Mỹ sắp có hệ thống cảnh báo thiên tai qua điện thoại thông minh

MinhTriND
29/6/2012 8:52Phản hồi: 50
Mỹ sắp có hệ thống cảnh báo thiên tai qua điện thoại thông minh

Hàng năm thiên tai đã gây ảnh hưởng xấu biết là bao nhiêu đến tài sản và tính mạng của con người trên thế giới nói chung và tại Mỹ nói riêng. Sở dĩ bài viết này chỉ nhắc đến Mỹ vì họ đã thấu hiểu được điều đó và đang có kế hoạch triển khai một hệ thống tên là "Wireless Emergency Alerts" có khả năng gửi tín hiệu báo động thiên tai tới người dân qua chiếc điện thoại thông minh.

Hệ thống này do dịch vụ thời tiết quốc gia Hoa Kỳ phát triển có thể cảnh báo cho các công dân Mỹ về tính hình thời tiết sắp xảy ra, ngay cả khi họ không xem tivi hoặc nghe đài phát thanh. Hệ thống sẽ thông báo cho người dân về một cơn lốc xoáy, bão, sóng thần, lũ quét, giông tố, những trận bão tuyết hay những cơn bão cát.

Lời cảnh báo sẽ được gửi đến chiếc smartphone thông qua một tin nhắn văn bản miễn phí không quá 90 ký tự sau đó sẽ báo lên một âm thanh đặc biệt và rung. "Những cảnh báo này sẽ làm cho mọi người chắc chắn rằng họ nhận biết được mối hiểm họa sắp diễn ra và cung cấp những thông tin cần thiết để họ có thể được an toàn cho đến khi nguy hiểm qua đi.", ông Amy Storey, người phát ngôn của The Wireless Association cho biết.

Cả 3 nhà mạng Verizon, Sprint và T-Mobile sẽ đều cung cấp dịch vụ này trong phạm vi cả nước. AT&T sẽ đảm trách thành phố New York, Washington, DC và Portland, Oregon. AT&T nói họ sẽ hỗ trợ thêm một số thị trường khác trong tương lai còn Apple thì nói sẽ hỗ trợ dịch vụ này vào mùa Thu năm nay tuy nhiên chưa biết liệu các đời iPhone cũ có được hỗ trợ hay không.

Mong rằng trong tương lai Việt Nam ta sẽ làm được điều tương tự.

Theo: BGR
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hình như Nhật đã có khi cảnh báo sóng thần, động đất...còn việt nam ta thì sao
@J_Android Sống chết có số 😃
Như Nhật còn chết huống gì mình
Cung cấp cho dân Mỹ thiết bị bắt được sóng tối mật của Mỹ là được rồi. Khi đó có gì toàn dân Mỹ biết hết và tránh được một số.
Ở VN, dịch vụ bảo hiểm của Liberty, có cảnh báo thời tiết qua tin nhắn rồi !
Tuyệt vời.càng ngày công nghệ càng đi sâu vào csong

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tinhte.vn
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
Quan trọng nhất là nó được MIỄN PHÍ.....
hjhehe
TÍCH CỰC
12 năm
@vitxiem02 Free ? chưa phải là qtrong nhất!!!!!:p
chất lượng mới là hàng đầu!!!:p
@vitxiem02 Mình nghĩ nó sẽ miễn phí thui bạn vì nếu ko thì chẳng lẻ người có tiền thì ko chết còn ko tiền thì phải chết sao.;)
Vn thì cứ từ từ

Send form my GT-I9100
mong nó sẽ phát triển
sắp tận thế rồi đằng nào cũng chết cần gì cảnh báo cứ ăn chơi thoải mái đi rồi thể nào tận thế chẳng đến với ''bạn''😁
Từ 2/7-4/7, Viettel tặng 50% thông tin bão số 2 cho thuê bao trả trước (Di động, Dcom, Homephone). Chi tiết gọi 19008198. Từ chối tin nhắn 199, soạn TC THỜI TIẾT gửi 199
VN có cảnh báo ngập lụt thì có thôi.
shakalaka
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cavoiu có cảnh báo khi nào vợ sắp nổi giận ko bác;) nhìu bác cần cái này lắm nè:eek:
Sẽ hỗ trợ cho iphone à! Vui quá nhỷ! Chắc ip sẽ là đt đầu tiên đc tích hợp phần mềm này rồi!
sẽ có trận mưa giông vào chiều nay: hãy chuẩn bị rượu và đồ nhấm để có một buổi tối vui vẻ
CÀNG NGÀY THẤY TINHTE CÀNG NHÀM CHÁN.CẢ NGÀY TRỜI SỐ TIN CHỈ ĐẾM TRÊN ĐẦU NGÓN TAY.KHÔNG HIỂU BAO NHIÊU LỰC LƯỢNG THẾ MÀ KO CẬP NHẬP UPDATE BẰNG CÁC TRANG KHÁC
@Ng. Thành Trung Đúng là cái loại vô văn hoá ngắn chứ,nói chỉ tốn lời ko đáng
tjenkute
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ngochacker Bạn là cấp trên của tinhte ?😕
@ngochacker bạn đang ngắm mình trước gương ah?
@ngochacker Điều này thì BTV của tinhte đã biết trước bạn từ lâu rồi và đang khắc phục , có người phải dịch từ trang nước ngoài , có người thì sưu tầm bên web khác , ngta còn có công việc ngta chứ
Nếu bạn cảm thấy k hài lòng thì bạn xin vào làm BTV và viết những tin tức dịch từ các trang nước ngoài đi , sưu tầm thì ngta vào web khác đọc đc rồi . Cái khó là phải viết làm sao cho bố cục rõ ràng , cho người đọc dễ hiểu , bạn thử đặt vào vị trí người BTV rồi biết , chứ đừng đứng đó mà than phiền như thế bạn à 😃
Đọc cái này, mong một ngày gần đây sẽ cập nhật tin tức trên tinhte quá SMS
RicherT
ĐẠI BÀNG
12 năm
Việt Nam đang có dịch vụ báo cắt điên và tắc nghẽn giao thông 😆
Trời, cái này Nhật Bản áp dụng từ lâu rồi. Chỉ việc on/off ngay trên điện thoại. Thậm chí có 1 số điện thoại tự cảnh báo được.
bó tay. đã gửi qua tin nhắn rồi thì cần j smartphone nữa 😆 bộ có cái đt nào ko nhận tn đc à
@FullOfLove
Đã thêm vào phần cần thiết 1 chiếc smartphone. Tin nhắn gửi đến sẽ phát ra một âm đặc biệt rồi sau đó rung thêm cái nữa (chắn là loại tin nhắn bắt buộc từ nhà cung cấp, nó buộc kêu và rung).
@FullOfLove vì nó dùng "location based" nghĩa là dù số phone bác ở HN nhưng bác đang đứng ở Vũng Tàu nơi sắp có bão thì nó sẽ báo ;)
@a619858 cái này thì liên quan j tới smartphone. ở đây là nhà mạng xác định vị trí của ng dùng chứ có phải cái đt tự xác định tọa độ rồi yêu cầu gửi thông tin về thời tiết đâu. ở đây nhà mạng biết đt đang kết nối với BTS ở tọa độ nào rồi, chỉ việc gửi cho nó thôi
Các bác cho e hỏi! E có 2 cái dây cÁp và 1 củ sạc! 1 cái dây cáp e sạc thì pin lên nhanh nhưng hết cũng nhanh! Còn 1 dây kia thì e sạc nó lâu lên pin hơn 1 chút nhưng xài thấy nó cũng lâu hơn khi sạc bằng cái cáp thứ nhất! Vậy là sao các bác nhỷ?
@khanhduyt38 Cường độ dòng vào cao, pin sẽ được sạc nhanh nhưng cũng nhanh hết và ngược lại ( giống như sạc pin bằng laptop pin sẽ lâu hơn sạc bằng ổ cắm điện ). 1 trong 2 sợi cáp của bạn có vấn đề, bạn xem dung lượng pin của bạn là bao nhiêu, chia cho cường độ dòng ra của củ sạc là ra thời gian sạc, 2 sợi cáp đó sợi nào sạc gần bằng thời gian bạn tính ra thì xài sợi đó. Ko thì cứ xài sợi sạc lâu hơn, có lợi cho pin
@boybl1990 e dùng con ip4 dung lượng nó là 1500mAp mà bác! E sạc bằng dây thứ nhất thì tầm gần 2h là đấy! Sạc= dây thứ 2 thì khoảng hơn 3h bác ạ!
@khanhduyt38 Củ sạc iphone dòng ra là 750mA, sạc khoảng hơn 2h là sẽ đầy, suy ra sợi thứ 2 có vấn đề, tuy nhiên vô tình lại giúp pin sd lâu hơn, về lâu dài thì ko bít sợi cáp có sao ko. Bạn nên vô Box iOs tham khảo thêm.
Còn thua VN xa, các nhà mạng VN đã bỏ qua thông báo thời tiết lâu rồi, họ đi tắt đón đầu với hàng loạt dịch vụ như nhạc chuông, tải game, tải hình, thậm chí lâu lâu khách hàng còn đc sử dụng các dịch vụ như "bạn nhận đc quà tặng tình yêu từ thuê bao xxxxx, truy cập vào yyyyyy để tải quà tặng về" hay "nhanh tay soạn tin ABCD gửi đến EFGH để tham gia quay số trúng thưởng 100.000.000 đồng" hoàn toàn miễn phí, chẳng cần đăng ký gì mà ngày nào cũng nhận đc chục tin. VN đi trc TG mấy năm rồi !!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019