#MWC18: Trên tay LG V30S ThinQ, nâng cấp mạnh về Camera, chủ yếu là AI

TDNC
26/2/2018 15:21Phản hồi: 106
#MWC18: Trên tay LG V30S ThinQ, nâng cấp mạnh về Camera, chủ yếu là AI
LG V30S ThinQ chủ yếu là một bản nâng cấp "nội thất" của LG V30, nâng RAM từ 4 GB lên thành 6 GB, nâng bộ nhớ trong từ 64/128GB lên thành 128/256 GB (SoC không đổi, Snapdragon 835). Ngoại thất được nâng cấp nhẹ với hai màu mới New Platinum Grey và New Moroccan Blue chứ ngoại hình, kích thước và khối lượng vẫn được giữ nguyên. Điểm đáng chú ý nhất ở LG V30S ThinQ đó là khả năng chụp "Auto cho Auto" vơi sự trợ giúp của AI và tính năng nhận diện đồ vật thông qua camera.

Cảm giác cầm V30s ThinQ y hệt LG V30, mặt lưng bo tròn mềm mại cho cảm giác cầm thoải mái và đặc biệt là máy rất nhẹ nên cảm giác cao cấp cũng bị giảm bớt đi ít nhiều. Màn hình chiếm trọn gần như toàn bộ mặt trước nên cảm biến vân tay phải đưa ra mặt sau, nằm ngay dưới camera nên cũng khá dễ bấm cho ngón tay.

Camera là thứ được nâng cấp nhiều nhất trên LG V30S ThinQ, bao gồm hai tính năng mới: QLens và AI Cam. Cả hai tính năng này cùng xuất hiện trong giao diện camera để bạn chọn.

QLens tự động nhận diện đồ vật xuất hiện trong màn hình camera và đưa ra các từ khóa liên quan ví dụ như phone, tablet, pet... sau đó dẫn link mua sản phẩm trên Amazon hoặc link ảnh đẹp trên Pinterest. Mình xài thử thì thấy cái này tuy hoạt động được nhưng từ khóa còn khá chung chung chứ chưa thể cụ thể đến tên model được. Nó còn khá khó khăn để giúp bạn xác định được tên cụ thể của món đồ nhưng lại rất có ích để giúp bạn tìm được hình của những món đồ gần giống. Ví dụ bạn nhìn thấy một món đồ hay hay nhưng lại không biết nó gọi là gì hoặc ghi tiếng Anh thế nào để tìm thì cứ dùng QLens để nó tự tìm giúp bạn.

Còn AI Cam thì mình tạm gọi là chế độ chụp hình "Auto cho Auto", tức là nâng thêm một cấp Auto nữa cho chế độ chụp Auto sẵn có bằng cách sử dụng trí tuệ nhân tạo (AI). AI Cam của máy đã được học qua trên 100 triệu hình ảnh khác nhau để biết khi nào, lúc nào thì nên cân chỉnh ánh sáng và màu sắc như thế nào. Bình thường khi bạn chụp Auto, máy chỉ tự động canh chỉnh dựa theo màu sắc và ánh sáng của môi trường. Còn AI Cam sẽ canh chỉnh thêm dựa trên vật xuất hiện trong đó. Ví dụ như chụp phong cảnh thì dùng profile phong cảnh, chụp Chó thì dùng profile Chó, chụp Mèo thì dùng profile Mèo. Những cái này hoàn toàn tự động, bạn không cần phải thao tác gì thêm. Khi bạn chĩa camera về một vật, ví dụ như con Mèo, trên màn hình sẽ xuất hiện các từ khóa liên quan ví dụ như Pet, Closeup, tức là nó đang nhận diện đúng vật đó và sẽ áp profile phù hợp.

Mình thử chụp mô hình con Mèo ở triển lãm MWC18 thì thấy chụp bằng AI Cam cho độ sáng cao hơn, hình ảnh chi tiết hơn, sắc nét hơn, đẹp hơn so với hình không có AI Cam. Khi chụp các vật khác thì sự thay đổi này cũng sẽ khác chứ không phải lúc nào cũng thay đổi y như thế.

Nhìn chung thì V30S ThinQ đáp ứng kịp thời xu thế AI, mang AI vào camera vốn là một trong các yếu tố thế mạnh về giải trí của dòng V. Còn các yếu tố còn lại như màn hình và âm thanh thì không có sự thay đổi. Hy vọng ở bản nâng cấp tiếp theo, dòng V của LG sẽ có sự lột xác mạnh mẽ hơn trước các đối thủ của họ.

Quảng cáo

Quảng cáo

106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá đẹp luôn á
Màu xanh đẹp quá, LG phân phối chính hãng trở lại tốt biết mấy 😃
@BlackBerryz Màu & TK quá đẹp, kết e này rồi
75109
TÍCH CỰC
6 năm
Tất cả đều tốt, trừ cái đột tử và bóng mờ vẫn là nỗi ám ảnh kinh hoảng của khách hàng 😕
Sao LG ko làm gì đó đi nhỉ 😔
@75109 Mình không biết LG chính hãng có hay bị không, nhưng mình thấy hầu hết dính là hàng xách tay hoặc like new.
Dù sao thì điều đó cũng khá ám ảnh )) Mình nghĩ phải mất thêm 1 chút thời gian nữa thì người dùng mới có niềm tin lại với LG.
Riêng mình thì cũng xài 3 đời LG (LTE2, G2, G6) rồi nhưng sao chưa thấy đột tử cái nào ta )) Và sẽ tip tục dùng LG tới khi nào gặp lỗi thì thôi )) Cũng may vì những vụ đó mà giá của LG khá rẻ )) Tip tục ủng hộ ))
Ryu8
TÍCH CỰC
6 năm
@75109 Có cái bài đột tử ca hoài ko chán à, nhai đi nhai lại như bò thế 😃
Eahleo
TÍCH CỰC
6 năm
@Phạm Đoàn Hổ Con V10 được cái dễ thay pin, không bị đột tử nhưng bị bóng mờ, muốn mua 1 con nhưng nản vì bóng mờ, giờ điện thoại toàn nguyên khối, ít có con nào giống V10
@L văn sự LG bác còn xác ko. để lại cho em được ko ak
tính ra V30 vẫn có thiết kế cân đối nhất trong đám flagship, ko quá đột phá nhưng cũng ko lạc hậu :rolleyes:
xe360.vn
TÍCH CỰC
6 năm
@O.R.A.N.G.E Chuẩn.. Giá 10 củ là ok ngay
@O.R.A.N.G.E Lạc hậu gì nữa, xu hướng full view là LG và Samsung đi đầu. Họ không làm viền dưới quá mỏng để thuận tiện khi sử dụng thôi
dinhduoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
cố ráng chờ 1-2 năm sau giá còn 1/2 lúc đó tính tiếp :p
Xem ra LG đang đuối dần so với các đối thủ khác rồi . Chắc chỉ sau thời gian ngắn nưã sẽ chẳng còn ai nhớ tới Smatphone LG nữa .
@MaxKenzie Ở mình nhiều chuyên gia quá, nhưng khổ cái toàn chuyên gia ng* như bò
giống mấy ông tiến sĩ giấy chém gió thì giỏi mà cả đời chẳng phát minh, sáng tạo được cái gì ra hồn cả.
@uthalinh LG muốn dành nhiều thời gian cho đt tiếp theo, ko muốn chạy đua theo MWC nữa, chứ ko phải chịu thua
tieu.ngao
TÍCH CỰC
6 năm
Đẹp đấy
Nhưng ko biết nghe nhạc hay ko?
hai_juzi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pippi17 Mình chưa nghe LG bao giờ. Toàn dùng Sony, có thử nghe quá HTC nhưng không ưa. Chắc do không hợp gu
@tieu.ngao rất ngon, tai nghe mình bằng tiền máy, thấy máy xứng đáng mọi thứ hơn Ss trừ camera chưa ưng lắm 😆
DEVIL 01
TÍCH CỰC
6 năm
@tieu.ngao Nghe nhạc LG hay lắm, nghe to mà bass chắc cực kì, con G4 còn nghe đã hơn cả s7 s8 đây bác. Samsung thì ko mạnh về loa (s9 thì chưa rõ)
Nhưng confirm lại là loa LG nghe bao ngon
LGTelecom
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tieu.ngao Từ v10 nghe đã hay rồi,V30 sẽ không làm bn thất vọng
Đẹp, giá rẻ nữa là ok. nhưng LG đã rồi khỏi VN rồi. xách tay thì không yên tâm, có hư gì mất công sửa khó khăn
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
Cái thiết kế mượt mà sexy quá đi.
Vào đây chủ yếu là Seeder lại kêu gào đột tử!?!
tinhchemte
ĐẠI BÀNG
6 năm
@QLNN Lu6200 đi main pin nóng tắt máy,lte 2 die cảm ứng 1 đoạn,g3 đốm vàng mấy góc,gpro bụi vô ngập tràn,g4 đột tử thay main chính hãng đột tử tiếp...em cũng thua anh lg rồi.Nói láo làm chó.Chủ yếu câc bác chưa dùng và có thể dùng nhưng hên.
tinhchemte
ĐẠI BÀNG
6 năm
@QLNN À g4 mình dùng cũng bị bóng mờ nữa nhé.
vlcdng
TÍCH CỰC
6 năm
@QLNN LG dính con G4 vs con V10... Giờ vẫn còn ngợm tay chưa dám mua con G6 trong khi giá nó quá tốt
LGTelecom
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ryu8 Rồi nào là LG làm màn hình không lòe loẹt như amoled nên chê thẳng tay,độ trong long lanh thì note 8 chắc cũng chưa qua dc v30...đại loại như thế của sàm fan
LG đời trc chụp tự đôgnj buổi đêm lấy nét chậm, vẫn Classis Style ko hiện đại, ko biết giờ ra sao ?
Giờ các loại điện thoại đều làm mặt lưng kính. Xấu vãi hồn.
vinhpham9999
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cuoc đua viền mỏng
@vinhpham9999 LG có đua vs ai đâu bạn, 1 mình 1 đường
Quietman85
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vinhpham9999 Cái màn hình 18:9 viền mỏng bo tròn 4 góc - mà giờ cái thằng nào cũng dùng là LG nó đẻ ra đó bạn ơi.
tăng tính năng mà soc ko thay đổi thì pin cũng mau hết hơn 😃
KIRA1573
TÍCH CỰC
6 năm
vai~ lìn với em LG V30+ repacked đi kèm android 8.0 với vài tweak phần mềm dc gọi là AI😁

Với LG bây h thay vì bạn bỏ tiền mua 1 cái đt mới bạn phải bỏ tiền để mua update phần mềm :D

Thật k thể tin nổi !!! :D
Danyeuxe
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KIRA1573 Thiếu iot mỗi bữa ăn à
tuan 95
CAO CẤP
6 năm
@KIRA1573 không thấy thông báo là tầm 2 tháng nữa có flashship mới à, cái này là chống cháy thôi
lecuong6009
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KIRA1573 Chuẩn cmnr, update phần mềm là chủ yếu.
KIRA1573
TÍCH CỰC
6 năm
@Danyeuxe về hỏi mẹ cháu xem có quên bỏ iot vào canh k mà cháu cmt k đầu k đuôi như 1 đứa tâm thần vậy ?
Thanchet92
TÍCH CỰC
6 năm
Ram có cần thiết phải 6gb ko nhỉ ?

Bạn nào đang xài đt ram 4gb với 6gb có thể chia sẻ cho mình với.
@Thanchet92 Theo m là cần đó. B cứ thử dùng 2 con s8 ram 4gb và 6gb 1 thời gian sẽ cảm nhận đc sự khác nhau đó
hai_juzi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thanchet92 Z1C dùng 2GB ram mà còn mượt gãy tay ra đây
@QLNN Phải viết ngay không nó Sửa CMT 😁
Samsung làm rất nhiều điện thoại chạy Android 6Gb ram rồi nhé!?!? :D
Samsung galaxy Note 8,Samsung Galaxy C9 Pro,Samsung Galaxy S8 Plus bản hàn quốc 6Gb ram nhé?!!? :D
Cập nhật tin tức đi :D

@QLNN Bởi ifan toàn ko não là vậy? s8 plus có bản 6GB ram mà?. Chắc còn đang nằm mơ?.
Đẹp đấy. Mà ko biết giá rổ thế nào nhỉ?
Ai mua giùm con v10,để em lên đời v30 cai nào 😁
matty
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhnampdaviet Haha cũng đang xài v10 như bạn + 7 plus, v10 xài được 2 năm chưa thấy đột tử, chỉ bị mỗi bóng mờ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019