Năng lượng điện mặt trời hoà vào mạng lưới điện quốc gia là như thế nào?

redcooker1
23/2/2016 6:46Phản hồi: 120
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dự án tuyệt vời. Nhưng Ad không thấy đề cập đến một vài rủi ro có thể gặp, một vài khó khăn như chất lượng, ưu đãi, hỗ trợ... Chứ theo lý thuyết này thì nhiều người sẵn sàng bỏ ra số tiền đó để k phải quá phụ thuộc vào một VPN độc quyền nữa.
Dennis.Dinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nói là 4h chứ mùa mưa hay mùa lạnh cuối năm thì có mà không giờ nào. Tính đoán thế thôi chứ ở VN mình bảo hành 12 tháng nhiều khi còn phải ăn hành ăn ngò, chứ 10 năm thì chắc sấp mặt. Chưa kể ở mình dân trí kém, rác rến rồi các công trình làm ăn chụp giật không đàng hoàng, vứt rác, đồ hay đến mùa gió lớn bung ốc bung tôn làm hư cái tấm pin thì có mà ôm nợ :v ....Mình khuyên mấy bạn làm thì làm 1 2 tấm pin NLMTđể có cái đèn, cái quạt, đủ điện xài lap sạc pin nho nhỏ, thêm cái mordem wifi thôi =]]
hdo2
TÍCH CỰC
7 năm
Chủ yếu là miền Nam thôi, chứ miền Trung như em tới mùa mưa thì chịu thua 😔
Với chính sách lợi ích nhóm ở việt nam hiện nay thì đừng mơ những gì có lợi cho toàn dân như LNMT này, việt nam là quốc gia đi ngược với thế giới cơ mà.
Nhat_Huy99
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ai tính đầu tư thì chờ sp của anh Elon Musk mua sd cho đẹp :3
longcomeon
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác nên chặn cái hỗ trợ này lại nếu kô tiền nhà nc sẽ bị rút một cách kô thương tiếc,có quá nhiều lổ hỏng ở cái hổ trợ này
Ví như tôi lắp một số tấm panel thật chèn thêm vô số tấm panel giả sau đó kết nối vào đồng hồ tính chênh lệch của nhà nc và lắp thêm 1 đường truyền bí mật lấy điện của nhà nc bán cho nhà nc mỗi kw lấy 2000k
Cách này rất đơn giản,chưa nói đến các ông ở trên có thể tạo hồ sơ ảo,nhà bán điện ảo hoặc chính các ông đó làm mẹo để lấy tiền
@longcomeon Bài viết sai vài điểm cơ bản có thể do lý tưởng hóa điện mt, điện phát ra lưới sẽ được đl mua (đl mua điện từ máy phát công suất lớn của khách hàng khi thiếu nguồn từ nhiều năm may chứ không phải là cái điện mt này), mọi vấn đề mua bán đều thông qua công tơ (đồng hồ) loại điện tử, ghi nhận sản lượng điện 3 thời điểm cao/thấp/bình thường. Chiều giao/nhận (nhận vô, tiêu thụ hay phát ra bán). Tiền mua điện đl trả dựa trên số kw được phát ra lưới.
Vd việc mua bán điện 2 chiều giữa đl và khách hàng. Bạn nào sử dụng điện kế 3 pha điện tử, có lắp tụ bù sẽ biết, đl hàng tháng đều mua lại công suất phản kháng Q của khách hàng từ các tụ bù kh sử dụng không hết.
Chưa tính giá điện khi dùng buổi tối, bạn cũng chưa tính thời gian sạc đầy bình acquy và điện dùng trong gia đình. Nếu cứ như tối dùng acquy thì ban ngày sẽ sạc mà không phải chỉ sạc không mà vừa dùng vừa sạc.nên thời gian chiếu sáng tối thiểu phải trừ đi
Chi phí lớn quá
phuongsd
TÍCH CỰC
7 năm
Đối với các tỉnh trong nam, chứ tình hình miền bắc thì muà này có mua lại điện mấy lần....
boytihon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phuongsd bạn có thể tham khảo sơ đồ phân phối giờ nắng trong ngày trên cả nước nhé.
tedomi.mimo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phuongsd ít nhất 4h nắng là đạt công suất tối đa (mưa vẫn sản sinh nhưng ít). trừ ngày mưa tầm tã thì bác tính giúp em miền bắc hôm nào + vùng nào nắng không đủ 4h với (kể cả mùa đông)?
Thanks thớt nhiều, củng có thắc mắc mà làm biến tìm hiểu^^
TuanHA@TT
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em sắp làm nhà và muốn lắp Tesla Power Wall. Cái này ở Hà Nội muốn mua thì phải làm sao ? Chỗ nhà em mất điện suốt nên cần lắp ạ.
Bạn có thể cho mình xin một dự thảo chi tiết của bạn được không.
Gửi qua email mình nhá: phamhiepql@gmail.com
Thanks!
hungthieuk
TÍCH CỰC
7 năm
hay quá, giống như gửi tiền tiết kiệm lãi cao ấy, bác nào làm phát đi, lợi quá lợi
ndlong
TÍCH CỰC
7 năm
Xem bộ cái này ko dùng đc cho Huế rồi 😔
tedomi.mimo
ĐẠI BÀNG
7 năm
chuẩn bài, thế này thì cần gì điện nguyên tử. Vài năm tới điện sạch nó lại trở thành phổ thông thôi.
ancon
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cảm ơn bạn chủ thớt đã chia sẻ. Tuy nhiên với tư cách là 1 người kiếm sống bằng việc hàng ngày tính lời tính lỗ thì mình cho rằng bài viết của bạn nặng tính PR, chưa có giá trị thực tế. Thực tế phải tối thiểu 8-9 năm mới hòa vốn trong điều kiện Nhà nước giữ mức trợ giá 2k, mà mức trợ giá này hiện chỉ mang tính thử nghiệm. Triển khai rộng thì chính quyền đi ăn mày luôn vì 2k/1 Kw là mức cực cao đấy bạn; đồng thời sẽ vi phạm các thỏa thuận thương mại quốc tế việt nam đã ký kết do bị đối phương quy chụp vào tội bảo hộ giá điện nhằm cạnh tranh không lành mạnh.
Thông tin để tăng hiểu biết chứ 500 anh em đừng có vui mừng sớm nhé. Điện mặt trời đến nay vẫn cực đắt.
evol4ever
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hay quá! Cảm ơn bạn đã chia sẽ.
Có công ty nào mà khuyên các bác đi lắp điện MT để xài, bảo là lời lắm thì các bác cứ hỏi: nhân viên của cty anh lắp ở nhà hết chưa! Chắc chả ai lắp! Bác chủ thớt viết vậy chứ hỏi bác lắp chưa? Lợi vậy sao ko làm ngay đi.
Bài viết cũng tính sai như có bác đã phát hiện, dùng 2 lần tiền mua điện và tiền hỗ trợ, rút ngắn thời gian hoàn vốn gấp 2!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019