Một vài lựa chọn thay đổi giao diện cho LG G3

vuhai6
13/8/2014 10:56Phản hồi: 99
Một vài lựa chọn thay đổi giao diện cho LG G3

Có 3 thành phần trên giao diện của LG G3 nhìn rất chán mà mình muốn thay đổi đó là: khu vực Status Bar, thanh Softkey và font chữ của máy. Ngoài ra, các phím tuỳ chỉnh nhanh - Quick Settings - cũng là đối tượng cần được chỉnh sửa vì nó hơi xấu. Sau khi thay đổi theo ý thích thì mình đã yêu giao diện trên con G3 của mình hơn, để làm được các tuỳ chỉnh dưới đây thì yêu cầu là máy của bạn phải được root trước, chỉ cần root không cần thay recovery khác. Việc thay đổi giao diện này không làm hỏng máy bạn được, nên cũng không cần phải sợ lắm, chỉ cần đọc kĩ và hiểu cách làm là được rồi.
Dưới đây là một số công cụ mình đã sử dụng để thay đổi giao diện trên LG G3, nhiều chức năng nhất phải kể đến là G3 Tweaksbox, công cụ được thành viên diễn đàn XDA phát triển. Giờ thì chúng ta bắt đầu nhé:

1 - Sử dụng LG SmartWorld

Cách đơn giản nhất để thay đổi theme - fonts khác cho LG G3 là sử dụng phần mềm Smartworld có sẵn ở trong máy. Phần mềm này là cái kho và bạn có thể vào đó để tải về những giao diện mới, những font chữ mới. Tuy nhiên, thường thì mình không thích những giao diện trong này vì nó sến quá, dùng được vài font chữ trong này mà thôi.

2 - Thay theme cho softkey bằng file apk

Với softkey thì bạn có thể tải file apk về và cài đặt như bình thường. Sau khi cài đặt xong thì theme của softkey sẽ xuất hiện trong khu vực: Settings -> Display -> Home touch buttons -> Color. Theme cho softkey thì rất là nhiều, bạn có thể dùng chung với G2 luôn cũng được. Dưới đây là một số topic tiêu biểu để bạn tải về theme cho softkey (chủ yếu là trên XDA):

3 - Thay font với iFont

Lựa chọn Smartworld ở trên cũng có cung cấp cho bạn nhiều font để lựa chọn, nhưng mình không thích mấy cái font trong đó lắm. Thế là mình root và cài thêm iFont, phần mềm này có thêm nhiều font khác để dùng. Ngoài ra bạn còn có thể cài thêm font khác rồi dùng iFont để áp nó vào, tuy nhiên nó hơn phức tạp hơn một chút.

4 - Thay đổi tổng thể với G3 Tweaksbox

G3 Tweaksbox là một mod chạy dựa trên nền Xposed, nó tổng hợp rất nhiều những tuỳ chỉnh khác nhau, và bán với giá 40k, rất là xứng đáng. Thực ra không cần mua G3 Tweaksbox thì bạn có thể tuỳ chỉnh từng cái nhỏ, nhưng khá mất thời gian, thôi thì mua cho nhanh, G3 Tweaksbox cũng có một số lựa chọn miễn phí.
Một số tuỳ chỉnh mà mình thực hiện với G3 Tweaksbox
  • Enable Tinted Bars MOD: kích hoạt tính năng đồng bộ theme cho các phần mềm. Tác dụng giống như trong bài viết: [Xposed] Tinted Status Bar - thay đổi màu thanh trạng thái theo màu ứng dụng Android.
  • Status Bar (chọn changer the Status Bar’s icon set -> AOSP): vì mấy cái icon pin, sóng, wifi mặc định của LG G3 nhìn quá chán đi, thay qua cho AOSP là đẹp liền. Ngoài ra trong này có nhiều tuỳ chỉnh khác bạn có thể dùng thử.
  • Navigation Bar (softkey): ở mục 2 đã có chỉnh theme rồi, còn ở đây lựa chọn chính là để thay đổi kích thước (thay đổi độ cao) của khu vực softkey. Tuỳ vào bạn dùng theme gì (ở mục 2) mà lựa chọn độ cao cho thích hợp, mình thích nhỏ gọn lên chỉnh về 24dp.Button scaling lên chọn Scale the image uniformly.
  • Ngoài ra còn nhiều tuỳ chỉnh khác bạn có thể khám phá, nhớ reboot lại sau mỗi lần chỉnh.

5 - Đổi emoji sang kiểu của Android hay iOS

Khuyến mãi thêm 1 phần, vì mình hay chat zalo với người dùng iOS nên khi họ gửi emoji thì nó lại bị sai khác đi. Do đó lựa chọn đổi emoji sang kiểu của iOS rất hay, ngoài ra thì bạn có thể chuyển nó thành kiểu của Android cũng được. Cách làm:
  1. Tải về NotoColorEmoji_Google.ttf hoặc NotoColorEmoji_IOS.ttf
  2. Sử dụng ES Explorer copy file mới tải (1 trong 2, google hoặc ios) vào /system/fonts/
  3. Đổi tên file NotoColorEmoji.ttf thành NotoColorEmoji.old
  4. Sau đó đổi tên NotoColorEmoji_Google.ttf (hoặc NotoColorEmoji_IOS.ttf) thành NotoColorEmoji.ttf
  5. Đổi permission đó thành rw-r--r--
  6. Khởi động lại máy

Quảng cáo

Trên đây là một số tuỳ chỉnh đơn giản cho LG G3, sau khi chỉnh xong thì máy có đẹp hơn và tất nhiên là dùng thích hơn. Chúc các bạn vui vẻ với chiếc G3 của mình và nhớ chia sẻ kinh nghiệm nhé! 😃
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đã xem nhưng rất tiết không có G3 để làm thử :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
5iven
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình đã thử và thành công 😁
gửi từ nokia 11oi 😃
@5iven Vãi cả ông này😕
@5iven để mình thử con 1202 Thần thánh của mình :p:p:p:p
@davidphamhong Rồi sẽ tới 1208 của tui nửa .
9 trên 10 người đọc bài này sẽ comment như post thứ 2 :v ôi, ít người dùng LG G3 quá bảo sao nó ko chết 😁
w810i
CAO CẤP
10 năm
@cantho_ Bạn dùng Z10, Q10 hay Z30? Mình cũng nhăm nhe nhưng ngại Z10 khoản pin, Q10 khoản màn nhỏ và Z30 khoản "giá chát" 😃 Các phần mềm Android chạy ổn trên BB10 chứ? Tks
P/s: Xin lỗi các bạn khác vì không liên quan 😁
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@w810i Những cái bạn ngại hoàn toàn đúng, đừng mua z10 pin tệ, q10 nói nhỏ thì so vs mặt bằng chung đt bi h thì đúng nhỏ thật nhưng mình dùng riết cũng quen, nếu thấy q10 nhỏ thì quất thêm e playbook là đúng chuẩn luôn( mình đang dùng q10 vs pb thấy khá đủ nhu cầu ) còn về z30 thì đó thật sự là đt lý tưởng nhất của bb thời điểm hiện tại vì pin ngon mh đẹp cấu hình dư sức chạy mượt bb os 10.3 giá thì cũng đã giảm còn hơn 9tr thui, nếu lấy 9tr mua đt android thì ko thể có con nào mượt da nhiệm tốt nhuw z30 đâu. Về app android thì chạy tốt trên bb bạn ơi, khoảng 70-80% tương thích, cứ yên tâm về khoảng app vì app này ko tương thích thi dùng app khác thế, đặc biệt có thể cài trực tiếp từ store thứ 3 như mobogine, amazon store...rất sướng, dung bb. Bạn sẽ ko hối hận j đâu:D
@vuhai6 em dùng lg home ko dùg g3 thì dùng cái này đc ko ạ
@vuhai6 Cái chân chính nhất theo ngu kiến của em là giao diện phải phù hợp với điện thoại

Từ trước đến nay vẫn chỉ thấy iphone 4 + theme elite pro HD là trang nhã lịch sự đẹp và đỉnh cao nhất. Trên điện thoại cỡ G3 em ko thấy có cái triết lý gì để đưa vào theme
P/s : em đang dùng nokia c2 ko phải fan android, iphone
5iven
ĐẠI BÀNG
10 năm
em cũng muốn lắm nhưng ko đủ lúa thì chỉ ngồi nhìn thôi chứ biết làm gì đâu ạ :D
sao lưu dữ liệu lại bác nha, ko cẩn thận up lại rom đó :D
AnhTV.
TÍCH CỰC
10 năm
Lg g2 dùng rom port lg g3 dùng cách này ok nhé 😁
giao diện G3 hơi xấu 😔 thua xa zenui của asus
hơi liên quan thôi nhưng cho em hỏi những con nào của LG hay bị loạn/ chết cảm ứng. Thấy bảo LG optimus G hay bị.
vậy g2, gpro có hay bị không?

cảm ơn nhiều ạ
@mhtvd ở đâu ra chuyện này vậy ?! chính hãng, xách tay, hàng dựng Tàu khựa đều dính hết nhé. Cứ qua lgviet thì thấy hà rầm. Bản thân mình xài G E970 của AT&T là bản ổn định nhất của dòng optimus G nhưng cũng vừa mới liệt cụm phím cảm ứng ở dưới và 1 dãy kế bên trên sau 1,5 năm sử dụng hoàn toàn hài lòng. Bên Mỹ, em này liệt cảm ứng cũng cả đống. Tuy liệt thì liệt, vẫn iu nó.
mhtvd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@theking.arthur bạn vào forum LG mà tìm liệt cảm ứng đt LG thì ra nhiều là phải rồi, cái quan trọng là tỷ lệ % ấy, hơn nữa cách sử dụng đt cũng ảnh hưởng đến độ bền của nó, chọt nhiều thì mau hư thôi, nếu LG mà lởm vậy chắc bạn cũng chả yêu nó đâu
@theking.arthur có bị xui không vậy???tôi cũng dùng con đó 2 năm mà không bị liệt gì hết,rom con này quá ít....có cái cam là đẹp hơn mấy bản Hàn,qt thôi....có thêm khe thẻ SD cũng tiện🆒
sondung84
ĐẠI BÀNG
10 năm
@voldemot He he nhưng g2 hàn những 2 viên pin lên vẫn gon hơn 5+5 =10
thanhkc
ĐẠI BÀNG
10 năm
ước mơ vẫn chỉ là mơ ước. quá buồn cho sự đời nghèo khó..
Thủ thuật hay quá.
01673224283
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tiền đâu mà mua G3 😔
@01673224283 bác có tầm 7 củ thì quất con g2 docomo rồi dùng rom g3 là được rồi, cần gì mua!😁
01673224283
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Moto 360 7tr đối với mình là cả vấn đề
01246641996
ĐẠI BÀNG
10 năm
Iphone 5 sờ chạy rom G3 cũng hóng tí xem sao
Vào đọc cho có tí lý thuyết thôi chứ không có tiền mà thực hành 😔
Cho tớ xin tên theme icon với ạ
@Bùi Trọng Kiên icon là mặc định của lg mà bạn 😃
Android37
ĐẠI BÀNG
10 năm
vu3 còn chưa chạm đến g3 càng ko biết bao h chạm đc 😆
LG xài sướng, tùy chỉnh khá nhanh nhưng đúng là giao diện nhìn chán thật.
Mình thích nhìn đơn giản như Sony nhưng tùy chỉnh tốt như LG thì ngon 😁
Phải công nhận một điều là LG Smart World trên LG quá sến và quá chuối, không thể dùng cái gì ở trên đó, cả theme, font chữ, ứng dụng, trò chơi, bàn phím.... tất cả đều lòe loẹt như con nít, quá chán với mấy chợ ứng dụng riêng của các hãng 😔
snake2001vn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có bác nào biết font Mod đang xài là font gì k?
@snake2001vn font VN SaiGon trong cái phần mềm ifonts 😁
thanh trạng thái của Lg thực sự là rất xấu
thangtl
ĐẠI BÀNG
10 năm
các bác "không có điều kiện" thì đừng vô đây than khóc nhen! Hmm...
Nhìn khác hẳn 😁

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019