[Chia sẻ] Mua iPhone nào cho phụ huynh hoặc người lớn tuổi? Thiết lập ra sao?

Mikeknowsme
19/7/2019 6:33Phản hồi: 178
[Chia sẻ] Mua iPhone nào cho phụ huynh hoặc người lớn tuổi? Thiết lập ra sao?
Nếu bạn đang sử dụng iPhone và đang có kế hoạch tặng điện thoại cho bố mẹ mình hoặc ông bà thì nên lựa chọn iPhone, vì sở dĩ chúng ta đã biết khi dùng chung hệ sinh thái Apple cùng những người thân xung quanh thì cuộc sống dễ dàng hơn rất nhiều.

Mình chia sẻ ý kiến cá nhân về việc mua iPhone cho người lớn tuổi cũng như thiết lập như thế nào để họ dễ sử dụng hơn mỗi ngày

Nên mua iPhone nào?

Mình sẽ chọn iPhone 8 Plus và đây là chiếc máy ổn định và có một số vấn đề thích hợp cho người lớn tuổi,

• iPhone 8 Plus có màn hình lớn, thích hợp cho không gian hiển thị rộng
  • iPhone 8 Plus có dung lượng pin rất tốt
  • iPhone 8 Plus có camera đủ tốt để chụp hình, người lớn tuổi rất thích chụp hình với smartphone
Lý do tiếp theo đó chính là Touch ID, mình nghĩ việc thiết lập Touch ID và sử dụng nó hằng ngày đối với người lớn tuổi sẽ dễ dàng hơn. Tất nhiên mình không phủ nhận rằng Face ID ngon hơn Touch ID nhưng đối với những người trẻ như chúng ta việc hiểu được Face ID và dùng nó thì sẽ dễ hơn là người lớn tuổi.

Chưa kể việc phải làm quen cử chỉ vuốt bằng tay để về home hay thoát app nó sẽ khá "lạ" với người dùng như cha mẹ chúng ta, họ chỉ cần biết một nút home giải quyết hết mọi vấn đề, cũng như sử dụng chính nút home đó để mở khoá máy.

Thiết lập iPhone

• Nên tạo iCloud riêng cho họ, và hãy ghi chép tên đăng nhập + password ra một tờ giấy kẻo quên
  • Nếu bạn có điều kiện, hãy thêm họ vào iCloud Family để dễ kiểm soát cũng như chia sẻ nhiều dịch vụ cho họ hơn (Dung lượng iCloud, mua ứng dụng, nghe nhạc Apple Music,...)
Xong về phần iCloud, bạn hãy để iPhone của họ cập nhật ở bản iOS chính thức, tránh dùng beta vì sẽ có rất nhiều lỗi bất đắc dĩ mà họ không thể biết cách giải quyết.

Bạn nên thiết lập font chữ lớn chút xíu để họ dễ nhìn, dễ sử dụng

Vào Cài đặt (Settings) - chọn Cài đặt chung (General) - Trợ năng (Accessibility) - Màn hình và cỡ chữ (Display & Text Size - Gạt mở chữ in đậm (Bold Text) - Vào phần kích cỡ chữ lớn (Larger Text) và kéo sao đó cho cảm thấy phù hợp là được.

Quảng cáo

Ưu tiên đặt ứng dụng mặc định nào đưa ra ngoài màn hình Home?

Mình đưa ra một số ứng dụng mặc định của Apple mà khi set up iPhone đã có sẵn, vậy sắp xếp sao cho thuận tiện người lớn tuổi?
  • FaceTime - đây là phương tiện liên lạc tốt nhất khi mà cha mẹ, ông bà, con cái cùng dùng chung hệ sinh thái Apple mình nói ở trên
  • iMessages - Tương tự như FaceTime, iMessages dùng để nhắn tin liên lạc mỗi ngày dễ dàng vì người lớn tuổi ít xài mạng xã hội
  • Safari - duyệt web, đây là công cụ trình duyệt tốt nhất khi xài iPhone, nên không cần tải thêm Chrome hay bất kì trình duyệt ngoài nào
  • Ảnh (Photos) và Camera - chụp ảnh và xem ảnh phải đi đôi với nhau, đưa ra ngoài trang home đầu tiên để dễ truy cập và thao tác
  • Điện thoại (Phone) - để gọi điện thoại, trong đây bao gồm luôn danh bạ và lịch sử cuộc gọi
Chỉ cần chỉ cho phụ huynh 3 mục cơ bản nhất: Lịch sử cuộc gọi; Danh bạ; và Bấm số để gọi là được

Tóm lại, còn rất nhiều thứ để chỉ cho phụ huynh xài iPhone, tuy nhiên đây là những thứ cơ bản nhất cần phải biết lúc mới xài máy. Quan trọng nhất hãy để họ tự tìm hiểu dần dần ngày qua ngày, mình đảm bảo sau 1 tuần phụ huynh và người lớn tuổi sẽ quen dần 90% chiếc iPhone.
178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cho mẹ mình dùng 7plus được 1 thời gian
Lúc đầu cũng thấy khó xài
Giờ thì xài phà phà
Game chơi hay hơn mình kakakaka
althonx5
TÍCH CỰC
5 năm
@Barbatos bởi vì cái giao diện người dùng của iphone là đơn giản ngắn gọn nhất rồi, cuộc sống còn nhiều cái phải lo nghĩ, đâu có rảnh như Dân công nghệ mà phải làm cho cái điện thoại phức tạp lên rồi tấm tắc khen nhiều tùy biến
@althonx5 Đúng rồi, xưa trẻ còn mê tuỳ biến, đổi theme theo phong cách này kia. Nhưng thêm tuổi tí thấy nhàm, đổi qua lại cũng về mặc định. Ưu tiên gọn nhẹ ổn định là dc nên cứ ip mà chiến😃
@Barbatos Hehe tầm 5-6 năm trước toàn chờ jailbreak cài theme cài app lậu các thứ
Giờ chỉ zin và zin mà thôi
Có điều kiện thì cứ các dòng máy to như 7+, 8+, X mà chiến, ko thì 1 chiếc 6+ cũng dư dùng rồi! Còn các thiết lập cơ bản thì theo mình như list dưới, trước đây từng có topic kiểu này (ở ĐÂY & ở ĐÂY) rồi mà nhỉ Mèo trắng (70).gif
PS: má, nom ảnh cover cứ ngỡ Tết sắp đến 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
  • Giới thiệu cơ bản cách sử dụng cùng 1 số tính năng đơn giản như chụp hình, vào web...
  • Thiết lập Tiếng Việt, font chữ to để họ dễ đọc, dễ hiểu
  • Nhập sẵn Wifi ở nhà hoặc mua sim 4G để họ tiện truy cập mạng
  • Cài sẵn 1 số app thông dụng như Messenger, FB và một số app tin tức như VNExpress, 24h...
  • Chỉ để bên ngoài Home những app cần thiết với họ như Phone, SMS, Contacts, Calculator, Camera, Photos... còn lại những thứ khác ko quan trọng thì gom cả vào 1 thư mục
@thanhdungnl Lời nói dối ngọt ngào 😆
anhlt
CAO CẤP
5 năm
@crazysexycool1981 Dm càng ngày càng trơ chẽn để chữ ký chiếm hết cả màn dth! Lớn đầu mà cứ để mọi người khinh thế
@thanhdungnl Bị trùng nội dung, ko cần thiết Gấu trúc (14).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Đầu tháng mua giùm phụ huynh một con Xr trắng. Nhập sẵn icloud với bật backup và bật tìm kiếm đt lên. Còn lại phụ huynh tự lo. Xài được 3 tuần chưa thấy vấn đề gì 😁
Hà LN7 2103
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em cũng đag suy nghĩ sẽ mua máy gì cho mẹ xài :3 cảm ơn bác rất nhiều
@fhfhfhvt15 XR vì ng già hay quên sạc pin ah😃
Hà LN7 2103
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Barbatos Em chấm con 8 plus rồi bác :3
@Barbatos Tuỳ ng bác ơi😃) mẹ em xài con SE mà 3 ngày mới phải sạc! Chỉ để nghe gọi, thi thoảng zalo call thôi😃) chứ Xr chắc cả tuần khỏi sạc quá 😃)
@fhfhfhvt15 Người già thì cứ táng iphone plus thôi 😆 , k thì chơi hẳn cao cấp hẳn với xs max
TheApple_Vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có điều kiện thì mua bản mới nhất, thiết lập chữ to là việc đầu tiên.
Cu Hiệp trở thành gương mặt đại diện cho mọi lứa tuổi
tinhte nhớ làm thêm bài mua điện thoại android nào cho phụ huynh nhé
@Hentai Ouji Bạn đang mơ, tỉnh lại...
@Darklord.Py Ý bạn là sao? Mơ, tỉnh gì?
@Hentai Ouji Tinhte chỉ có định hướng táo thôi! Bạn gọi hướng dẫn chọn android cho người cao tuổi ở tinhte này thì không khác mơ đâu
Thật ra nếu bỏ qua cái giá thì ng lớn tuổi xài dc tất😃
Iphone thì người lớn tuổi sử dụng quá tốt, dễ dàng sử dụng và đáng tin cậy
Em cho Phụ Huynh dùng màn to như 6+, 7+ là siêu tuyệt luôn ấy.
Yamahazu
TÍCH CỰC
5 năm
Phhs thì bình thường, người già (Âu Mỹ free) người già (cao tuổi?) Việt Nam chơi Táo iphone nghe hơi bị chỏi!?
@buihai83: ráng chạy grab để tiền mua 1 con chính hãng mà dùng, xr cũng dc, chứ đừng vì khoe mẽ mà xài xs mã hàng thâm quyến nhé bác. Có thực ms vực dc đạo😃
@buihai83 À, thì ra thằng ku học thạc sĩ bên Úc về VN buôn iphone 😁
@Hiệp K À cái thằng Ai Phân vô công rồi nghề 😆 chỉ ngồi nhà cào phím bám đít mình đây mà
@Barbatos Đúng là mấy thằng Ai phân chỉ núp bàn phím chém gió nói phét không biết ngượng mồm =)) Cái dạng viết "không" thành 0 như chú mày thì anh thừa hiểu mày là hạng trẻ trâu như thế nào rồi =))

Sao không tua lại luôn bài 10 năm trước đã mua iPhone tặng ông bà già đi =)) =))

Mà hộp iPhone tự dưng nó sinh ra à =)) Hay là tự nhiên có đứa mang đến tận nhà tặng rồi cất vào ngăn kéo cho ?
ndh1590
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phụ huynh mình dùng 7 plus. Các cụ thấy thích là ok rồi
Paster96
ĐẠI BÀNG
5 năm
@WesleyNguyen1411 Tại thấy chủ cmt kêu là phụ huynh bạn ý nói màn 6 plus hơi nhỏ so vs con 7 plus bố mẹ đang xài nên mình hơi thắc mắc liệu bạn ý có tư vấn cho phụ huynh ko thôi
@ndh1590 6 Plus bây giờ chạy hơi đuối
wire_EDM
TÍCH CỰC
5 năm
@Mikeknowsme Chuẩn
Hướng dẫn phụ huynh dùng macOS mới khó
Ku_dang
ĐẠI BÀNG
5 năm
quả hình cuhiep, cười ỉa, =)))
Thấy các hãng android bây giờ, đặc biệt là mấy hãng Trung Quốc khá chú trọng đến việc đơn giản hóa UX/UI để điện thoại dễ dùng hơn cho mọi lứa tuổi, nên IP không phải là lựa chọn duy nhất khi nghĩ đến mua điện thoại cho người có tuổi. Mẹ mình U60 đợt mình mua cho con xiaomi 5A, bị rơi nước đổi lên con 6A vẫn xài ổn, mẹ bạn mình còn chơi mi max 2 dùng cũng phải 1 2 năm nay rồi. Thi thoảng mình cầm máy để giải phóng dung lượng google photo cho đỡ tốn dung lượng máy thôi. Cậu mình thì xài 1 con Samsung màn to, không nhớ là gì nhưng khá ổn áp. Khó có hãng nào làm được giao diện thân thiện và thanh thoát được như Apple làm cho iphone/ipad, nhưng để mà cho người cao tuổi xài thì hiện tại các hãng android làm cũng khá tốt rồi.
edios
TÍCH CỰC
5 năm
@alakazam1994 Android mà chịu khó sắp xếp lại thì người già dùng còn dễ hơn là ios. Tiêu chí của mình là UI đơn giản, gọn, chữ to, ít app và app hay dùng đặt ngay ngoài homescreen, icon app đủ to, ít phải ghi nhớ các thao tác hay vị trí app.
@edios Cái này rất dễ, cài mấy cái simple launcher là ok,
Grapes
ĐẠI BÀNG
5 năm
Người lớn tuổi trong nhà mình thích combo iPhone Plus và iPad mini.
@Grapes Giống phụ huynh mình thế nhỉ
@Grapes Ipad mini không mỏi tay
Tran Tao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Grapes chuẩn rồi bác, bữa em mua Ipad 9,7 in các cụ chê to quá, chắc mốt sắm thêm em Plus
emhungken
ĐẠI BÀNG
5 năm
Người già thì cứ Nokia làm tới 😁
quyit84
TÍCH CỰC
5 năm
@emhungken Tầm bậy. Thử cho ổng bả xài smartphone đi, ổng bả quăng cái cùi bắp liền
pingcu
TÍCH CỰC
5 năm
@quyit84 Chuẩn luôn, cài cho mấy ứng dụng fb zalo baomoi thì còn nghiện hơn cả m

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019