NACB 5: Kiểm soát ánh sáng nhân tạo, cách dùng đèn sáng liên tục, đèn chớp và đèn Studio

Gia Tường
30/3/2017 12:4Phản hồi: 20
NACB 5: Kiểm soát ánh sáng nhân tạo, cách dùng đèn sáng liên tục, đèn chớp và đèn Studio
Tuần này chúng ta tiếp tục đi tìm hiểu sâu hơn về đèn Flash, nhưng không chỉ là lý thuyết về các loại đèn mà còn là thực hành sử dụng. Phần 5 tiếp tục được chia sẻ bởi anh Trị, với những kiến thức liên quan đến việc làm chủ các nguồn sáng nhân tạo để chụp đươc ảnh theo ý muốn. Các loại đèn được nhắc đến trong bài bao gồm đèn Flash chuyên chụp, đèn quay phim (sáng liên tục) hoặc đèn Studio.

Video tổng hợp nội dung buổi Workshop​

Lưu ý: Các bạn nên đọc bài và kết hợp xem video để bổ sung kiến thức cho nhau, dễ tiếp thu hơn. Vì trong buổi offline có những ví dụ cụ thể nên khuyến khích xem video để nắm rõ hơn.

Nội dung chính của buổi workshop:
  • Lý do phải dùng đèn nói chung và đèn Flash nói riêng.
  • Các vấn đề liên quan đến đèn sáng liên tục (dùng cho quay phim)
  • Các vấn đề liên quan đến đèn nháy (không sáng liên tục)
  • Các loại đèn Flash thông dụng
  • Những tính năng mở rộng của đèn Flash và ứng dụng trong thực tế
  • Phân biệt đèn Flash trong phòng chụp và đèn Flash ngoài trời

NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-2.jpg

Vì sao chúng ta cần đèn nói chung và Flash nói riêng

Chúng ta cần các nguồn sáng nhân tạo để có thể chủ động khắc phục các yếu điểm của ánh sáng môi trường, cải thiện độ tương phản, đồng thời thể hiện các ý đồ nhiếp ảnh cụ thể.

Các bạn chụp ảnh và đặc biệt quay phim cần chú ý về đèn sáng liên tục. Loại đèn này có thể giả lập lạo ánh sáng tự nhiên, kiểm soát cân bằng trắng và bóng đổ tốt hơn.

slide NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-1.jpg
Đối với đèn sáng không liên tục (đèn nháy), chúng ta có những loại đèn phổ biến như trên và một số loại dùng cho máy ảnh phim (xem thêm video).

Đèn nháy có đặc điểm là chỉ sáng khi chụp, không thể xem trước kết quả. Vì thế bạn phải hiểu về nguyên tắc hoạt động của đèn nháy để kiểm soát đèn theo ý muốn.
slide NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-2.jpg
Đây là tấm Diffuser và white card, đã giới thiệu trong tuần trước

Một số chế độ chụp của đèn:
slide NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-3.jpg
RPT là chế độ repeat, dùng để chụp bắt chuyển động

Quảng cáo

slide NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-4.jpg
Chế độ chụp đồng bộ tốc độ cao (High speed sync) để chụp ở tốc độ 1/8000s

slide NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-5.jpg slide NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-6.jpg
Chế độ Slave cho phép đèn chính nhá ánh sáng để ra hiệu cho đèn phụ cùng phát sáng 1 lúc

slide NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-8.jpg
Đến với đèn Flash dùng trong phòng chụp, bạn sẽ cần nhiều phụ kiện hơn. Tuy nhiên việc kiểm soát ánh sáng sẽ chủ động hơn. Công suất của những loại đèn này thường rất lớn.

slide NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-9.jpg
Đây là những đèn Studio phổ thông

Quảng cáo

slide NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-10.jpg
Phía sau là các bảng điều khiển, điều chỉnh công suất,... Phía trước là phần đèn sáng, bao gồm đèn nháy và đèn fill sáng.

slide NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-11.jpg
Tuổi thọ của những bóng đèn này khá thấp và chi phí thay thế khá đắt tiền.

Tuy được thiết kế dùng điện 220 và dùng trong nhà nhưng bạn vẫn có thể đem đèn Studio ra ngoài trời nếu muốn. Ảnh trên là ví dụ việc dùng đèn Studio trong môi trường ngoại cảnh. Nguồn điện được cấp từ Ắc Quy.

slide NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-12.jpg
Việc dùng đèn lớn, softbox lớn đem lại nguồn sáng tốt và ảnh sẽ nét hơn.

Khi ở ngoài trời, khoảng cách giữa máy ảnh và đèn lớn, bạn sẽ không thể dùng dây để kết nối. Đây là lúc chúng ta điều khiển từ xa, bạn sẽ phải dùng các loại remote điều khiển gọi là trigger.
slide NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-14.jpg
Đây là một hệ thống trigger dùng sóng radio
slide NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-16.jpg
Chúng ta sẽ là 1 thử nghiệm nhỏ để thử khoảng cách hoạt động của đèn:

Picture2.png Picture22.png Picture33.png

Lời kết:
Đây là buổi chia sẻ cuối trung series 5 bài nhiếp ảnh căn bản. Sắp tới chúng ta sẽ chuyển qua những chủ để khó hơn hấp dẫn hơn. Anh Trị có một số lưu ý muốn gởi gắm:
  • Nhiếp ảnh là ghi lại, chụp lại các khoảnh khắc
  • Bạn hãy sử dụng máy ảnh và các thiết bị liên quan thành thạo.
  • Và …. Sẽ mở ra sự sáng tạo theo cách của riêng Bạn.
Các bạn có thể xem lại 4 buổi offline trước tại đây:
Một số hình ảnh khác:
NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-4.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-5.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-6.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-7.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-8.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-9.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-10.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-11.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-12.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-13.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-14.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-15.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-16.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-17.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-18.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-19.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-20.jpg NACB 5 - Flash - Camera.tinhte.vn-3.jpg

Cảm ơn OPPO và các nhà tài trợ (Hiếu Chita, Bulldog.vn, Energizer) đã đồng hành cùng Camera Tinh Tế
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mod này với Mod Tuanlion có được gọi là Nhiếp Ảnh Gia không mấy thím ?
DK.TAG
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Trungakira3 Nhiếp Ảnh Gia hay không thì có gì khác nhau ở đây không vậy?
@Trungakira3 chắc là bắt cảnh gia
voicon848
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TYQ Em đang nghĩ có khi mình thấy đống phân bò mới tinh nóng hổi nằm trên cánh đồng xanh mướt trong một buổi sớm tinh mơ sương giăng khắp lối có mấy em ruồi đang mon men lại gần thì đẹp lắm và cảm xúc của em bò là thật thoải mái sảng khoái mấy em ruồi thì hí hửng cỏ thì mừng húm còn sương thì sẽ làm em nó trở nên dịu mát hơn.
@voicon848 Đọc tới đây cười không nhặt được mồm luôn
nerdyL
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cám ơn các anh đã dành thời gian để truyền đạt kiến thức cho nhiều thành viên của tinhte
bộ trên ảnh là bộ Godox AD360 khá mạnh, giờ đời II có thêm TTL và sẵn bộ nhận flash, có HSS chụp tốc độ cao, Multi chụp nháy liên tiếp

giờ thêm sản phẩm mới ra là AD200 khá gọn nhẹ, tính năng tương tự

thông tin thêm cho bác nào hay chụp ngoài cần đèn sáng hơn flash
@venom_guilty
bạn ơi cho mình hỏi con Godox AD360 này TTL có chuẩn không bạn , mình thấy đèn for ánh sáng hay bị đo sai lắm ..cái sáng quá cái thì thiếu sáng
@venom_guilty
bạn ơi cho mình hỏi con Godox AD360 này TTL có chuẩn không bạn as có mịn như đèn studio không , mình thấy đèn for ánh sáng hay bị đo sai lắm ..cái sáng quá cái thì thiếu sáng
@luuchidung1987 theo như mình thấy còn godox này là wistro 180 đời đầu. Còn mới nhất bây giờ là Godox Wistro 360II TTL đo sáng tốt đấy bác,nếu như bác ko thích công kênh thì lấy con này. Ko thì bác search con Godox AD600BM có TTL và loại ko có TTL cung chênh lệch ko bao nhiu tiền. Cái mới nhất hình như giá ~13tr còn cái ko TTL thì 9tr3. Hiện tại mình đang xài ko TTL này rất là tốt,nhiều review nước ngoại đánh giá cao lắm,đối với mình TTL có hay ko cũng ko quan trọng gì,quan trong mình muốn nó sáng tối thế nào cho hình ảnh của mình thôi.
@luuchidung1987 TTL "chuẩn" theo bạn thì chuẩn là gì vì mỗi hãng có mức chuẩn riêng, Godox TTl cũng khá là tốt

còn thiếu sáng thừa sáng còn tùy máy đo thế nào, thiết lập bù sáng ra sao,...

nếu muốn chụp theo ý thì nên dùng manual - chỉnh công suất tay
Lưu bài để tham khảo sau.
Thế nào là Nhiếp Ảnh Gia?

Định nghĩa này đến nay chả có một tiêu chuẩn nào để xác định chính xác 😁 Ai thích làm Nhiếp Ảnh Gia thì cứ tự nhận thôi :D

Riêng với quan điểm của mình thì những người cầm máy kiếm sống gọi là nhiếp ảnh gia 😃 Dù là bác chụp ảnh công viên 10k/ tấm hay những người trẻ, chuyên nghiệp chụp 1 tấm bán vài chục triệu đều gọi bằng một danh xưng như nhau :D

Còn mình, mình xem bản thân là một người thích chụp ảnh 😃 Còn đẹp xấu, cảm xúc hay không là chuyện chủ quan dựa trên cảm tính của người xem 😃
Mình rất thích sử dụng ánh sáng nhân tạo trong nhiếp ảnh (Mixing Strobe & Ambient Light on photography),khi sd strobe mọi thứ nhìn rất đã và kịch tính,da khối màu sắc rất nét. Mong muốn giao lưu học hỏi với tất cả bạn nào có sở thích trên.
Giao lưu với tất cả các bạn chuyên sử dụng strobe vào hình ảnh. Có thể nói artificial light control mọi thứ. bạn kiểm soát tất cả ánh sáng theo ý mình,1 light 2 light...có thể nói chất ảnh khi mà bạn set whitebalance control color tốt thì hình gốc sẽ đep 90% còn hậu kì...hmm (mình ít khi sd LR 😃 ) chỉ là phần nhỏ 15995065_1328649253867089_1994537163061338100_o.jpg 31939986834_c6e3484585_k.jpg 31969076963_0175e44bd8_k.jpg 31969151223_d6a566687f_k.jpg 32586036742_85603b0758_o.jpg 32615974531_cfb73e19d4_k.jpg 32629919582_0747f292bc_k.jpg 32629961812_ec267199c3_k.jpg 32723940954_ab3cb18838_k.jpg
Các bác cho hỏi dùng monolight ngoài trời dùng cho cả trong studio đc ko? T đang phân vân định mua jinbei hd600w dùng cả ngoài trời và trong studio. Thanks!
@ciao_ciao Jinbei thì cũng khá tốt, nhưng cùng giá thì nên lấy Godox AD600, nó có thêm bộ điều khiển từ xa kiêm trigger khá là thích, ngoài ra có cả bản hỗ trợ TTL, mình xài flash thì dòng godox khá chịu khó cải tiến và hàng làm tốt và bền

nếu tính mua 2 đèn mà muốn gọn thì xem thêm con Godox AD200 , mới ra, khá là gọn, có thể thay đèn dạng flash hoặc đèn tròn
@venom_guilty bạn ơi cho mình xin cái flickr hoặc link ảnh của bạn mình tham khảo ánh sáng và cách đánh đèn của bạn được không ,mình đang định mua sp godox này
@ciao_ciao Jinbei HD600v có 2 loại nha bác 1 loại là ko có hổ trợ HSS và 1 loại là HD600V đời 2 cái đó có hổ trợ HSS,hiện tại mình vẩn còn xài đánh ngoài trời khá tốt ko thua gì con godox ad600 đâu bác. Tiền thân cúa nó là con Flashpoint 600RL của Adorama
https://www.google.com.vn/search?q=flashpoint+Rl600b&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=0ahUKEwju9bOb1IrTAhUEPrwKHSCAALsQ_AUICSgC&biw=1455&bih=965
Bác mua đèn này kèm trigger trigger jinbei tr-a6 là điều khiển đc HSS trên đó luôn,còn bộ trigger kèm theo ko mần ăn dc gì cả chỉ đê đánh phòng thôi. Mình thấy theo cá nhân thì mua của Jinbei này bác đc cái túi đựng rất đẹp kèm theo chóa pin sạc tay cầm,còn godox chỉ có đèn thôi.
@luuchidung1987 mình kô up ảnh, bạn cứ gõ dạng AD600 là ra khá nhiều ảnh

còn AD200 thì mới ra, tầm 7-8t, hiện ở VN cũng có đợt đầu tiên về rùi
ngoài ra có AD360 thì tầm ~400w khá là mạnh

kô thì tới trực tiếp cửa hàng thử tận mắt là ổn nhất

https://www.flickr.com/search/?text=AD600

https://www.flickr.com/search/?text=AD200

https://www.flickr.com/search/?text=AD360

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM