Mùa hè có nên sử dụng máy lạnh và quạt hơi nước cùng lúc không?

25/5/2019 2:14Phản hồi: 10
Mùa hè có nên sử dụng máy lạnh và quạt hơi nước cùng lúc không?
Thời tiết 40 độ C mấy ngày nay rất khó chịu dù nhà em đã có một chiếc máy lạnh Sumikura 1 ngựa rồi 😔
Mẹ em đang tính mua thêm 1 cái quạt hơi nước mà không biết có nên không các bác ạ?
Do con em em nó sợ cả nhà bị cảm khi dùng máy lạnh và quạt hơi nước cùng lúc. Nhà bác nào dùng rồi cho em ý kiến với! 😃

(Ảnh chống trôi) 😁
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chào bạn, xin giới thiệu với bạn mình là Thọ bên công ty nhập khẩu máy làm mát bằng hơi nước Omaqua.
Mình rẽ qua Tinh Tế với mục đích lập 1 topic để trả lời tất tần tật mọi thắc mắc về máy làm mát 1 cách trung thực nhất thì tình cờ thấy topic của bạn mới đăng ngày hôm qua. Sau đây mình xin phép trả lời câu hỏi của bạn bằng sự hiểu biết lâu năm trong ngành phân phối máy làm mát.
Câu hỏi của bạn là có nên mua thêm 1 quạt hơi nước để dùng kèm với máy lạnh không?
Mình được hiểu quạt hơi nước ở đây thường được gọi là quạt điều hòa, với tên chính xác là máy làm mát theo nguyên lý bốc hơi của nước. Trong đó bộ phận chính là mô tơ quạt, mô tơ máy bơm nước, tấm cooling pag và bộ khung.
Câu trả lời của mình là: NÊN
Tại sao lại nên sử dụng thêm 1 quạt hơi nước khi đã có máy lạnh?

Như các bạn đều biết, máy lạnh sử dụng khí gas, làm hơi nước đọng tại dàn lạnh rồi nước theo ống dẫn ra ngoài, do đó không khí trong phòng máy lạnh thường có độ ẩm rất thấp hơn so với môi trường xung quanh. Sau vài tiếng ở trong môi trường sử dụng máy lạnh mà không có hệ thống thông gió, thu hồi nhiệt thì người sử dụng thường có triệu chứng thiếu oxy và khát nước,... Sau khi ngủ qua đêm dậy thường có cảm giác nặng đầu và trẻ nhỏ thì hay bị viêm họng, khô mũi,...
Quạt hơi nước và máy làm mát thì ngược lại bù ẩm cho không khí, có thể nói quạt hơi nước mà điều hòa là 2 thiết bị có vai trò bù trừ cho nhau. Khả năng tạo ẩm của máy làm mát thậm chí còn tốt hơn máy phun sương tạo ẩm rất nhiều. Máy phun sương tạo ẩm tạo ra các hạt nước nhỏ mịn, có thể nhìn thấy được, tuy nhiên độ ẩm không được dàn đều ra cả phòng như máy làm mát. Một đêm trong phòng điều hòa, máy làm mát có thể tiêu thụ 20-40 lít nước; trong đó máy tạo ẩm chỉ có thể phun ra 10 lít nước đôi khi gây ướt xung quanh khu vực máy sử dụng, nhưng không khí trong phòng vẫn không đỡ khô.
Như vậy, có thể nói quạt hơi nước có vai trò như một thiết bị bù ẩm cho điều hòa, máy lạnh. Nhưng thực ra còn tuyệt vời hơn thế rất nhiều.
Máy làm mát không khí bằng hơi nước hoạt động hiệu quả nhất trong môi trường khô, vì môi trường không khí càng khô thì hơi nước càng dễ bốc hơi, và nhiệt độ gió đối lưu qua máy càng giảm xuống thấp. Vì vậy trong phòng điều hòa khô thì máy làm mát lại trở lên vô cùng hiệu suất. Vì vậy, nếu bạn kết hợp một chiếc máy làm mát cùng với 1 điều hòa máy lạnh thì bạn sẽ tiết kiệm được tiền điều hòa bằng cách bật nhiệt độ cho điều hòa chênh lệch so với ngoài trời không cần quá nhiều. Như vậy máy nén của điều hòa không cần hoạt động hết sức; mà sử dụng máy làm mát như thiết bị làm mát bổ sung, tạo cảm giác mát dễ chịu, tự nhiên hơn so với việc chỉ sử dụng 1 thiết bị duy nhất. Tiền điện bạn phải chi trả cho việc chỉ sử dụng điều hòa cũng sẽ ít hơn.
Nói là như vậy, tác dụng phụ của việc sử dụng 2 thiết bị này cũng không phải là ít nếu như bạn không có sự lựa chọn phù hợp. Ví dụ như tiếng ồn do máy làm mát mang lại. Mô tơ của máy làm mát thường là 100w đến hơn 200w, khi chạy trong khung máy không khí bị cản trở bởi tấm cooling pag và lưới lọc nên thường gây ra tiếng ồn lớn. Bí quyết là bạn hãy lựa chọn những model quạt có công suất nhỏ, có kích cỡ và kiểu dáng hiện đại tránh cản trở lối đi lại trong phòng. Công suất phù hợp sẽ là dưới 130w hoặc dưới 100w và kích cỡ nên có chiều ngang dưới 40cm và chiều cao từ 1m2 trở xuống. Một số dòng quạt 2 tầng cũng sẽ rất hiệu quả và êm khi bạn bật số 1, số 2.
Ở trên là một số kinh nghiệm sau khi kinh doanh lâu năm trong ngành này, và cũng là kinh nghiệm của một người từng sử dụng qua rất nhiều model quạt khác nhau.
Xin chia sẻ cùng bạn và các bạn khác quan tâm đọc được bài viết của mình.
@Nguyễn Hải Thọ Em cảm ơn bác nhé! 😃
Em sẽ sắm ngay cái quạt hơi nước nữa cho đủ cặp với cái điều hòa nhà em 😁
rjshkkj
TÍCH CỰC
5 năm
Ngày mai tôi sẽ chụp cho hình ảnh nhiệt độ kiêm ẩm kế của phòng tôi chạy trước khi bật điều hòa và đến sáng trước khi tắt điều hòa xem độ ẩm trong phòng chênh lệch nhau như thế nào và khô da mệt mỏi do độ ẩm thấp có thật sự có không?
Tỷ lệ người sử dụng điều hòa có trang bị thêm một thiết bị tạo ẩm là bao nhiêu phần trăm, nếu mở một khảo sát ở diễn đàn này chắc chắn tỷ lệ đó dưới 10% và có nghĩa 90% còn lại đang sống mòn với điều hòa do bị khô da, nghẹt mũi không ai biết nguyên nhân tại sao.
rjshkkj
TÍCH CỰC
5 năm
Nhiệt kế màu đỏ là nhiệt kế ở phòng chưa bật điều hòa tầng 3.
Nhiệt kế màu trắng là nhiệt kế trong phòng điều hòa, điều hòa bật chế độ Cool và cài đặt 28 độ sử dụng tầm 3 tiếng.
Còn nhiệt độ lý tưởng cho cơ thể người mọi người có thể tra trên google còn ngại tra thì tôi cho đường link
http://soha.vn/neu-song-trong-nha-dat-6-tieu-chuan-sau-day-la-ban-da-tu-nang-tuoi-tho-cua-minh-20171002140826678.htm

Nếu sống trong nhà đạt 6 tiêu chuẩn sau đây là bạn đã tự nâng tuổi thọ của mình

Nhiệt độ phòng thích hợp, ánh đèn êm dịu, không gian thoáng đãng... là những yếu tố ảnh hưởng không nhỏ đến sức khỏe con người. 6 tiêu chí này giúp bạn cải thiện môi trường sống.
soha.vn
@rjshkkj Ồ ra vậy, thanks bạn nhé
Dark*Over
ĐẠI BÀNG
5 năm
Một cái hút ẩm một cái cấp ẩm điều này là khá tốt vì dùng điều hoà độ ẩm trong phòng sẽ thấp bác dùng cả quạt phun dương nữa nó sẽ bù trừ cho nhau nên rất tốt nhé
@Dark*Over OK bạn ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019