Mua laptop bỏ mất các cổng cũ rồi phải sắm thêm adapter, chi cực vậy?

Duy Luân
9/7/2018 14:35Phản hồi: 198
198 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Booooozyer
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Mod xử lý vụ chuột như nào?
Từ ngày đổi sang mbp 2017, mình đã trải qua 3 con chuột, Logitech MX Anywhere, Microsoft Sculpt Comfort Mouse và mới đây là Logitech M590.
Do không còn cổng USB 3.0 nên phải ưu tiên dùng chuột bluetooth tuy nhiên 2 con Logitech thì đều gặp tình trạng lag khi kết nối qua bluetooth và thường xuyên bị disconnect. Con Microsoft thì kết nối ổn định hơn nhưng thỉnh thoảng vẫn bị disconnect tuy nhiên con này chất lượng chuột kém, nút bấm tệ mình dùng nửa năm giừo đã bị double click, Mình đã thử rất nhiều cách nhưng có vẻ đó là vấn đề chung của chuột bluetooth (dùng các thiết bị bluetooth khác như tai nghe, bàn phím thì không vấn đề)
Vậy không rõ mod và anh em đang dùng mbp 2017 với con chuột nào để đảm bảo không phải cắm dây hoặc đầu thu qua adapter mà kết nối vẫn mượt mà. Hiện tại lúc này mình đành ngậm ngùi dùng con M590 + đầu thu cắm qua adapter thì hoạt động mượt mà ổn định nhưng rất ghét.
Trước đó cũng như quan điểm của mod mình cũng tìm cách loại bỏ adapter bằng cách mua cable Tyoe C > HDMI để cắm với màn hình ngoài.
namng
CAO CẤP
6 năm
@Duy Luân Có thể do cách cầm hoặc thói quen dùng chuột như mấy con chuột ko cảm ứng chăng?

Mình thường cầm chuột, đúng hơn là gác tay lên con chuột như hình: Toàn bộ cổ tay đều dựa trên bàn, 2 ngón cái và ngón út nằm trên bàn, đầu ngón vô danh cũng nằm trên mặt bàn. ngón trỏ đặt hờ lên mu để vuốt và gõ. Cầm vậy có mà cả ngày cũng ko mỏi tẹo nào luôn.

Căn bản magic mouse rất ít di chuyển chuột, đa phần là thao tác vuốt trên mu em nó thôi. Khi nào muốn di chuyển thì ép ngón út và ngón cái vào hông chuột và lắc nhẹ là xong.

Thêm 1 tip nữa là khi cài đặt magic mouse mình thường vào setting chỉnh traching speed lên max và chọn tap to click, chọn secondary click để tab vào bên phải là nhấn chuột phải dùng cho thoải mái.
@Booooozyer Mình dùng MX Master 2S siêu mượt và chưa bao giờ bị disconnect... chỉ hơi khựng lúc dùng flow giữa Win và Mac cơ mà cũng chả quan trọng lắm...
@Booooozyer Mấy con chuột bluetooth của Logitech xài tốt 😁. Nếu có tiền kha khá thì bác mua dòng MX Master, không thì mua con M720 Triathlon cũng rất khá :D.
Không thích thì đừng mua, cãi nhau chi :rolleyes:
Đúng là lâu lâu mới dùng 1 lần nhưng lúc nào cũng phải mang theo, cái đó có lẽ nặng hơn việc tích hợp vào máy. Được cái có lẽ máy mỏng hơn.
Nhóm này có ông không bị Turner thì cũng Down 😁
nhìn cách nói chuyện "Cục Thịt" là biết :D
Riêng tôi thì cần một chiếc máy màn hình to,cấu hình cao và đầy đủ cổng kết nối như USB,VGA và HDMI có thêm cổng Display Port càng tốt :D và tuyên bố cổng USB-Type C không cần trên Laptop của tôi :D
Với tất cả lý do này tôi sẽ mua laptop Gaming :D
troll face tau.gif
@Cuong Nb Bác nên mua workstation mới gọi là tưng bừng các thể loại cổng, chứ gaming chưa chắc nhé :D
Giờ mà USB-A chi nữa. Quên nó đi. Cứ share file qua cloud. Còn ai chơi ảnh, thì quất ổ cứng thunderbold hay usb-c cho nó lẹ.
=> Nói chung, thấy ai có tiền mua tới Macbook rồi, thì mấy cái lằng nhằng kia đều giải quyết bằng tiền được.
Thấy cổng A với hdmi nó cũng chả to lắm, hiện tại usb c chưa phổ biến thì tốt nhất vẫn dùng song song cả c cả a
nitz
TÍCH CỰC
6 năm
Anh Luân cho em hỏi cái máy in và máy chiếu dùng usb-c a đang xài là gì vậy ạ? cảm ơn a.
@Ngô Hiếu Tin Máy bình thường thôi bạn, mình đổi cáp mặc định thành cáp đầu C thôi
tumivn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Với dân chơi nhiếp ảnh như mình thì việc thiếu cổng SD hoặc USB Type A là một cực hình, bởi chỉ riêng hình ảnh chụp trong 3 năm, mình đã cần 10TB để trữ nên ổ cứng mà vẫn không đủ, Google Drive hay OneDrive quá chậm để lấy file raw về xử lý, nếu ở Mỹ thì cloud drive có thể là hợp lý. Các ổ cứng đã mua rồi không thể thích là thay bằng các ổ cứng mới được, vì giá SSD rất đắt. Mỗi ngày mình lấy hình từ SD card vào ổ cứng ngoài một lần, xài ổ cứng ngoài để xem ảnh hoặc chỉnh ảnh là 2-3 lần, và dùng một lúc 2 ổ cứng gắn ngoài. Họp hành hoặc xài màn hình có liên qua đến HDMI là vài lần mỗi ngày. Thế nên, khi macbook ra mắt thiếu cổng SD, mình đã bỏ luôn các máy của apple, kể cả điện thoại iPhone. Sau khi bỏ macbook, iphone, mình có sao không? Câu trả lời là hoàn toàn vui vẻ với DELL XPS 9560, với điện thoại android. Thứ duy nhất mình thấy vẫn rất ổn để xài là con ipad của mình, tại mình chỉ coi youtube, đọc báo, đọc sách với nó. Mà thêm một thứ vui nữa, là với điện thoại android, mình chỉ cần quẹt lên cái máy ảnh thì hình đã qua, chắc đời sau của iPhone mới có tính năng đó.

Nếu mình ko có thú vui nhiếp ảnh, mình có thể sẽ tiếp tục nâng cấp Macbook. Việc bỏ đi cái khe thẻ SD đã làm Apple mất khá nhiều khách hàng chuyên về nhiếp ảnh và dựng film (bằng laptop). Windows bây giờ ngon ngang ngửa MacOS, nên cái trải nghiệm riêng nhất trên Macbook cũng không còn nữa, nếu có chỉ là force touch 😃 - thứ mình ko bao giờ muốn xài!!
@tumivn Xác nhận không có khe SD thì hơi thốn 😁
@Duy Luân Chính xác là vậy. Đa số ai dùng mac cũng có ít nhiều liên quan tới máy ảnh, mà không có khe SD là thấy mệt rồi. ít ra chỉ cần bỏ SD trên mấy dòng macbook và macbook air, chừa lại Macbook Pro để anh em có sự lựa chọn
dào, bỏ hết chỉ để vài cổng type C cho nó đẹp
adaptor thì cắm 1 lỗ rồi vất ra sau lưng, mua loại có dây, ko mua loại gắn trực tiếp
nhìn đẹp hơn nhiều mấy cái lap cắm lỉa chỉa 2 bên cáp không là cáp
rồi nếu 1 trong các cổng bị hư thì đó là vấn đề của cái adaptor, sửa hoặc thay rất tiện lợi, ko phải đụng đến máy
Cái đó gọi là khổ dâm ..
@huynhnhusaigon phải đeo những cái cổng k bao h dùng mang theo người mới gọi là khổ dâm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019