Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.223
54.223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

PhuocTri
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em có chút ý kiến, theo lý thuyết thôi, vì chưa có cơ hội thực tế 😃
Theo sơ đồ cũng nhưng quan sát từ bác chủ topic thì xin chia cái hệ thống như sau:

1. Bộ quản lý sạc
2. Bộ chuyển điện từ acquy ra thành 220V
3. Pin mặt trời (cái này bàn sau)
4. Hệ thống acquy

------------------------

1. Bộ quản lý sạc:

Giá 17$ (về VN hên xui, có khi chịu thuế 20% (VAT + thuế nhập khẩu) => 22$)

Em đã check ở eBay thì có thể mua về VN bằng link sau:
http://cgi.ebay.com/10A-Solar-Panel-Charge-Controller-Regulator-12V-24V-ec-/170655813585?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item27bbe10fd1

Có thể chịu được dòng vào từ solar power là 10A

2. Bộ chuyển điện từ acquy ra thành 220V

Giá 31$ (về VN hên xui, có khi chịu thuế 20% (VAT + thuế nhập khẩu) => 37$)
Cái này có thể mua tại VN, tầm từ 1tr đến 2tr... Hàng Tàu, hên xui 😁

Em đã check ở eBay thì có thể mua về VN bằng link sau:
http://cgi.ebay.com/12v-DC-220v-AC-500W-Car-Power-Inverter-adapter-USB-/190529987447?pt=UK_Campervan_Caravan_Accessories&hash=item2c5c78e377

Có thể chịu được công suất ra là 500W (tuy nhiên công suât thật là bao nhiêu thì chưa kiểm chứng... ?VA)

(đang nghiên cứu phần solar panel...)
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hị hị hệ thống này chỉ đắt ở pin và acqui thôi mà bác. Quản lý sạc và chuyển đổi dc-ac rẻ mà
Mình chưa hiểu ý bạn lắm. Tất cả các thiết bị này đều đã có bán tại Việt Nam, Sài Gòn và Hà Nội đều có. Giá cả giờ đây cũng không đến nỗi, không việc gì phải ship từ ebay cả bạn à.
PhuocTri
ĐẠI BÀNG
13 năm
:mstickle: Thì mua dần dần mà 😁 :skip:
Bão qua rồi, tiếp tục hứng nắng mặt trời anh em ơi. Đang đợi cảm nhận của bác bongkhunglong về hệ thống grid tie inverter. Cố lên bác! 😃
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
có ai đo công suất thực tế của pin chưa? Sao của mình 240w mà dòng sạc vào chỉ báo là 7a là căng còn thường thường chỉ ở mức 5a là sao nhỉ.
Vậy nếu đúng ra là bao nhiêu bạn?
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
240w nếu nắng to ko đạt đc mức ấy thì cũng phải đc khoảng 180w - 200w thì nó cũng phải đc khoảng trên 11a chứ ạ.
mình đọc hổm nay thấy thích lam nhưng chưa có điều kiện lấp đặt. nếu minh lắp 100w nhưng chi xài khi cúp điện thoi nếu dư dể dùng mấy cái lặt vặt thì co phi lắm ko, có thể dùng 1 tivi và 3 bong den u khoang 4~5 gio khi cúp điẹn được không:eek:
mình đọc hổm nay thấy thích lắm nhưng chưa có điều kiện lấp đặt. nếu mình lắp 100w nhưng chỉ xài( 1tivi 3 đèn u)
khi cúp điện thoi nếu dư để dùng thêm mấy cái lặt thì có phí không bạn. giá thành tự lắp dặt khoản bao nhiêu, mình xem trên mạng nguyên bộ như vậy khoản 15~17tr mình mua không nổi mong mấy bạn chỉ mình với
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
pin 100w=5.6tr
điều khiển sạc=1tr
iventer 560w since chuẩn =2.9tr
acqui 100ah viễn thông = 3.3tr
giá đỡ, dây dợ các thứ 200k
Tổng = 13tr

Phương án 2
pin 100w =5.6tr
điều khiển sạc 1tr
iventer 500w since mô phỏng =1.4tr (do chỉ xem tv và bóng điện ko sd quạt nên ko cần since chuẩn)
acqui 100ah saigon or gs or dongnai =1.7tr (kinh tế hơn)
dây, giá đỡ...200k
Tổng =9.9tr 100k uống bia khánh thành 😁 =10tr
mình chỉ xài khi cúp diện thôi liệu 100w có cao không bạn chổ mình cả tuần mới có cúp điện với lại đang trong tình trạng thử cho gia đình biết lợi ích nên kinh phí cũng cở phương án 2 của ban hihi. sợ nhiều tiền mà chưa thấy lợi ích (1 tuần cúp 1 ngày) từ từ nâng cấp cũng được:eek:
Tiết kiệm cho bạn nha:
Pin:50W= 3tr
Điều khiển sạc: 10A= 600K
Accu: 35A= 1tr
Kích điện: 500W= 500K
Linh tinh:200K
Nhậu:200K
Tổng: chẵn 5.5tr
Mỗi tuần cúp 1 lần, nhiêu đó xài OK. Chủ yếu cái TV, còn mấy cái bóng U thì khỏi lăn tăn.
Mình trải nghiệm rồi. Chúc thành công. 😃
Chắc bác phải giao lưu trực tiếp (chat, đt hoặc cà phê) thì sẽ hiểu được tại sao và như thế nào nhanh hơn.
Tin chắc cái bác nhận được có giá trị đấy!
🆒 Có thể bác sẽ không vào nhóm dại dột ném cả 1000 thằng mỹ lên mái nhà đâu 🆒
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
/
Cao thì cũng ko cao bác ạ. Vì sau này còn nâng cấp nữa mà. Nhưng hình như là ko có tấm 100w chỉ có tấm 80 thôi, nó rơi vào khoảng 4.5tr Và nếu dùng thì bác nên dùng iventer since chuẩn (khi sử dụng quạt điện không bị kêu và ko hay bị cháy như iventer since mô phỏng) và tấm 80w sau này nâng cấp nó cũng dễ hơn là tấm 100 (ở chỗ nó rẻ hơn vì khi nâng cấp thì nên mua đồng bộ để khi muốn chuyển sang iventer 24vdc thì nó ngon hơn).
4.5tr tiền pin
2.9tr inventer
1tr đk sạc
1.7tr acqui

tất cả cỡ 10tr như vậy là ngon hơn cả. Khi mất điện tv xem đc, quạt chạy đc ánh sáng có. Với bộ này nếu sd 1 tv 21 + 1 quạt + 2 bóng tiết kiệm điện mỗi bóng 15w thì sẽ đc khoảng 3 giờ đồng hồ có thể lâu hơn hoặc ít hơn tùy vào số thiết bị bác dùng.

Em thấy ngon hơn mua cái máy phát điện. Chỗ em có ông mua cái máy phát 1.2 kw loại của nhật giá 12tr Về cũng thi thoảng mất điện dùng, vẫn có tiếng ồn, vẫn tốn tiền xăng. Sau khi thăm bộ nlmt của em về ông ấy bảo : sao mày ko làm cái này sớm. Biết thế tao éo thèm mua máy nổ, dùng cái này vừa tự động, vừa ko tiếng ồn, chẳng mất tiền xăng. Nghe ông ấy nói cũng thấy vui vui
Khoái đoạn ông hàng xóm này, haha. Cũng vui lây với bạn Thuannt8x.
haiquan.ya
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Thuannt8x Nhờ bạn tư vấn giúp (haiquanbkhn@gmail.com), mình cũng muốn lắp một bộ mà kinh nghiệm chưa có. Cảm ơn bạn nhièu.
[MENTION=574971]thien870881[/MENTION]:
Bạn nên lắp bộ cỡ khoảng 10tr như bạn Thuannt8x gợi ý đi. Với công suất đó, có thể bạn dùng được quạt nữa đó.
bác thuannt8x và bác tuanandre2004 cho em hỏi chút. Với 80W pin mặt trời có thể dùng bình ác quy 12v-150ah được không nhỉ? Vì những ngày không nắng dòng điện chỉ cho ra khoảng 2~4ampe thì có đủ nạp cho ác quy không? không biết dòng nạp của ác quy tối thiểu là bao nhiêu nhỉ. Nếu không đủ dòng nạp cho ác quy thì điện tạo ra bỏ đi đâu có ảnh hưởng gì đến hệ thống không? em hơi gà mong các bác giải thích chút. Thanks alot
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
-Pin 80w có thể nối với bình 150ah thậm chí là 200ah có điều là nó lâu đầy thôi ạ
-Dòng nạp acqui lớn thì nó mau đầy và vượt quá một ngưỡng nào đấy thì nó nhanh làm hỏng bình (chứ em chưa nghe dòng nhỏ quá thì hỏng bình bao giờ)
-Nếu không đủ dòng nạp thì bộ điều khiển sẽ ko đóng mạch=> mà ko đủ đóng mạch rồi thì mình lăn tăn đến việc 1w đấy nó đi đâu làm quái gì. Và khi nó không đóng mạch thì chẳng ảnh hưởng gì đến hệ thống hết. Khi nào có nắng, nó đủ điện đóng mạch thì nó lại sạc, lại xả bình thường. 🆒
Chào các bác .Em mới tham gia gia đình "tinh tế" mong các bác chiếu cố và dạy bảo nhiều nhiều ạ. Em xin chân thành cảm ơn.
các bác cho em hỏi chút.Bộ nlmt của các bác vừa chạy vừa xạc hay là xạc đầy rồi mới chạy?.
Sạc đầy rồi chạy
Chạy cạn rồi sạc
Vừa sạc vừa chạy
... OK hết... :bounce:
mình có thể sử dụng cái 60w cũng ok phải không bạn, mình thắc mắt ở chổ chỉ xài tivi khoảng 100w sao sử dụng kích 500w dử vậy cái đó gần phân nửa tiền pin lận, để sao này nân cấp dùng luôn hay bắt buộc phải dùng cở đó mới đuợc
Thứ nhất, bộ kích phải luôn có công suất hơn tải. Thứ hai, sau này nâng cấp bạn khỏi phải đổi hay mua thêm bộ kích mới. Tuy không cần phải dư nhiều như vậy, nhưng đối với các thiết bị như quạt, máy lạnh, máy khoan ... thì cần phải dư công suất gấp đôi tải.
Vừa chạy vừa sạc liệu có hại cho pin và bộ đk sạc không hả bác?
Không có hại gì hết bạn ơi.
cám ơn mấy bạn nhiều lắm minh sẽ tranh thủ gom tiền sớm sớm dể làm một cái mới được, chưa có kinh phí nên bực bội lắm vậy chung lại minh chuẩn bị:
1pin 60w ( sau này dùng thiết kế thêm bộ khác cho bà con chứ mình thích 80w thông dụng khi nâng cấp)
1 điều khiển sạc
1kích 560w sin chuẩn
1 acc 100ah
và dụng cụ nữa thì mình chuẩn bị khoản bao nhiêu vậy bạn💣
Pin 60W: 3.15tr
còn lại những thứ kia thì bạn cứ cộng vào như bạn Thuannt8x gợi ý nhé.
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác mua pin của bên nào mà giá tốt thế ạ?
Bên này nè bạn: http://www.vatgia.com/tieudiem. Mình hay mua ở đây.
e ko biết 1 chút gì về điện đóm khi lắp đặt cái này. hm nay vào đây đọc thấy thích quá. nhà lại có lắm trẻ con nên cũng định làm thử 1 bộ lắp cho trẻ con dùng. bác nào tính giúp e 1 bộ để thắp được 3 bóng tiết kiệm điện và 2,3 cái quạt với thời gian khoảng 4h. giá rẻ 1 chút cũng được bác ạ, e ko cần accqy cái này e mua cũ. e ko cần tính đến nâng cấp sau này nên các bác tính giúp e với. mua đồ ở HN ở đâu các bác nhỉ, e bán cái điện thoại đi lắp 1 bộ này cho trẻ con sử dụng 😁
cảm ơn các bác rất nhiều
Nếu bạn ở Hà Nội thì liên lạc với Thuannt8X hoặc bongkhunglong sẽ được giúp đỡ nhé.
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nếu chỉ là vậy thì bác làm luôn bộ kích since chuẩn + bình acqui 100ah Tổng thiệt hại vào cỡ 6tr (bác ko nên dùng acqui cũ vì nó kém rồi nên khả năng lưu điện sẽ giảm. hoặc có những cái bị hỏng một ngăn chỉ còn khoảng 10v - 11v như thế thì iventer lại ko kéo lên điện 220 đc vì 10.6v là nó đã ngắt để bảo vệ bình rồi
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em mới tìm ra nguyên nhân dòng vào thấp là do dây dẫn từ pin đến bộ đk sạc bị kẹp vào cánh cửa đứt mất 1/2 của sợi nên tiếp xúc kém.
nhà bácThuannt8X và bác bongkhunglong ở đâu vậy? cho em xin đ/c để em đến hoc hỏi chut kn.Đang muốn lắp 1 bộ nhưng còn đang chuẩn bị t và cũng còn hơi lăn tăn về khả năng làm việc của hệ thống.
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhà bbongkhunglong ở bên Đông anh, Nhà em thì ở tận phú thọ cơ. khả năng làm việc của nó là rất ngon (sau khi em phát hiện ra chỗ dây bị đứt và thay dây khác). Em đang thừa một cái iventer 560w since chuẩn sp của hồ điện đang bán với giá 2.9tr em mua về định lắp cho người nhà nhưng lại kêu bé và chuyển sang cái 1500w bác lấy thì em để lại cho với giá 2.5tr (mua về test 2 lần một lần lúc mua và một lần ở nhà tất cả vào khoảng 2 tiếng rồi lại cho vào hộp cất đi)
nhưng e xem cái bộ since chuẩn bác tính ở trên nhiều tiền quá. nên e ko kham được. bác thử tính giúp e 1 bộ thành tiền mà có khả năng nâng cấp với, vì thấy bác bảo since chuẩn thì chắc bác tính cả khả năng nâng cấp sau này. giá thành ít thôi vì e chưa làm ra tiền. bộ này tự bán điện thoại để đầu tư chơi thử công nghệ mới. 😁 cảm ơn bác ạ
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Giá thấp thì chỉ cần giảm tiền pin nlmt đi thôi. Còn về iventer thì em nghĩ tốt nhất là dùng since chuẩn. Vì since mô phỏng thì dễ bị cháy quạt hoặc các thiết bị có quận dây, moto lắm.
Còn nếu chưa có đủ đạn thì bác có thể làm một cái iventer + 1 acquy dùng cho lúc mất điện
iventer 560w = 2.9tr
acquy 100ah= 2.1tr
sạc bằng điện lưới lúc mất điện vẫn có bóng thắp sáng +quạt cho mát laptop dùng lượng lờ tinhte.
Khi nào có đạn bác mua bộ đk sạc và pin gắn vào sau.
còn nếu cứ phải thích nlmt thì mua bộ sạc 12v 10a khoảng 500- 1tr
pin thì: cân đối lại kinh tế xem có bao nhiêu mua bấy nhiêu giá nó tầm khoảng 2.6$/1w.
vụ này nghe gay go quá nhỉ. e tính làm cả bộ mà chi phí lớn thật. cảm ơn bác. chạy quạt lại cần đắt hơn chạy TV nhỉ. học hỏi kinh nghiệm của các bác sau này có điều kiện thêm thì lắp
Bao nhiêu tiền cũng chơi được hết, quan trọng là có "máu" hay không thôi. Khi bắt đầu, mình chỉ mua được tấm 6W - 600K, rồi về ngồi ngó nó, chẳng có cái gì nữa cả. Sau này mua dần dần mới được bộ như bây giờ đấy.
amd3k5
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuanandre2004 *****
"Khi bắt đầu, mình chỉ mua được tấm 6W - 600K, rồi về ngồi ngó nó" Thích nhất chỗ này!

Cảm ơn bạn rất nhiều vì những chia sẻ chân thành.
Chúc bạn luôn tràn trề ... máu ... me để còn hỗ trợ ước mơ của các newbie sau này nhé (có mình nữa).
Hi hi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019