Mua máy ảnh nhỏ gọn không gương lật nào bây giờ?

tuanlionsg
5/1/2015 17:25Phản hồi: 161
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vote A6000
ongnooii
TÍCH CỰC
9 năm
Đa phần các bài viết của bác @tuan_lionsg đều rất công phu và bổ ích. Xin cám ơn tác giả. Mình thắc mắc là sao không thấy nhắc đến Canon EOS M2 ở đây nhỉ?
Bài viết không hợp lý cho lắm, chỉ nên đưa ra chỉ tiêu giá đối với body thôi chứ k nên cả lens, vì nhu cầu lens mỗi người một khác. Không phải ai mua máy cũng mau kit. Ví dụ nếu tầm 16 củ, A6000 + kit thua xa XE1+35 1.4 dù cho XE1 thua hẳn A6000 về AF và nhiều tính năng (không so chất ảnh vì cái này mỗi người 1 ý)
Bài viết cũng đưa ra ít lựa chọn, cũng không đưa ra tầm giá của 2nd - loại mà người mua săn nhiều nhất, chứ không phải brand new.

Nên đưa ra khung giá ứng với body, đi kèm là giới thiệu các ống kính nên mua với giá cả ntn.
Ví dụ:
Tầm 10 củ: XE1, A5000
Tầm 13 củ: A5100
Tầm 15 củ: A6000 hoặc XE2

Hoặc chia theo từng hãng nhưng có tách phân khúc cũng đc.
Ví dụ: Fuji
Semi: XM1 (new 8 2nd 7), XE1(new 9, 2nd 7.5), XE2 (new 15)
Pro: X-T1......
Các lens sáng giá:
_ 18 2.8: (4) khá
_ 18-55 2.8-4 (6-7) kit tốt nhất
_ 35 1.4 (8-9): cực tốt
.....
@canhcutnamphi Giá bác nêu sao thấy hấp dẫn quá vậy. BÁc chỉ e địa chỉ mua các loại máy bác kể trên được k ah?
@hoangtien3385 Bác search photoking, giangduydat, hoặc vào group chợ Fuji trên fb ấy, không quá khó tìm đâu 😁
Giá Body A7 giờ khá ổn...
Nhưng sao mấy cái lens của A7 toàn trên trời nhĩ...!!!
Các Bác nào rành về Lens A7 giá hạt dẽ, giống như ống sigma, hay tamron hỗ trợ rất tốt cho Ni và Ca...
Còn E A7 body quá xuất sắt..
Nhưng về Lens, e còn khá mù mờ. Các Bác có thể chia sẻ thêm với E út nhé. Thanks
MinhDuclx
TÍCH CỰC
9 năm
Mua máy to hầm hồ đi du lịch sẽ nhiều nơi ko cho chụp đó, không thì lại đòi tiền chụp ảnh (ko phải toàn bộ,nhưng 1 số nơi bị như vậy rồi, kể cả 1 số hàng quán nữa - họ sợ copy mẫu mã quán hay sao đó-). Thà máy nhỏ như cái dtdd lại vô tư.
Pana LX100 thì mình kg dùng nên kg thể đánh giá giùm bạn được, nhưng Sony RX100 tjhì mình hiện đang dùng nên mình có thể khẳng định nó dư sức đáp ứng được nhu cầu của bạn.

Evf bắt kịp hay kg là do độ lag của evf so với thực tế, hiện nay theo mình thì vấn đề này đc cải thiện rất nhiều rồi, tuy nhiên vào môi trường thiếu sáng thì evf cũng hơn bị vất vả. Với A6000 thì mình nghĩ kg vấn đề gì vì theo đánh giá của nhiều người evf của A6000 rất ngon. Bản thân mình dùng máy compact thấy chụp người ta đá cầu vẫn bắt nét chính xác và tốt (tìm cái hình minh họa mà tìm mãi kg ra)
Thật ra theo mình thì ưu thế về Evf chỉ khi ở những nơi có nguồn sáng quá mạnh, ví dụ như giữa trưa nắng gắt thì ngắm qua màn hình máy ảnh đúng là trần ai khoai củ. Còn ngoài ra nếu màn hình có thể lật (xoay) thì khỏi cần Evf nữa. Hơn nữa nếu màn hình có lật (xoay) nữa thì bạn có thể chụp ở những góc rất thấp hoặc rất cao, khi đó Evf chả thể nào làm được.
@tamiflu100mg mình cũng nghĩ vậy, màn hình xoay lật tiện cái k phải lăn lê bò trườn, còn ống ngắm điện tử thì sợ trễ. nên mới nhờ mấy bác tư vấn
i-droid
ĐẠI BÀNG
9 năm
bữa bên em nó bán sale dịp noel và năm mới con sony nex 6000 kèm 16-50 và tặng them 55-210 giá AUD $597 . sony a7 thì AUD $974 kèm kit em phân vân mãi vì đã có nex 5r. a7 thì lens mắc quá. cuối cùng quyết định đợi năm sau.
insoul
TÍCH CỰC
9 năm
sao ko ai gt con fuji x-a1 nhi, gia re ma chat luong ngon
- Về EVF: bọn mirrorless thời điểm hiện tại là rất tốt, tuy vẫn có hơi lag, nhưng ko ảnh hưởng nhiều đến việc framing và focus, tuy nhiên EVF của máy phân khúc cáng cao refresh rate cao -> độ lag giảm rất đáng kể.
VD: A6000 khi bạn nhin bình thường, sẽ ko cảm nhận lag rõ, nhưng khi panning, lia máy nhanh, sẽ thấy lag. Bọn phân khúc cao: fuji X-T1 hay Olym Em-1 thì gần như ko cảm nhận dc lag.
- Về AF: AF trong tối giờ bằng hay hơn DSLR cùng tầm giá.
A6000 dc đánh giá là con mirorless có giá/hiệu năng tốt nhất trong năm 2014, AF rất tốt, ngang cơ bọn cao fuji X-T1 hay Olym Em-1.
- Về mirrorless nói chung: vấn đề là các bác đang chọn 1 cặp: body+lens, chứ ko phải chỉ body. Cái sensor bọn đó, cũng như DSLR, giờ rất tốt, cái lens thường thường sẽ ko phân giải dc con sensor, hay nói túm lại là phí phạm cái khả năng con sensor làm dc. Rồi cuối cùng khi máu mê cao thì mấy bác lại chỉ thấy mỗi bọn lens prime thần thánh là đág đầu tư, và giá thường chát.
Lens bọn mirrorless, đa phần là giá hơi cao hơn so với bọn lens DSLR, tuy nhiên chất lượng quang học và build cũng tốt: nhiều thấu kính xịn và build kim loại chắc tay, nhỏ gọn.
Vì vậy khi mua các bác cần tính: mình thích tiêu cự nào, mình thích zoom hay prime lens.
DSLR Ca Ni Pen có những lens prime ngon bổ rẻ như 35mm 50mm, chứ bọn mirrorless thi cùng tầm tiêu cư ấy giá khá cao.
vd: Mình xài Olym, thì lens 17mm 1.8 Olym hay 25mm 1.8 giá quãng 10tr, Fuji có 1 vài lens wide bình dân,giá tầm 4-6tr. Nhưng lens tốt thi cũng tầm 10tr trở lên. lens 35 hay 50 sony theo mình biết giá cũng khá cao.
Vì vậy khi mua máy, các bác đừng chỉ quan tâm đến cái body, body mirrorless giờ cái náo cũng tốt trong tầm giá của nó, cái chính hãy tìm hiểu về các tiêu cự, hiệu ứng tiêu cự và xem mình cần/thích lens nào.
@saycheese1985 Bác cho e hỏi là A6000 có xài đc len Canon 50 1.8 hk bác, tầm 2 tr ấy
@thanhsang2606 Hình như là dc nếu bạn mua thêm ngàm chuyển, nhưng AF có ổn ko thì mình ko rành nhé, bạn lên những diễn đàn vd vnphoto vào góc sony xem ai đang xài a6000 hỏi xem.
@thanhsang2606 Dc nhé bác. Nhưng bộ ngàm để AF dc cũng 2,3 tr. Tầm này bác nên tham khảo những lens 50 MF sẽ có lợi hơn.
silut7
TÍCH CỰC
9 năm
Mới tậu thêm con A6000, nhìn chung vẫn không ưng bụng bằng con D90 đang có
hi_demo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@silut7 Bác giải thích rõ cho em được không với ạ! Em đang phần vân 2 con này lắm (Đầu tư chỉ có khoảng 15tr thôi)
có bạn nào dùng máy nikon 1J3 chưa ? cho mình hỏi chất lượng của con này thế nào, ảnh chụp có đẹp không
autumn
TÍCH CỰC
9 năm
em đang lăn tăn Sony RX100 Mark 3 với Canon G1X Mark 2, có bác nào tư vấn giúp em với 😔
Bác nào chọn chơi Dlsr hay Microless, nếu thật sự đam mê thì sau này sẽ thấy bể khổ là gì. Tiền đầu tư cho lens và phụ kiện sẽ nhiều hơn dự tính ban đầu rất nhiều. Có khi gấp đôi, gấp ba lần. 😁

Ham mua body cũ giá rẽ thì tiền mua ngàm chuyển đổi lens và kính ngắm cùng các thứ linh tinh khác rất đắt. Nói chung tiền nào của nấy, rất khó để có sự lựa chọn hoàn hảo mà k phải chi nhiều.
Floventino
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác cho hỏi máy ảnh mirrorless loại màn hình lật 180 độ thì sony a5100 đã là ngon nhất chưa ạ. Hay còn con nào khác không
Mấy máy đẹp ghê ta, hàng zoom cơ sài thì ngon rùi
mrle01
TÍCH CỰC
9 năm
mình đang có nikon d7000 mới 100%. quanh quẩn giá 10 trịu thôi. các bác tham khảo nhé.
mình đang định mua A6000+kit 16-50 xách tay bên Khánh Long đang bán 13trhttp://www.khanhlong.com/detail.php?id=2174. về sau sẽ mua thêm Lens 50F1.8 SAL sau khi tiềm hiểu thì mình cảm thấy thích A6000 ở các điểm:
1. Theo như những gì mình tiềm hiểu thì nó được xếp ngang với các dòng crop điển hình là 70d và D7100. nhưng giá nó rẻ nhất, nó nhỏ gọn nhất, cơ động nhấtNếu so sánh vs DLSR thì thật sự là ko có thua kém về chất ảnh, tính năng, và tốc độ, hầu như là không khác nhau gì hết. Nếu khác thì chỉ là cái OVF vs EVF thôi. Ngoài ra nó còn có wifi nên việc mình xem ảnh ngay sau khi chụp trên điện thoại hoặc tablet sẽ nhanh hơn là phải đem về cắm vô máy tính vì cái màn hình của máy ảnh thì nhỏ và chất lượng hiển thị cũng không cao. cái này cũng rất thich hợp khi chụp ảnh bạn bè rồi chia sẽ ngay tại chỗ.
2. mình nghĩ người chơi ở phân khúc này thì đa phần là người mới tập chơi hoặc là người có một ít kinh nghiệm thôi nên ko đầu tư nhiều và mạnh như những tay chuyên nghiệp, lão làng . Cho nên đầu tư máy này tập tành cũng có khả năng dùng trong 2-3 năm hoặc hơn ( nếu chỉ tập trung vào kĩ thuật ko ham hố chạy đua vũ trang). vì có mấy bác chụp 30d-40d-d90 vẫn đẹp mê hồn.
3. vì cái thằng cha Jason Lanier mà mình đã mạnh dạn chọn A6000. còn vì sao thì các bạn xem ở các link dưới đây nha: PS: mình ko bjk thằng cha này có nhận tiền quảng cáo của sony không, nhưng mình nghĩ dám đem ra mà chụp ảnh cưới thì cũng :" không phải giạng vừa đâu"!

,
,

qua mấy cái video này thì mình thấy có kỹ thuật tốt thì cầm " súng lục" bắn vẫn "chuẩn" như thường

4. cuối cùng thì quan niệm của mình là mình mua máy ảnh là để chụp ảnh đời thường, gia đình, phong cảnh và gấu, nên chọn cái phù hợp với bản thân. đặc biệt là ảnh đời thường thì máy nhỏ gọn ít gây chú ý sẽ thuận tiện hơn là "Khẩu Đại Bác" DLSR.
bobongot
ĐẠI BÀNG
9 năm
có tầm 5 triệu thì mua máy gì nhỉ
bobongot
ĐẠI BÀNG
9 năm
có tầm 5 triệu thì mua máy gì nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế