Một vài cảm nhận cá nhân sau khi dùng Windows 8

oho
15/9/2011 16:8Phản hồi: 404
404 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không có máy cảm ứng để dùng.

Bác nào thử vọc trên các máy cảm ứng cho anh em xem nhỉ ?

:showoff:
Ko biết cách tắt các chương trình đang chạy :p, ko lẽ phải mở task manager lên mới tắt được?

Cài vô máy ảo VMWare, bấm vào các biểu tượng trong start screen nó ko lên, nhưng khi để full screen thì lại lên. 😁
Bác dùng Alt + F4 đấy
nhjmiurua94
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ứng dụng trong Start k biết tắt, thử Alt+F4 rồi >"<
Bác nói sao ấy, tất cả các ứng dụng dạng Metro mình điều có thể dùng Alt+F4 để tắt được hết
nhjmiurua94
ĐẠI BÀNG
13 năm
Máy e bị sao rồi 😔 Atl cả 2 bên chẳng được :(( bản w8 này 2` ghê sao k có cách tắt = chuột như desktop nhỉ
Em nghịch cả chiều nay rồi có được đâu bác ! Vẫn phải vào Task Manager để tắt các ứng dụng !
Cho mình hỏi WIn7 với Win 8 cài chung trên 1 máy được ko,nếu có xin hướng dẫn thử
Dễ dàng cài đặt Windows 8 song song với Windows sẵn có
(Dân trí) - Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn cài đặt Windows 8 song song hệ điều hành sẵn có trên máy tính, giúp bạn trải nghiệm và khám phá hệ điều hành “hot” Windows 8 mà vẫn không phải bỏ đi hệ điều hành quen thuộc vốn có.
>> Windows 8 trình làng, Microsoft bất ngờ cho download rộng rãi

Cấu hình yêu cầu:

Mặc dù Windows 8 được trang bị khá nhiều tính năng, tuy nhiên cấu hình yêu cầu để sử dụng Windows 8 không quá cao:

- Vi xử lý có tốc độ tối thiểu 1GHz.

- Bộ nhớ RAM có dung lượng tối thiểu 1GB.

- Ngoài ra, bạn phải chuẩn bị sẵn 1 phân vùng với dung lượng trống tối thiểu 20GB để cài đặt Windows 8 trên đó. Lưu ý, phân vùng này phải là phân vùng khác với phân vùng cài đặt hệ điều hành cũ hiện ra.

Các bước chuẩn bị:

Đầu tiên, bạn download file ảnh đĩa (định dạng .iso) của Windows 8 tại đây(Bao gồm phiên bản 32-bit và 64-bit)

Sau khi download, bạn có thể sử dụng các phần mềm ghi đĩa để ghi file iso này vào đĩa DVD (nếu chưa biết cách ghi đĩa, bạn có thể tham khảo phần mềm CDBurnerXP đã được giới thiệu tại đây).

Trong trường hợp bạn không có ổ ghi đĩa, hoặc muốn cài đặt nhanh chóng hơn, bạn có thể sử dụng cách thức để khởi động và cài đặt từ USB. Để thực hiện điều này, bạn tiến hành theo các bước sau:

- Cắm USB vào máy tính.

Lưu ý: USB phải có dung lượng > 3GB. Trong quá trình sử dụng sẽ format lại toàn bộ dữ liệu trên USB, do vậy, bạn nên sao lưu dữ liệu có trên đó để không bị mất.

- Nếu đang sử dụng Windows XP, đầu tiên, bạn download phần mềm mang tên gọi Microsoft Image Mastering API V2 tại đây, tiến hành cài đặt lên máy.

- Tiếp theo, cài đặt .NET Framework 2.0 Service Pack 2 tại đây rồi tiến hành cài đặt.

Lưu ý: nếu bạn đang sử dụng Windows 7 có thể bỏ qua 2 bước này.

- Tiếp theo, download Windows 7 USB/DVD Download Tool miễn phí tạiđây rồi tiến hành cài đặt.

Lưu ý: Nếu tiến hành cài đặt mà hiện ra thông báo lỗi, bạn hãy cài đặt thêm 2 phần mềm đã được cung cấp ở trên.

- Sau khi cài đặt đầy đủ 3 ứng dụng trên, kích hoạt phần mềm Windows 7 USB/DVD Downlaod Tool, từ giao diện hiện ra, nhấn nút Browse, tìm đến file iso đã download được từ trước rồi nhấn Next.

- Chọn USB Devide ở bước tiếp theo. Bước tiếp theo đó, phần mềm sẽ liệt kê danh sách các thiết bị USB đang có trên máy. Chọn ổ USB bạn muốn sử dụng để thiết lập khởi động và cài đặt rồi nhấn nút Begin Copying.

- Quá trình sẽ bắt đầu format ổ USB và tiến hành sao chép những dữ liệu từ file iso của Windows 8 vào trong USB.

Sau khi quá trình sao chép hoàn tất, khởi động lại máy tính. Nếu máy tính của bạn chưa thiết lập chế độ khởi động từ USB, hãy truy cập vào BIOS (bằng cách nhấm phím F2 hoặc phím Delete trong quá trình khởi động), tìm đến mục menu Boot (tùy mỗi BIOS khác nhau), thay đổi thứ tự khởi động để đưa USB lên hàng đầu.

Lưu ý: trong trường hợp bạn sử dụng đĩa DVD để cài đặt, hãy thiết lập để ổ đĩa CD/DVD được đưa lên vị trí khởi động đầu tiên.

Sau khi thiết lập từ BIOS, tiến hành khởi động lại máy tính.

Hướng dẫn cài đặt:

Bây giờ, máy tính sẽ được khởi động từ ổ đĩa DVD (hoặc từ USB đang cắm trên máy), quá trình cài đặt Windows 8 sẽ bắt đầu diễn ra.

- Tại bước đầu tiên, bạn chọn ngôn ngữ cài đặt và sử dụng, tại đây bạn có thể Vietnamese tại mục “Time and Currency format”. Nhấn Next để tiếp tục.

- Nhấn nút Install Now ở bước tiếp theo. Đánh dấu đồng ý vào các điều khoản sử dụng rồi nhấn Next.

- Ở bước tiếp theo sẽ đưa ra 2 tùy chọn cài đặt (Upgrade và Custom). Nếu muốn nâng cấp trực tiếp lên Windows 8 từ hệ điều hành hiện thời, bạn chọn Upgrade. Ở đây, ta muốn cài đặt song song 2 hệ điều hành, do vậy bạn chọn Custom (Advanced).

- Bước tiếp theo, quá trình sẽ cho phép chọn phân vùng để cài đặt. Tại đây, bạn hãy chọn phân vùng để sẵn để cài đặt Windows 8 (không phải là phân vùng đã cài đặt Windows trước đó) để đảm bảo 2 hệ điều hành nằm trên 2 phân vùng khác nhau. Nhấn Next để tiếp tục.

- Quá trình cài đặt kết thúc, máy tính sẽ tự khởi động lại. Lúc này, bạn hãy rút USB (hoặc đĩa DVD) đã dùng để khởi động lúc nãy ra khỏi máy tính để hệ thống không tiếp tục khởi động từ 2 thiết bị này.

- Sau khi hoàn tất khởi động lại, giao diện thiết lập bước đầu sẽ hiện ra. Windows 8 sẽ cho phép người dùng điền tên của máy tính.

- Ở bước sau đó, nhấn nút “Use express settings” để sử dụng các thiết lập mặc định của Windows.

- Tiếp theo, Windows sẽ yêu cầu đặt nhập vào tài khoản Windows Live ID để sử dụng, tuy nhiên, nếu không muốn (hoặc không có tài khoản này), bạn nhấn vào mục “Don’t want to log on…”, rồi chọn Local Account ở hộp thoại hiện ra sau đó.

- Với tùy chọn này, Windows 8 sẽ cho phép bạn khởi tạo 1 tài khoản, điền mật khẩu và lời gợi ý mật khẩu vào khung để bắt đầu đăng nhập vào Windows.

Lưu ý: Tên người dùng phải khác với tên của máy tính đã thiết lập ở bước trên.

Như vậy, bạn đã trải qua đầy đủ các bước của quá trình cài đặt Windows 8 và đã có thể bắt đầu “vọc” những tính năng mới nhất trên hệ điều hành còn “nóng hổi” của Microsoft.

Một vài tính năng nổi bật trên Windows 8:

Giao diện mặc định trên Windows 8 là giao diện Metro theo phong cách của Windows Phone 7, khá mởi mẻ và độc đáo. Bạn có thể sử dụng chuột để kéo con lăn bên dưới màn hình để di chuyển giao diện này, tương tự như khi dùng ngón tay để vuốt trên màn hình cảm ứng.

Để truy cập vào giao diện Desktop quen thuộc, bạn có thể nhấn vào mục Desktop trên giao diện Metro này.

Giao diện desktop theo phong cách quen thuộc

Từ giao diện này, bạn cũng có thể nhấn vào mục Internet Explorer để duyệt web bằng IE 10, với phong cách tương tự như trên Windows Phone. Với IE ở chế độ này, thanh địa chỉ đã được đưa xuống bên dưới, trong khi các tab đang mở hiển thị dưới dạng các thumbnail ở bên trên.

Báo Dân trí trên IE 10 của Windows 8

Đặc biệt, để tắt máy tính, bạn đưa chuột đến nút Start từ bên góc trái, chọn Settings, 1 khung bên phải hiện ra, trong đó có mục Shut down, cho phép bạn tắt hoặc khởi động lại hệ thống.

Để thoát ra khỏi 1 ứng dụng bạn kích hoạt từ giao diện Metro, bạn nhấn tổ hợp phím Alt-Tab để quay trở lại giao diện Metro mặc định.

Một vài hình ảnh về giao diện mới trên Windows 8:

Giao diện quản lý bộ nhớ trên Task Manager

Cửa sổ Task Manager

Cửa sổ Windows Explorer với giao diện quản lý Ribbon bên trên

Giao diện cửa sổ Control Panel

Ứng dụng quản lý thời tiết, có thể truy cập trực tiếp từ bên ngoài giao diện Metro

Khi truy cập vào mục Windows App trên giao diện Metro, bạn sẽ nhận được 1 thông báo rằng tính năng này đang được xây dựng
Hướng dẫn để khởi động song song Windows 8 và hệ điều hành cũ:

Mặc định, sau khi cài đăt, hệ thống sẽ khởi động mặc định vào Windows 8. Trong trường hợp bạn muốn sử dụng song song cả 2 hệ điều hành (cũ và mới), từ Windows 8, bạn nhấn tổ hợp phím Windows và R (Windows là phím có biểu tượng cửa sổ, nằm giữa phím Ctrl và Alt trên bàn phím).

Từ hộp thoại Run hiện ra, bạn điền SystemPropertiesAdvanced.exe vào hộp thoại rồi nhấn Enter.

Hộp thoại System Settings hiện ra, bạn nhấn vào nút Settings tại mụcStartup and recovery. Thêm 1 hộp thoại mới hiện ra, tại đây, ở phầnSystem Startup, bạn chọn mục Earlier Version of Windows rồi lưu lại thiết lập.

Bây giờ, mỗi khi khởi động, máy tính sẽ đưa ra 2 tùy chọn cho phép bạn chọn hệ điều hành để sử dụng.

Trên đây là cách thức hướng dẫn chi tiết để cài đặt Windows 8 song song cùng hệ điều hành hiện thời. Với hướng dẫn này, bạn đã có thể khám phá và trải nghiệm hệ điều hành “hot” Windows 8, nhưng vẫn còn có thể tiếp tục quay trở lại hệ điều hành cũ quen thuộc nếu muốn
congio
ĐẠI BÀNG
13 năm
Được bạn ah. nhớ cài ở 2 phân vùng khác nhau máy tự nhận dual boot như thường ko phải làm gì them mình đang chạy.
bachlong48
ĐẠI BÀNG
13 năm
chơi game cũng tốt, rất nhanh mỗi tội là drive vga ATI chưa update . Internetexplore 10 khong flash, vẫn còn 1 số lỗi về restrat
bạn ơi có 2 cái IE đấy. Cái IE trên giao diện Metro ko hỗ trợ Flash, nhưng cái IE khi mình ấn vào Desktop thì giống IE bình thường vẫn có thể cài thêm flash.

Ai biết cách gỡ bỏ password khi đăng nhập vào win không, tìm mãi mà không thấy.
pisa
TÍCH CỰC
13 năm
Nếu bạn liên kết account với tài khoản live thì không thể bỏ password được, bạn có thể vào control panel để đặt mã pin (4 số) hoặc mật khẩu bằng hình cho nhanh.
thế thì đúng rồi thảo nào không thể thay đổi được, lúc cài đặt mình liên kết với tài khoản MSN Windows Live.
mình cũng card ATi tụ nhận driver đầy đủ có sao ddaau nhỉ mình con HD 5570
Từ màn hình desktop chọn Control Panel -> User Account ->Manage Accounts -> Chọn tên Account cần đổi pass -> Change password -> Gõ mật khẩu hiện tại vào và để trống mục New pass là OK.
ở Desktop nhấn Alt-F4 ra hiện ra cái shutdown liền

vào phần user change password, rồi không nhập gì cả

phím window + R
NovaDash
ĐẠI BÀNG
13 năm
Down về dùng thôi. :happy:
Sireto
TÍCH CỰC
13 năm
Đây là cách cài windows 8 song song với windows 7 mà em tìm được :

http://dantri.com.vn/c119/s147-518200/de-dang-cai-dat-windows-8-song-song-voi-windows-san-co.htm

Cài xong thì windows 8 sẽ chiếm boot loader trước, nhưng các bác đừng lo. Sau khi màn hình Windows Developer Preview hiện ra thì sẽ có bảng cho chọn khởi động vào hệ điều hành nào (nếu chọn windows 7 thì máy sẽ restart lại và vào thẳng windows 7, còn chọn WDP thì nó vảo thẳng luôn). Mấy chương trình trong giao diện Metro UI không có nút tắt nên phải vào Task Manager để End Task nó.
Các bác dùng tài khoản Hotmail thì nó sẽ activate hệ điều hành luôn.

Mình đã làm theo bài hưóng dẩn trên web dantri của bạn cung cấp , kết quả là sau 1 đêm thức trắng , không cài đuợc mà còn hư cái USB 8Gb của mình
ở buớc chạy phần mềm Windows 7 USB/DVD Downlaod Tool để coppy File ISO vào USB , thì buớc coppy chỉ coppy đến 6% và báo lổi không thể coppy . mình thực hiện lại 3-4 lần vẩn vậy , lần cuối cùng là nó báo không nhận đuợc USB , mặc dù USB mình cắm trên máy ( mấy lần coppy trưóc điều nhận đuợc )
Cuối cùng chiếc USB 8Gb của mình ( hiệu Apacer ) Windows 7 không nhận nửa ( Label và Định dạng NTFS hay FAT32 điều trở thành Unknown )
Thông tin của máy mình : Windows 7 SP1 và USB 8Gb Apacer
Ai biết cách khắc phục chỉ giúp mình , Thank You !
Cái này tốt nhất là bác burn cái file ISO ra DVD sau đó cài từ ổ DVD cho nó lành à.
Hay đấy. Hôm qua down về rồi, cuối tuần có thời gian cài thử phát xem sao.
giao diện Ribbon trên Folder lằng nhằng và làm giảm diện tích khung nhìn. Các cái khác no comment
Có mấy hình bác cứ tham khảo đi, vì sao Ribbon gọn hơn trước rất nhiều. Cái đầu tiên là ở Explorer trên 7989. 3 cái khác là ví dụ trên Office 2010 về cách làm gọn Ribbon.
Nếu bạn không thích giao diện Ribbon thì bấm cho nó ẩn, trở lại giao diện "thân thuộc".hihi
Thật là tuyệt, Đợi tablet windows 8 thôi....
hihi e down bản 32bit về ko cài dc (được 50% thì báo lỗi) nay down bản 64bit về cài thì chạy tốt . cảm nhận ban đầu trên em lap cảm ứng 15.6' thấy rất hứng thú . chỉ có điều khi cài office vào rồi cài rack thì ko được hic . mới cài nên chưa có time nghịch nhìu từ từ sẽ khám phá hết . nhưng thật sự là cảm ứng thật tuyệt 😁
Nếu win 8 nhanh, mượt và nhẹ hơn win 7 nhiều như các bác nói thì em sẽ ko mua laptop mới nữa, cứ lếch tiếp win 8 vậy, đợi laptop ivy bridge rồi mua luôn 😁
Tình hình là bình thường, cần viết vài thứ.
levinh05
ĐẠI BÀNG
13 năm
Preview thôi các bác ạ, nó khóa nhiều tính năng quá, mod lại giao diện tí là dễ dùng cho basic user ngay............!
Đợi đến khi ra bản chính thức vậy. 😁 lúc đó chắc máy tính mình khấm khá hơn bây giờ.
ae cho mình hỏi các tắt các ứng dụng đang chạy ở giao diện metro với được được không,vọc mãi mà chưa ra
Có cài được các app chạy được trên win 7 ko các bác....? em cũng muốn được review
đã test..mở máy và shutdown nhanh thật..driver nhan dầy đủ...trinh duyet web ie 10 metro ui thiếu flash hơi bất tiện...
Đáng để đợi chờ 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019