Một số ứng dụng tối ưu cho iPad Pro, cho chạy đa nhiệm 2 cửa sổ

Duy Luân
25/12/2015 14:3Phản hồi: 30
Một số ứng dụng tối ưu cho iPad Pro, cho chạy đa nhiệm 2 cửa sổ
iPad Pro là một cái máy tính bảng rất đặc biệt: nó có màn hình 12,9", to gần bằng một cái laptop phổ thông, đi kèm theo đó là độ phân giải rất cao. Nếu không được tối ưu cho iPad Pro, app khi chạy có thể bị bể hình, chữ nhòe không đẹp, và quan trọng hơn hết là không gian sử dụng khi đó cũng chỉ bằng với cái iPad Air mà thôi. Còn trong bài viết bên dưới, xin giới thiệu với anh em những app đã được tối ưu để khai thác được hết màn hình của iPad Pro, và những app đó trải dài từ mục đích phục vụ công việc cho đến chat chit và giải trí. Nếu anh em có xài app nào khác thì đừng quên chia sẻ cùng với mọi người luôn nhé.

Duet - xài iPad Pro làm màn hình phụ

Ứng dụng này cho phép bạn xài iPad Pro như là một cái màn hình rời cho máy tính Windows hoặc Mac. Đặc biệt, nó được tối ưu cho iPad Pro nên có thể tận dụng không gian của máy rất tốt, cửa sổ hiển thị với kích thước to, rõ ràng, tiện khi cần làm việc đa nhiệm mà không mang theo màn hình (lúc đi công tác hay đi xa nhà chẳng hạn). Đặc biệt, Duet sử dụng kết nối USB để truyền hình ảnh chứ không xài Wi-Fi nên độ trễ gần như là không có, bạn kéo chuột đến đâu là thao tác sẽ thực hiện ngay đến đó, thật tuyệt vời. Duet cũng cho phép bạn touch thẳng lên màn hình iPad luôn nếu muốn. Bù lại, Duet là ứng dụng có phí và giá của nó là 10$.

Tải về ứng dụng Duet cho iPad ở đây (10$)
Tải về ứng dụng Duet client cho Mac và Windows ở đây

Evernote - ghi chú tuyệt vời

Đây là một ứng dụng ghi chú rất hay và đẹp, đặc biệt nó được tối ưu tốt cho iPad nên bạn sẽ thấy là giao diện của nó tận dụng không gian rất tốt: một bên liệt kê các ghi chú, một bên cho thấy chi tiết nội dung cũng như làm chỗ cho bạn chỉnh sửa ghi chú khi cần thiết. Evernote là app mà mình tin tưởng sử dụng trong 4 năm nay để lưu rất nhiều thứ khác nhau, từ bài học, bài thuyết trình, danh sách nhà hàng ngon cho đến danh sách bạn gái nhờ mua đồ hay số đăng nhập vào ngân hàng online.

Cái hay của Evernote đó là nó sẽ đồng bộ lên mạng, do đó bạn có thể xem và chỉnh sửa ghi chú của mình mọi lúc mọi nơi chứ không cần phải đúng thiết bị đó thì mới có ghi chú. Ví dụ, bạn có thể ghi chú những thứ vợ cần mua để làm bếp trên iPad ở nhà, sau đó ra đường thì móc điện thoại xem lại, vô cùng tiện. Cách này cũng giúp hạn chế việc mất dữ liệu ghi liệu nếu lỡ có thiết bị nào của bạn hỏng hóc hoặc bị mất.

Tải về Evernote trên App Store (miễn phí)

Adobe Lightroom - chỉnh hình cao cấp

Bạn có hay chụp hình bằng iPad? Bạn có thường import hình từ máy ảnh vào iPad để xem cho đã cũng như để chỉnh sửa trước khi gửi cho bạn bè? Nếu câu trả lời là có thì chắc hẳn bạn sẽ rất thích Lightroom. App này trên máy tính thì từ lâu đã nổi tiếng vì khả năng chỉnh sửa và quản lý ảnh tốt rồi, nay trên iPad cũng có luôn. Bạn có thể chỉnh khá nhiều thứ liên quan tới ảnh của mình, ví dụ như độ sáng, độ tưong phản, bão hoà màu, độ nét, crop hình... Và trên hết, tất cả những chức năng này đều được cung cấp miễn phí, chỉ khi nào bạn xài tới tính năng đám mây của Lightroom thì mới phải trả tiền mà thôi. Lightroom cũng được tối ưu cho iPad Pro nên hình ảnh hiển thị rất đã và sắc nét.

Quảng cáo

Tải về Adobe Lightroom trên App Store (miễn phí)

Outlook Mail - quản lý mail tiện lợi

Ứng dụng Mail mặc định bị một vấn đề đó là nó không thẻ push email từ Gmail xuống ngay lập tức cho bạn. Đây là một hạn chế mà Google đã đưa ra trong cuộc tranh chấp với Microsoft và vô tình người dùng iPad chúng ta bị ảnh hưởng theo. Ngoài ra, app Mail này cũng thiếu nhiều chức năng quan trọng và giao diện nhìn cũng khá là chán. Nếu bạn cũng có suy nghĩ giống như vậy thì Outlook Mail chính là giải pháp tốt mà bạn có thể nghĩ đến.

Đầu tiên, giao diện của Outlook Mail được chia làm hai bảng khá tiện. Cái này thì giống với Apple Mail, còn điểm khác đó là trong bảng bên trái có thêm một hộp thư riêng dùng chứa các email mà Outlook nghĩ là quan trọng, còn tất cả những thứ kia thì bỏ vào hợp thư "khác". Mặc định, chỉ các email nào được liệt kê trong hộp thư quan trọng mới được thông báo ra cho bạn biết, còn thư khác bạn không cana quan tâm nên máy cũng không báo gì lên, đõ bị làm phiền hẳn. Một số chức năng hay khác của Outlook đó là hỗ trợ thao tác vuốt ngón tay để xoá / lưu trữ email, cho phép xài không chỉ tài khoản Outlook mà cả Gmail, Yahoo, iCloud, giao diện cũng trực quan lắm và tất nhiên là được tối ưu cho iPad (Pro) rồi.

Tải về Outlook Mail trên App Store (miễn phí)

Quảng cáo

Liquid Text - đọc và trích xuất văn bản PDF

Bạn nào đọc nhiều văn bản PDF thì sẽ rất khoái Liquid Text vì nó cho phép vừa đọc vừa trích lại những đoạn văn bản nào đó mà bạn thấy hay hoặc đang cần xài. Bằng cách này, bạn có thể nhanh chóng lưu hết lại những thứ quan trọng trong lúc nghiên cứu, tìm hiểu một vấn đề gì đó. Liquid Text cũng là một trình đọc file PDF với khả năng ghi chú, đánh dấu tương tự như Adobe Reader vậy. Với giao diện được tối ưu cho màn hình iPad Pro, chữ nghĩa sẽ được hiển thị sắc nét và không gian để trình diễn nội dung cũng rất rộng nên xem sướng vô cùng.

Tải về LiquidText trên App Store (miễn phí)

VLC - xem phim HD

Ứng dụng xem phim VLC vừa có một bản cập nhật lớn với nhiều chức năng đáng giá: hỗ trợ chia màn hình cho iPad (đã có thể vừa xem phim vừa chat với bồ), hỗ trợ mở khóa app bằng cảm biến vân tay Touch ID, có khả năng tùy biến cử chỉ cảm ứng, và cuối cùng là cho phép tùy biến việc chơi video liên tục. Ngoài ra, nếu bạn có xài VLC trên nhiều thiết bị khác nhau thì các tài khoản đám mây mà bạn đã đăng nhập sẽ được đồng bộ xuyên suốt, khá là tiện vì bạn không cần phải nhập lại từ đầu nữa. Tất nhiên, nó đã hỗ trợ cho màn hình to của iPad Pro nên phim hiển thị sắc nét và đẹp.

Tải về VLC trên App Store (miễn phí)

Microsoft Office - ứng dụng văn phòng

Office có lẽ không cần giới thiệu nhiều. Nó là bộ ứng dụng văn phòng mà anh em nào cũng ít nhất đụng tới một lần trong quá trình sử dụng. Bộ app này do chính Microsoft phát triển nên bạn có thể hoàn toàn an tâm về tính tương thích khi lưu thành file rồi chuyển cho người khác. Giao diện của Office trên iPad cũng rất giống trên Windows 10 PC nên bạn sẽ chẳng mất mấy thời gian để làm quen và bắt đầu sử dụng. Office cũng hỗ trợ cho việc chạy đa nhiệm hai cửa sổ song song nhau nữa nên bạn có thể mở một bên Excel một bên Word, hoặc một bên Word và một bên Safari để vừa gõ văn bản vừa tìm kiếm thông tin chẳng hạn.

Lưu ý là khi dùng Office trên iPad Pro bạn sẽ phải trả có gói cước Office 365 thì mới chỉnh sửa và lưu file được do Office chỉ miễn phí với các thiết bị có màn hình nhỏ hơn 10,1" mà thôi, iPad Pro thì tới 12,9" nên xem như là laptop luôn rồi.

Tải về bộ Microsoft Office trên App Store (miễn phí, nhưng cần Office 365)

iMovie - chỉnh video

iMovie hỗ trợ bạn chỉnh video theo một cách vô cùng tiện lợi và nhanh chóng và nó phù hợp cho nhiều mục đích khác nhau, từ chỉnh lại đoạn phim bạn mới quay ở bữa tiệc gia đình cho đến làm clip nghiêm túc hơn chút xíu (như video up lên Tinh tế chẳng hạn). iMovie cho iPad Pro có thanh thời gian lớn nên bạn dễ xem video của mình và cắt ghép chúng theo ý thích của mình, cũng như chèn thêm hình ảnh hoặc nhạc nền tùy ý thích. iPad Pro cũng có con chip A9X rất mạnh mẽ nên bạn có thể edit cả phim 4K trên này rồi xuất nó thành sản phẩm luôn, khá là ấn tượng.

Tải về iMovie trên App Store (miễn phí)

Facebook Messenger - ứng dụng chat

App này thì phổ biến khỏi nói rồi, và điều tuyệt vời đó là nó còn hỗ trợ tốt cho iPad Pro lẫn chức năng đa nhiệm chia màn hình nữa nên bạn có thể vừa chat vừa làm chuyện khác. Thay vì phải liên tục chuyển qua lại giữa cửa sổ đang làm việc với cửa sổ chat của bạn gái, giờ bạn có cả hai hiện cùng lúc trên màn hình thì còn gì tuyệt vời bằng.

Tải về Facebook Messenger trên App Store (miễn phí)

Wunderlist - tạo danh sách việc cần làm

Wunderlist là ứng dụng tạo danh sách việc cần làm, nó tiện khi cần tạo những danh sách ngắn kiểu checklist, trong khi Evernote mà mình giới thiệu với các bạn ở trên là để ghi chú dài dòng. Wunderlist khi chạy đa nhiệm thì có thể giúp bạn nhanh chóng ghi lại một việc nào đó mình chợt nhớ ra là phải làm mà không cần rời app đang chạy. Với mình thì mình hay để Wunderlist song song với Safari vì công việc của mình đôi khi cần phải xem tài liệu trên mạng rồi giao task cho các bạn trong nhóm để họ hoàn thành. À, Wunderlist cũng có hỗ trợ chia sẻ các list tác vụ với người khác để bạn có thể xài trong công ty nhỏ hay trong nhóm dự án của mình.

Tải về Wunderlist trên App Store (miễn phí)

Penultimate - vẽ lên màn hình, lưu thành ghi chú

Penultimate là một app vẽ do Evernote phát triển, do đó những gì bạn vẽ cũng sẽ được sync với Evernote dưới dạng một ghi chú luôn rất tiện. Penultimate có cái hay là chạy nhanh và mượt, hỗ trợ tốt bút stylus (còn có hỗ trợ Apple Pencil không thì mình không rõ vì không xài bút này) và giao diện cũng rất đơn giản. Mình hay xài app này để vẽ minh họa nhanh khi cần giải thích gì đó cho người khác, để vẽ đồ thị phác họa khi đi học hoặc đi tập huấn, và vẽ giao diện cho app mình đang chuẩn bị lập trình. Bạn nào là học sinh sinh viên thì cũng có thể xài Penultimate để vẽ đồ thị kết hợp với ghi chú bằng Evernote thì tuyệt vời.

Tải về Penultimate trên App Store (miễn phí)

30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá mà thằng Apple cho tải app trên web giống Google Play thì tiện phải biết. Cứ bấm vô cái link rồi lại chuyển qua itunes mới dc, mà itunes trên máy mình lại ít khi login vào. Phiền thật

Bổ sung thêm 1 số ứng dụng support đa nhiệm nè (ko có ipad pro để test nên ko biết có bể layout ko, chạy tốt trên ipad air 2):
Chrome: https://itunes.apple.com/ca/app/chrome-web-browser-by-google/id535886823?mt=8

‎Google Chrome

‎Download the new Google Chrome for your iPhone and iPad. Now more simple, secure and faster than ever. Get the best of Google Search, and easily sync your bookmarks and passwords with Chrome on your laptop. Download the fast, secure browser...
apps.apple.com

Google Maps: https://itunes.apple.com/en/app/google-maps/id585027354?mt=8
Vimeo: https://itunes.apple.com/en/app/vimeo/id425194759?mt=8
Skype: https://itunes.apple.com/en/app/skype-for-iphone/id304878510?mt=8
@shinkt Google Maps vẫn chưa tối ưu 😔 buồn ghê gớm
😁
Sao dạo này tInhte nhiều bài về iPad Pro thế 😁
@yreimm0308n90 Ad mới mua ipad pro mà bạn 😕
cho mình hỏi gắn NUC vô iPad dùng iPad làm màn hình chính được không? Nếu được khỏi mất công mua màn hình 😃
songoku
TÍCH CỰC
8 năm
@saigon11 không được nhé bạn, trường hợp bán có nuc và màn hình rồi thì dùng ipad pro làm màn hình phụ thì ok
Dùng đc nhé, nhưng ban đầu phải có màn chính để set phần mềm, sau này cứ cắm zô là xong
hình như app duet giới hạn độ phân giải 1024 x 768 thôi thì phải
có source nào hướng dẫn không bạn

Okzipo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao mấy cái chủ đề trong iMovie hình như là mẫu thôi thì phải, lúc mình tạo phim chả có thấy phần chủ đề ở đâu cả. Trong khi tạo bên Trailer thì lại có hướng dẫn mình ghép với chủ đề. Ai biết không giúp mình với. Thanks!
Sản phẩm của Apple cái gì cũng đắt! Nhưng thực tế thì lại chẳng đa năng và hữu hiệu như chúng ta tưởng! Nghịch lý thật đó!
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
@Emraroianhoi1990 Nhiều cái tưởng chừng đơn giản bạn nghĩ android cũng sẽ làm tốt nhưng nó chỉ mang lại 1/2 trải nghiệm so với trên iOS
Bạn xuatroi đây mà
@sucsong1 Ừa cái kia bị khóa rồi! Mình chẳng hâm mộ hàng của Apple đâu! Bởi nó không đa dạng phong phú. Mình thì không muốn bị gò bó!
@Penn Không thích
@khoa471989 Không hẳn là nhu vậy đâu. Cơ mà mình không thích các sản phẩm của Apple cho lắm! Do mọi người quá cường điệu hóa vấn đề đó thôi chứ nó không phải là nhất!
vietn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mod Luân làm một series hướng dẫn dùng bộ Office trên iPad đi... cụ thể, chi tiết và kèm video nhé 😁 Thanks Mod trước!!!!
@vietn Cũng có lý, để nghiên cứu xem sao :D tại thấy nó dễ mà y chang trên desktop nữa
vietn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân Mình đang dùng trên ipad pro bắt đầu làm quen lại với việc dùng cảm ứng và các tips tricks giúp làm nhanh hơn mà có vẻ ko nhiều tutorials lắm
bạn đang lạc vào mê cung của một tôn giáo. Khó lòng mà thoát ra

Âu cũng là định mệnh. Đừng oán trách Chúa Trời nhé
@scc Ừa mình có Trách ai vô tình đâu! Mình có muốn thoát ra đâu đang tốt đẹp mà!
Letulinh136
ĐẠI BÀNG
8 năm
tinhte bay giờ gần như diễn đàn apple rồi, 4 bài thì có 1 bài liên quan đến apple :v
@Letulinh136 Thế đợt Samsujng ra mắt thì thành diễn đàn Samsung, đợt HTC bán sản phẩm thì thành diễn đàn HTC, rồi ít hôm tới Google thì thành diễn đàn Google luôn 😁
mapmapuu
TÍCH CỰC
8 năm
chỉ thắc mắc là nó "pro" đúng nghĩa hay người ta đang cố gắng làm cho nó thành "pro":rolleyes:
Đang mê em này nhưng hi vọng 3 tháng nữa nó giảm 😆
toancan76
ĐẠI BÀNG
5 năm
Anh em cho mình hỏi, hôm qua mình vừa quay video bằng camera trước của ipad pro, đồng thời mình bật Note trên màn hình để đọc bài trong lúc quay video. Không biết sao hôm nay quay video không được nữa nếu bật Note lên cùng. Mình đã thử mọi cách nhưng vẫn không được, mong anh em chỉ giúp. Cảm ơn anh em nhiều .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019