Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.224
54.224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có bác nào nhận được email trả lời của Ms Phương TĐ chưa ???
@icarus Chưa Đức ơi!😁
Vutq
TÍCH CỰC
11 năm
@icarus Báo cáo bác...chắc Ms.Phương TD thấy anh em mình đòi mua giá 15K/Wp nên xỉu mất rồi 😁
Thay luôn điếu 3số đi a Dại.
Mới xuống tới Duyên Hải chiều nay, bắt đầu cộc sống xa nhà rồ huhuhu
@nong_dan_phuong Xuống miền tây làm nông dân thứ thiệt!
Hí hì... Mình được biết là Ms Phương sau buổi off thì bận đi công tác, và chưa check mail của anh em, nên hiện giờ chưa bị xỉu. :D Chứ check 1 đống mail cũng dám xỉu thiệt chứ chẵng chơi.

UPS APC SMART 1000VA, 1400VA thích hợp cho những anh em có hệ thống vừa và nhỏ. Anh em ai cần thì PM cho mình
Có cái 3000VA cho anh em có hệ thống lớn.
Tơ Lơ Mơ
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em thấy cái này chưa chính xác đâu. Khi mắc 2 bình lại với nhau, 1 bình đầy-một bình cạn, thì mới có dòng chạy từ bình này qua bình kia. Khi 2 bình cân bằng nhau rồi thì không còn dòng chạy qua lại nữa. Vì vậy trước khi mắc song song 2 bình, các bác nên sạc đầy cả 2 hoặc dùng điện trở công suất nối 2 bình với nhau để nó cân bằng với nhau từ từ.

Cái này mới thật vô lý nè. Nếu như vậy thì bình 10AH mắc song song với bình 100AH thì sẽ được bình 20AH à(?!?) Hầu hết các bình đều dùng nhiều tấm plate mắc song song với nhau có sao đâu.

Chỉ trừ trường hợp tải lớn mới không nên mắc song song 2 bình khác loại (2 bình cùng loại nhưng khác AH vẫn OK) Vì bình nước có khả năng cấp dòng lớn hơn bình khô nên mau hết bình hơn. Khi ngắt tải sẽ có dòng từ bình khô nạp sang cho bình nước. Việc này cũng chẳng nguy hại cho ắc qui lắm, chỉ có hiệu suất giảm đi chút ít ( vì một phần điện tích từ bình khô qua trung gian bình nước rồi mới cấp ra tải)

Với dòng lớn thì sụt áp trên điốt có thể >1V chứ không chỉ có 0,6V đâu bác.
big mouse
TÍCH CỰC
11 năm
Mình cũng thích có 1kw giá 15 quá nếu gửi mail cho MS Phương thì xỉu k?
anh cho em hoi anh co bo nghich luu nao co cả sac dung cho pin nang luong mat troi nao gia dẻ ti khong de lai em 1 bộ,cũ cụng duoc anh ah,em làm đồ án nen dang can,bộ cũ cung duoc mien là còn tôt gia mem ti anh nhe,
he! sáng nay mới 7h hơn mà đã thấy ông mặt trời rồi! hy vọng bác hải có 1 ngày bội thu! còn em thì cũng sẽ thu 1 tý hi...
@vducthang Chỗ em hơn 8h rồi mà vẫn chưa thấy ông mặt trời đâu nhưng trời có vẻ sáng. Vừa kiểm tra dòng xạc đã được 2A, hy vọng hôm nay là một ngày bội thu
vducthang hàng của anh đã lên đường trong sáng nay rồi anh, anh Thắng ơi anh hỏi anh dangoai2004 đi lúc trước ngoài HN có bán con LM1085 3.3V chạy được 30V đó anh
@dangoai2004 Vụ LM2576HV thì em thích lắm, cái con 0.0025 tức là 2.5mili Ohm đúng không anh ? Em cũng kiếm được mấy em R0001 để làm cái wattmeter đó anh trên main của laptop hư.

Cảm ơn anh Hải trước
@dangoai2004 Cảm ơn anh Hải nhiều. vài tháng trước có tìm được chỗ sạp Cẩm, nhưng giá đến 26 ngàn 1 con hàng chữ trắng thấy ok. Đã chạy được đến 67V đầu vào.

Sau thời gian đó Triều cavangboi có chỉ chỗ Thiên Minh giá 20 ngàn hàng mới chữ màu vàng kim. Không biết có chịu được áp cao hay không?

LM2576T-xxx mình đã bị hàng dỏm rồi, và LM317T in chữ sắc sảo của hãng ST nhen, cho chạy 12V ok, khi cho chạy 24V thì Bố....ôp sợ thật.

UPS APC SMART 1000VA, 1400VA thích hợp cho những anh em có hệ thống vừa và nhỏ. Anh em ai cần thì PM cho mình
@icarus Mình mua được LM2576HV ở chỗ bác cá vàng chỉ rồi, không biết có phải loại xịn không vì chưa thử. Đức nhắn địa chỉ vào hộp thư để mình gửi vào nhé.
@dangoai2004 tối hôm qua em về thử cái wattermet của bác đức đo 24 thì được đo 36 và 48 vẫn báo 24v như vậy nó đã được lập trình để đo điện 24v rồi bác ah! nếu viết lại cost chắc đo vô tư k sao!
em có dặn mấy anh rồi. "ghẻ" thôi mà 😁
anh cho em hoi anh co bo nghich luu nao co cả sac dung cho pin nang luong mat troi nao gia dẻ ti khong de lai em 1 bộ,cũ cụng duoc anh ah,em làm đồ án nen dang can,bộ cũ cung duoc mien là còn tôt gia mem ti anh nhe,
anh cho em hoi anh co bo nghich luu nao co cả sac dung cho pin nang luong mat troi nao gia dẻ ti khong de lai em 1 bộ,cũ cụng duoc anh ah,em làm đồ án nen dang can,bộ cũ cung duoc mien là còn tôt gia mem ti anh nhe.
anh ơi! hom nay có nắng! k biết HN thế nào! ở em nắng yếu quá, em lại đi cơ sở k về test được! thấy cũng tiếc! mạch suffats của em rất lạ là khi đo điện ví dụ bắt đầu đo là 11v cứ để nguyên đồng hồ thì tăng dần lên trên 12v (đồng hồ số đểu) vậy thì đo đồng hồ kim thì sao? em chẳng hiểu được!
@vducthang Desulfator nó boost xung gai nhọn mà, nên áp dần tăng.
@thanhlambh vâng! nhưng lạ ở chỗ là lúc đầu cắm đồng hồ vào thì báo như vậy nhưng cứ để thì nó tăng voll! bỏ đồng hồ ra sau mươi phút thì lại có hiện tượng đúng như vậy!
@Ngô Đại hi! em cung k biết nhưng lần nào cũng vậy anh ah! khi kẹp vào thì con IRF phát ra tiếng kêu nhỏ (lắng tai là nghe thấy tiếng chít chít) và dùng đồng hồ để đo cứ để như vậy sẽ thấy voll tăng dần lên khoảng 1v.
Tơ Lơ Mơ
ĐẠI BÀNG
11 năm
Điện áp ngõ ra con 555 còn tùy vào độ rộng xung nữa các bác ạ. Xung càng rộng thì điện áp càng lớn nhưng tối đa luôn thấp hơn áp nguồn khoảng 1,5V

Bác Thắng xem lại đồng hồ của bác có bị yếu pin không. Có thể mở càng lâu pin càng sụt áp nên sai số càng lúc càng lớn.
@Tơ Lơ Mơ bác nói đúng! trưa nay về kt pin đồng hồ, pin yếu thật! em thay pin và đo lại thì không thấy có hiện tượng điện áp ắc quy tăng dần khi lắp mạch khử! chính tỏ là bác Đại đo đúng và pin sẽ k tăng vol khi khử! điện áp ắc quy trưa nay em kt đã giảm xuống 12,95, như vậy chưa phục hồi được hoàn toàn mặc dù có tiến bộ. em lại tiếp tục xung 1 vài hôm nữa xem sao!
big mouse
TÍCH CỰC
11 năm
[quote"Ngô Đại, post: 31767965, member: 1344175"]Bác đùa dai thế anh có học thương mại gì đâu😁 a học XD mà, tò mò tí thôi.
Mạch của bác Thắng A đang test tạm thời chưa có KQ '[/quote]
Thế bác tets xem thế nào nếu ngon qua tết lấy nhé.
@Ngô Đại bác chịu khó tìm hiểu thế! he he.. em lại k hiểu rõ như vậy! nên cứ lần sờ mãi! bác hải mà tháo dc mấy con ấy thì em mừng quá!
@vducthang Mấy con schottky bên icvn.com.vn bán thả giàn mà , có vài k một con.
@Ngô Đại bác mua dc ah! em vừa tháo nguồn máy tính loại 400w được 1 con, phải công nhận nó to thế k biết! tý nữa về thay vào chân D của IFR xem sao! con này em ưu tiên từ chân D ra còn từ nguồn + xuống tìm sau!
Đối với hệ thống ở dưới em chưa setup vì mới đang tập trung vào DIY PIN trước đã. Em đang dùng tạm cái UPS APC 3KVA, ắc quy nếu ghép đủ cả mấy loại ra được tổng 275A/48V (mới đang dùng tạm 150A/48V). Chế thêm cái khởi động từ ưu tiên điện UPS, cứ bật UPS lên là chuyển sang dùng điện UPS và tắt UPS là tự động đóng lại vào điện lưới nên vợ cũng dùng được. Đang tính tắt mở UPS theo hẹn giờ nhưng do ngoài bắc cả tháng nay không có nắng nên chưa làm. Ngoài ra em còn đang áy náy việc dòng không tải của APC lớn quá, nếu chạy liên tục cả ngày thì mất khoảng 1KWh nên cũng đang đắn đo.

Khâm phục bác về số lượng solar DIY !
Theo em bác không nên sử dụng hệ thống hẹn giờ vì nó rất bất tiện .
1, khi ta muốn khởi động ups ngoài thời gian mặc định lúc này bác phải can thiệp tới time
2 , ngoài thời gian mặc định vì 1 lý do nào đó bác xả battery đã cạn khi đó bác muốn dùng điện lưới bác lại phải can thiệp tới nó ....v..v tóm lại em đã phải gỡ bỏ .

Theo em bác nên sử dụng điều khiển từ xa "sóng radio" bác có thể ngồi bên nhà hàng xóm vẫn khởi động được ups nhà mình.........hoặc đang nằm với bà xã ...hi.hi.

Tay điều khiển giá 150k điều khiển 12 thiết bị
Hạt công tắc giá 130k
Tơ Lơ Mơ
ĐẠI BÀNG
11 năm
@heomoiduc Mình chưa thấy cái khởi động từ nào như vậy cả. Chỉ có tiếp điểm phụ của khởi động từ mới như vậy. Nhưng mà tiếp điểm phụ thì nhỏ xíu không chịu được dòng lớn.

Muốn đảo chiều quay thì phải dùng 2 KĐT, một cái đóng điện quay thuận và một cái đóng điện quay ngược, và phải có mạch khóa liên động. Nếu cả 2 đóng cùng lúc thì ...BÙM!
@heomoiduc Bác ra ngoài chợ hỏi mua 1 cái khởi động từ (thực ra là contactor nhưng nói thế họ ko biết, khởi động từ đúng ra phải có thêm relay nhiệt) cũ loại 2 tầng có cả tiếp điểm thường đóng và thường mở để đấu cho đơn giản. Lại này 1 tầng là các tiếp điểm thường đóng và 1 tầng toàn các tiếp điểm thường mở. Loại mới chỉ có tiếp điểm thường mở và tiếp điểm phụ có cả 2 nhưng ko đủ CS nên ko dùng được. Nếu không có phải mua 2 cái và 1 cái relay thời gian (để UPS có thời gian ổn định mới đóng tải vào) nữa về ghép lại cũng như cái có cả 2 loại tiếp điểm thường đóng và thường mở kia.

Cách đấu như sau: điện lưới đấu vào tiếp điểm thường đóng, điện UPS
nối vào tiếp điểm thường mở và cuộn dây , tải thì đấu vào vào đầu ra của cả 2 loai tiếp điểm. Khi bật UPS cuộn dây hút được cấp điện sẽ đóng tải vào điện UPS, khi tắt UPS tải sẽ tự động đóng vào điện lưới.

Nếu ko tìm được loại khỏi động từ có cả 2 tiếp điểm thường đóng và thường mở thì bác mua 2 cái loại thường mở và 1 cái relay thời gian nữa, em sẽ vẽ lại cách đấu dây cho bác. Hôm trước mình tìm mua cũng ko có phải mua 2 cái chỉ có tiếp điểm thường mở
heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
@dangoai2004
Uhm.nghe có vẻ cái 2 tầng xài ngon hơn nhi,chắc cũng phải có chổ bán chứ,
Đỗi nguồn Như vậy chắc máy tính phải tắt đúng ko bác
@heomoiduc Máy tính bàn bị khởi động lại bác ah. Mình để relay thời gian trễ khoảng 1-2s để UPS ổn định đã mới đóng tải vào tránh hỏng UPS hoặc thiết bị tải.
http://tomkon.en.alibaba.com/product/600125950-214006349/16_BLDC_DC_floor_fan.html
Bao giờ các thuơng gia nhập về đón Hè đây.
Quạt cây 350mm 25W 12V BLDC motor.
Tiết kiệm 30% so với AC 220V
mình.........hoặc đang nằm với bà xã ...hi.hi.
Cái vụ này thì mấy gấu càng thích NLMT hơn nữa
@thanhlambh 04h12p, anh giai đang trả bài ah?
@panduit Ngủ rồi, 3 giờ sáng thức giấc không ngủ được thì làm gì đây?
Con này thì ok rồi anh Yên, con này ở chỗ Lý Thái Tổ bán hình như 700 mấy đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019