Một thời gian với iPhone SE: nhỏ gọn, mạnh mẽ, pin rất tốt, liệu có đáng để mua?

ART+
5/7/2016 8:39Phản hồi: 614
Một thời gian với iPhone SE: nhỏ gọn, mạnh mẽ, pin rất tốt, liệu có đáng để mua?
Sẽ có nhiều người nghĩ thật điên rồ khi chuyển từ iPhone 6 qua iPhone SE màu hồng, mình cũng nghĩ đó là điều không tưởng nhưng rồi cuối cùng chính mình lại làm điều đó. iPhone SE đã trở thành chiếc smartphone chính của mình trong 2 tuần, tức là trong 14 ngày đó, những thói quen hằng ngày của mình cũng phải chấp nhận di dời từ 4,7-inch xuống 4-inch. 0,7-inch về mặt lý thuyết là rất nhỏ, nhưng với màn hình smartphone thì nó rất đáng kể, mọi thứ trở nên nhỏ hơn, gò bó và giới hạn hơn.

Màn hình

Ở trên cũng chính là cảm giác đầu tiên sau 1 tuần sử dụng iPhone SE. Mình đã chuẩn bị tinh thần mọi thứ sẽ nhỏ lại, nhưng khi dùng hàng ngày với các thói quen như lướt Facebook, xem hình, xem Twitter, đọc email, đọc tin tức, chat Messenger/Telegram thì mới nhận ra không gian làm việc và tương tác là quá nhỏ bé. Điển hình như Facebook, trên iPhone 6 mình có thể xem được nhiều nội dung hơn, xem được có thể là hai hình hiển thị cùng một lúc với nhiều thông tin. Tuy nhiên với iPhone SE thì chỉ một tấm hình sẽ chiếm trọn giao diện.

Chat Messenger còn ác mộng hơn, bàn phím iOS chiếm đến 70% giao diện ứng dụng, kết quả là nội dung chat chỉ hiển thị được từ 2 đến 3 đoạn - sẽ là không sao nếu bạn chỉ chat với một người, nhưng khi chat nhóm với lượng tin nhắn phát ra liên tục thì bạn mới hiểu sự khó chịu với màn hình bé. Thật ra thì có một phương pháp cứu cánh đó là thu nhỏ chữ hiển thị lại, nhưng mình nghĩ làm vậy lâu ngày sẽ không tốt cho mắt, và tiếp tục tự an ủi dần dần rồi sẽ quen.

Tiếp đến là gõ phím, nếu như các bạn chuyển từ máy từ 5-inch xuống iPhone SE, các bạn sẽ thấy bực bội trong vài ngày đầu tiên. Gõ nhầm và gõ không chính xác là rất rất nhiều, thậm chí đôi lúc nó khiến mình phát điên bởi không thể gõ được một từ nào đó. Lúc này thì mình có vẻ hơi hối hận khi mua SE nhưng rồi cứ dần dần sử dụng, cuối cùng thì giờ mình đã làm chủ được nó, việc gõ nhanh bằng 2 tay hay 1 tay trên SE giờ không còn là vấn đề.

iPhone SE sử dụng loại màn hình giống với iPhone 5s, LCD 4-inch, độ phân giải 1136 x 640, chỉ có điểm khác là độ sáng màn hình của iPhone SE, theo Apple, là sáng hơn 3 lần so với 5s, mình thử bật sáng nhất thì công nhận là nó sáng thật. Tuy nhiên đây không phải là đặc điểm gì đáng tự hào cho lắm, cái mình cần là chất lượng hiển thị của nó vẫn ở mức tốt.

Thiết kế

Sở dĩ mình đề cập màn hình trước thiết kế bởi màn hình mới là điều các bạn cần cân nhắc khi chọn mua iPhone SE - dù sao thì 4-inch vẫn là điều gì đó sẽ rất lạ lẫm với tất cả chúng ta trong thời đại hiện nay, phải chấp nhận được yếu tố đó trước thì các bạn mới có thể chấp nhận SE.

Quay trở lại thiết kế của iPhone SE: đẹp, đẹp và đẹp. Mình đã từng ấn tượng mạnh với thiết kế của iPhone 5/5s, mình từng nghĩ rằng Apple đã tạo ra một chiếc smartphone với tuyệt tác thiết kế, mang nó trở thành một món đồ trang sức đúng nghĩa. iPhone 5 cũng từng nhận rất nhiều giải thưởng về thiết kế, và bây giờ thì Apple muốn mang trở lại kiểu dáng nổi tiếng đó.

Quả thật là khi cầm iPhone SE trên tay, mình cảm thấy nó mạnh mẽ và cứng cáp hơn, mọi chi tiết đều được làm rất đẹp. Và thú nhận là đây chính là lý do mình chuyển từ iPhone 6 qua iPhone SE, mình xài iPhone 6 được 2 năm, bỏ qua iPhone 6s, để chờ đợi iPhone 7 với kiểu dáng được làm mới - thế nhưng với những tin đồn và ảnh rò rỉ gần đây cho thấy iPhone 7 dường như vẫn giữ thiết kế đó, mình khá thất vọng mà muốn tìm gì đó mới mẻ hơn, trải nghiệm lạ hơn, và rồi mình tìm đến iPhone SE - thiết kế đã cũ, nhưng vẻ đẹp thì luôn vĩnh cửu với thời gian.

Nhiều người nói rằng iPhone SE giống hệt iPhone 5S về kiểu dáng bên ngoài. Khẳng định đó là đúng, nhưng không hoàn toàn, mình có một cách để phân biệt iPhone SE với 5s, đó là khi các bạn nhìn vào viền cắt kim cương xung quanh máy. Máy nào mà viền đó bóng loáng lên thì đó là 5s, máy nào viền được làm nhám lại, không còn bóng thì đó là SE. Bóng thì sang trọng, nhưng ai dùng 5s cũng đều biết rằng sau một thời gian thì viền này sẽ trở nên nham nhở, trầy. iPhone SE khắc phục được điểm đó.

Khá đáng tiếc là iPhone SE vẫn dùng nhôm 6000-series, không phải 7000-series như iPhone 6s, do đó khi rơi mạnh hay va đập mạnh thì nó vẫn dễ bị móp hay cấn như thường.

Quảng cáo

Cầm một tay

Trải nghiệm cầm một tay chính là điểm mạnh của iPhone SE. Mình có bàn tay nhỏ và ngón tay ngắn, chính vì thế iPhone SE sẽ hợp hơn - thực chất thì các bạn có bàn tay to thì iPhone 6 cũng khó để có thể sử dụng bằng một tay được. Đây là điểm iPhone SE lợi thế, cầm một tay nhắn tin, xem thông báo, điều khiển mọi thứ, các bạn sẽ thấy được lợi ích to lớn của nó khi bận một tay, hay khi đi đường muốn nhắn tin nhanh.

Với trải nghiệm hai tay thì iPhone SE không đã như iPhone 6 hay 6s, điều này cũng diễn ra với các thao tác vuốt qua lại. Rất dễ hiểu, iPhone 6/6s có viền và màn hình bo tròn nhẹ ở hai bên, giúp cho các thao tác vuốt trở nên tự nhiên và dễ dàng hơn, không phải bị cấn như trên iPhone SE. Khi cầm trên tay thì iPhone 6/6s cũng cho cảm giác dễ chịu hơn, tuy nhiên về độ an toàn thì không như iPhone SE.

Sức mạnh phần cứng

iPhone SE bên ngoài là một chú cún nhỏ con trong thế giới động vật 5-inch hiện nay, nhưng bên trong nó là một loài động vật khác, à không chính xác hơn nó là một con quái vật. Apple gọi iPhone SE là chiếc smartphone 4-inch mạnh mẽ nhất - thật ra thì câu đó của Apple giống như con chó thì sủa gâu gâu, con mèo kêu meo meo vậy - vì có mấy ai còn ra mắt smartphone 4-inch nữa đâu, có thì cũng là dòng cấp thấp giá rẻ.

Quảng cáo

Như đã nói, iPhone SE rất mạnh, nó dùng gần như giống các bộ phận bên trong với iPhone 6s như chip Apple A9, 2GB RAM, mà lại sở hữu màn hình chỉ 4-inch, tất cả làm nên một chiếc máy rất rất mạnh và nhanh. Mọi thao tác trên iPhone SE dường như không có độ trễ - mình cảm nhận rất rõ khi từ iPhone 6 chuyển qua. Lúc này thì mình mới nhìn lại iPhone 6 cũ của mình như một gã khổng lồ chậm chạp.

Mình thử qua các game nặng, thực hiện nhiều thao tác và mọi thứ vẫn mượt mà, êm ái. 2GB RAM trên iPhone SE cũng là một lợi thế, đặc biệt là khi bạn xem Safari, các trang web không còn bị refresh lại sau một thời gian nữa. Mình không thực hiện benchmark vì các bạn cũng đã xem nhiều rồi, với mình thì con số nó không ý nghĩa lắm, các thao tác thường ngày, các tác vụ nặng mới nói lên độ mạnh của nó.

Thời lượng pin

Mình khá bất ngờ và ấn tượng với viên pin 1624mAh của iPhone SE, về mặt con số thì nó thấp hơn 1810mAh trên iPhone 6 nhưng sử dụng thực tế cho thấy iPhone SE dùng được lâu hơn đáng kể. Mình hay dùng Facebook, Twitter, email, xem báo, chat liên tục, bật 3G là thường xuyên thì với iPhone 6 mình phải sạc từ 2 đến 3 lần một ngày, nhưng với iPhone SE thì nó chịu nổi mình đến 7 giờ tối với một lần sạc. Nhìn chung thì mình rất vui với thời lượng sử dụng pin trên iPhone SE, nhỏ nhưng có võ!

Camera

iPhone SE mang nguyên cụm camera 12MP trên iPhone 6s qua (camera chính nha), tất nhiên là không có chống rung quang học - chỉ có dùng Plus mới có. Ở phần camera chính thì các bạn có thể xem qua ảnh chụp của iPhone 6s như thế nào thì SE sẽ như vậy, không có gì là khác biệt. Có một chi tiết lưu ý là iPhone SE hỗ trợ Live Photo nhưng không phải như trên iPhone 6s, tức là thay vì tận dụng 3D Touch để xem hình động thì giờ đây trên SE, ta phải nhấn giữ một lúc thì ảnh mới chạy.

Đánh giá iPhone 6s (mục camera)
Camera của iPhone 6s và 6s Plus
[So sánh Camera] Một ngày dạo chơi Sài Gòn với iPhone 6S, Galaxy Note 5 và Sony Z5

Điểm khó hiểu nhất ở đây chính là camera trước chỉ với 1,2MP - mình chuyển từ iPhone 6 (cũng 1,2MP) qua nên thấy bình thường, không vấn đề gì nhưng với bạn nào từ iPhone 6s qua thì chắc sẽ thất vọng. Thực tế thì mình ít chụp selfie nên không để ý nhiều, nhưng trong thời đại nhà nhà selfie hiện nay thì quả thật 1,2MP camera trước là khá tồi.

Kết luận: iPhone SE có đáng mua không, nó phù hợp với ai?

iPhone SE phù hợp cho ba đối tượng chính sau đây:
  • Những người đang dùng iPhone 5/5s, không thích kiểu dáng iPhone 6 hay không muốn dùng màn hình to. Thì iPhone SE, không còn nghi ngờ gì nữa, là chiếc smartphone phù hợp nhất dành cho các bạn. Tin mình đi, rất đáng từng đồng bạn bỏ ra.
  • Những ai dùng hệ điều hành khác và muốn tìm hiểu thử nền tảng iOS. Thực chất thì ở Việt Nam ta, muốn tìm hiểu thử iOS thì các bạn có thể mua lại iPhone 5/5s hay 5c cũ là được rồi, nhưng với những ai muốn cái gì cũng phải nhanh nhất, mới nhất thì iPhone SE là hợp lý vì dù sao nó cũng là chiếc iPhone mới rẻ nhất hiện giờ.
  • Và đối tượng cuối cùng chính là những ai giống như mình đây: đang dùng iPhone 6, chờ một đợt làm mới hoàn toàn kiểu dáng (dự kiến là phải năm 2017 kia), nhưng trong lúc chờ thì muốn trải nghiệm một cái gì đó mới lạ và không ngại thay đổi, thì hãy thử qua iPhone SE. Sẽ khó chịu cho các bạn trong 1 đến 2 tuần đầu tiên, nhưng sau đó mọi chuyện sẽ đâu lại vào đấy, cảm giác rất thích.
Nếu bạn không phải một trong ba nhóm trên, mình nghĩ bạn không nên chuyển qua iPhone SE - trừ khi các bạn có điều kiện tài chính tốt và muốn mua gì đó cho vui nhà vui cửa. Cần phải chấp nhận một điều đó là thời đại hiện nay là của các smartphone 4,5-inch trở lên, sẽ rất là khó sử dụng và thích nghi với màn hình 4-inch - đặc biệt với những ai đang dùng 6s, sẽ không vui gì đâu nếu như bạn chuyển sang một chiếc máy nhỏ hơn nhưng lại có cùng tốc độ.

Những ai dùng Android màn hình lớn thì lại không có lý do gì để chuyển qua, có chăng thì các bạn có thể mua SE vừa để thử iOS, vừa để dùng làm điện thoại phụ cũng là một ý tưởng không tồi.
614 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DKez
TÍCH CỰC
8 năm
Nói toạc ra là không đáng mua
có vò dc 4G ko vại ?
Kennyrobyn
TÍCH CỰC
8 năm
@thecuong_87 Do nhà mạng mà
@thecuong_87 Hôm trớc đi công tác ở Saigon, bạn mình xài SE mạng vina lại vào vô tư. Mình ở Lê Thị Hồng Gấm, Q1.
tuvan691613
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duclinh79. ip 5 hỗ trợ 4g rồi mà bạn. chính là LTE trong phần di động đó
@tuvan691613 5 ,trở lên dc rồi trừ kon SE mới này
heorung52
TÍCH CỰC
8 năm
Mua 5SE kẹp "hán" được cái vỏ, còn ruột là của 5 😁:D
@heorung52 Ko hiểu nói cái gì luôn, câu cú thì lủng củng.Lừa cái gì mà lừa mua SE của Apple cấu hình như 6s thắc mắc cái gì.
heorung52
TÍCH CỰC
8 năm
@scofield_17 Vậy là chú càng không biết nữa rồi, hàng xách tay giờ bị làm giả là ruột của Iphone 5
@heorung52 Ruột của 6s bác ơi! Mình đang dùng đây, không bị điện thoại kéo tụt quần và cộm nữa, xài to thì mình đã có và xài hẵn ipad air rồi.
Màn hình SE mà 4.3" thì đáng mua hơn nhiều rồi, 4" quá nhỏ so với thời đại này 😃
Qua bài này mình dự doanh số SE tại VN rất tệ :3
// 3 nhóm tác giả nói xài tạm 5s đủ rồi ko cần lên SE làm j. Phí!
iPhone thì mình vẫn chỉ xài 4s mà thôi, nghe gọi, nhỏ gọn là đủ.
vietprowap
TÍCH CỰC
8 năm
Máy thì quá ngon, còn giá thì quá chát. điện thoại 4 inch em sẽ nghĩ ngay đến Iphone 5s nhỏ gọn vừa đủ dùng.
Hôm trước lazada sale đã hốt một em 5s 16GB FPT giá 6tr 😁
http://www.lazada.vn/apple-iphone-5s-16gb-bac-1318961.html
king fox
TÍCH CỰC
8 năm
@vietprowap em cũng nghĩ như bác. nhưng lại mua se vì nhờ đc bạn em có cái thẻ trả góp 0%. thẻ của citibank đúng 0% luôn.kkk
Cùng suy nghĩ, thực sự cầm con dt 4inch bây giờ nó rất hay ho. Nhỏ nhẹ, lại đẹp. Nhắn tin nghe gọi chụp ảnh chỉ thế thôi
@vohinhtrolai Mua con này hoặc 6s thêm con android trên 6inch đúng bài luôn
@vohinhtrolai Mình lại thích 1 con sơ cua hồi xưa như V3i, nắp trượt hoặc thanh. Đang kiếm toàn thấy rao bao zin nên thôi.
Đang hi vọng vài hãng tạo lại vài dòng đt như xưa. Hix.
@vohinhtrolai 4" nhắn tin là một cực hình chứ thế thôi gì đâu 😆 toét cả mắt ra, chỉ muốn ném điện thoại vào tường. Ấy vậy mà cũng xài iPhone 5 được mấy năm lận =]]
@minhchinhlmc Đang dùng bộ đôi ip5+note 4, thấy cũng khá ngon lành, mặc dù màn hình bự thì dùng sướng hơn thật 😁
Vẫn thích thiết kế của iPhone 5S hay SE này. Đúng là chiếc điện thoại đẹp nhất thế giới đến giờ. 12688375_579315645551181_2984476199761168293_n.jpg
hacmieu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trịnh Đình Quang Anh Viền dày quá, nhìn viền thô lắm
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
Nhanh và mạnh mẽ, đáng tiền mua, nếu bạn thích kiểu cảm ứng thật tay ko có độ trễ như 6s
Người ta vẫn dùng smartphone 4in thậm chí 3.5in lâu nay.
Nếu chuyển từ to về nhỏ giống như từ nhỏ sang to đều cảm thấy bất tiện ban đầu về typing do mất đi sự quen thuộc
He he đánh đổi thôi, nhỏ gọn thì giải trí ko sướng, mà giải trí sướng thì ko nhỏ gọn.

1 thanh niên dùng dt màn 6.44 inch pin onscreen 10 tiếng cho biết 😁
@Apple Haters 2.01 Có cái đt tàu mà đi khoe khắp nơi
Mấy tuổi rồi cu, hay giả nai vậy
Chán với kiểu lê lết để quảng cáo của thanh niên này
@Tho2015 😁 Vâng em biết anh dùng hàng Mỹ, hàng Hàn. Đầu óc loại như anh thì chỉ nghĩ đc thế thôi, còn người khác họ biết tìm cái rẻ, cái tốt mà dùng.

Thấy người khác khoe dt tàu cũng khó chịu, loại người gì ko biết :D
@Apple Haters 2.01 bọn seeder giẻ rách
@Apple Haters 2.01 Hi mình thì công việc hay phải trao đổi nhắn tin hình ảnh với khách hàng qua imessage lên phải dùng iphone và làm luôn máy nghe gọi. Chứ máy để giải trí với check mail công việc thì toàn Android cho tiện, vì mình làm kiến trúc hay phải copy ảnh phối cảnh 3D vào đt liên tục
Ngay cả các chị em bây giờ cũng thích màn hình lớn rồi
@Stone Breaker Đem chị em vào đây chi. Chị em thì cái gì càng to thì các chị ấy càng thích.
RiverBlue
TÍCH CỰC
8 năm
@Stone Breaker Chị em thì lúc nào chả thích to, chỉ có anh em mới mâu thuẫn thôi.
TheWingAg
ĐẠI BÀNG
8 năm
giá chát thật :p
prince8882
TÍCH CỰC
8 năm
@TheWingAg So với 5 sờ lúc mới ra thì giá này là hạt rẻ roài. Bác lấy giá này mà bác so với hàng 5s thời điểm này thì chê đắt là phải.
Pin hư cấu vãi đái lướt web 3g mà 12 tiếng =)) phim hd 13h nữa chứ mã hư cấu
@anhhungvole15051989 Thực ra nếu bạn không cài thêm app nào, cứ giữ nguyên như vậy mà xài với safari (độ sáng tầm 40-50%) thì có thể nhé.
không đáng mua!
Mình thấy chả có gì đặc biệt cả. Nếu mua 5s về chắc gì ta đã xài hết cấu hình máy nên nâng cấp lên se thì chả có gì đáng chú ý. Thêm cái vỏ mới thôi mà, giờ này màn hình 4" thì nó quá nhỏ rồi vả lại màn hình 5" chúng ta đang cầm vừa mà lo gì.
huynhthy
TÍCH CỰC
8 năm
Nói toạc ra là dư tiền thì mua
Không đáng mua. 4.7ich của ip6 la vua nhất. Màn hình bé rất khó chịu chỉ phù hợp 1 số người thôi. Thích nhỏ gọn mua ip 5s dùng vẫn ngon chán tiết kiệm được kha khá tiền
@vietmilanista Trước mình cũng nghĩ vậy
Giờ dùng 5.7 quen thì cầm 4.7 lại bé. Ko hiểu cầm se chắc muốn đập
Chỉ mất cái là giờ mang theo túi xách vì đút túi cộm quá...
Thôi kệ. Cái gì cũng có giá của nó
nhangeo
TÍCH CỰC
8 năm
@vietnew2128 Mình đã thử và không trụ nổi 4 ngày. Mod lì thật. Bái phục mod
Trước thấy 4inc là ổn rồi nhưng giờ đang dùng 5.5 về 5 còn bực huống chi là 4.
5.5 viền mỏng gọn gàng nên cảm giác không gian dùng rất rộng mà máy không to và cấn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019