Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một tin nhắn chứa vCard đơn giản có thể khiến iMessages crash vĩnh viễn, iOS 8 trở về sau đều bị

ND Minh Đức
31/12/2016 9:29Phản hồi: 66
Một tin nhắn chứa vCard đơn giản có thể khiến iMessages crash vĩnh viễn, iOS 8 trở về sau đều bị
Bằng một file danh bạ vCard phức tạp, hacker biệt danh vincedes3 đã có thể phá hủy vĩnh viễn ứng dụng iMessage trên iOS. Lỗi này xuất hiện trên các phiên bản từ iOS 8 trở về sau. vCard nói nôm na là một dạng danh thiếp ảo để người này chia sẻ contact cho người kia trên điện thoại. Thường thì một vCard chỉ có khoảng 200-300 dòng code nhưng vincedes3 đã tạo ra phiên bản chứa tới 14.281 dòng. Sau khi gởi vCard này qua iMessage và nạn nhân mở ra, ngay lập tức ứng dụng sẽ bị crash.

Các biện pháp khởi động lại ứng dụng hoặc máy vẫn không cứu vãn được bởi iMessages mặc định là mở tin nhắn gần nhất và lại tiếp tục crash. Nói cách khác, lỗi này đưa iMessages vào một vòng lặp crash không có hồi kết. Hên là anh hacker vincedes3 chỉ muốn biểu diễn thử lỗi này để hãng có biện pháp khắc phục và do đó, anh cũng chỉ cách sửa lỗi nếu lỡ bị ai đó chơi khăm. Cách làm là mở đường dẫn tại đây hoặc gởi một tin nhắn thông qua Siri.

Được biết lỗi này có tác dụng trên các thiết bị chạy iOS 8 trở về sau và cả các máy chạy Android cũng bị. Do đó sắp tới có lỡ nhận được vCard thông qua ứng dụng nhắn tin thì nhớ suy nghĩ kỹ trước khi mở để tránh gặp phiền phức nhé. Còn nhớ hồi đầu năm 2016 người ta cũng từng phát hiện ra lỗi khiến ứng dụng iMessages bị crash bằng một file ảnh TIFF.

Tham khảo Vincedes3
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá cho xin ai có files này ko
thaihuy0109
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bomduc cái này tn mms, thường khi kích hoạt imess, người ta bỏ chọn MMS .
@thaihuy0109 uh mms ít người dùng chủ yếu sms vs imessager thôi, thế thì ko chơi được rồi
thaihuy0109
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bomduc muốn phá ai thì trc tiên fai mượn dt nó rùi kích hoạt MMS lên
kkk
@thaihuy0109 ca này khó 😆
tieu.ngao
TÍCH CỰC
7 năm
hiểm quá đi
luyen
TÍCH CỰC
7 năm
Tay này dùng cái wallpaper lạ ghê 😃
kenlove520
TÍCH CỰC
7 năm
@luyen đầu game e cũng tưởng nó lick vào cục pin mở ứng dụng. vkl :3
@luyen đúng là độc thặc , bác nào có hình nền kiểu đấy không nhỉ?
thaihuy0109
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Gabriel le http://myphamgshop.com/iphone
có hình nền từ ip 3->7plus lun
Android thì cài ứng dụng tin nhắn khác được chứ iOS đúng là khó
unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
Em biết cách sửa. Đơn giản thôi, các bác cài lại phần mềm ( hệ điều hành) là hết
cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
khi nào Ios cài đuọc android như macbook cài được Win thì mua cái về sài chơi.Ios dỡ tệ
bocua
CAO CẤP
7 năm
@cometoi Thánh .. dùng được bao nhiêu đời iphone , bao nhiêu đời macbook rồi mà chê dở tệ ? Bán vẫn nhất , máy mac vẫn đắt , toàn người có điệu kiện , nhà giàu , ca sĩ , diễn viên bla bla dùng . Chắc họ toàn ngu hơn bạn rồi
Haithang7512
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cometoi Đâu nhất thiết phải vậy. Nếu thích androi thì mua androi vì mua iphone mà mang về cài androi thì không ra gì, ip chỉ tốt khi chạy ios còn bạn nghĩ gì khi con ip ram 1G giờ chạy phà phà mượt mà, nếu androi thì cũng ko dc mượt vậy. Với mình thấy ip nó bán đắt hơn tất cả các hãng máy chạy androi. Bạn có thấy vậy không mag muốn ip cài androi
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
@cometoi đọc hết bài chưa bạn trẻ?
@HyH Android ứng dụng msg mặc định mà hỏng thì có hàng chục ứng dụng thay thế. Chẳng ảnh hưởng.
Ko bt có ai bị giống mình ko
Dạo này tự nhiên có mấy cái tin vịt tào lao gì ko bt ở đâu bay vô màn hình chờ của mình
Chỉ có 2 lựa chọn đó là
Apcept

cancel
cbr150r
TÍCH CỰC
7 năm
@fanclubcongnghe Có vẻ tin đó của nhà mạng, bác nhắn tin cho tổng đài (số tuỳ nhà mạng) không nhận quảng cáo nữa là xong
@fanclubcongnghe Đó là dịch vụ tin quảng bá nằm trên sim có tên là Daily Express (Viettel), Live Info (Mobifone), V-Live (Vina phone). Có thể do bạn mới mua sim, đổi sim hoặc bạn gắn vào máy khác nên nó tự kích hoạt dịch vụ này nên. Dịch vụ này chạy trên mạng GSM nên có thể chạy trên bất kỳ máy nào hỗ trợ ứng dụng SIM. Bình thường nó không mất tiền, chỉ khi nào bạn bấm vào Accept để tải chi tiết nội dung về mới mất phí dịch vụ.

Để huỷ nó bạn vào ứng dụng SIM tool trên điện thoại vào tên dịch vụ đó rồi huỷ đăng ký nó đi là xong. SIM viettel thì chọn Kich hoat dich vu > Tat dich vu. SIM Vinaphone, Mobifone thì bấm vào Huy DV trong mục dịch vụ V-live hoặc Live info.
Nhớ ngày xưa dùng cục gạch Nokia, gửi 1 sms có đoạn mã gì đó là tắt nguồn luôn 😁
@songoku_1206 hồi đấy em dùng con samsung, mấy thằng trong lớp chơi đểu nhau mà em ko bị sao, vui vãi :D
@songoku_1206 Hình như giờ vẫn bị. Kakak
Xin link 😁
Em vẫn chưa hiểu?
PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
Thí chủ có link full không che không?
thaihuy0109
ĐẠI BÀNG
7 năm
@PTTiT http://myphamgshop.com/iphone/vincedes3.vcf

links fix khi bi loi
http://myphamgshop.com/iphone/ip.html
hamaxx
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thaihuy0109 Link dưới hỏng rồi bạn ơi.
thaihuy0109
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hamaxx links van okie, ban check lai nha
kutamitsu
TÍCH CỰC
7 năm
Tôi dùng go sms thần thánh và làm j có cái vụ "mở tin nhắn gần nhất"
dukas
ĐẠI BÀNG
7 năm
Reset lại hoàn toàn vẫn đơ hả
@dukas xóa tin nhắn đấy đi chắc là được
thaihuy0109
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bomduc vấn đề không mở app tin nhắn lên dc sao xóa, fai nhờ bên thứ 3 mở app TN lên
Android 6/ Nexus 5: Không hề crash:
lamqsb
TÍCH CỰC
7 năm
Hên quá. Mình ít khi xài imess. Tắt nó luôn r 😆
Hđh yếu ớt nhỉ
Vì thế nên apple luôn khoá sign tất cả những ios cũ
dungluu
ĐẠI BÀNG
7 năm
MÌnh dùng điện thoại cùi bắp nên vcard ko đọc được, crash được thì quá mừng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019