Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mozilla thiết kế hệ điều hành của riêng mình dành cho thiết bị di động

Duy Luân
26/7/2011 22:59Phản hồi: 54
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

h2media1
ĐẠI BÀNG
13 năm

Em nghĩ nó là cái này
Nhiều HĐH quá làm mình ghiền xài mỗi máy 1 hđh. Thôi đủ rồi đừng ra nữa. Tập trung vào những cái sẵn có đi
SLyHuy
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mozilla và Google là 2 người bạn thân thiết với nhau mà.
Mozilla là tổ chức phi lợi nhuận, sở hữu trình duyệt nổi tiếng mã nguồn mở FF.
Google hỗ trợ máy chủ cho Mozilla để người dùng có thể down trình duyệt này mà.
Mặc khác, Google dùng mã nguồn mở của FF để phát triển Chrome, và ngược lại FF cũng dùng mã nguồn của Chrome để phát triển chính mình.
Bây giờ đến hệ điều hành cũng thế thôi, mã nguồn Chrome OS sẽ dùng để tham khảo cho ra đời "Boot to Gecko" được xây dựng trên lõi Android ^_^
halongtm
ĐẠI BÀNG
13 năm
vẫn thích mozila nó mà ra thì e phải dùng thử ngay. thank bác chủ nhiều
đặt tên là Moo & s nhỉ 😁
càng nhiều sự lựa chọn càng nhảm. WP và Android đang làm em đâu đầu ko biết chọn bên nào để mua alo rồi
cuongnm11
TÍCH CỰC
13 năm
😃 muộn mất rồi 😃 quá muộn rồi 😃
Lại thêm 1 lựa chọn mới cho người tiêu dùng đây.....
khá hay đây, một cuộc chiến mới sắp nổ ra trong tương lai, chờ thui, hy vọng cá tôm tranh nhau(App & Android & ....?) ngư ông đắc lợi (người dùng). hehe:redcarded:
chưa biết đc đâu bác
không theo hàng nhái ....
mozilla nên tự đặt nền móng nhân và driver lớp cấp thấp nhất cho OS của mình, vay mượn kiểu đó khó phát triển
mọi người thử xài IE9 trên wp7 đi...bảo đảm hơn thằng này hahaha
Chả tin, nhìn Chrome OS thì biết
cũng là điều tốt, biết đâu vài tháng nữa mấy con mobi chạy android bây giờ chỉ còn giá vài triệu. anh em nghèo vượt khó lại có dịp trải nghiệm.
ai biết vì sao ko đăng bài trên Rao vặt đc k nhỉ P((((((((((((
yoyo307
ĐẠI BÀNG
13 năm
ngon kết sóc lửa ;)
anhthanh19
ĐẠI BÀNG
13 năm
cẩn thận dính mấy cái bé tí như con kiến mà bị APPLE kiện đấy , mua bằng sáng chế sẵn đi , k lại mệt với ITC =.=
os cũng là 1 công cụ để lấy thông tin khách hàng để họ maketing mà thui,
Snake696
TÍCH CỰC
13 năm
Sau này có bao nhiêu hãng đt là có bấy nhiêu OS cho người dùng!
Cái này là trên nền tảng web thì trả phí cái mần chi!?
RIM
CAO CẤP
13 năm
Bởi vì Microsoft nắm giữ một số bản quyền cơ bản được sử dụng phổ biến trong hệ điều hành của các thiết bị cầm tay hiện nay - đơn cử là trường hợp Android của Google. Rất rất nhiều nhà sản xuất đã, đang và sẽ phải trả $ cho Microsoft vì việc sản xuất các thiết bị sử dụng Android....!
Có thể nêu vài ví dụ: HTC, Samsung, Barnes & Noble, Onkyo, Velocity Micro... điều này nghe có vè trái ngược nhưng nó là sự thật! 😢

Bạn có thể lý luận rằng "Mozilla đủ khôn ngoan để không vi phạm các sáng chế của MS" - thì xin thưa với bạn rằng những sáng chế mà MS giữ bản quyền bao gồm những chức năng, mà nếu thiếu, thì về nguyên tắc sẽ rất khó sản xuất ra một chiếc smartphone có tính cạnh tranh. Các chức năng này là gì, có thể Google nhé 😃
"Dựa trên nền tảng web" hay dựa trên bất kỳ điều gì đi nữa (khoan hãy bàn đến cơ chế hoạt động) thì cũng phải có những thiết bị chạy nó và đích nhắm đến của MS hay có thể là Apple nữa chính là các nhà sản xuất thiết bị này. :playfull:

Nếu bạn muốn hiểu thêm, có thể đọc những bài đã được đăng trong diễn đàn. Một ví dụ là về bản quyền đa điểm của Apple đã được bảo hộ gần đây - điều này có thể đe dọa bất kỳ nhà sản xuất nào trên thế giới 😷
wuầy ! Mình trình còi, chỉ biết rằng xài trên nền web thì không mất tiền mà thôi :eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019