Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một tuần trải nghiệm với máy ảnh Leica M10

sGear
30/4/2017 15:51Phản hồi: 282
282 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không thấy cái thằng nó suốt ngày chê nhỉ..chắc dt nó hết pin ko là nó cũng vô đây mà sủa rồi.. kkkk
topol1990
TÍCH CỰC
7 năm
ảnh chất thật, màu no và nổi khối. Để chụp được những phát kiểu này thì mình phải chỉnh quá nhiều thứ trên con K3-II mà ảnh thì...😔
Đệch đứa nào chê thì chê chứ a mà có a cũng khoe cho dc... càng chê càng túng quẫn chứ dc cái tích sự gì... máy đẹp
Lovetech36
TÍCH CỰC
7 năm
Thấy bác chụp có tâm và ảnh tất đẹp. Ai đã xài mới cảm nhận đc. Bài viết đơn giản là hay.
Hix thèm thôi có con olympus ghẻ ở nhà mang cái danh hão leica châu á. Màu cũng khá thích 😁
Mình có trải nghiệm qua Leica M8. Cũng tương tự như M10 về cách thức hoạt động.
Và phải nói là nó đáng để trải nghiệm vì giúp cho mình nắm giữ cảm xúc khi chụp chân thật , rất chân thật. Ai thử dùng rồi sẽ hiểu tại sao Leica đáng giá, và nó nằm ở một đẳng cấp xa hơn những dòng máy phổ biến hiện giờ.

Ảnh chụp bằng Leica M8, do lúc chụp quên chỉnh lại Iso nên ISO 1600 bị noise, máy cũ nên có đường ngang ở giữa do sensor, mà nói chung khi hậu kì cũng như ảnh gốc ra thì mình ko thấy có gì phải bàn, vì nó đẹp, chi tiết lên cực tốt, nét, chả thấy viền tím gì luôn.
Mỗi tội do vội ko kiểm tra setup nên bị grain , nhưng nhờ vậy lại hay.
vohotienhung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mai Văn Châu Thịnh Phải đăng nhập để thích cái ảnh của bác
@Mai Văn Châu Thịnh M8 của bác bị lỗi sọc ngang khi chụp ở ISO cao, M8 háy bị lỗi này
Nhìn đẹp thật, màu tự nhiên, hình nét cao phóng to 100% không bể
@killed Chỉ vỡ thôi
caphedahp
TÍCH CỰC
7 năm
Không liên quan nhưng thằng ku con vừa làm rơi con rx1r m2 mới mua 1 ngày. Đang xót 2 ngày rồi
@caphedahp Đập nó.kaka
tranthuan222
ĐẠI BÀNG
7 năm
@caphedahp Máy có bị lỗi ko bác? Biết đâu e lại giúp đc tí chút 😃
Ongchupvc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@caphedahp 😁 chia vui cùng bác...
1234
ĐẠI BÀNG
7 năm
đề nghị có 1 bài so sánh ảnh giữa leica vs dslr vs điện thoại. Đánh giá hay lắm nên xem ảnh cũng bị ảnh hưởng, chứ biết đâu dùng máy khác chụp những khung hình y hệt còn đẹp hơn.
@1234 Cùng ng chụp thì so sánh ms dễ bác ơi😃
mromega
ĐẠI BÀNG
7 năm
mới google giá con này hơn 250 chai, bọn Aryan thượng đẳng này bán đồ mắc thôi rồi, mua cây bút made in germany tới 80 euro, được cái u-bahn cán qua chỉ xước sơ, rớt xuống mương nước 2 tháng sau moi lên vẫn viết được <3. Đó giờ chỉ thấy thằng Đức ngu chứ chưa thấy thằng Đức lười, nó đã làm là đặt hết tinh hoa của mình vô đó
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@mromega Đức nó không ngu, nó dù bảo thủ nhưng nền kinh tế nó vẫn đứng đầu châu Âu.
Hình quá đẹp, màu sắc bokeh creamy, ko có j để bàn về chất lượng ảnh... chỉ có điều lấy nét vs các chủ thể phức tạp, nh chi tiết chắc ko dễ, vì phải canh chi tiết khung lớn trùng va khung bé😃
Cái gì mà muốn chụp phải có cảm xúc nghe ghê vậy :/
@hakuruno rõ ràng mà bạn..cái máy tốt mang đến cảm hứng cho ng chụp,,,người chụp có cảm nhận,,,thì mới chụp dc bức ảnh có giá trị.....
xóa phông đỉnh quá, anh em có biết con máy nào dưới 10tr xóa phông cũng ngon ko 😁
novavn
CAO CẤP
7 năm
Leica hay ở chỗ biến người chụp tầm thường trở thành nghệ sĩ điều mà các máy ảnh khác không thể làm được. Chất ảnh rất thực, thực đến ma mị.
@tunglinhk1 Bạn không dùng, người khác dùng rồi người ta nói thì bạn nói là tung hô. Có ai dùng Leica mà không dùng qua các máy khác đâu. Nên dù gì thì người ta cũng từng qua. Mà cũng chẳng có gì phải tung hô cả hihihi bạn căng thẳng quá thôi.

Mình hiện có cả Leica và các máy khác tuy Leica không phải là máy mình chụp nhiều nhất nhưng là máy cho hình ảnh mà mình thích nhất. Mình đánh giá là cao nhất.

😁
tunglinhk1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep Em đang nói đến một số thánh chưa dùng Leica nhưng lên mạng xem lịch sử của hãng và vài bài trên mạng đánh giá về cái gọi là "chất" của Leica rồi lên đây coi chém như đúng rồi, cái gì cũng Leica là số một, các hãng khác không có cửa để so, còn một số bạn đã dùng qua thì cứ ảnh qua Leica thì đẹp "không diễn tả được". Còn dĩ nhiên là ai chẳng biết Leica tốt thì nó mới bán được với giá cao thế, nhưng cũng đừng có thần thành hóa nó lên rồi dìm hãng những hãng khác bán thiết bị với giá rẻ hơn và mang trong mình những công nghệ tốt hơn...
tropical
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep Thôi Bác ơi , Bác cứ vật nhau với mấy thằng ngu mà giỏi lý thuyết suông nhìn mệt vãi :D:D
Ông nào muốn có thông tin cụ thể thì cứ google mà táng , mấy trang deep compare thiếu cha gì , nó so sánh đến sợi lông cùng Info luôn chứ ngồi đọc review 1 cái máy xong đòi compare cụ thể đúng là hài 😕
Sợ nhất mấy thể loại này :
- Ko xài , thấy thằng khác khen là thấy khó chịu , kém miếng mặc dù mình cũng toàn lý thuyết suông
- Hiểu biết thuộc loại ếch ngồi đáy giếng nhưng giọng thì luôn bố đời
- Cái gì cũng chê , đến khi hỏi mày thấy gì good nhất thì éo biết
Vật nhau với bọn này mệt lắm
Hồi trước mình cũng thích tranh luận lắm nhưng gặp thể loại như trên thì thằng bạn mình có share cho tấm hình này , thô bỉ nhưng gọn gàng :D

novavn
CAO CẤP
7 năm
@Thanhcongdzo Thì mình nói nó thực đến ma mị mà bạn :D, cái thực của mình ở đây là cảm giác khi xem những bức ảnh chụp từ Leica mình thấy như mình đang ở trong khung cảnh, tận mắt chứng kiến cái khoảnh khắc đó vậy. Rất khó giải thích bằng các thông số kĩ thuật như bạn nói :D
ntlvn
CAO CẤP
7 năm
Mình rất hâm mộ Leica và thích các sản phẩm chế tác như đồng hồ Thụy Sĩ. Theo quan điểm của mình thì các bác thần thánh nó quá, mình nghĩ nó cũng giống như việc mình chơi đồng hồ vậy. Nếu xét trên phương diện xem thời gian thì con casio cùi cũng làm được mà con đồng hồ cả ngàn đô cũng thế, có khi còn kém hơn. Nhưng mình vẫn thích mua đồng hồ cơ và cái sau đắt hơn cái trước, nó có cái gì đó rất đã khi xem giờ trên đồng hồ thụy sĩ ngoài việc sang chảnh ra.
Nói về chất ảnh này nọ của Leica thì mình nghĩ làm đếu gì mà các hãng khác không làm được, nó thần thánh thế thì người làm nghề đổ xô đi mua nó để phục vụ công việc rồi. Chất ảnh có giá trị thế thì nền công nghiệp nhiếp ảnh đã nối gót theo để sản xuất hàng loạt. Giá đắt thì cũng có đắt đấy nhưng với mức thu nhập nước ngoài và công ty thì chả bao nhiêu. Leica giống đồ trang sức hơn, mình nghĩ nên review Leica như kiểu đồng hồ cơ đi sâu vào các chi tiết chế tạo, độ tinh xảo, nghệ thuật ... mấy cái trừu tượng ấy, có mấy ai so khả năng đo thời gian của đồng hồ cơ đâu và ai cũng hài lòng và nói về cái hồn của nó.
http://www.ablogtowatch.com/jacob-co-astronomia-clarity-black-watches/

Jacob & Co. Astronomia Clarity & Black Watches Hands-On | aBlogtoWatch

Hands-on review & original photos of the Jacob & Co. Astronomia Clarity & Jacob & Co. Astronomia Black watch with price, specs, & analysis.
ablogtowatch.com
Longnely
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ntlvn Thỉnh thoảng mới thấy comment khách quan 😆. Đừng thần thánh cái gì quá bởi tất cả đều là công cụ.
thuc37na
TÍCH CỰC
7 năm
@ntlvn Bác đang dùng đồng hồ gì vậy? 😃
kiencua
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ntlvn Cứ dùng rồi sẽ biết bác 😁. Trước mình cũng nghĩ vậy cho đến khi được chụp và copy ảnh ra xem
tấm nảh cái bình màu đỏ đẹp quá.
dòng máy này sinh ra không cho những người vội vã,về ảnh thì em thấy nó có nét tinh tế riêng,nhưng nói đẳng cấp vượt xa phần còn lại thì hơi quá lời.. dẫu sao,trước khi chết em vẫn muốn sở hựu một bộ máy của leica để sống chậm với nó xem thế nào....
johanvie
ĐẠI BÀNG
7 năm
Khả năng tái tạo màu sắc hoàn hảo, blend gần như là vô nghĩa, nhược điểm duy nhất của nó chắc chỉ là cái giá mà thôi!
NatvPa
TÍCH CỰC
7 năm
@johanvie Đối với những thứ như thế này thì cái giá có tác dụng làm cho nó trở nên hoàn hảo, không phải là khuyết điểm của nó.
Mình rất mong có 1 nhiếp ảnh gia thực thụ vào nói những ưu điểm về chất ảnh của Leica so với các máy ảnh hi-end khác của Nhật. Mình là người mù 100% về nhiếp ảnh nhưng mình tin tưởng người Nhật họ đủ khoa học kỹ thuật và đủ nghệ sĩ để làm ra những sản phẩm không thua kém thậm chí tốt hơn châu Âu. Xe máy, xe hơi, điện tử và đồng hồ đã là những ví dụ điển hình rồi.
no no one
TÍCH CỰC
7 năm
@cuhiep Chuẩn bác, xe hơi Nhật thua bọn Đức hơi nhiều đấy. Nói về thế mạnh của Nhật là phải về vi mạch điện tử, máy ảnh, tai nghe ( dù nhìn chung audio ra cũng chưa làm lại bọn Âu) rồi tivi vs công nghệ màn hình, ...
@biahoi5ngan chuẩn, người Nhật rất tôn trọng người sử dụng.
@duccuibapqueson Tại có bác Hiệp quote nên em hồi hộp viết vội chứ em mà viết đủ nhược điểm của mấy ông lớn Italia ra thì sợ nhiều người đọc được bỏ ý định mua xe Ý luôn haha
nforce
TÍCH CỰC
7 năm
@biahoi5ngan Zeiss giờ đã được Cosina mua, nhưng lens quay phim thì vẫn sx ở Đức. Công thức tráng phủ của lens đó vẫn là độc quyền của Z Đức. Lens Jp có thể rất nét, bokeh đẹp, bằng chứng là Ca, Ni vẫn có nhiều lens bóp cổ Leica, Z như thường.
Nhưng về sắc độ, cái mà ảnh hưởng nhiều bởi thuỷ tinh, tráng phủ thì vẫn là hàng thửa của Đức. Bác xem thêm về Leica, Zeiss sẽ hiểu cách thức họ làm ống kính.
tunglinhk1
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mấy thằng ra vẻ hiểu biết, khen Leica kiểu như "nhìn ảnh không lẫn với ai" , hoặc là các hãng không thể "nổi khối", "3d", "vùng chuyển mượt", "thực" như Leica, nghe mà hài. Thực tế ảnh từ Leica đẹp nhưng cũng không vượt trội, chất riêng thì cũng có, nhưng mà thằng nào chẳng có chất riêng. Thậm chia để có được ảnh đẹp từ Leica còn khó hơn những hãng khác ấy chứ. Thôi, hãy coi Leica như món đồ trang sức, đồ xa xỉ với sự chế tác cao cấp, tinh xảo, chứ đừng nghĩ ảnh từ Leica đẹp tương xứng với giá tiền
@vndtdd Thanh niên ơi, còn trẻ nên có tầm nhìn và ước mơ xa. Tầm như Victo Vũ + Đinh Ngọc Diệp ko thiếu tiền và kiến thức để chọn dịch vụ cho ngày trọng đại của mình. Leica cũng không thừa hơi đi tài trợ hoặc PR chưa từng có tiền lệ như đám cưới???
Việc yêu 1 sản phẩm như Fuji của thanh niên là điều tốt, nhưng hãy để tình cảm mình trong sáng, đừng vì với ko tới mà "con cáo tự nhủ chùm nho xanh"
XT2 là máy ảnh tốt, năm nay Fuji cũng ra một MF rất tốt, nếu thanh niên yêu Fuji hãy update thiết bị phù hợp với mình hơn. Leica ko dành cho thanh niên, chỉ phù hợp với tất cả thảy những ng còn lại.
tuanmaskhp
TÍCH CỰC
7 năm
@vndtdd thua, toàn cãi cùn.
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@vndtdd Vấn đề rằng những người xài cái nhẫn kim cương đó họ không quan tâm đến dân chúng xung quanh (loại không biết gì) nghĩ gì nhìn gì, họ chỉ quan tâm đến người ngang hoặc hơn họ thôi, còn người dưới họ thì họ chẳng để tâm đâu 😁
Leica cũng thế thôi, nó là đam mê, là thú vui, là một cách giải trí chứ không phải đem khoe mẽ với những kẻ không hiểu biết, không cùng tầm với họ, họ coi như không có!
t_nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@openincs Chuẩn bác 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019