh được trung tâm điều khiển
Trung tâm điều khiển mặc định trước đây của Apple Watch sắp xếp khá là khó chịu, có vài chức năng cá nhân mình không bao giờ tùy chỉnh như lại sắp trên đầu, những cái hay dùng lại nằm ở dưới. Giờ đây trên watchOS 5 chúng ta đã có thể sắp xếp lại theo ý mình.
Cách sắp lại như sau: các bạn kéo xuống dưới cùng của Trung tâm điều khiển sẽ thấy chữ “Edit”. Nhấp vào chữ “Edit” để bắt đầu tùy chỉnh, giữ im các icon để di chuyển sắp xếp đến vị trí các bạn muốn, sau khi xong các bạn nhấp vào “Done” để kết thúc.

7. Podcasts, thư viện audio khổng lồ, miễn phí
Có lẽ đa phần các bạn sẽ khá lạ lẫm với phần mềm Podcasts này. Minh xin giải thích nhanh một chút. Podcasts là một thư viện âm thanh khổng lồ, nó giống như thư viện sách nói vậy. Ở đây người dùng đăng lên những nội dung âm thanh mà họ làm để chia sẻ cho người khác. Chúng rất đa dạng và hoàn toàn miễn phí.
Apple đã mang nó lên watchOS 5, giờ đây người dùng hoàn toàn có thể nghe từ Apple Watch của họ mà không cần tới iDevice bên cạnh.

Trên đây là những tính năng mà mình muốn chia sẻ với các bạn. Nếu các bạn có phát hiện gì hay ho nữa thì chia sẻ thêm để mình cập nhật nhé. Chúc các bạn vui vẻ.

46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chờ đến lần thứ tư rồi. Chẳng nhẽ lại chờ tiếp

Thôi
Vì cuộc sống là ko chờ đợi

Mai bán cái rolex cũ của mình để làm cái nayd thôi
tnguyen_99
TÍCH CỰC
6 năm
@vule123 Bạn troll vui thiệt. Đeo Rolex được thì mua con này dư sức không cần bán Rolex đâu hen
@tnguyen_99 Vui vẻ thôi mà bạn.
see022
CAO CẤP
6 năm
@tnguyen_99 Ý bác là rolex fake.????
@tnguyen_99 Ro lét ấy bạn à
Chắc đợi series 5 hoặc 6 sẽ mua. Dùng S3 nó dày quá. =.=
mariaorawoa
ĐẠI BÀNG
6 năm
a dù, hình như phải lên ios 12 thì mới lên dc cái watch os 5 này các bác nhỉ 😕
MiTH NG
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mariaorawoa Máy mình đã lên ios 12 mà không nhận được cập nhất wOS 5. Không biết sao để fix luôn 😔(
@mariaorawoa Watch os nào cũng thế ma bác. Minh đang sài watch bang đầu tiên nên chua dám lên ios 12 vì sợ nó không cho kết nối vs watch os. (Bản đầu tiên không lên được watchos 5
ngoctu208
TÍCH CỰC
6 năm
@NMTfromVNM Mình xoá đồng hồ cài lại thì được bạn ơi .
Quá mê e sẻi 4 này.. đang gom xúc max mà vẫn thèm e này quá. Ko còn gì tuyệt hơn, thế giới chắc chẳng hãng nào làm dc như apple
mr_tam
TÍCH CỰC
6 năm
@Dong_ho_the_ky_com thì apple nó đang bá 1 mình 1 ngựa 2 mảng tablet và watch. watch của mấy hãng khác thì chỉ làm cho vui như làm tablet thôi.
@mr_tam Thế nó ko bá mảng sf hả bạn?
mr_tam
TÍCH CỰC
6 năm
@Dong_ho_the_ky_com đang nói đến mảng ko có đối thủ nào cạnh tranh đc nó thôi. chứ sf thì nó vẫn bá nhưng cũng đang phải đối trọi vs phần còn lại. còn 2 mảng kia kiểu 1 mình đi bộ lững thững giữa quốc lộ 12 làn đg ý 😁
@mr_tam Ok bạn
smartphones
ĐẠI BÀNG
6 năm
tinhte sắp IPO @@
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
quá ngon, thích nhất cái podcasts
h a a n h
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tinh tế chậu bị IPO kìa
n_bee
ĐẠI BÀNG
6 năm
watch os 5 lên được cho các đời nào nhỉ, Sr1 có được không các bác
h a a n h
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tinh tế chuẩn bị IPO kìa
Azumy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mãi chả thấy thông báo cập nhập os5 đc có bác nào giúp đc mình ko máy ip đã lên ios12 rồi
Cái gì đây, trolll nhau ah` 4428047_cover_tinhte_watchos5tip.jpg
@Hybrid Gs max troll luôn, gớm
latvat
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình dùng iw tìm hoài cách làm sao cho tin nhắn đến khi xóa ở điệnthoai thì ở đồngho nó cũng xóa, cuộc gọi thì đc như vậy, còn tin nhắn rất bất tiện mà chịu chết, từ os2 3 giờ là 4 rồi, ai giúp mình với???
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
Hỏi ngu iw có sài được cho android ko nhỉ =]]
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
@fdlb =]] ss gear sài vẫn chả có vấn đề gì trên ip7 cả.chưa có tiền lên iw mà giờ dang sài note 7 nên hỏi thôi
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
@Hybrid Gs =]] bèo v.mở rộng thiết bị thì có nhiều tùy chọn hơn thôi .nhiều ng thích iw nhưng ko thích ip
fdlb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@1stMrC Sp của apple phần lớn đều không sd được ngoài hệ sinh thái của apple
@1stMrC chờ xem, có thể apple họ sẽ làm điều đó trong tương lai
thanhcsf
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình có 2 câu hỏi, mong @Trần Hoàng Long. giải đáp giúp mình:
  • Bạn watchOS 5 này có customize được màn hình hiển thị không (làm một kiểu hiển thị khác hay cơ bản là thay background màn hình chẳng hạn).
  • Câu này hơi không liên quan về watchOS lắm, liên quan toàn hệ thống thì đúng hơn; mình hơi tò mò là Podcasts này làm sao để mình trở thành author hay gọi là đăng Podcasts của mình lên ấy nhỉ?
thanhcsf
ĐẠI BÀNG
6 năm
@donquijote 😆)))))) cảm ơn @donquijote
hanzu292
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duythanhvn thay background màn hình đồng hồ là hình của mình là được rồi mà bác. mình thấy có từ các WatchOS trước rồi mà
Truongbv09
TÍCH CỰC
6 năm
Chúc mừng những ai sở hữu Aw!
Lên luôn cho em Sr2 rồi. Thấy cũng hay hay
mua s4 ngon, có tính năng đo điện tâm đồ và màn to hơn kha khá 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095