Muốn mua một chiếc máy ảnh du lịch nhỏ gọn tốt thì chọn cái nào hiện nay?

Tin tức, 9/11/17. Trả lời: 107, lượt xem: 24,894.

tuanlionsg tuanlionsg

Thảo luận trong 'Tin tức' bắt đầu bởi tuanlionsg, 9/11/17. Trả lời: 107, Xem: 24894.

Chia sẻ

1. linhnikon

linhnikon Thành viên

Lumix LX5

2. kixx

kixx Thành viên

leica m10 .kinh nghiệm ko nhiều nên cứ cầm chụp thôi ,máy tự lo hết :)

3. tuyendcc

tuyendcc Thành viên

bỏ mười mấy 20 triệu ra mua máy compact kể ra cũng phí vc

thuckand thích nội dung này.
    1. mairoixa

mairoixa Thành viên

mairoixa @tuyendcc Ngày xưa mình cũng nghĩ như vậy.
      Nhưng hãng họ làm ra nhiều dòng máy, nhiều giá tiền cũng phải tuỳ mục đích sử dụng mỗi người chứ :D

1
      thuckand thích nội dung này.
    2. wormwon

wormwon Thành viên

wormwon @tuyendcc Với người đã có tiền và "rất cần" 1 con backup nhỏ nhỏ xinh xinh họ không nghĩ vậy đâu

3. Dj_nguyenvu

Dj_nguyenvu Thành viên

Dj_nguyenvu @tuyendcc Bạn xài thử X100 series của Fujifilm hay LX100 của Panasonic sẽ hiểu tại sao ngta lại bán giá đó

4. tuyendcc

tuyendcc Thành viên

tuyendcc @tuyendcc Kể cả là người có tiền hay thừa tiền, mình nghĩ mấy em compact này thuộc vào cái dạng ko có thì thiêu thiếu mà có thì thừa. Thời điểm hiện tại thì smartphone gần như đáp ứng đủ phân khúc này rồi. Nếu biết chụp, căn khung hình, lấy nét đúng, lợi dụng ánh sáng, hướng sáng tốt, và thêm 1 chút biết hậu kỳ nữa thì mình nghĩ smartphone hoàn toàn có thể làm đc trên 90% những gì compact làm đc. Hơn nữa smartphone luôn luôn đi bên người, có thể nói giờ nó là thứ ko thể rời, mình có thể ko đeo đồng hồ, ko thèm mang ví... nhưng ko thế thiếu đc smf. Cả một hệ sinh thái, hình ảnh, tài liệu, giải trí phim ảnh nhạc nhẽo nó nằm trong đấy hết. Chụp xong chỉnh chỉnh vài quẹt là lên fb, instagam.... Những bức ảnh cần deep deep hay mang tính nghệ thuật cao thì DSLR, Mirrorless làm tốt hơn là điều chắc, và chắc chắn dù chụp bằng gì thì chúng ta cũng sẽ để dành nó sau khi trở về nhà về khách sạn... sào sáo lại. Đấy là quan điểm của mình và có lẽ đúng với đa số người

4. han_linh

han_linh Thành viên

E thì chỉ muốn biết mua máy cũ ở đâu uy tín, đảm bảo để tích góp cái, e thèm lắm rồi! ( nhất là dòng RX của sony)

5. zleo90

zleo90 Thành viên

làm 1 bài về Mirroless đi Bác ơi?

6. vodanhdaisu

vodanhdaisu Thành viên

A7r2, giơ lên là chụp :)

7. kekk

kekk Thành viên

Tin mình đi, hãy bỏ qua mấy em bên trên và chọn Canon M10 vì đó là lựa chọn đáng giá nhất. Còn muốn chất ảnh tốt hơn thì chọn ngay Sony A6000 mà không cần lăn tăn.

1. sang72

sang72 Thành viên

sang72 @kekk 2 em đó có nhét túi áo được hơm bạn =))

1
      kekk thích nội dung này.
    2. BillyTheKid96

BillyTheKid96 Thành viên

BillyTheKid96 @kekk Em nói thật là em cầm A600 bấm mà không cảm xúc luôn, menu thì chán nữa.

1
      kekk thích nội dung này.
    3. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

EvilCrab @kekk Cái mình cần là nhét vào túi áo đc, sau đó mới tới chất ảnh đủ dùng, thì M10 thừa cái 2 nhưng thiếu cái 1 =))

1
      kekk thích nội dung này.
  8. BillyTheKid96

BillyTheKid96 Thành viên

Ý kiến em thế này : anh em đi du lịch thường chia làm 3 dạng.
    1/ Anh em đi du lịch bên tham quan thành phố, phong cảnh thiên nhiên. Những anh em này tính tình điềm đạm. Anh em thường chụp landscape, street với yêu cầu con máy đa dụng và nhỏ gọn. Em thuộc dạng này và em đang thèm, rất thèm cái Ricoh GRII. Ưu điểm của em nó là tối ưu cho street, đầy đủ công nghệ trong một thân hình nhỏ gọn (bỏ vừa cả túi áo sơ mi trước, có như không có). Nhưng GRII được build khá công nghiệp, nhìn không thân thiện bằng Fuji X70 (xấp xỉ tầm giá với GRII) hay Fuji X100F/T khi sáng tác ngoài đường (cho anh em nào đi shopping không cần nhìn túi nữa). Chất ảnh, nước màu giữa 2 bên cũng là yếu tố quan trọng để anh em quyết định. Em thì em thích hơi hướng xanh, "Tây Tây" của GRII hơn là ngả ấm của Fuji.
    2/ Anh em đã đi là phải chơi mạnh, đi bạo. Thiết bị chỉ là cái công cụ hỗ trợ, không phải và cũng chưa bao giờ là thứ anh em phải lăn tăn cho mỗi chuyến đi. Đi rừng, leo thác, chui hang thì không đi với bánh bèo vô dụng được nên anh em cứ phải chọn những chiếc máy đầy đủ tiêu chí được quân đội Triều Tiên cộp dấu chứng chỉ. Trong list bác Tuấn liệt ra ở trên thì có cái Olympus TG5 đủ "cứng" để chọi đá (lọt vào "top 10 camera for traveller" chỉ có em nó thuộc dòng tough). Điểm đáng giá là zoom quang và chế độ super-microscope trên máy.
    3/ Anh em đi với gấu, gái, gú. Lúc này chiếc máy chỉ phục vụ chủ thể chính là gấu nhà, chụp mà nước da xấu thì xác định treo máng. Em thấy chụp portrait đẹp trong dòng này thì có GRII hay Fuji X70, Fuji X100F/T (với nước da vàng của người Châu Á mình). Nhưng một lần nữa, cầm Fuji nhìn nó thân thiện (theo như lời các em gái thì nó "art" hơn @@) nên em cảm giác các mẫu thoải mái với ống kính hơn. Một điểm cộng khác của Fuji là body nó đẹp, nên anh em có thể đưa cho các em gái mân mê vui đùa với nó, trong khi đó thì anh em có thể tranh thủ mân mê vui đùa với thứ khác.
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Ps : Em đã bỏ thời gian tìm hiểu ưu nhược, ra cửa hàng trải nghiệm mấy con trên để tìm cho mình một con máy nên chia sẻ & đóng góp ý kiến chứ chưa sở hữu riêng cho mình nên các bác đừng đòi ảnh :(

chumeo_di_hia thích nội dung này.
    1. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

EvilCrab @BillyTheKid96 Còn 1 nhu cầu quan trọng khác là nhu cầu bỏ túi áo mọi nơi, mọi lúc thì chỉ mấy con nhỏ xíu như RX100, G7X đáp ứng được. Ngay X70 gọi là gọn nhưng đút vào cũng cộm bỏ xừ, mà tổng thể ảnh còn thua 2 con trước ...

Về nhu cầu đường phố thì đánh giá No.1 Ricoh GR, thiết kế và menu cũng như nút bấm quá hoàn hảo cho phong cách này. Bên X100 thì được cái thiết kế hơi màu mè hợp với mấy bác sống chậm thích ngắm máy, chứ thực sự dùng không cơ động như GR. Việc một chiếc máy thiết kế thu hút như X100 (hay Fuji nói chung) sẽ khiến chụp đời thường trở nên bất lợi hơn.

2. BillyTheKid96

BillyTheKid96 Thành viên

BillyTheKid96 @EvilCrab Em đồng ý với bác, đút luôn cả túi áo hay áo khoác thì em thấy chỉ có GRII.
      GRII là một cái máy có như không có, đã được thiết kế cho đường phố.

9. dangeta

dangeta Thành viên

nếu ko mua mỉrorless thì cầm cái smartphone là đủ

10. Knguyen72

Knguyen72 Thành viên

Vote cho Panasonic Lumix DMC-CM1, cảm biến ảnh 1 inch, lens Leica Elmarit, bỏ túi quần vừa và smartphone được vì chạy Ảndoid!

File đính kèm:

11. black_moon240

black_moon240 Thành viên

Hix đang chán con fuji x100 đây ai có gr cũ giao luư ko ạ. Mê gr mà ko có duyên bị giật mất 1 cái :(

12. Wakeup

Wakeup Thành viên

Lumix LX100

13. MinhMinh3110

MinhMinh3110 Thành viên

Theo mình Canon M10 là con rất đáng tiền, ngon - bổ - rẻ

14. ninhlexus

ninhlexus Thành viên

Máy compact nhé!
    Đang dùng sony wx500
    Zoom quang 30x có chống rung
    Đút túi quần kaki ngon lành