Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Moto Z và Moto Mod: gắn thêm module thì có hữu ích không?

Duy Luân
20/1/2017 22:6Phản hồi: 70
Moto Z và Moto Mod: gắn thêm module thì có hữu ích không?
Moto Mod là một thành phần không thể thiếu khi nhắc tới Moto Z. Đây là những cái module gắn vào mặt lưng của Moto Z nhằm bổ thêm những chức năng mà một cái điện thoại bình thường sẽ khó hoặc không thể có được. Ví dụ, bạn có thể gắn thêm máy chiếu để xem phim lúc tối, gắn thêm module camera với zoom quang để chụp các bạn nữ xinh đẹp, gắn thêm loa ngoài hoặc đơn giản hơn thì thay nắp lưng cho màu mè vui vẻ. Ý tưởng này của Motorola rất hay, nhưng nó có ý nghĩa như thế nào trong đời sống hằng ngày?

Hãy nói trước về những chiếc Moto Mod, hiện tại bạn có thể tìm mua được những module sau ở Việt Nam:
  • Moto Mod Hasseblad True Zoom: module camera có zoom quang, giá 7 triệu
  • Moto Mod Insta-share projector: module máy chiếu, giá 8,3 triệu
  • Moto Mod Power Pack: module pin mở rộng kiêm nắp bảo vệ, giá 2,4 triệu
  • Một số vỏ nắp lưng, chưa rõ giá
  • Moto Mod JBL Speaker: loa ngoài JBL làm, 3 triệu đồng
Chức năng của các module: một số tốt, một số thì không, quan trọng là sử dụng thực tế có nhiều không?

Cái module đầu tiên mình trải nghiệm khi mới cầm mớ phụ kiện và con Moto Z về không phải là máy chiếu, cũng chẳng phải loa mà chính là module nắp lưng! Mình thích ý tưởng này: mỗi ngày bạn có một nắp lưng màu khác nhau, bạn thích màu nào thì bạn gắn vào đó vào tùy theo tâm trạng và sở thích của mình. Bạn cũng có thể tự trang trí cho nắp tùy sở thích rồi thay đổi nó thường xuyên. Việc chuyển màu cho điện thoại chưa bao giờ dễ dàng đến thế, ngay cả công đoạn thay vỏ nhựa cho Nokia 1280 đập đã cũng chưa đơn giản bằng.

Thông qua cái nắp lưng này, chúng ta có thể thấy được triết lý của Motorola kể từ khi hãng về với Google và tới tận bây giờ vẫn duy trì tốt: điện thoại của bạn sẽ mang dấu ấn cá nhân của chính bạn. Lúc trước Moto X cho trang trí nắp lưng trước khi bán ra nhưng bị cái là không dễ dàng thay đổi, còn giờ với Moto Z thì bạn đổi nhanh lúc nào cũng được, lại vô cùng đơn giản và chỉ cần 2 giây là hoàn thành. Mình thích cái suy nghĩ này, cái suy nghĩ làm hài lòng khách hàng và hiểu được rằng không phải khách hàng nào cũng thích những cái giống nhau.

Cái thứ hai mà mình thấy hữu ích là module offGRID. Về cơ bản đây là một cái nắp tích hợp pin bên trong, khi bạn gắn nó vào Moto Z thì pin trong case sẽ được xài trước xong rồi mới dùng đến pin điện thoại. Mình nói offGRID tiện là vì thế này: khi bạn đã hết giờ làm việc, điện thoại chỉ còn chút xíu pin nhưng tối hôm đó bạn còn một bữa tiệc nữa phải tham dự. Bình thường bạn sẽ phải gắn máy vào cục sạc dự phòng rất bất tiện, cồng kềnh, không dễ dàng bỏ vào túi quần. Hay như bạn đang đi chơi xa mà điện thoại sắp hết pin, bạn lấy nắp offGRID ra, snap nó vào lưng của Moto Z là hết chuyện, không cần cầm rời bất kì thứ nào nữa. Case này sẽ tự nạp lại điện khi bạn gắm sạc điện thoại.

Module pin dự phòng

Sau đó mình thử tới module máy chiếu. Moto Mod này nhìn khá là hấp dẫn, nó sẽ chiếu hết mọi thứ đang hiển thị trên màn hình điện thoại của bạn lên tường. Moto Mod này sẽ phù hợp khi bạn đi du lịch hay cắm trại, tối tối về mở phim hay hình ảnh ra xem chung với bạn bè, người yêu hay chỉ đơn giản là chui vô phòng xem clip với vợ con cũng khá vui vẻ. Mấy đứa nhỏ nhà mình thích lắm vì mình chiếu YouTube lên tường cho mấy nhóc xem trong lúc chờ mình dọn dẹp nhà chuẩn bị đón Tết.

Tuy nhiên vì đây là pico projector, tức là máy chiếu cỡ nhỏ, nên độ sáng bình thường (50 lumen) và độ phân giải cũng không xuất sắc (854x480). Nó chỉ phù hợp để chiếu ban đêm khi bạn tắt hết đèn, chứ buổi sáng là thua đẹp ngay. Với mức giá là 8,3 triệu, chắc chắn mình sẽ không bao giờ bỏ tiền ra mua module này vì những cái mình nhận được không tương xứng với số tiền.

Rồi mình cầm Moto Mod Hasseblad trong một ngày. Đúng nghĩa là trong ngày hôm đó mình đang mang theo một cái máy ảnh compact trong túi quần vì hình dáng của module này khi gắn lên Moto Z chẳng khác gì một cái máy ảnh đúng nghĩa. Việc zoom quang cũng rất tiện với cái lẫy nằm ngay nút chụp. Mình đánh giá cao về thiết kế của Moto Mod Hasseblad vì những lý do đơn giản như vậy.

Bạn có thể làm gì mới module này? Tất nhiên là đứng từ xa canh chụp mấy bạn nữ dễ thương rồi 😁 Moto Z của bạn giờ có khả năng zoom quang 10x, thứ không nhiều điện thoại có thể làm được. Bạn cũng sẽ chụp được những chủ thể ở xa như những người đang đứng bên kia con sông, cành mai Tết nhô ra giữa trời, hay chụp sát một chút vào gương mặt của bé con nhà bạn. Tính ra thì nếu bạn cầm một bộ Moto Z + module Hasseblad thì có thể thay cho máy ảnh được đấy.

Quảng cáo

Nói về khả năng chụp ảnh, hình chụp bằng module này cho ra khá tốt nhưng chưa gây ấn tượng. Trước hết là ở khẩu độ: f/3.5-f/6.5, nhỏ hơn nhiều so với khẩu gốc f/1.8 của Moto Z. Khi bạn zoom xa thì nó lại càng nhỏ hơn, tức là hình sẽ tối hơn. Tốt nhất là bạn không nên dùng module này để chụp tối, lúc đủ sáng thì ổn.

Cái dở nhất của Moto Mod Hasselblad đó là nó chậm: chậm khi khởi động, chậm khi chuyển giữa camera trước và sau, và chậm lấy nét khi zoom. Cái cuối cùng nghiêm trọng nhất vì càng zoom xa thì module này càng khó focus hơn, đã có nhiều tính huống module không thể lấy nét nổi dù đủ sáng và chủ thể nổi bật so với nền. Trong khi đó, nếu gỡ module ra và lấy nét bằng chính Moto Z thì vô cùng nhanh gọn và chính xác.

Sau khi trải nghiệm hai chiếc Moto Mod máy chiếu và Hasselblad, mình tự đặt ra câu hỏi như thế này: liệu hai module đó có thật sự hữu dụng với mình không? Với cá nhân mình, máy chiếu không có vai trò quan trọng và mình vẫn sẽ vui vẻ nếu không có nó. Mình thường xài máy chiếu nhất khi đi thuyết trình với đối tác, nhưng ở đó thường đã có sẵn máy chiếu rồi. Mình cũng không thường xem phim trên máy chiếu, và khi đi xa thì chỉ cần chép hình ra cái iPad Pro coi chung với mọi người là đã đủ vui, lại đảm bảo hình ảnh siêu đẹp và sáng rực rỡ.

Tương tự, chiếc Hasselblad với hiệu năng không mấy ấn tượng nên không đủ thuyết phục mình xài nó hằng ngày như là phụ kiện không thể thiếu. Rõ ràng Moto Z bản thân nó vẫn cho ra ảnh tốt, bản thân nó lấy nét nhanh hơn 100 lần so với Moto Mod, vậy tại sao mình lại phải gắn một cục cồng kềnh vào? Zoom quang thì vui đấy, nhưng không phải lúc nào cũng cần zoom, và camera của Moto Z vẫn giải quyết được 90% các tình huống chụp ảnh đời thường. Đó là chưa kể tới việc giá của hai module này chẳng có cái nào rẻ cả.

Cái module bự duy nhất mình thấy đáng giá đó là loa JBL. Loa này cho âm thanh khá to và nghiêng nhiều về hướng treble. Tình huống sử dụng thì dễ tưởng tượng lắm: quẫy cùng anh em bạn bè mà không cần vác theo loa ngoài cùng kích cỡ :D Tuy âm thanh chưa phải thuộc dạng xuất sắc như những gì một cái Bose SoundLink Mini có thể làm được nhưng vẫn đủ xài. Nó còn tích hợp chân dựng lên ở phía sau, tiện lúc xoay ngang máy xem phim hay xem YouTube, hoặc chỉ đơn giản là để điện thoại trên bàn ăn nghe nhạc vui vẻ.

Quảng cáo

Kết nối giữa Moto Mod và Moto Z: cực kì chắc chắn và dễ dùng

Làm thế nào các module này có thể gắn vào điện thoại? Motorola không dùng ngàm, không dùng chấu, không dùng ốc vít gì cả. Tất cả chỉ nhờ vào hai nam châm trái cực, một miếng nằm trong Moto Mod và một miếng nằm trong lưng Moto Z. Việc sử dụng nam châm có 3 cái lợi: bạn không cần cơ chế vật lý di chuyển nào nên không sợ gãy khi tháo ra lắp vào nhiều lần, bạn cũng không phải hi sinh về mặt thẩm mỹ để khoét lỗ gắn vít hay tạo ngàm kết nối, cuối cùng việc kết nối vô cùng dễ, nhanh. Bên dưới gần đít máy Moto Z có một dãy chấu tiếp xúc, nó là nơi điện thoại truyền điện và dữ liệu qua với các module.

Bạn nghĩ rằng nam châm sẽ dễ rớt? Không hề, mà trái lại nam châm của Moto Mod rất rất mạnh giúp giữ module chặt vào điện thoại. Ngay cả khi bạn cố ý đụng mạnh vào nó cũng chưa văng ra nổi, lúc gỡ ra bạn phải bấu vào những khoảng trống mà Motorola thiết kế trên Moto Mod thì mới gỡ ra được. Thật sự mà nói khả năng bám giữ này làm mình vô cùng bất ngờ vì chẳng thể tưởng tượng trước là máy lại giữ module chặt đến như vậy.

Cái đáng khen nhất đó là Motorola tạo được cảm giác an tâm khi sử dụng hằng ngày. Bạn chỉ việc cầm điện thoại lên xài như bình thường, chẳng cần để ý tới cái module đang gắn vào mặt sau. Điều này rất quan trọng trong việc tạo được trải nghiệm tốt vì nếu bạn cứ chăm chăm để ý tới việc Moto Mod có rớt ra không, Moto Mod có đang kết nối hay không thì chẳng thể nào tập trung làm việc khác, và cũng chẳng thể thưởng thức chiếc điện thoại bạn đang cầm trên tay.

Có một điểm trừ nhỏ nhỏ ở đây: khi bạn gắn module nắp lưng giả gỗ vào Moto Z thì nó hơi sụt sịt một chút nếu cố tình lấy tay đẩy mạnh (đẩy nhẹ thì không sao). Vấn đề này không xuất hiện trên những module pin mở rộng hay loa JBL. Chưa hiểu lắm nguyên nhân, nhưng hơi thất vọng một chút vì đúng ra module nắp lưng sẽ là cái được sử dụng nhiều nhất, nhiều hơn tất cả những chiếc Mod còn lại.

Thiết kế của Moto Mod: hầu hết đều dày, phá vỡ điểm mạnh của Moto Z

Z nổi bật vì độ mỏng vô địch trong số các smartphone flagship hiện nay, nhưng điều đó sẽ ngay lập tức biến mất khi bạn gắn Moto Mod vào. Trừ module vỏ gỗ, còn lại các Moto Mod khác đều dày hơn rất nhiều so với một cái điện thoại và khi bạn gắn chúng vào Moto Z thì lại càng dày hơn nữa. Module Hasseblad cồng kềnh nhất, module máy chiếu cũng to không kém, module pin dự phòng đỡ đỡ. Nếu bạn nói mình gắn những module này liên tục lên điện thoại, chắc chắn mình sẽ không bao giờ làm điều đó vì mình chỉ thích những thứ nào đơn giản, gọn nhẹ và mỏng sexy. Mình sẽ không chấp nhận hi sinh cái nét hấp dẫn nhất của Moto Z vì bất kì thứ gì.

Nhưng ở đây chúng ta đang suy nghĩ theo cách bình thường: gắn module thường trực lên Moto Z. Nhiều anh em sẽ có suy nghĩ giống như vậy, và chính bản thân mình cũng thế thôi. Tuy nhiên, nếu bạn nhìn nó theo một cách tiếp cận khác thì mọi chuyện trở nên tốt hơn: bạn chỉ gắn module KHI BẠN CẦN, hay cụ thể hơn là những trong những tình huống mà mình nói ở phần đầu bài viết.

Ví dụ, khi nào bạn cần nghe nhạc thì mới gắn module JBL vào. Khi nào bạn đi xa thì mới gắn module máy ảnh. Hay khi pin của Moto Z gần cạn thì mới gắp nắp lưng power pack. Phần thời gian còn lại những module này sẽ nằm trong ba lô và chẳng ảnh hưởng gì tới trải nhiệm thực tế của chúng ta cả. Nếu nhìn theo góc này, bạn sẽ không còn cảm thấy việc các module quá dày là trở ngại nữa. Và mình nghĩ rằng Motorola cũng muốn chúng ta nghĩ theo hướng tiếp cận này đấy, có điều công ty chưa làm tốt việc giao tiếp ý đồ của họ với người dùng chúng ta.

Kết

Moto Mod là ý tưởng hay. Mình thích cách Motorola làm kết nối nam châm, vô cùng dễ dùng mà lại rất chắc. Mình cũng thích nắp lưng vỏ gỗ và vỏ màu vì mình có thể dễ dàng thay ra vào mỗi ngày, module JBL mở rộng khả năng của loa lên khá nhiều và module Power Pack sẽ là cứu tinh khi điện thoại gần hết pin. Đây là những module mà mình nghĩ anh em xài Moto Z nên mua, lại có tính thực tiễn rất cao và tiện dụng.

Ở phía ngược lại, module Hasselblad nhìn ngầu nhưng hiệu năng không như kỳ vọng, module máy chiếu để chơi là chính trong khi giá lại cao. Tất nhiên nếu đủ điều kiện tài chính thì anh em cứ chơi hết mình, miễn là nó phục vụ tốt cho anh em là được rồi. Nhưng mình vẫn hi vọng bản kế tiếp của Moto Mod chụp ảnh và máy chiếu sẽ làm được nhiều hơn hiện tại.
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Totti.DKN
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bài viết hay lắm!
Mà Moto Mod nhìn cũng không sang lắm nhỉ 😁
@Totti.DKN Không sao, có cắp nắp lưng hoy
Ông tổ giờ thành Tổ Ong,
vivanthuy
TÍCH CỰC
7 năm
Thích cái máy chiếu.
unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
Em không có Moto nên em MOD iPhone bằng cách dùng ốp lưng kiêm pin dự phòng của Anker: http://pinsacdienthoai.net/op-lung-anker-sieu-mong-kiem-pin-sac-du-phong-2850mah-cho-iphone-6/-6s-id578.html
Ốp lên cũng đẹp 😁
Một mớ hổ lốn, con này cũng sẽ chìm nghỉm.
Sáng tạo hay , nhưng từ khi về với tàu lên ít người quan tâm lắm ,tiếc cho một huyền thoại.
MoNoJi
CAO CẤP
7 năm
Cái máy dở tệ thì đừng mong đồ chơi kèm theo bán được nhé
HPSS
TÍCH CỰC
7 năm
Thà bỏ 2TR mua 1 em JBL Flip 3 chống nước còn hơn 😁
z đẹp quá
Mua đống phụ kiện là thấy mệt : tốn $ , tốn công sạc cho phụ kiện. Nói chung ko rảnh 😁
Nói chung cái nào cũng cần thiết. Nhưng giá quá cao so với qui định. Nên thôi xài cái rời cho nó kinh tế chút, mà chất lượng hơn hẳn. Điển hình là cái máy chiếu và cái loa.
@quangkietkp5 Máy chiêud là cái đắt không tin được. Không biết với giá này MotoMod bán được không
cái module nắp lưng lắp vào che được mấy khuyết điểm ở mặt sau, để lại đúng cụm camera đẹp nhất, nhìn cái máy ngon lành hẳn.
@AZwarrior Cái nắp này đẹp á, tiếc là mình chỉ kiếm dc cái vỏ gỗ. Vỏ đỏ đẹp mà không có.
@Duy Luân Mình chưa trên tay máy này lần nào, cái module này dính có chắc ko bạn? để trong túi quần jean chật lấy ra có dễ tuột ra ko?
@AZwarrior Dính chắc lắm, và lấy ra thoải mái nha không vấn đề gì
module lắp thêm cho đt là 1 ý tưởng hay nhưng xét về mặt kinh tế thì chưa chắc đã có lợi vì thường giá cao và ko đảm bảo dùng đc cho đt đời sau, nghĩa là module chỉ gắn liền vs mẫu điện thoại đó, điều này khiến ngta ngần ngại khi mua. Còn việc module phá vỡ ưu điểm máy siêu mỏng thì mình cho rằng đây là dụng ý của Moto, họ làm máy mỏng ko chỉ tăng tính thẩm mỹ mà còn để khi lắp module vào là vừa vặn, ko bị quá dày (tất nhiên là tùy loại module).
Nói chung là vẫn khó để vượt qua đc phụ kiện gắn ngoài vì nó dùng đc vs nhiều mẫu đt khác nhau, giá thành rẻ, đa dạng mẫu mã, nsx, chức năng, chỉ hơn đc mỗi cái là gọn
Anh này review hay nè, đơn giản xúc tích
Cảm giác như kiểu modun của LG G5 mặc dù. 1 dạng hút máu người tiêu dùng...
Cái chất Motorola 1 thời nay bị Trung quốc rẻ tiền hóa là chính do bán mình cho lenovo 😆
@TuanDungprofessional Module G5 cũng còn rườm rà lắm, thằng nào ý tưởng tốt hơn
thôi anh em chịu khó mua s7 + cái compact 7 triệu + cái loa bluetooth 3 triệu tạm vậy. Chứ cái món mod này lúc cần bán máy thì cái mod chắc bị ép hơi kinh đó ạ
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
7 năm
Nhìn giá là không mê nổi rồi...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019