Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mua laptop bỏ mất các cổng cũ rồi phải sắm thêm adapter, chi cực vậy?

Duy Luân
9/7/2018 14:35Phản hồi: 198
198 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngocson309
ĐẠI BÀNG
6 năm
tuỳ vào tính chất công việc và học tập của mỗi người. Mình làm văn phòng chỉ cần mỗi 1 cái adapter ra HDMI để present còn đâu là ổn. Chuột thì dùng bluetooth chả cần receiver.
Chỉ cần có internet, thì làm việc, sao lưu đồng bộ được upload lên drive (thời hiện đại) hoặc email cá nhân (hồi đại học hay dùng). Mình nghĩ lược bỏ vẫn hợp lý.
Hãy nhìn lại ổ quang CD trên laptop. Nó đã từng bị chê trách khi lược bỏ nhưng rồi ÚSB-A đã chứng minh điều đó là hợp lý.
Giờ vẫn sẽ vậy thôi, ÚSB - A chết nhưng USB C va Drive sẽ là giải pháp.
_ Dùng máy xịn hơn : Thinkpad X1 Carbon / Yoga, cũng siêu mỏng, siêu nhẹ, và đủ hầu hết port, chưa kể trải nghiệm bàn phím tuyệt vời ông mặt trời. Nhược là giá cao 😁
Ái Châu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đúng macbook pro 2016 cũng được hơn 1 năm thì mới cảm thấy từ lâu mình không cần dùng quá nhiều tới các cổng kết nối lắm. Ngoài việc cầm vào màn hình lớn để làm việc tốt hơn thì tất cả đã trên các cloud lo. Mọi công việc đều được quản lý trên cloud... Cảm tính thì mọi người sẽ thấy việc loại bỏ các cổng kết nối gay phiền nhưng một thời gian quen thì thấy cũng chả có gì thay đổi trong cuộc sống hàng ngày.
mình là GV, đa phần máy chiếu ở trường vẫn là máy chiếu cũ, nên vẫn phải dùng máy có cổng VGA, HDMI. Có lần mang máy của vợ đi làm mà quên mất không mang jack chuyển làm hôm đấy phải giảng chay 😔
Lolo69
TÍCH CỰC
6 năm
Đa phần là người dùng Mac thích sự tối giản và thiết kế gọn gàng. Cảm giác mod Luân thích hướng người khác theo thói quen sử dụng máy tính của mình: gọn gàng tươm tất và tối giản. Nhiều người không thích sự gọn gàng mà thích thực dụng, thích có nhiều phương án cho 1 vấn đề và cần tới là có ngay, ví dụ nhiều người cho rất nhiều thứ vào desktop lâu lâu mới dọn 1 lần.
@Vrtta Mọi bài viết đều chỉ mang quan điểm cá nhân, bác có quyền thực hiện theo hoặc không mà 😁
Lolo69
TÍCH CỰC
6 năm
@Penguin Pingu Ừ. Thì bình luận cũng mang tính cá nhân mà.
Đang dùng Macbook Pro 15 và cảm thấy khá phiền toái với việc dùng Adapter.
Adapter mình mua là lại gắn sát bên hông và kết nối vào cả 2 cổng Usb-C.
Vì là dân thiết kế nên luôn kèm theo ít nhất là 1 con chuột Usb và 1 ổ cứng Lacie (có hỗ trợ Thunderbolt), chưa kể thỉnh thoảng còn gắn thêm 1 ổ cứng ngoài nữa.

Phiền toái là adapter chỉ có 2 cổng Usb-A nên 1 ổ cứng thứ 2 phải rút chuột ra và cắm vào. Phiền lần 1.

Adapter có cổng MiniDisplay Port nhưng ko hỗ trợ Thunderbolt nên ổ Lacie chỉ dùng cổng Usb3.0 —> ổ Lacie này lại phải cắm ổ điện và dây Usb 3.0 lại ngắn —> phải gắn adapter qua bên phải cho gần ổ điện —> đụng con chuột, thao tác chuột rất cực. Phiền lần 2.

Cục adapter vì kết nối cùng lúc 2 cổng usc-C của máy và cũng để an toàn nên mỗi lần rút ra cắm vào phải giữ 2 tay và rút từ tốn. Phiền toái lần 3.

Cục adapter để đáp ứng đủ cũng ko rẻ, riêng cái mình đang dùng đã 1tr8, mà ko lẽ bỏ đó mua cái mới? Phiền lần 4.

Mỏng nhẹ thì tốt, nhưng đừng đổi hết cổng như vậy, ít ra cũng chừa lại 1 cổng usb 3.0.

Và vì là dân thiết kế, lại đang có 1 con chuột dây ưng ý, ko lẽ bỏ đó để đi mua 1 con chuột không dây chuyên dụng với giá ko hề dễ chịu?

Và cũng ko muốn sử dụng cái máy nào khác ngoài Macbook Pro 15.
onlyone90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đào Ngọc Lân cái energizer của bác là cái nào vậy, cho e xin cái hình đc ko, dùng ổn ko bác? cắm thêm 1 màn hình qua hdmi có nóng lắm ko bác?
onlyone90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@namng bác dùng ugreen xong nếu nhớ ra thì inbox cho e xin review với nhé, cảm ơn bác 😁
namng
CAO CẤP
6 năm
@onlyone90 Mình cũng ngâm kíu review chán chê và có ra ngoài cửa hàng cầm xem thử rồi. :D Bản thân mình đánh giá chất lượng hoàn thiện rất tốt, cùng màu với MBP space grey. 😃 sau đó mình lên mạng hỏi anh google xem nơi đâu bán rẻ. Hy vọng 1-2 ngày nữa hàng sẽ về đến.

Trước đó mình dùng cái đổi hiệu gì quên tên rồi, mua ở Amazon, chỉ có 1 USB, 1 USBC và 1 HDMI mà thôi. Bữa rồi cho luôn nên kiếm cái khác thay thế.
onlyone90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@namng Dùng lâu lâu mới biết đc bác ah
E chỉ sợ cắm 1 lúc nó nóng bỏng lên sợ lắm
hj3u126
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cũng vừa mua máy, đang tìm cổng chuyển, tiện mod post bài nhờ ae tư vẫn giúp với ạ
@hj3u126 mua cổng chuyển này, có đầy đủ các cổng, gọn nhẹ,1tr6
@hj3u126 HyperDrive 8 cổng 😁
namng
CAO CẤP
6 năm
@Duy Luân Mình có xem thử vì bữa giờ cũng đang tìm mấy cái adapter thay cho cái cũ, thì thấy có 2 loại đáng quan tâm:

1. Ugreen 50209, có 3 cổng USB 3.0, 1 USBC và 1 HDMI. Giá chỉ có 990k, phù hợp với ai không cần đọc thẻ và cổng VGA.
https://duylinhlaptop.vn/cap-usb-ty...i-usb-c-usb-3-0-chia-3-cong-ugreen-50209.html

2. Ugreen 50539, giá 1.490.000 cho những ai còn cần dùng VGA. Mình vừa đặt cục này đang chờ nó giao.
http://phukiendientu.vn/chitiet/hub...-usb-30-vga-lan-gigabit-tfsd-usb-type-c-power

Cả 2 loại đều có PD 60W. Mình tra trên website của Ugreen thì có 50538 là có PD100W nhưng ở VN không thấy chỗ nào bán.

Ở VN còn phổ biến Ugreen 50516 và 40873 nhưng giá toàn trên 1.6tr trong khi chức năng cũng tương tự, không khác mấy.
hj3u126
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hj3u126 Cám ơn Mod và các bạn
namng
CAO CẤP
6 năm
@hj3u126 @onlyone90 @Đào Ngọc Lân

Mình vừa lấy cục Ugreen 50539 về. Cục hoàn thiện rất sắc xảo, vỏ nhôm, màu hơi sậm hơn xíu so với màu MBP space grey. Rộng cỡ 5cm, dài chắc cỡ 10cm, nói chung là gọn. Ugreen thiết kế hình chiếc nêm (cạnh dày cạnh mỏng) với mặt chiếc nêm là 1 cổng RJ45 và 1 cổng USBC với PD 3Ax20V=60W. 2 cạnh 2 bên thì cạnh dày là cổng VGA và 3 cổng USB 3.0, cạnh mỏng là 2 khe đọc thẻ SD và TF, tổng cộng có 8 cổng giao tiếp, thiếu HDMI nữa là đủ. Mình thích model Ugreen 50538 hơn vì thay cổng VGA bằng cổng HDMI, nhưng ở VN ko thấy bán.

Mẫu Ugreen 40873 là đầy đủ nhất với 9 cổng giao tiếp: cạnh dày để HDMI, VGA, RJ45, cạnh mỏng là 3 cổng USB 3.0, đầu nêm là 2 khe đọc thẻ SC và TF, cổng USBC nằm kế dây nối. Tuy vậy mẫu này hiện đang bán với giá cỡ 1.8tr lận. Mẫu 50539 mình mua chỉ 1.490.000 giao hàng tận nhà.
kenvuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Haizz Mấy ông thử cái cảnh vác vừa cam vừa lap vừa adapters, pin dự phòng, sổ bút các thứ đi. chuyển sang 1 em mỏng nhẹ thì hành trình cuối ngày nó nhẹ nhàng hơn rất rất nhiều. Không tính các bác có điều kiện để hết vào cốp xế hộp nha.
minhhq1980
TÍCH CỰC
6 năm
@kenvuong Làm nghề gì mà vác chi nhiều vậy bạn? 😁
Giờ mua điện thoại cũng chọn Type C thôi. Cáp sạc Cũng C. Power Bank cũng C mà phải có Power Delivery mới chẹo. Hahaha theo công nghệ là khổ.
Mình đi làm ngoài biển, cắm 4 cổng usb còn chưa đủ phải dùng thêm adapter cho 1 cổng ethernet và 3 usb nữa đây 😁
chatnever
TÍCH CỰC
6 năm
Mấy ông ở cty mình đua nhau mua Mac 2017, nhưng ông nào cũng lười mua/mang adapter. Mỗi lần họp là đi mượn loạn cả lên, ông nào cũng nghĩ là thằng kia nó sẽ mang đi, cuối cùng éo ông nào mang adapter cả, phải dùng con laptop đời tống để trình chiếu 😁
@chatnever Công ty mình mua adapter để sẵn trong phòng họp
congtu_88
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình xài Mac cổng usb C, mua thêm đúng cái chuyển usb C sang thường, vậy là thấy đủ lắm rồi (Do công việc không phải trình chiếu gì). Mình thấy rất đáng giá. Trước đây dùng con Mac MD101, theo mình nhớ thì gần 5 năm dùng chưa bao giờ cắm cái thẻ nhớ vào.

Tất nhiên tuỳ đặc thù công việc từng người.
kazumi
TÍCH CỰC
6 năm
Chỉ sạc, mọi vấn đề khác khi sạc thì lại rút dây sạc ra để dùng. Kaka. Ko cần thiết lúc nào cũng cắm cục Adapter vào
abtran
ĐẠI BÀNG
6 năm
Việc giảm bớt số cổng kết nối hoặc giảm kích thước để máy gọn nhẹ thiết kế đẹp hơn là đáng khích lệ. Tuy nhiên việc giảm còn duy nhất 1 cổng như Apple làm là quá tiêu cực. Việc để 2 hoặc 3 cổng USB-C cũng không quá chiếm nhiều kích thước máy trong khi sẽ tiện dụng hơn khá nhiều.
DAVIDHUY08
TÍCH CỰC
6 năm
Cổng usb-c hình như còn bị thu phí bản quyền cao và chi phí sản xuất chưa tối ưu nên nó chưa phổ biến.
nó tiết kiệm vs để bán thêm phụ kiện thì nó bỏ thôi. Chứ thật ra để song song 2 cổng cũng chả vấn đế. Con Hp envy 2018 của mình vẫn có 2 cổng C và 2 cổng A và nó vẫn mỏng dính. Căn bản chỉ ghét vụ không có khe thẻ nhớ thôi
buffbh
ĐẠI BÀNG
6 năm
điện thoại giờ cũng thế. cái cổng sạc phổ biến nhất hiện này dùng dạo là bị chập chập cheng cheng, hay bị lỏng. sao ko làm riêng một cổng sạc như cổng giắc cắm như chân kim hay cái lỗ tròn vậy nhỉ? nhiều lúc muốn đập luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019