Một tháng với Lubuntu 16.04

4/11/2017 20:3Phản hồi: 48
Một tháng với Lubuntu 16.04
Bài viết mình sẽ nói sơ qua ý kiến của mình sau khi dùng Lubuntu trong vòng một tháng vừa qua, vì ít có kinh nghiệm viết bài nên có gì anh em bỏ qua nhé. Đầu tiên nói về cấu hình máy mình thì hiện tại CPU core i3, RAM 4Gb, ổ HDD. Và cài bản Lubuntu 16.04 hiện tại bản mới nhất từ nhà phát triển là 17.10....

Về giao diện của lubuntu theo mình thấy rất là nhẹ nhàng và cực kì là dễ sử dụng. Tuy giao diện không đầu tư nhiều về hiệu ứng animation nhưng mang lại cảm giác nhanh và mượt mà. Giao diện không đẹp, không hiện đại. Vì thế mình đã tự cài thêm gói icon và theme vào build theo sở thích của mình. Các gói icon, theme thì trên mạng cộng đồng linux hỗ trợ rất nhiều nên không khó khăn trong việc cài đâu nhỉ.

Ban đầu sau khi cài và chạy thử Lubuntu khi chưa mở ứng dụng nào thì RAM chỉ chiếm 350mb. Với mình thì đây là con số rất ngon. Sau khi update và upgrade thì RAM đã chiếm 600mb khi không chạy ứng dụng nào cả. Nói đi cũng phải nói lại nhưng thật sự độ trơn tru của Lubuntu rất tốt. Phải nói là nhà phát triển tối ưu nó cực tốt. Đã vậy mình còn tìm trên mạng cách tối ưu thêm cho nó. Sau đó thì tốc độ thì khỏi phải bàn.

Lubuntu cũng có cả kho ứng dụng chung của Ubuntu. Nên việc cài ứng dụng thì khỏi phải lo. Mình thì học lập trình website và việc học trên Lubuntu không có gì làm mình cảm thấy khó chịu cả. Nếu là dân văn phòng thì vẫn đáp ứng đầy đủ với bộ Libreoffice không khác gì với bản Microsoft Office cả. Nói tóm lại Lubuntu nhắm tới các cấu hình tầm trung, yếu nên không gì phải lo ngại cả. Phù hợp với dân văn phòng, các theme icon được làm dễ nhìn, dễ sử dụng. Nếu là người mới dùng Linux thì việc sử dụng quen Lubuntu thì mình nghĩ mất khoảng 2 ngày là sử dụng quen ngay.

Cảm ơn mọi người đã xem bài, vì không có kinh nghiệm viết nên có gì mọi người bỏ qua cho. Và hãy comment bên dưới bản linux mà các bạn đang sử dụng, lí do các bạn chọn nó là gì.....
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lubuntu, mint, elementary,...based on ubuntu->kho của ubuntu thôi mint với elementary làm gì có kho riêng
nên review thêm cách cài theme
@hieupy89 Cảm ơn bạn đã góp ý kiến. Lần sau sẽ bổ sung thêm haha 😃
lập trình web với ngôn ngữ nào thế linux + sublime text?
@J_Android Ý bảo mình sử dụng lubuntu không cảm thấy lag hay là chậm. nên học thấy thoải mái ấy. Chắc mình viết chưa kĩ nên bạn hỉu nhầm rồi 😃
VUHEO
TÍCH CỰC
6 năm
Thế bác chủ thớt chưa xài qua Linux Lite nhỉ.
So với Lubuntu thì nó nhẹ + nhanh + đẹp hơn nhiều lắm đó
@VUHEO Mình có nghe về nó rồi. cũng tính cài. nhưng nhìn nó thô sơ quá 😆))) nên thôi chọn Lu luôn
Mình thì chọn Linux Mint, khá tiện và nhẹ, kho ứng dụng của mint dùng của ubuntu nhưng bổ sung rất nhiều của riêng mint font, app, extensions, theme, thích hợp cho người mới làm quen, giao diện giống windows dễ dùng. Cái mình thích nữa là có sẵn 2 bộ gõ ibus và fcitx đều hỗ trợ gõ tiếng việt, không cần phải cài đặt
@Dũng Đặng Đặng các tuỳ chỉnh khác điều hoạt động bth riêng mỗi spell check là không tắt được
@lyobim78 lên 18.3 chưa bác hehehe, bác dùng Cin, Mate hay Xfce ?
@J_Android lên r bác, đang dùng cin thấy mượt
@lyobim78 hehehe nó là flagship của team Linuxmint mà, từng dùng mate, xfce và bây h là Cin => chả còn nhớ đến win là gì nữa 😁
ubuntu mate cũng nhiều cái hay bản 17.10 mặc định cho phép chỉnh giao diên như mac, EOS, mint
@hieupy89 mình vẫn dùng theme ambiance của ubuntu, đơn giản, chán mỗi cái icon suốt bao nhiêu bản rồi chả thấy đổi gì đẹp, ngồi hóng 18.04 =))
@lyobim78 nghe nói có bản Ubuntu gì đó dành riêng cho thị trường Trung Quốc. Nhìn cũng đẹp lắm. Kylin thì phải .. !!
funvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cũng dùng qua khá nhiều Linux distro, bây giờ máy mình cài mỗi Centos 7 + Giao diện Mate.
😃
@funvn cau hinh cua ban nhu the nao ?
funvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Dũng Đặng Đặng Máy mình cùi, RAM 6GB và core i5 , SSD 250 GB Samsung.
@funvn Vcl thế. năm 2017 rồi mà máy cùi thế bác :eek::eek:😁:D
funvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Dũng Đặng Đặng Hix, thế mà vẫn thừa nhu cầu đấy 😃
top -c thì CPU hầu như toàn idle
Ram thì free là chính, dùng toàn chưa đến 3 GB
pnhvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@funvn em cũng giống bác từ ubuntu đến mint rồi fedora solus cuối cùng em dừng lại ở manjaro mate.
esata
CAO CẤP
6 năm
Bản Lubuntu này bật LibreOffice Writer lần đầu mất bao nhiêu giây nhỉ?
distro bây h nhiều, mà cũng chỉ khác cái DE thôi...chịu khó custom thì đẹp hết nhưng như vậy thì ngốn tài nguyên. Quan trọng là ổn định và thời gian support dài như Ubuntu LTS

Lubuntu với Xfce thì bác chọn cái nào?
@J_Android custom icon thì ko tốn tài nguyên đâu bạn
evol4ever
ĐẠI BÀNG
6 năm
@J_Android Lubuntu thì xài LXDE còn muốn xài XFCE thì chọn Xubuntu. Mình thì thích XFCE nên mình cài nó trên Arch. Máy cấu hình yếu thì cứ tìm mấy Distro đó.
@evol4ever bác cũng chơi Arch luôn ah, thằng này mình chưa vọc, h lười chỉ cài vào là dùng chứ customize thì mất thời gian quá. Đang khá hài lòng với Linuxmint 18.3 Cinnamon

Linuxmint thì mình thấy support tốt hơn do dựa trên bản LTS, dù dựa trên ubuntu nhưng không có ứng dụng rác, chạy ít tài nguyên hơn ubuntu.
evol4ever
ĐẠI BÀNG
6 năm
@J_Android Mình lúc đầu cũng chạy đủ thứ Distro và hiện tại đang dừng lại ở Arch, mình cài DE là Xfce và cũng không customize gì nhiều chỉ vài thứ cần thiết thôi.
@evol4ever "Nhanh như gió với combo Arch + XFCE4" 😁
Không liên quan nhưng cần trợ giúp:
Trên Archlinux, có bạn nào bị lỗi:
+ Virtualbox khi tạo máy ảo bị lỗi - Error Don't install file required....
+ VMware Workstation Pro 14 lỗi - Vmmod...

Bạn nào biết cách fix, giúp với

Thanks
evol4ever
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vqhdanvet Mình cũng đang xài Arch nhưng lỗi của bạn mình chưa gặp. Có phải bạn đang cài máy ảo Windows không? Nếu như vậy thì có thể liên quan đến source của Windows, thử đổi cái khác.
VUHEO
TÍCH CỰC
6 năm
@Vqhdanvet Cái này có khi chưa active Virtual Machine trong BIOS thôi. Nếu cài song song Win thì cài cái VMware trong Win có báo lỗi tương tự không
@VUHEO Xác định rồi:
1) thiếu linux-headers
2) Máy ảo không chơi với Brtfs (Tôi chuyển về ext4 là ngon liền)
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Manjaro và có bác nào xài i3 như m k 😆))
khỏi cần nhiều, Window manager là được 😃))
@toantddh9x Bạn cài BlackArch chưa, cái Flurbox sử dụng thấy chất ghê.
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Darklord.Py Em đang cai nghiện. Đừng dụ dỗ em test distro nữa
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@toantddh9x 😃 😃 😃
@toantddh9x bspwm hoặc herbstlufwm. Cài vô nhìn mới "chất" lừ 😁
i3, anwesome còn kém 1 chút
cái này lập trình sao vậy nhỉ
tutai22vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
hóng thôi ah
VUHEO
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu muốn máy chạy nhanh và nhẹ, là dân văn phòng không vọc vạch gì nhiều thì xài DE của LXDE rất ngon. Với LXDE thì xài LinuxLite vừa đẹp, vừa nhẹ hơn Lubuntu nhiều mà đã được tùy chỉnh nhiều thứ hay ho hơn Lu, kiểu như Mint, dựa trên nền Ubuntu như thêm thắt nhiều thứ vào. Mức độ chiếm RAM chả hơn mấy. Cấu hình máy của chủ thớt thì xài Lu thật phí.
Eric phạm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này có phần mềm đồ họa k nhỉ???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019