Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Năm 2018, có nên mua Sony a6000 không ạ?

Yisunsin
8/7/2018 9:20Phản hồi: 8
Xin chào các bác. Mong các bác tư vấn giúp em.

Em có ngân sách tầm 15 triệu, đang tính mua 1 con máy chụp ảnh, chủ yếu chụp gia đình, phong cảnh, chân dung, em cũng có chút ít kiến thức chụp ảnh nên đôi khi cũng muốn sáng tác vài pic theo ý muốn.... Trong tầm giá này, em có nhắm được Sony Alpha a6000 là ưng ý nhất (nhỏ gọn, có ống ngắm, tiếc là len kit hơi ko ngon, len kèm thì quá đắt). Nhưng có chút thắc mắc, mong các bác trợ giúp.

Model này đã gần được 4 tuổi (ra mắt 2018), tất nhiên công nghệ này nọ các thứ tương đối cũ,... Như vậy, liệu năm 2018, còn giá trị sử dụng không ạ? và hàng sản xuất mới hay hàng tồn kho? em nghe có một số bác nói Model này đã ngừng sản xuất, hàng hiện tại chỉ là hàng tồn kho thôi. Còn ống ngắm điện tử, em đọc một số trang diễn đàn bảo ống ngắm này thường bị lỗi 😔 cũng hơi hoang mang.

Ngoài ra, em còn ngắm thêm một số choice như là Canon 750D (cái này MRL, nhưng em vẫn hơi ưng ý), fujifilm x-a5 (mới ra nên khá ổn).

Mong các bác tư vấn, xin cảm ơn.
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
Máy ảnh nó không nhanh lỗi thời như điện thoại đâu, vậy nên bạn không nên lo rằng 4 năm thì công nghệ đã cũ. Mọi người vẫn dùng đầy những con 10 năm tuổi mà vẫn cho ra những bức hình đẹp thì huyền thoại A6000 mới có 4 năm theo mình là không vấn đề gì. Trong các dòng crop thì theo mình không nên dùng Canon vì len crop cho Canon chất lượng không tốt lắm chưa kể hệ số crop lớn hơn các hãng khác.
egoz
ĐẠI BÀNG
6 năm
A6000 thích hợp nhất rồi, đầy người còn xài Nikon D90, Canon 60D kìa.
MRL sony là số 1 rồi, canon, fuji đầu tư yếu kém, mua phí của
còn nữa, 750D là DSLR chứ MRL gì thánh
ninh135790
TÍCH CỰC
6 năm
Hay mình dắt tay nhau mua sony a6000 nha ! Mới gom lúa xong
A7 ra từ thuở nào rồi mà vẫn ngon kìa. Tuổi đời ko quan trọng lắm đâu bạn.
Mình đang dùng a6k. Có vài vde ko ưng ý lắm góp ý cho bạn.
1. Màn hình lcd hiện thị xấu. Ít nhất là xấu hơn nikon d7000 mình từng dùng.
2. Evf độ phân giải ko cao. Màu ko đẹp bằng fuji.
3. Nút ko tiện bằng dòng fuji hay dslr.
ninh135790
TÍCH CỰC
6 năm
mới hôm qua bình luận, hôm nay tớ có kết quả đây !
Nhìn chung cầm đã tay, zoom hơi chán nhưng tốt cho quay video, tốc độ chụp quá nhanh, còn lấy nét quá nguy hiểm. Pin hơi đuối do cái màn hình. kết nối smartphone tạm được ( chắc do đt mình cùi ), sạc pin hơi lâu nếu dung sạc theo máy, sạc được bang pin dự phòng là 1 điểm cộng. Menu thì rối như tơ nhưng làm quen cũng nhanh, các nút chức năng fn, c1, c2. . . dễ thao tác. đèn flash ngon, tản đều nhưng công suất hơi yếu. Lấy nét tay kiểu hơi lạ nhưng thấy hay cho độ chính xác cao ! Để vọc them ít hôm !
Phạm Trìu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thật sự là vẫn còn rất tốt, mức giá bây giờ cũng khá rẻ chỉ tầm hơn 11 tr thôi. https://technow.vn/danh-gia-sony-a6000/
Em nó vần còn chinh chiến tốt lắm bạn . Đừng quan trọng quá cũ hay mới , miễn là nó đáp ứng được nhu cầu của bạn
oxechip
TÍCH CỰC
5 năm
em xin phép đào mộ.
e phân vân giữa a6000 và canon m50 vi cùng tầm giá, nhờ ae tư vấn nghe. thank ae nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019