[MWC 2014] chụp thiếu sáng: Z2 vs 5s vs 1520 (cập nhật: thêm ảnh 1520 chỉnh tay)

cuhiep
26/2/2014 13:38Phản hồi: 902
[MWC 2014] chụp thiếu sáng: Z2 vs 5s vs 1520 (cập nhật: thêm ảnh 1520 chỉnh tay)
Sony rất tự tin về khả năng chụp thiếu sáng trên Xperia Z2 và họ đã làm một khu vực để khách thăm quan có thể tự trải nghiệm khả năng này của Z2, dĩ nhiên là họ muốn so sánh với những chiếc điện thoại khác. Mình mang đến iPhone 5s và Lumia 1520 để so với Z2. Kết quả khá bất ngờ là Z2 đã cho 5s và 1520 ngửi khói đáng kể. Mình chụp ở chế độ tự động cho tất cả, tức là máy sẽ tự đo sáng và đưa ra chế độ chụp tương ứng, không can thiệp vào thông số.

Điểm làm cho Z2 nổi bật đó là nó có thể xác định được môi trường và đưa về chế độ chụp thiếu sáng và đẩy ISO lên đến 6400 và chụp ở tốc độ 1/8s và khẩu độ mở 2. Trong khi đó iPhone 5s khẩu độ chỉ 2.2 tốc độ chỉ 1/15s và ISO chỉ là 2500 trong trường hợp này. Lumia 1520 thì với khẩu hẹp hơn ở 2.4 tốc độ chụp chậm hơn 1/3s ISO cao hơn iPhone 5s nhưng lại thấp hơn so với Z2. Các thông số này là do máy tự động đưa ra trong trường hợp này chứ không phải thông số tối đa.

Lumia 1520 trong trường hợp này đã không thể lấy được nét nhưng vẫn chụp nên hình mờ và có khả năng là thông số đo sáng cũng sai theo.

Cập nhật: mình vừa thêm một ảnh chụp bằng Lumia ở chế độ Manual. Mình cho ISO lên 4000, tốc độ phơi là 2s và mình lấy nét bằng tay luôn, lấy nét đại thôi vì không nhìn thấy gì để lấy nét cả. Xin nhắc lại suy đoán của mình là cái lỗ nhỏ quá nên đèn trợ nét của Lumia 1520 không phát huy được nên thông số chụp ở chế độ tự động mà Lumia 1520 đưa ra sẽ không chính xác.

Mình cũng thử chỉnh tay với Z2 nhưng không thể đạt được ISO6400 và không thể chỉnh được tốc độ phơi sáng. iPhone thì không chỉnh được.

Anh em có thể xem hình gốc ở trong Gallery Tinh tế: http://www.tinhte.vn/gallery/albums/bai-so-sanh-chup-thieu-sang.670/

Hình chụp bởi Xperia Z2

Hình chụp bởi iPhone 5s

Hình chụp bởi Lumia 1520 (Tự động)

Quảng cáo

Hình chụp bằng Lumia 1520 (chỉnh tay) đưa ISO lên 4000, tốc độ phơi sáng 2s và lấy nét tay(lấy đại vì không nhìn thấy gì để lấy).
Lumia 1520 Manual.jpg
Lumia 1520 Manual.jpg
902 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xem ra 1520 đuối nhất 😁. Z2 chụp thiếu sáng ngon thật :D
Z2 chụp quá bá đạo
dìm nokia 1520 thế ạ, sao chụp kém cả con 5s đc nhỉ
@gaconlonton1111 thím chịu khó mua 1 con ip5s mà dùng nhé,camera 5s làm éo j có chỉnh tay mà đòi chỉnh!có 1 kiểu chụp từ hồi 2G tới h là click và tự lấy nét thế thôi!bài viết so vậy mà còn chê thì cố chấp nói thêm làm j cho mệt!
@gaconlonton1111 trong đây chỉ thấy loại hung hãn nhất là kẻ đang quote tối ấy!bảo thủ trung thành vs nokia 1 cách điên cuồng!nhìn lại đã bi sony nó qua mặt mà ko hay =))
@PassionMobile Biết đang nói 5s với j ko.1520 đó.nhinf lại cái bài đi
@nguyenmanh-287 xem lại tranh luận nhé,ai nói iphone mà hơn nokia ah,thì dẫn chứng cho bik!ko phãi con nokia nào cũng dc trang bị pureview là ngon!kể cả con 1520 trong bài test topic này
lesud
TÍCH CỰC
10 năm
Tối mà chụp dã man vậy, yêu em nó rồi 😃
coi bộ z2 ngon thật.mà chỉnh tay thì con 1520 hơn xa hai con kia là cái chắc
@ng nhan bác chụp c9 đó hở đẹp thế 😃
z2 có lẽ kính nể c9 vài phần ở 1 số trường hợp bác ạ
z2 chưa chắc đã hoàn hảo đâu 😃
ng nhan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@contimngừngđập 😃) Nhìn avatar của mình mà bảo C9. Chụp bằng 1020 đấy.
@ng nhan chưa sài lúa mì bao giờ nên e k giám phán
nhưng mà thằng c901 nó là cái thằng chỉnh tay bá nhất se luôn 😃
xperia còn khâm phục nó dài 😁;):mad:o_O
@kunY chỉnh tay thì chưa biết thế nào. Nhưng bạn nói "hơn xa" thì có quá không vậy!
hp_fabius
ĐẠI BÀNG
10 năm
5s vs 1520 chụp chẳng thấy gì...
hoahang91
ĐẠI BÀNG
10 năm
Auto z2 được như vậy thì tốt rồi
vâng và giá chuẩn bị trên trời đây , 5s ngửi khói
@iamharrytn Giá về Vn 16,5 củ
@iamharrytn giá 16tr5.
Z1 chụp cũng dc như vậy mà
@chanhkho1908 Đã thử và thành cmn công, 😁
hình con z2 không thật.các bác thấy sao?
@kunY sony trình diễn bằng thực tế mà nói không thật thì cũng chịu bác chắc bác tin 5s chống nước hơn Z2 à
l3d0an90
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kunY Bác phán kinh dợ. Bác có đc trông thấy ảnh thật như thế nào đâu mà bác kêu là ko thật
@Vuducanh0909 Bác muốn không ảo thì như 1520 í..một màu đen là thật nhất :p
đệt, 1520 phơi 4s đi...cơ mà z2 iso 6400 mà khử nhiễu tốt thế
@Fbiprohj Chổ này mới làm chúng ta bất ngờ. Z2 xử lý kiểu gì mà như A7.
5s chụp đẹp nhất trong 2 con trên 😁
livfc2010
TÍCH CỰC
10 năm
@iphone5cut Không thấy con 5S ảnh bị nhiễu nhất à?
nhl41slay
ĐẠI BÀNG
10 năm
:rolleyes:Sao a ko chỉnh tay cả 3 thử xem..
5s ko dc hỗ trợ chụp ảnh nhiều nhưng cũng xứng tầm đấy chứ 1520 bỏ đi
@Hee.123 vãi cả comment,.. hãy nhớ chỉ la auto , ma chup hinh cu de auto thi chup lam gi?? chưa bik mèo nào cắn mèo nào đâu anh bạn, đừng phán bừa
@Hee.123 Ăn cơm cho lắm vào mà nuôi Ngực!!! :eek::eek::eek: cho nên não không cóa chất xám đủ dùng để phát ngôn chuẩn xác!!!! 😕😕😕
@Hee.123 Ăn cơm cho lắm vào mà nuôi Ngực!!! :eek::eek::eek: cho nên não không cóa chất xám đủ dùng để phát ngôn chuẩn xác!!!! 😕😕😕
thao
TÍCH CỰC
10 năm
Theo cuhiep chụp thì trong bài so sánh này 1520 cho kết quả kém nhất :-(
@thao lumia phải bật cái nháy đèn lấy nét trước rồi chụp thì mới sáng lên được, chứ auto lấy nét đo sáng cũng kém , với lại nó cũng không được thiết kế để chụp lén thế này 😁 , phải so sánh trong các trường hợp khác nữa mới công bằng :D
thích hợp cho các bạn thích săn đêm, nhớ mang theo hộ uyển
chụp đêm thì nói chơi chứ điện thoại chụp cho vui là chính ấy mà 🆒
vừa đủ xem chơi là ok .😁

không liên quan , nhưng đây là ảnh chụp từ con điện thoại cùi mía của em :p

Gõ xong và gửi đi tức thì từ vỉa hè Tinh Tế !
@Mi Xì Trét Bà Tám Eo ui con cùi mía gì sao đẳng cấp thế em ấy con gì thía, củng pro quá à nhe
Bác @cuhiep không test luôn con nikon của bac xem sao 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019