Một vài giải pháp để nâng cấp chất lượng âm thanh cho chiếc TV nhà bạn

Knah
17/12/2018 11:19Phản hồi: 162
Một vài giải pháp để nâng cấp chất lượng âm thanh cho chiếc TV nhà bạn
TV là thiết bị quá đỗi quen thuộc và có mặt hầu hết ở các gia đình hiện nay. Đây chắc chắn là thiết bị chất chứa nhiều kỷ niệm, là thứ gắn kết không chỉ là các thành viên trong gia đình với nhau mà còn những người bạn láng giềng nhờ những bộ phim, những trận bóng đá … Tuy nhiên có một sự thật đáng buồn là khi mà công nghệ hình ảnh ngày càng phát triển, chiếc TV ngày càng mỏng đẹp, thông minh thì kèm theo đó là sự sụt giảm của chất lượng âm thanh. Trách sao được khi mà các giới hạn vật lý không cho phép làm vẹn cả đôi đường, làm sao mà các TV mỏng đẹp hiện tại có đủ không gian cho các củ loa to bự để đủ công suất cho các bộ phim hành động hay đủ chi tiết để thể hiện các ca khúc mà anh em yêu thích. Ở bài viết này mình sẽ giới thiệu cho anh em một số giải pháp để nâng cao trải nghiệm âm thanh trên TV.

Xem thêm:
Lịch sử phát triển của TV

1/ Tận dụng hệ thống âm thanh có sẵn: ngon, bổ, rẻ!

Nếu anh em nào yêu nhạc thì chắc chắn ít nhiều cũng có 1 2 bộ loa trong nhà. Vậy thì mọi thứ trở nên dễ dàng hơn và không tốn quá nhiều chi phí của anh em đó là chỉ việc tận dụng lại các hệ thống âm thanh này mà thôi.

Đầu tiên là phải Amply hay loa của anh em đang dùng có cổng optical hay không? Nếu có thì mọi việc sẽ đơn giản chỉ việc kết nối optical từ TV sang là có thể nghe vô tư

Nếu như Amply hay loa không có optical mà chỉ có ngõ input 3.5 hay RCA. Anh em cần mua bộ 1 bộ chuyển đổi tín hiệu từ optical sang RCA hay 3.5mm như FiiO D03K. Nếu như túi tiền rủng rỉnh, anh em có thể mua hẳn DAC xịn sò để sẵn dịp nâng cấp âm thanh luôn cũng rất xứng đáng.

2/ Loa không dây, tại sao không?

Ngày nay việc sở hữu loa không dây hay loa di động có lẽ cũng không mấy xa lạ với nhiều anh em. Có nhiều loa di động hoặc loa không dây có công suất lớn lên đến 50-100W. Do đó đừng ngần ngại gì kết nối với chiếc TV của mình để nâng cấp chất lượng âm thanh.

Quảng cáo

Nếu anh em sở hữu hệ thống loa không dây stereo thì còn gì tuyệt vời hơn vì thông thường sẽ mang tời trải nghiệm tốt hơn so với các loa di động. Các loa dạng này thường cũng sẽ có trang bị kết nối optical, mình thì khuyên nếu được anh em nên dùng optical để có chất lượng âm thanh tốt hơn cũng như ổn định hơn.

3/ Hệ thống âm thanh vòm 5.1, 7.1: mang rạp phim về đến nhà bạn.

Đây là xu hướng rất thịnh hành hơn 5 năm trước, thời điểm mà phong trào phim HD lên ngôi. Mình nhớ thời điểm đó anh em nào cũng đi mua loa 5.1 7.1 để về trang bị trong nhà. Xem phim thôi chưa đủ, nhiều anh em dùng nó để nghe nhạc, karaoke luôn.

Vấn đề của các hệ thống loa này là anh em phải đầu tư kha khá một chút thì âm thanh mới ngon lành được. Nếu mua các bộ loa nhỏ kèm chất lượng, hiệu ứng âm thanh vòm sẽ không rõ ràng, công suất bèo nhèo và kèm theo đó là hiệu ứng âm thanh cháy nổ đến đâu thì loa rè đến đó.

Quảng cáo

Ngày này, các hệ thống loa này không còn được chuộng nhiều nữa, phần vì đòi hỏi phòng ốc ngon lành, phần vì set up cũng khá phức tạp. Tuy nhiên, nếu là người mê phim ảnh, anh em nên đầu tư một bộ hoành tráng và nên tìm hiểu qua trước khi mua.

4/ Soundbar - xu hướng phù hợp với không gian sống hiện đại.

Với thiết kế nhỏ gọn, hiện đại, soundbar ngày càng được lựa chọn nhiều hơn vì không gian sống của chúng ta ngày càng nhỏ lại. Bên cạnh đó, thiết kế của Soundbar cũng được các hãng chăm chút rất nhiều để phù hợp với thiết kế mỏng nhẹ của TV hiện đại ngày nay.

Dù có tuổi đời khá non trẻ, được ra mắt lần đầu tiên vào năm 1998, tuy nhiên đến nay các hệ thống loa soundbar cũng bằng chị bằng anh chứ không hề thua kém về công suất lẫn tính năng. Anh em có thể lựa chọn sản phẩm có dây hoặc không dây, thậm chí là có những soundbar có khả năng cho âm thanh vòm 5.1 7.1.

5/ Tai nghe không dây, mang đến sự riêng tư

Trong một số trường hợp chẳng hạn như xem đá banh mà sợ làm ồn con nhỏ hay phiền người xung quanh thì tai nghe có lẽ là giải pháp tốt nhất. Các TV thông minh hiện giờ đều có bluetooth nên việc kết nối rất đơn giản. Anh em có thể tận dụng tai nghe bluetooth sẵn có hoặc lựa chọn cho mình một sản phẩm phù hợp túi tiền là được.

Trường hợp nếu như TV không có bluetooth, anh em đành lòng phải mua những bộ tai nghe chuyên cho TV. Các sản phẩm này có thêm một bộ thu phát sóng: một số sản phẩm anh em có thể tham khảo như của Sennheiser hoặc của JBL
162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lười setup nên mua cục này dùng cho gọn
@nghiem hieu Mình ở xa SG nên chắc mua shopee 2t9 nó ship về cho thôi.
Vthanhle
ĐẠI BÀNG
5 năm
@myte Mình mua em này từ 1 bạn được quà tặng khi mua NoteFE giá 1,5 củ mà xài ngon từ đó tới giờ hơn 1 năm rồi, đủ cho nhu cầu hàng ngày từ ca nhạc, xem phim của gia đình. Nói chung là trình amateur như mình thế là ngon rồi!
@myte Soundbar có dùng chung với điện thoại được ko hay chỉ nhận từ tivi các bác?
myte
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vietanhnb1993 kết nối bluetooth bình thường nhé
Muôn găn 5.1 mà đi dây khó đây.
@hgiang.1212 Bộ này mà xem "Thập diện mai phục" chắc nghe âm thanh kinh điển nhỉ
CitaTo
TÍCH CỰC
5 năm
@Vude1988 Con amply 7.1 đánh ổn giá tầm nhiêu bác?
@CitaTo Bác tham khảo tại đây nha https://www.5giay.vn/threads/receiver-va-ampli-nghe-nhac-xem-phim-3d-dtshd-truehd-hdma-loa-center-sub-surround.2221096/
ChillaGuy
TÍCH CỰC
5 năm
@cosmos47 DJ mới khó chứ đi dây thì ( ( :
Nhà mình cũng sử dụng thêm 1 bộ Logitech 5.1 cho Tivi từ vài năm nay.
myte
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tranvutruong bộ Z506 á
@myte Ko phải, bộ nhà mình mua từ 2014 lâu lắm rồi
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@tranvutruong tivi chỉ coi thời sự, ca nhạc, HBO, Fox Movies mà gắn con này thì chỉ nghe được 3 loa, phí mất 3 loa còn lại nha bác 😁 :D :D
@hiepmu Chuẩn luôn, nên cần thêm bộ chuyển đổi nữa.
.acu.
TÍCH CỰC
5 năm
klq nhưng em cần setup 1 dàn âm thanh cho quán cafe ~100m2 trong nhà, ~100m2 ngoài sân, ra tiệm điện máy toàn đồ tàu, em ở tỉnh nên ko có nhiều lựa chọn, có khi phải mua ship về tự lắp, giờ có dàn nào ngon bổ rẻ các bác tư vấn hộ em được ko ạ. thanks trước
@Acuteboy Cafe thì đồ tàu thôi bác, mua hãng làm gì cho phí, ồn ào ai nghe dc gì đâu. Search gg ra cả đống bên thi công lắp đặt luôn
PmCanhh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhà em chỉ dùng TV xem truyền hình với bóng đá thôi thì có cần thiết dùng dàn loa xịn sò không :p đang tính xúc cái bar của sony nghe cho to thêm
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@PmCanhh làm củ loa 2.1 là được rồi bác, gì thì gì cũng cần 1 cái loa sub bự chảng để oách xà lách 😁
Thích nhất cái center màu đỏ!
@tangvanthang Làm mờ rồi :v chụp ảnh chả có tâm gì :/
Hệ thống âm thanh chuẩn nhất là làm bộ 2.1 là hay nhất. Hệ thống loa vòm hay 5.1 vs 7.1 v.v.. Chỉ làm trải nghiệm nghe nhạc thêm lùng bùng mà thôi. Nghe như vậy hay bị đau đầu do âm trầm nhiều quá ,lúc nào cũng ù ù bên tai . Mới nghe thì ai cũng khen hay bảo là bộ này chuẩn,nhưng về lâu dài nghe lại thấy rất chán.
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@Emranhieulam1990 vậy con này thích hợp nghe nhạc nhẹ thôi hả bác?
@hiepmu Ừ... Con này hợp phòng nhỏ ,hợp nhạc trữ tình ,bolero,v.v... Không hợp nhạc sôi động như rock ,dance,v.v.. Phòng ngủ là hợp.
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@Emranhieulam1990 bác rành audio vậy tư vấn cho mình những con từ 15 củ trở xuống chuyên chơi nhạc Dance và Rock với
@hiepmu Bạn thích thể loại nhạc đó thì phải chơi âm li và loa thùng mới ok . âm li có nhiều loại ,cá nhân tôi thì kết loại denon chạy bằng sò hơn là chạy bằng IC . Sò nó đẩy khỏe hơn nên nghe dance ,rock ... Phê hơn. Đi mua loa đài,âm li thì phải tai nghe mắt thấy mới nên. Dân chơi nhạc họ toàn thế thôi. Nghe người nọ người kia bảo con này hay ,con kia được ...nhưng cuối cùng vẫn phải tai nghe mắt thấy mới quyết định xem nó có hợp tai mình không nữa. Mỗi người có cách đánh giá và "tông "nhạc khác nhau. Bạn đừng nghe người ta bảo mua như này như nọ mà vội xuống tiền. Phải nghe thử đã.Nếu bạn ở Hà nội thì bạn sang Ninh hiệp ( Bắc ninh - đi cuối đường Ninh hiệp ,chợ vải quần áo đó,đến ngã 3 thì rẽ phải 500m bên tay trái có cổng làng rồi hỏi thăm A Thắng audio ngay gần đó) nghe thử rất nhiều âm li loa đài hàng bãi nhưng chất vẫn ok . Giá tầm 15 củ thì mình nhớ hồi mình sang đó là có đấy. Nhìn chất lắm. Ông anh họ bảo mình lấy bộ này ( âm li denon) và cái loa thùng gỗ con con . Ông bảo bộ này rất hay đấy nghe phòng ngủ mày,nhưng mình hồi đó ko có tiền mua ..tiếc quá.
anti-fan
TÍCH CỰC
5 năm
Hệ thống âm thanh hiện tại vẫn nhiều trắc trở.

1. Mấy cục loa chiếm chỗ, xấu

2. Cái amply nếu dùng loại rời cũng xấu nốt.

3. Lại thêm cái remote. Tệ hơn là không có remote phải chạy lại gần chỉnh tay.

4. Loa 5.1, 7.1 tự dưng có đống loa chình ình giữa nhà, một đống dây rợ loằng ngoằng nữa. Cho dù kết nối không dây thì vẫn phải cắm điện.

5. Loa bar thì tiếng cũng tệ, lại tập trung 1 chỗ nên chẳng hơn tiếng tivi là mấy.

Nói chung vẫn chưa có giải pháp nào trọn vẹn vừa đạt chất lượng âm thanh, vừa đạt mỹ quan cả.
anti-fan
TÍCH CỰC
5 năm
@tangvanthang Bác là thợ chơi thì phải trưng ra là đúng rồi ạ.

Còn thiết kế nhà phổ thông thì cần tối giản, chiếm ít diện tích càng tốt. Nhất là nhà có trẻ em mà nó thấy 2 bạn loa kia thì nó vật cho sướng thôi rồi 😃
CitaTo
TÍCH CỰC
5 năm
@anti-fan Đừng đổ thừa trẻ em bạn, do người lớn giáo dục thôi.
@anti-fan Em là người chơi bác à chứ thợ thuyền gì đâu !
Mình làm cặp loa Arriang + cái amply hàng ve chai giá 800k trọn bộ về nghe chống điếc chứ không có điều kiện chơi loa xịn
totam
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chỉ cách dùng tai nghe Bluetooth cho TV không có Bluetooth
anti-fan
TÍCH CỰC
5 năm
@totam Bị trễ tiếng, thế mới đau chứ.

Nếu muốn ko trễ thì có giải pháp Bluetooth AptX Low Latency thì còn xài được nhưng đắt. Nghe nhiều đau tai nữa.
revention
TÍCH CỰC
5 năm
@anti-fan Cái quan trọng là bạn làm cách nào để kết nối tai nghe với tv. Hỏi 1 đằng trả lời 1 nẻo.
anti-fan
TÍCH CỰC
5 năm
@revention Giải pháp Bluetooth AptX Low Latency. Cần 1 cục phát + tai nghe là xong.

Mua 2 cục này, một cục để ở chế độ phát cắm vào tivi, một để ở chế độ thu cắm tai nghe vào. https://s.lazada.vn/s.W0cy
bavanh15
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dàn nội địa Nhật. Ngon bổ rẻ. Mình nâng cấp thêm để vừa nghe nhạc, vừa xem phim 5.1
bavanh15
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dr.tran89 Phòng có diện tích lớn thì bác nâng thêm sub điện nếu dàn có cổng ra. Vì bộ này 5.1 nên để nghe nhạc hay hơn thì nâng 2 loa chính. Vì nhạc chạy 2.1 stereo, ko chạy 5.1
bavanh15
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn Gia Luật Bác muốn nghe không dây qua đt thì mua thêm con bluetooth Logitech khoảng 600k nữa. Đừng mua mấy cái 60k của Trung Quốc hihi
@bavanh15 Tổng bộ này là mấy xiền thế bác
bavanh15
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn Gia Luật Trc e lắp gồm
Bộ m380 4tr
Nâng 2 loa MA50 1tr5
Sub Denon 2L 2tr4
Bluetooth 600k
Tất cả zin. dây zin theo máy và remot nữa
Bò kho
TÍCH CỰC
5 năm
Nhá nhá em mẫu làm nhấp vô koi... Đám mod lừa đảo
tieutu911
TÍCH CỰC
5 năm
dàn mini nhật có ngỏ quang in giá 600k âm thanh bao hay
tieutu911
TÍCH CỰC
5 năm
@tieutu911 thêm hinh trước
@tieutu911 Bác mua chỗ nào giá 600k rẻ vậy!?!
kim trang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác cứ làm cái soundbar của samsung hay Lg, Sony tầm 2 củ là đủ rộn ràng rồi, ko cần hơn nếu thay loa tivi.
Em nghĩ nâng cấp bằng Soundbar là đơn giản và hợp lý nhất vì giá cũng vừa phải, chất lượng nghe ổn, còn mấy bộ 5.1 với 7.1 cũng chả hơn được mấy.
anti-fan
TÍCH CỰC
5 năm
@Quang Ngọc 2401 Soundbar tiếng tập trung 1 chỗ. Đi ra xa tiếng nó bé, lại gần nó to vẫn rất khó chịu ạ.
Phải dùng loa rời thì âm thanh mới hay đc là đương nhiên rồi
Nghe tạm con sao ba 2tr thôi 😔
vtnsc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng con Denon Sound bar, nghe Thuý nga muốn rớt nước miếng, nhưng mình thích chất âm của BOSE hơn các pác ạ.
Hi @Knah , nhờ bạn viết 1 bài hướng dẫn về chọn dàn âm thanh 5.1 hoặc 7.1 trong các phân khúc giá từ rẻ đến đắt, giúp mình và mọi ng chọn để nghe nhạc tết nhé. Cám ơn!
@odouroflove Thực tế thì soundbar mình ko có trải nghiệm nhiều nên ko chia sẻ với anh em được 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019