Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nâng cấp Firmware cho Treo 680 lên phiên bản 2.11 (12/2007)

dihuta
20/12/2007 9:46Phản hồi: 142
Nâng cấp Firmware cho Treo 680 lên phiên bản 2.11 (12/2007)
Vừa qua hãng Palm và AT&T đã công bố bản phần mềm cập nhật 2.11 cho Treo 680 mang nhãn hiệu AT&T. Hàng loạt những điều chỉnh và rất nhiều tính năng mới trong phiên bản này đã được công bố trong phiên bản nâng cấp này, tuy nhiên rất buồn là Palm chỉ phát hành cho các Treo 680 của AT&T còn lại các máy thuộc dòng unlocked (đã mở khóa) không sử dụng được bản ROM này. Nhưng may thay giới hạn này giờ đây đã không còn nữa.

IM - Một ứng dụng sẳn có trong bản Firmware mới của Treo 680

Trước tiên xin tóm tắt một số tính năng mới trong phiên bản nâng cấp 2.11 này:
  • Tính năng bộ đàm (Push to Talk)
  • Tăng thêm thời gian sử dụng với việc cải thiện thiết lập năng lượng
  • Hỗ trợ các dịch vụ trực tuyến AOL, MSN, Yahoo! IM, bạn có thể dễ dàng truy cập nhanh chóng.
  • Giao diện đồ họa mới của AT&T
  • Hỗ trợ truy cập dịch vụ Microsoft Direct Push Technology để sử dụng email.
  • Hỗ trợ thẻ nhớ Secure Digital (SD) dung lượng tối đa 4 GB.
  • Đa dạng hóa khả năng hỗ trợ nhạc chuông với các định dạng: MP3, AAC, AAC , MIDI, WAV và AMR
  • Dễ dàng truy cập vào các dịch vụ như TeleNav GPS Navigator hay MobiTV
  • Tích hợp 3 gói cập nhật – Phiên bản cập nhập mới này còn là sự tổng hợp của các gói cập nhập trước đây: Treo 680 Camera Update (1/2007), Daylight Saving Time Update (2/2007), và Treo 680 Software Update 1.09 (5/2007).

Và sau đây là thủ tục để tiền hành nâng cấp

Download

Có 3 phiên bản ROM mới đã được trích ra từ bản ROM mới nhất dành cho Treo 680 AT&T. Một bản đầy đủ hết, một bản lượt bỏ đi gần 5MB các ứng dụng mới và một bản lược bỏ đi gần hết các ứng dụng. Bạn có thể chọn 1 trong 3 hay thử cả 3 xem mình thích cái nào.
  1. Bản ROM đầy đủ: Download
  2. Bản ROM đã được giản lược (vẫn còn pTunes, DocumentsToGo và VersaMail): Download
  3. Bản ROM siêu nhỏ nhẹ: Download
Tiến hành nâng cấp
Trước tiên cần xác định là các bước nâng cấp Firmware (ROM) cho Treo 680 yêu cầu bạn có một ít kiến thức về sử dụng máy tính cũng như đã có một thời gian dùng qua Treo. Nếu chưa bao giờ dùng Palm, Treo hay không có kiến thức về máy tính thì bạn nên dừng lại tại đây và nhờ người có kinh nghiệm làm giúp.

Các lưu ý:
  • Bạn phải tự chịu trách nhiệm với hành động của mình khi làm những thao tác nâng cấp này, vì nếu hư Palm có thể từ chối bảo hành.
  • Dù máy bạn là ngôn ngữ nào thì sau khi up rom tất cả sẽ về ngon ngữ mặc định là English.
  • Pin của Treo nên còn năng lượng. Nên trên 50% cho chắc ăn.
  • Máy phải cắm sạc trực tiếp vào và liên tục, không được rút ra.
  • Trước khi thực hiện cần phải sao lưu dữ liệu và Hard Reset lại treo.
  • Chuẩn bị một đầu đọc thẻ.
Các bước
  1. Sao lưu dữ liệu, Hard Reset Treo 680.
  2. Chuẩn bị 1 cái đầu đọc thẻ SD và 1 cái thẻ, thẻ này nên được Format cho trống hết.
  3. Cắm sạc vào Treo (phải là sạc điện AC, không dùng USB, xe hơi,...)
  4. Sử dụng đầu đọc thẻ copy 3 thư mục là Firmware, PALM và ROM trong file Zip vào thẻ nhớ (ngay thư mục gốc, tức là không vào thư mục con nào.)
  5. Copy sẳn một chương trình quản lý file như Resco Explorer hay FileZ vào thư mục /Palm/Launcher (cái này để dùng sau).
  6. Tắt sóng Treo, bỏ thẻ nhớ vào.
  7. Làm tiếp theo 2 thủ tục sau đây:
Nâng cấp Firmware (chỉ làm một lần, những lần uprom lại thì không cần làm thủ tục này)
  1. Dùng chương trình quản lý file chép toàn bộ các file trong thư mục Firmware vào RAM. Sau đó thoát ra ngoài.
  2. Chú ý là sạc phải đang cắm vào máy, chạy chương trình GSM FW. Sau khi chạy chương trình hiện lên bảo bạn Update lên: R01.91. Bạn click nút "Update Now" để tiến hành.
  3. Chừng nào Update xong chương trình sẽ tự Reset máy.

Nâng cấp
ROM
  1. Dùng chương trình quản lý file chép toàn bộ các file trong thư mục ROM vào RAM. Sau đó thoát ra ngoài.
  2. Chú ý là sạc phải đang cắm vào máy, chạy chương trình Romupdater (chương trình này nằm trên Card).
  3. Gõ vào chữ low và nhấn phím Enter, chương trình sẽ nâng cấp ROM của bạn, khi nào xong nó sẽ bảo là xong và yêu cầu bạn Hard Reset.
  4. Sau khi bạn Hard Reset thì bạn khôi phục hay đồng bộ các dữ liệu ngày xưa lại. Thế là xong.
Up mấy cái hình cho các bạn ghiền chơi:

(Các ứng dụng trên Firmware mới)

(Phiên bản Firmware và ứng dụng Express Mail)

(Instant Messing được tích hợp sẳn, có cả Yahoo, MSN luôn)

Quảng cáo

Tham khảo: jamesgangut, MyTreo, Treo Central
142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sau khi lần lượt thử 3 chú ROM xin bổ sung ý kiến thêm tí:
1. Bản đầy đủ: đầy đủ cái gì cũng có, kể cả logo của AT&T cũng dính theo.
2. Bản vừa vừ: Đủ xài, số lượng ứng dụng thông thường đủ cả, có cái Calculator bị xóa đi. Có lẽ tác giả cook ROM này chê nó xấu quá.
3. Bản nhỏ xíu: mình lại thích bản này, RAM dư cả đống tha hồ cài hàng "xịn"... hê hê.
vnpcworld
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bác ơi rom này có dùng được cho treo 650 ko bác?
Đây là phiên bản dành cho Treo 680 bạn ơi, dùng cho Treo 650 không được.
wenquan
TÍCH CỰC
16 năm
các bác có nhận xét gì về Pin của bản rom mới kô ? Em thích treo nhưng lại lăn tăn về pin của nó quá
micheleus
ĐẠI BÀNG
16 năm
bác dihuta ơi cho em hỏi bản này có dùng được cho treo680 mà không phải của a&t không vậy? ý em là con treo 680 mà chỉ có chữ Palm thôi ý.
heheh, ở trên mình viết là dùng cho máy Không AT&T mà. Máy nào dùng cũng được cả, không phân biệt trai gái gì hết.
Các bạn cho hỏi: cái versa mail mới này lại ko cho sync với mail trên desktop . mình tìm hoài mà chẳng biết sync bằng cách nào
pls help
Bác nào up bản rom này cho em hỏi chú: tốc độ của bản rom này so với bản rom mặc định có chậm hơn không? Sao em nghe nói là nó chậm?

Ai up rồi cho em tý thông tin nhỉ 😃 Thanks!
cần giúp up rom cho palm 680

e dang cần up rom may 680, co bác nào giúp e up . e se hậu tạ😃
ban o dau vay minh vua cai uprom xong phienban 2.11 at&t xong minh o quinhon tiec qua neu duoc ban goi cho minh theo so nay nhe01687514410
hoangduc
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bác cứ đọc thật kỹ các hướng dẫn đã rất chi tiết trong diễn đàn và mạnh dạn up, kô lo đâu.
Chúc thành công!
eden_nt
ĐẠI BÀNG
16 năm
Chào các anh!
Đầu tiên em update con Treo 680 của mình theo cách bên diễn đàn http://www.handheld.com.vn. Sau khi nâng cấp xong khoái lắm thấy có một số chương trình mới và giao diện củng ngầu nhất là cái logo của mạng at&t hi hi
System Moved
handheld.com.vn

Nhưng những chương trình này lại ko sài được gì hết như cái chương trình dùng để chat, email express, ... Mà mấy cái đó em tìm cách uninstall nó để khỏi chiếm bộ nhớ thì lại ko đc.
Nên em quyết định up rom bảng nhỏ nhất cho con Treo 680 của em để tha hồ vọc các chương trình khác.
Em làm theo cách đó thì đâu cần phải up firmware nữa phải ko các anh. Em vào Phone Info, em thấy firmware 2.11 nên thôi.
Cảm ơn anh dihuta nhiều!
ai biết up rom 680 giúp e voiiiiiiiiiiii

Em vừa tậu dược e 680 nhưng ko biết cách up rom, có bác nào biết up rom thì giúp e với.
Em ở TP HCM
Cám ơn các bác nhiều
hoangduc
ĐẠI BÀNG
16 năm
Em đã up đi up lại mấy lần rồi mà sao không thể thay đổi được thông số của phần mềm. Nó vẫn cứ trơ ra là: Software: Treo 680-1.04-ROW.
Bác Dihuta giải quyết giúp em nha.
Thanks!
eden_nt
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bạn hoang duc bạn vào link này sẽ rỏ http://www.handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=80443.
Với lại ở đấy có bản rom được cook rồi hay lắm. Chúc bạn vui ha.🆒🆒

Còn đây là đường link của bản rom gốc ROM SW-2.11 versions nè http://www.palm.com/us/support/downloads/treo680update/att.html
Bạn vào đường link đó download bản ROM SW-2.11 versions về và thực hiện đúng theo thao tác đc hướng dẫn trong trang web đó là đc dễ lắm.
hoangduc
ĐẠI BÀNG
16 năm
Tất nhiên là em đã up thành công rồi nhưng cái thông số phần mềm(ROM) không thay đổi mà phần mềm(ROM) thì đã thay đổi rồi! Các bác giúp em với!:eek:
thanhbk
TÍCH CỰC
15 năm
---------
Software của e cũng như bác( 680-1.04-ROW),nhưng giờ muốn up bản 2.12 nhưng vẫn còn ngại :p!ah`,e muốn lưu lại bản 1.04 trong CPU để sau này phục hồi lại thì có đc ko các bro?!mà sao nghe nói nhiều đến bản 2.11 và 2.12 nhưng bác nào up xong rồi cho ý kiến thử là Pin có đc cải thiện tầm 3 ngày ko ạ? 😁!nếu đc tầm 3 ngày như Nokia trở lên thì cũng đáng :D
:D
😃 cái thông số đó nó không thay đổi đâu bác ơi, chắc máy của bác cũng là của cingular ha?

Chỉ cần phần mềm thay đổi là ok rồi.
hoangduc
ĐẠI BÀNG
16 năm
Đâu máy của em mới và rõ ràng là Palm Treo 680 Unbranded mà!
wenquan
TÍCH CỰC
16 năm
kô hiểu sao mình kô vào được mấy cái link download, ai kiểm tra hộ mình với
các link download vẫn hoạt động bình thường, mình vừa mới up xong cho nhóc 680 của mình với bản rom nhỏ nhất, đc thêm 4MB Ram, sung sướng cài soft ^^. Thích thú nhất là nó bỏ đc Documents to go 😁.
wenquan
TÍCH CỰC
16 năm
chicken sao bạn lại muốn bỏ Documents to go đi? Mình đang định up bản rom thứ hai vì nó có Documents to go.
Bạn có thể gửi cho mình bản rom nhỏ nhất được kô ? Mình chịu kô download được ở 4shares.
Documents to go nặng nề quá, giao diện thì phức tạp, theo cảm nhận bản thân của mình thì ko đẹp bằng office suite ^^,nên bỏ đc DTG đi thật là sung sướng 😁
4shared thì bác nhấn vào link down thì phải chờ độ nửa phút nó mới hiện ra chữ ''download file'' ở dưới,mình up rom xong xóa luôn mất tiêu rồi, bác chịu khó down vậy :D
😃 bản rom này sau khi up xong thì ta có 66Mb ram.
Nhưng cái rom cũ của em (máy palmone) thì nó có sẵn 69Mb ram lận 😔 up bản này vào coi như ram nó bị giảm đi
Chào !
Tôi mới Up cho em Treo 680 Sim Free bản Rom 1.12-ROW (Bản zin down từ trang chủ về) up bằng máy tính cực kỳ hài lòng. Up xong thì Ram là 69M và Free Space là 66.8M và điều đặc biệt mình muốn trao đổi với các bạn là khi mình up bản rom nhỏ nhất (bản số 3) thì nhận thấy vấn đề nhỏ sau:
- Sau khi up xong thi Ram có 66M và Free space là 64.2M
- khi cắm charge đầy kiểm tra thấy dung lượng pin 100% (đèn chuyển màu xanh) và khi rút chager ra thì kiểm tra lại dung lượng pin tut xuống còn 94 -96% (mình làm 2 lần).
Và bản 1.12 này thì Pin charge đầy rút ra còn 99% (đạt yêu cầu...)
Vài ý kiến trao đổi cùng các Bạn.
Chúc vui - Thành công
có bác nào up rom chưa cho em hỏi khi up rom xong tình trạng pin co khắc phục dược nhiều ko?
Thanks các bác nhiều.
Tình hình là rất tình hình, mình sửa dụng bản rom thứ 3 để cài cho 2 chú 680, sau đó cả 2 chú này đều cài các phần mềm giống như nhau:
1./ Chú 1 - là hàng của palmone: cài rom này vào dùng bình thường, không có gì để nói cả.

2./ Chú 2 - là hàng của cingular: cài rom này vào, sau khi cài các phần mềm vào thì bị hiện tượng reset liên tục, cứ khi reset xong, chức năng phone bật lên là máy reset.

Lúc đầu tìm hiểu, thấy nó báo bị đụng file "bluetooth names..." gì gì đó, tìm cách khắc phục mà không có được. Tức quá lên www.palm.com down bản mới về luôn, cài đặt rồi lại cài phần mềm vào, cuối cùng hiện tượng reset liên tục lại xuất hiện 😔

Cuối cùng phát hiện ra là do thằng mutiluserhack nó gây ra. Nhưng mà máy 680 palmone kia cài thì không sao, máy cingular lại bị :(

Có bác nào bị giống em không?
hoangduc
ĐẠI BÀNG
16 năm
Gần giống em, chính xác tổng dung lượng RAM là: 70688k. Sau khi cài một vài phần mềm vào thì vẫn còn khoảng 50mb. Sao lại thế nhỉ!?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019