Một vài kinh nghiệm với Airblade 125 - Không Mua bán tại đây

DcLee
24/1/2013 4:15Phản hồi: 33.570
33.570 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy bác cho e hỏi chỗ nào chỉ lại ECU cho ab2017 vậy..e nghe nói có 1 tiệm trong q5 mà ko bik chỗ..vào head thì chỉ nghe nói chỉnh từ đời 2015 trở về trước thôi
OxJade
TÍCH CỰC
6 năm
@phuc_tran260589 qua anh quy phạm,trong group airblade 125cc club
*BeckBoss*
TÍCH CỰC
6 năm

Tiếng kêu ò ò là bị gì mấy bác,em ra tiệm thợ nói xupap hoặc piston kêu phải tã máy làm
minh3ko
TÍCH CỰC
6 năm
Ab 2017 giờ muốn gắn smartkey chính hãng giá sao các bác.
hnguyen213
ĐẠI BÀNG
6 năm
Airblade 2018- áo mưa phù hợp
Mình hỏi nghiêm túc nhé.
vì làm văn phòng đi giày hàng ngày nhưng chỗ để chân AB làm chìa ra nên bị ướt từ đùi xuống giày rất khó chịu
mình ko dùng áo mưa bộ nhé.
cám ơn
@hnguyen213 chỉ co áo mua bộ và 2 bich nilong là phù hợp thui, không đồng ý thì ra cửa hàng sắt kêu chế nguyên cái nóc che mưa luôn là chuẩn
*BeckBoss*
TÍCH CỰC
6 năm
@hnguyen213 ko bán lại xe cho mình đi 30triệu thui
duongvector
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ôi hèn j chiếc em mới mua về thấy hơi méo đầu về bên trái 😔(
Cho tôi hỏi có thể mua bộ phụ tùng theo xe (cờ lê, tu vít..) AB 2018 ở đâu vậy các bác ?
biendo01
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Back To Saigon Vào Head Honda mua thôi bạn.
OxJade
TÍCH CỰC
6 năm
@Back To Saigon lên fb gõ Phụ Tùng Hà giá bao rẻ
Xe em đã chạy được 10k km rồi, mà chưa bảo dưỡng gì hết, chỉ thay nhớt rồi chạy thôi. Ae tư vấn nên làm gì bão dưỡng gì khi tới tầm km nên vệ sinh nên thay thế phụ tụng ạ. Vệ sinh buồng đốt kim phun , thay loc gió dây curoa, bugi bình gì đó, mong ae giúp đỡ ạ.
@Đình An 102 Ưu tiên kiểm tra và vệ sinh, thay thế một số cái cần thiết thui bác. Ưu tiên kim phun, kiểm tra vệ sinh nồi, lọc gió. Còn xe chạy được 10k thì dây curoa và bình nếu vẫn chạy ổn thì chưa cần thay đâu bác. Còn nếu bác dư dả kinh tế thì cứ vô tư :]
biendo01
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đình An 102 10k vẫn còn ngon chán. Bạn giở sổ hướng dẫn sử dụng ra xem hạng mục sửa chữa và thay thế nhé. Theo kinh nghiệm của mình thì chịu khó thay nhớt, nước làm mát định kỳ. Tháo lọc gió kiểm tra nếu bẩn quá thay cái khác. Vệ sinh lại bugi, đổ thêm một chai Carbon Clear 50n mua ở 3S Yamaha làm sạch toàn bộ kim phun, bồng đốt là xong. Vác ra hãng nó vẽ đủ trò tốn tiền không cần thiết.
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
6 năm
@Đình An 102 10k cơ bản chưa cần thay gì nhiều chỉ cần thay tấm lọc gió 100k, vệ sinh nồi, mua chai carbon cleaner đổ vào bình xăng để vệ sinh kim phun buồng đốt thế là xong bác ạ (nên mua chai của Ya, honda cũng có bằng giá 52k luôn nhưng có vẻ chất lượng ko bằng)
xharupanx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Đình An 102 Ko cần thay gì nhiều: ra bảo dưỡng vệ sinh bộ côn nồi tầm 80k. Mua chai carbon clean của yamaha hoặc caltex 50k để tẩy muội và vệ sinh buồng đốt, kim phun. Nếu dầu hộp số chưa thay lần nào thì thay. Thay lọc gió giá tầm 100k. Xem cổ phốt có bị dơ thì xiết lại hoặc bảo dưỡng. Hết. Đi đến 20k bảo dưỡng tiếp.
Loc.2a
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em từ xe số muốn lên tay,nên tay ga em ko rành về máy móc lắm.Em có tầm 50tr tiền mặt nên mua AB hay ráng gom góp làm chiếc SH.em thì muốn xe ít lỗi,với máy móc êm,bền.
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
6 năm
@xharupanx Làm giá 3 củ cũng đỡ bác, giá đề xuất 41tr bán 50tr7 ra giấy bản kỉ niệm 10 năm 😔 SH làm càng kinh hơn trong khi xuất qua nước khác dân bên đó mua giá rẻ hơn Việt Nam
ducdl2
TÍCH CỰC
6 năm
@Loc.2a SHVN hay AB mua xe cũng hên xui,có chiếc cực êm có chiếc chạy mới 100km kêu như máy cày.
phat1088
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ducdl2 Đặc sản của honda mà bác , từ hồi chuyển qua Lyberty ABS thì riêng các nhận mình thấy nó đi còn lành hơn honda 😆 . Với lại dịch vụ và bảo hành thì khỏi chê , xe mình ngập nước , lap kêu vào hãng bảo hành thay mới , họ thấy côn hơi có hiện tượng hú
thay luôn , cụm đèn hậu bị hơi nước cũng thay luôn . Hoàn toàn free . Đấy là ãng cũng xác định các lỗi trên là do mình bị ngập nước nhé , nhưng khi hết bảo hành mà thay thì đồ nó đắt thôi rồi luôn . Tóm lại vẫn phải thủ 1 em vision nữa cho chắc .
namvuong77
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ducdl2 wầy bác...vậy bác xem em thấy dòng con Sh Mode có ổn định, bền ko?
Như con mầu bạc nhám đen của em chạy 2 năm mà lúc trời lạnh vầy, chạy nhanh hay chạy chậm đều êm ru ạ, nói chung là em thấy rất sướng.. có điều bạn gái vẫn kêu nữ tính. mặc dù xe em là mầu nhám đen rất manly rồi
Loc.2a
ĐẠI BÀNG
6 năm
vâng..chắc em làm chiếc AB..còn khoản máy móc hi vọng của bền tại người
có bác nào thay kim phun 8 lỗ cho ab chưa nhỉ, thay khoảng bao nhiêu
thaymo18
ĐẠI BÀNG
6 năm
bác nào tư vấn nhớt cho xe e với, dã chạy dc 28k km, đã dùng thử motul và thấy chỉ êm máy ở 1k km đầu, sau 1k thì ko khác nhớt hãng là bao nhiu? mới thay chay repsol 5w-40 đi thử ko bik sao nữa? nge ông ở tiệm bảo nhớt repsol này dở hixx, mấy bác tư vấn e nhớt nào tốt cho xe với
OxJade
TÍCH CỰC
6 năm
@thaymo18 lyquy moli 250k,motul 300k ,repsol ,amsoil ..v..v pennzoil ,castrol edge titanium
thaymo18
ĐẠI BÀNG
6 năm
@OxJade repsol minhd đang dung cái này, repsol scooter 5w-40 giá 200k đó bác, mà nge ổng sửa xe thay nhớt kêu loại này dở, phải dùng castrol mới ngon, hixx
OxJade
TÍCH CỰC
6 năm
@thaymo18 ngon dở là do cảm giác chạy của mình,ổng có chạy đâu mà phán,còn ko thichd cảm giác chạy của nhớt đó thì đổ loại khác,thử pennzoil đi
@thaymo18 Rep chạy bốc mà êm nha bạn... Nó là full tổng đấy
kurosawa0126
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hôm qua xe AB đời 2013 của em vừa đi được 2vạn7 km đi vệ sinh nồi ở quán Văn Thành - 170 Định Công (chỗ này em tìm thấy trên otofun) thấy bác chủ có mấy cách làm khá hay về chỉa sẻ cho ae.
Xe của em bị tình trạng hụp ga đầu buổi sáng, sau khi vệ sinh nồi thì bây giờ đã hết. Quan sát quá trình làm em thấy có mấy cái hay sau:
1. Khi vệ sinh thì 3 chân búa 3 càng chỉ bơi một lớp mỡ bò rất mỏng.
2. Bi nồi trước của em chưa mòn, nhưng bác chủ vẫn thay nhưng chỉ thay 1 viên duy nhất - Em cũng không hiểu nữa, nhưng em hỏi tại sao thì bác chủ bảo là kiểu nó phải như vậy, chỉ một viên bi nồi trước thôi nhé các bác.
3. Cao su kẹp trượt thì bác chủ cắt vỏ lon bia ra thành 3 cái, mỗi cái kích thước 5x15mm và uốn thành chữ U ốp vào 3 cái kẹp trượt này và thử độ rơ của nó khi lắp vào là ít nhất. (Cái này các bác có thể phải nhìn tận mắt thì mới hình dung ra được chứ để giải thích trên đây e rằng hơi khó hiểu).
Kết quả là hôm sau em đi buổi sáng ở HN khá lạnh ~18 độ, mọi lần lấy xe là em đợi nổ máy khoảng một phút rồi mới chạy mà vẫn hụp ga nhưng sáng nay em thử lên xe chạy luôn mà xe vẫn khá êm và mượt, hết tình trạng hụp ga đầu. Một vài kinh nghiệm thực tế chia sẻ anh em chạy xe. Tks!!
Em mới đi đc 12k km thì thấy côn ntn là sao các bác? tks
34b809f913b0f0eea9a1.jpg db2ad06bca22297c7033.jpg
TriPhamminh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nenuphar34 Cháy bố với chuông rồi
@nenuphar34 mua bộ chuông bố thái đi chuông mình mua có 250, bố 3 càng thái 350.
Bộ chuông bố zin mình đi 50.000 km mới bị như của bác
ducdl2
TÍCH CỰC
5 năm
@nenuphar34 Cháy chuông là do cách chạy đó bác,chạy quá chậm hay rà thắng sẽ bị như vậy thôi.
firelock90
ĐẠI BÀNG
5 năm
xe vừa mới lội nước được về nhà, vậy có cần kiểm tra lại bộ phận nào không các bác
@firelock90 bugi, lọc gió
ducdl2
TÍCH CỰC
5 năm
@firelock90 tốt nhất là thay nhớt máy và láp đi bác.
firelock90
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ducdl2 thank các bác vừa mới kiểm tra bugi lọc gió, thay nhớt máy nhớt lap xong, không bị gì hết vẫn phà phà
@firelock90 Lội mà xe còn sống thì k sao . Xe mà chết máy thì có sao
firelock90
ĐẠI BÀNG
5 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ sống nhăn răng nhưng cũng kiểm tra lại cho đỡ lo bác
minh3ko
TÍCH CỰC
5 năm
A e tư vấn mình vụ gắn smartkey cho ab2017 nhé
@minh3ko Smk ưu điểm: không thể bẻ khóa được, nhưng có yếu điểm chết người là để lộ ID key cho người lạ biết, không tắt remote và núm khóa khi đõ xe. Khóa smartkey gắn vào xe nguyên bản là khóa cơ thì khi đấu tắt 2 dây khóa vẫn nổ được máy bình thường. Trên xe có smartkey của hãng thì không thể vì không có mã xác thực khởi động từ SCU của bộ khóa gửi về ECM động cơ để cho phép khởi động, ngoại trừ biết mã IDKey của bộ khóa> tính năng an toàn không thể bằng xe có smartkey zin , kể cả gắn khóa chính hãng.
firelock90
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ab2011 vụ này mới nghe, vậy là mình mua ab mới bản khóa thường, nâng cấp lên smartkey của sh thì vẫn không an toàn bằng smartkey zin theo xe à
namvuong77
ĐẠI BÀNG
5 năm
@firelock90 Tất nhiên bác, đồng ý với bác @Ab2011 là khóa Smarkey theo xe. kể cả trộm có tháo mặt nạ ra đấu lại hệ thống điện cũng không nổ đc máy bác ạ. Còn khóa Smarkey mua lắp ngoài nó kều nhẹ 2 cái dây điện là nổ đc máy bác ơi
@firelock90 la kieu iphone , cái icloud nó tích hợp cái id vào cpu luôn đù cho reset cũng k xóa được icloud của cái CPU
Metallicy
TÍCH CỰC
5 năm
@Ab2011 Em thấy bảo thay khóa smart của sh có loại có chip định vị và loại k có chip định vị, loại ab2016 có chip tìm xe thì sử dụng luôn chip này cho khóa smart
Hiện e đang dùng ab2016, dùng khóa chống trộm sử dụng chip định vị của xe làm khóa cho phép mở máy. Vậy có phải loại này cũng k đấu dây trực tiếp để nổ máy được k ạ, nếu không thì thay khóa cũng phí tiền
Các bác cho xin các mốc bảo trì bảo dưỡng với thay dầu của airblade với ( từ lúc mua mới ấy ).
càng chi tiết càng tốt 😔
Thấy 1 vài anh em nói là 500km đầu thì thay dầu, nhưng sách hướng dẫn thì bảo 1000km nên đang lung tung quá :(
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
5 năm
@thes0ulofdevil Nếu bác kĩ thì 300km thay lần đầu - 800km lần 2 - 1500km lần 3 thay luôn nhớt lap. Sau đó cứ 1000km nếu xài nhớt hãng, hơn 2000km nếu chơi nhớt tổng hợp, 3 lần nhớt máy thì 1 lần nhớt lap.
denis_tien
TÍCH CỰC
5 năm
cho mình hỏi cặp vỏ với. xài loại nào ah. vô hãng chỉ có chensin gì đó. mình chỉ đi ngày hơn 10km chút thôi. lâu lâu đi xa tầm 200km.
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
5 năm
@denis_tien Bạn xài dunlop hoặc michelin, 900-1tr1/cặp
denis_tien
TÍCH CỰC
5 năm
@pjm_nguyen cảm ơn nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế